Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. ductien_1704

ductien_1704 Advanced Member

Em cảm ơn bác Hai nhiều nhé ! ,đùng là em ko có cái bio.. gì đó mà bác nói,nhưng em sẽ làm theo lời khuyên của bác là chìu rửa cái nút Multibath đó ạ !,anten em đang sử dụng cho cái pi.1250 chỉ là 1 sợi dây điện thôi bác ạ !(em học theo topic của bác) liệu có ảnh hưởng gì ko bác Hai ?

2. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Đúng là khi xài 2 kênh, CS gấp đôi bác ah, em chỉ đọc manual nên biết thế. E cũng kg khoái quad lắm nhưng nghe catalog quảng cáo nó là one of the best receivers you can play nên hơi tò mò. E cám ơn bác.

3. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Đúng là già rồi nên lẩm cẩm. Nó là di-pole antenna chứ ko phải bi-polar. Xin lỗi các bác. Tin tức từ đây mà chỉ cần 1 sợi dây điện là được.

http://en.wikipedia.org/wiki/Dipole_antenna

4. phambinh

phambinh Advanced Member

Bác Hai cho em hỏi (hơi lạc đề một chút): Em lại đang phân vân giữa MR tích hợp PM-94ltd và MR receiver cổ 2325. (Hiện ở VN giá 2 em này tương đương nên lại càng khó xử)
    Mong bác Hai bớt chút thời gian cho em vài lời khuyên.
    Cảm ơn bác.

5. hungvuvanhtx

hungvuvanhtx Advanced Member

E có vài ý kiến bác tham khảo:
    E đã chơi MR pm94 trơn và mr 1250 cổ ghép với jbl l112 nghe cơ bản tốt nhưng giờ e đã bán cả 2 để thay đổi chất âm. MR94 theo e nghe ấm áp, ngọt ngào hơn chất MR cổ mặc dù MR cổ lực tốt, có chỉnh louness và chỉnh trung. Trong 2 ampli bác đề xuất, xét về tổng quan nghe, nhìn và tính thanh khoản khi đổi chác thì e thấy 2325 tốt hơn. Nếu bác biết 2325 ở đâu nguyên bản, rất đẹp bác bảo e với nhé. Thank.

6. ductien_1704

Dạ ! Em cảm ơn bác Hai nhìu nhìu..!! Bác Hai cứ khiêm tốn quá ạ ! Gừng càng già càng cay mà bác Hai cứ lo xa hoài làm chi ! phải hông ạ bác Hai ?

7. ductien_1704

Xin bác cũng đừng quên em đó nhé ! em chỉ là newbie thôi nhưng em rất mê em mr 2325 nhưng mà ko tim được !

8. Hai Lúa-USA

Cái này khó trã lời quá bác à vì tôi ko rành gì mấy em Marantz sau này.

Marantz cồ chỉ có thể hơn mới nhờ nó khá rẽ. Nếu cùng giá thì hic.. trừ phi bác thích cái nhìn của cái cổ lổ sĩ chứ nghe thì he he... cái mới có thể hay hơn chứ bác! Nói tóm lại là tùy... tùy bác khoái cái nhìn, cái âm meo méo của receiver cổ, cái tiếng tăm , hay là vì muốn sưu tập vv...

9. BTP

BTP Advanced Member

Ôi bác ductien tiến nhanh quá, đúng là bác tên Tiến có khác :D . Giờ bác đang sưu tầm và sở hữu toàn mấy em receiver cổ, mấy em này E ao ước sở hữu mãi mà chưa đc. Bác thu xếp hôm nào cho E ghé bác nghe và nhìn mấy em receiver của bác với nha. Chúc mừng bác đã, sẽ sở hữu các em Họ receiver Tên khủng :!: .

10. phambinh

phambinh Advanced Member

Cảm ơn bác Hai, quả là khó thật bác ạ
    Khéo phải đi cày kiếm thêm thóc để vác cả 2 mất thôi.
    bác nào tạt qua đây, cho em vài lời nhé (để đỡ phải đi cày thêm)

11. ductien_1704

Em cảm ơn tất cả các bác trên diễn đàn nhiều nhiều !! .Em vẫn là newbie các bác ạ ! em còn phải học hỏi các bác trên diễn đàn nhiều nữa ạ,và em hứa là khi nào học của các bác thêm chút lưng .. em sẽ mời các bác ghé thăm tệ xá và bộ gìan còi của em ạ! ( chứ bây giờ công việc của em giờ giấc cao su lắm,mong các bác bỏ quá cho em nhé !!).MOng các bác vẫn đưa nhiều bài viết hay cho em học hỏi, chúc các bác vui ạ ! .Thân !

12. thichtumlum80

thichtumlum80 Advanced Member

Theo cá nhân em thì Ampli Marantz 2325 ...và dòng đời sau là Marantz 94Limited thì mỗi thứ đều có nét hay riêng cả. Quan trọng là mình thích dòng nhạc nào và chất âm như thế nào để lựa chọn cho thích hợp theo ý mình thôi AE nhỉ.

13. thanhaudio99

thanhaudio99 Advanced Member

Xin chào bác Hai Lúa .
    Chào toàn thể các bác !
    Bác góp ý cho em con âm ly Fisher 800b , chất âm có hay ko và có nên chơi âm ly này ko bác .
    âm ly này chạy bóng công suất gì có dễ thay thế ko bác .
    Xin cảm ơn bác !

14. Hai Lúa-USA

Tin tức về em này thì nhiều lắm, bác google ra là đầy cả. Tóm tắc thì nó ra đời 1962, FM thôi, 32W/kênh xài bóng 7591 (hơi mắc, nhưng vẫn còn rẽ nếu so với 300B he he ...) Những con cổ lổ xỉ này bác cần tân trang tụ lại hết, cho nên có mua về đừng hy vọng nó nghe hay liền. Tất cả bóng biếc có lẽ củng đi đời nhà ma hết thảy. Tôi có chừng 5 em loại này trong đời sưu tập 800C, B, 500 C ... hơn 80% bóng 7591 đều yếu cả. Giờ chỉ còn 500C và X202B nằm đó vì hư bóng. Cần thử và coi cho kỷ nghen bác. À còn riêng âm thanh nói chung thì tôi thích 7591 với loa nhạy tuy ko mạnh bass lắm.

15. taigl

taigl Advanced Member

Em định mua con Marantz 2385 để đánh với cặp JBL L88 Nova,theo bác Hai có đáng chơi không? Xin bác cho vài dòng góp ý. Cám ơn bác!

16. Hai Lúa-USA

Nếu có điều kiện thì sợ gì bác! Chơi tuốt đi chứ he he.. :wink:

Em này thứ 3, sau 2500 và 2600 trong dòng Marantz cổ. Chỉ thua chút ít về cs và thiếu cái scope , vì thế nên tuy đẹp mà giá chỉ chừng 1000 trở lại bên Mỹ này, trong khi 2 em kia giá gấp 2 gấp 3 :roll:

Nghe nói nếu chơi với 4ohm loa vặn volume cao quá có thể bị clip tạo ra tiếng crack chát chúa. Nhưng đánh với L88 ko có vấn đề bác ạ.

Attached Files:

17. taigl

taigl Advanced Member

Cám ơn bác Hai,em sẽ cố đua đòi vậy!

18. Simple

Simple Advanced Member

Cho mình xin hỏi ké, vì con này không phải hàng cổ:
    Bác nào có hình nội thất của Power Marantz MM7025, xin post lên cho AE tham khảo với ạh.
    Và con power này mạch công suất thuộc class gì vậy?
    Thanks

19. tungxam

tungxam Approved Member

nho` bác hai xem du`m .sansui receiver 881 vói receiver BICLUX -71/3R.nên mua cái na`o.em nghe nhac va`ng.
    loa cùa em pioneer s100.

20. phambinh

phambinh Advanced Member

Em đã đọc mấy trang của bác Hai về vụ chỉnh DC offset cho reciver cổ, tuy nhiên vẫn chưa hiểu lắm. Vậy kính mong bác Hai dành chút thời gian nói kỹ hơn về DC offset được không ạ (Công dụng, chức năng, các sai số thường gặp ảnh hưởng như thế nào đến chất âm, đến loa, dụng cụ để đièu chỉnh, ....)
    Và nhờ bác hướng dẫn cụ thể các bước thao tác chỉnh cho MR 2325.

Cảm ơn bác Hai.

21. Hai Lúa-USA

Dĩ nhiên tôi nghiêng vể Sansui rùi vì lý do là ko biết gì về con Bic/Lux cả :mrgreen:

Chỉnh bias chỉ cần 1 cái screw driver thường và 1 cái volt meter là đủ. Công dụng chức năng là để méo ít lại và âm thanh nó trở lại như lúc đầu. Còn đi sâu hơn thì bác có thể google dc-ofset để hiểu rỏ hơn, hay nhờ các bạn trong mục kỹ thuật trã lời hộ cho.

Khi nào bác có 2 cái dụng cụ trên rồi cho biết, trên forum này nhiều bác đã làm dc-ofset con này rồi thế nào cũng chỉ cho bác rõ.

22. yamaha_d

yamaha_d Approved Member

bác Hai ơi cho em hỏi chút về receiver lenco r50 hàng châu âu.
    chất âm nó có tốt không và nó có ưu và nhược điển gì?
    mong bác chỉ giáo hộ em với ,cảm ơn bác nhiều.chúc bác nhiều sức khỏe!

23. phambinh

phambinh Advanced Member

Bác ơi em đã có 2 dụng cụ trên, bác Hai (hoặc bác nào đã làm vụ này) chỉ dẫn chi tiết giúp em với nhé

24. Kasanova

Kasanova Advanced Member

Bác hai cho em hỏi Yamaha CR-2020 có tốt không, bên bác giá khoảng bao nhiêu thế ạ. Cám ơn bác nhiều.

25. Hai Lúa-USA

Con này chơi ok. 100W/kênh, méo 0.05% tức là rất chính xác. Bên Mẽo chừng $300

Share This Page

Loading...