Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Tôi nghĩ đã giúp bác nào làm cái bias 2325 này (dịch qua tiếng Việt) khá lâu rồi nhưng tìm mãi ko ra. Sau đây là phần tiếng Anh bác phambinh thử đọc chổ nào ko hiểu thì hỏi nhé. Lúc này hơi bận chút, nếu có bác nào ở Hà Nội (bác PhiDiep đâu rồi?) giúp bác PhamBinh giùm thì tốt quá.

20. AUDIO ADJUSTMENT
    20.1 Automatic Voltage Regulator Adjustment
    Connect a DC voltmeter between pins J804 and J805, and adjust the trimming resistor R809 for 35V DC.
    20.2 Main Amplifier DC Offset Alignment
    Connect a DC voltmeter with 0.5 or 1V range between the speaker terminals and adjust the trimming resistor R713 for "zero" DC output on the meter.
    Repeat the same procedure for the other channel.
    Note: During this alignment no load should be connected to the speaker terminals.
    20.3 Idle-Current Adjustment
    Connect a VTVM between pins J702 and J708. Next, rotate the trimming resistor R740 fully counterclockwise, then rotate it clockwise until the VTVM reads 15mV DC (75mA). Repeat the same procedure for the other channel.
    Note: During this alignment no load should be connected to the speaker terminals.
    20.4 Main Amplifier DC Offset Re-Alignment
    Check the DC offset voltage aligned in the Sec. 20.2 above. If any DC output is observed on the DC voltmeter, adjust R713 again for "zero" output.

2. yamaha_d

yamaha_d Approved Member

bác Hai ơi ,giúp em chut đi !

3. phambinh

phambinh Advanced Member

Cảm ơn bác Hai
    Em sẽ thử

4. Hai Lúa-USA

Em này tôi chưa từng chơi qua. Tôi thấy nó được làm ở Thụy Sĩ tức cũng như Đức nên chất lượng tốt. CS 40W/kênh ra đời 1978. Nếu tầm này thì em tương đương giữa 2 con Pioneer SX650 hay 780.
    Như thế mà đoán thì linh kiện cũng ko mấy khá vì nó nhắm vào giới ít tiền, tuy nhiên nếu giá cả phải chăng thì bác có thể chơi dược. Tôi đoán đại khái chừng <$100.

5. L-80V

L-80V Advanced Member

Chính E cũng đc cao thủ tư vấn MC1900,MC 6100 khá hợp jbl. Bác cũng nên dành 1 khoang đầu tư cho dây nhợ nhé...Thân !

6. yamaha_d

yamaha_d Approved Member

em cảm ơn bác nhiều

7. tranducpr

tranducpr Advanced Member

Phải công nhận rằng nhìn cái receiver cổ nó có sự cuốn hút đến kỳ lạ các bác nhỉ. Chỉ nhìn cái dàn đèn, dàn kim và nút vặn của nó đã mê muội rồi chứ chưa cần đến mắc loa vào nghe thì còn sướng đến nỗi nào.
    Em cũng đang gắng kiếm lấy 1 em ít tiền chơi tạm đây, em thích nghe FM trầm ấm. bác nào thương tình giúp em nhé, chắc em chỉ có kinh phí dưới 4 triệu thui ợ. em đang dùng CDP sony227esd, loa pionieer csf45.
    Cảm ơn các bác, chúc các bác luôn vui vẻ, khoẻ

8. to khoe

to khoe Advanced Member

bác hai cho e hỏi;e đang định lấy onkyo a711/150 giá 12t về ghép với ar4,nhưng e thấy e nó sinh năm 74,công suất có 75w liệu có được o,e ddang ghép ar4 với mac 4100,mong bác giúp cho.,theo bác hai thì ar4 ghép với receiver nào thì bác cho là hợp.thanks rất mong tin bác hai

9. NDonline

NDonline Advanced Member

Xin bác Hai cho em chút nhận định về con Sylvania CR-2742 ạ

10. hungvuvanhtx

hungvuvanhtx Advanced Member

bác Hai dạo này đi đâu lâu quá bác Hai ơi :?

11. mfa1lover

mfa1lover Approved Member

Chào Bác Hai Lúa USA
    E là men mới nhưng cùng đam mê chơi Receiver cổ giống bác vì mới chơi nên kinh nghiệm E còn hạn chế lắm xin hỏi bác con Sansui G5000 ghép với loa Danmak nghe Vocal-Coutry có hợp ko bác? Bác cho e xin chút đánh giá về chất âm của e nó với ạ ( Cặp loa BS của e dạng DIY củ loa bass 16 của Vifa Tress của JMb).E xin cảm ơn .
    E nó ở VN có người bán giá 5tr có mua đc ko bác ? trong tầm tiền như vậy e có sự lựa chon Receiver cổ nào tốt hơn ko bác?
    Mong tin bác

12. Hai Lúa-USA

Em này 50W/kênh bác ạ. Ra đời 1973 ~$200. Méo là 0.5% nên thuộc dạng méo khá nhiều cho bán dẫn. Tôi chưa nghe nhưng đoán có lẽ ko hay gì lắm tuy có người cho là giống tube. Bán dẫn mà nghe giống tube thì he he .. khỏi bàn thêm nha bác. :mrgreen:

Em này tôi ko biết bác ạ. AR4's đánh với Sansui, Pioneer khủng cổ đều hạp cả.

13. tranducpr

Em chào các bác ạ, Em cũng mê Receiver cổ lắm nhưng đến bây giờ mới được sở hữu 1 em già sinh năm 1970 mang tên Lafayette LR 1500TA. Em này được cái có chất âm mà bọn khoai tây, khoai lang nó bảo có chất âm đèn... nhưng em cũng đang chán vì con của em bị lai mấy cái núm vặn volume, tuning và mặt kính bị mất nhiều chữ số... Các bác có ai có cái núm vặn này hoặc biết chỗ nào bán nó thì méc cho em với.
    Và cái mặt kính mất số giờ làm thế nào vừa rẻ lại vừa đẹp ạ... Các bác giúp em với nhé chứ nhìn bi giờ nó xấu tệ.
    Em cảm ơn các bác trước
    hình tham khảo đây ạ

14. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Không sao đâu bác ạ, cứ để như vậy mà chơi, bác đã nghe chuyện về chàng Trương Chi? quan trọng là cái chất của nó, nếu gia đình có điều kiện thì tìm một em receiver khủng long hơn.

15. alcapone

alcapone Advanced Member

Thanks bác hai nhiều

16. SlashPrG

SlashPrG Advanced Member

Chào bác Hai.
    Bác làm ơn đánh giá dùm em con receiver Thorens AT 410, em thích quá mà ko biết chất âm cũng như nội dung của em nó ra sao. Mong bác giúp, em xin cảm ơn.

17. hoan_pmc

hoan_pmc Approved Member

Bác tranducpr ở hội CD5 nhỉ, cũng máu reciever cổ ah, em cũng đổi chác các bù mấy con rồi mà vẫn chưa ưng ý đây. Mấy cái núm đấy phải chịu khó lượn chợ giời may ra mua đc, trước e cũng mua đc 1 cái cho con amply của e.

18. Hai Lúa-USA

1 cái mà tôi kém là các đồ của Âu châu ko biết nhiều nên khó thể cho ý kiến được.. Xin lỗi bác.

19. hakison

hakison Advanced Member

nhờ bác đánh giá giúp em em ampli này với, cảm ơn bác HAilua

Attached Files:

20. tranducpr

Dạ em chào bác, bác cũng chơi trong hội cd5 ạ ?
    vậy hay quá, anh em lại có nhiều sở thích giống nhau, cùng được giao lưu nhiều rồi. khi nào rảnh mời bác cùng giao lưu nhé. chơi xe thì ít đổi chứ chơi audio này thì cứ loay hoay suốt thôi bác ạ...

21. SlashPrG

SlashPrG Advanced Member

Dù sao em vẫn cảm ơn bác, chắc em sẽ lại nhờ bác dịp khác, :lol:

22. mfa1lover

mfa1lover Approved Member

Chào bác Hai lúa
    Bác cho e xin ít đánh giá về chất âm của Pionee sx9000 đc ko bác? giá cả bao nhiêu thì mua đc? Ở quê e có ông đang cần bán mà e chưa biết chất âm thế nào, khi mua mấy dòng AMP cũ này nên lưu ý những điểm gì bác vì các e này cũng cách nay cả mấy chục năm rồi.
    E cảm ơn bác

Attached Files:

23. thangsamnec

thangsamnec Advanced Member

E chưa nghe qua e này, nhưng hồi đầu tháng e có ghé qua một shop có bán e này, bác chủ hét 9T700 đó bác ạ

24. Hai Lúa-USA

Em này ko nên chơi nha bác. Hy vọng bác chưa mua. Bác xem lại mấy cái posts tôi đã nói về em nó.

25. Hai Lúa-USA

Em này tôi ko rành bác ạ. Nhưng theo tôi ko nên chơi mấy em quá lạ. Lý do là thông tin quá ít do bán không chạy hoặc là do lý do gì đó. Dù sao thì các receiver thông dụng như SS, Marantz, Pioneer.... nó đã có nền tảng và được nhiều người mên chuộng. Các em lạ đem về tiền mất tật mang, mà sua có muốn tống đi cũng ko dễ. :(

Share This Page

Loading...