Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. nguyen huu ly

nguyen huu ly Approved Member

Bác cần có antenna cho tốt như bác Thanhtien đã nói. Bác xem thử cái kim signal nó có lên cao ko. Nếu ko lên cao cở 1/2 hay 3/4 thì có thể do cái tụ xoay (tuning capacitor) bị dơ. Bác mở máy ra xem chổ tiếp nối giữa cái trục bằng brass (màu vàng) và cái steel frame có 1 cái lò xo hình chữ U cũng bằng brass. Bác dùng Deoxit D5 hay tương đương xịt vào chồ cái U spring và cái slot trên cái trục brass, chùi cho sạch vì cái U spring nó nối với ground có thể bị dơ.

Nếu kim signal lên cao chứng tỏ reception ok thì có thể bác cần alignment lại hay thay part phần FM mà phải do thợ chuyên môn làm. Chúc bác may mắn.[/quote]

Chào bác Hai, e đã kiểm tra và thấy kim sinal không lên luôn :lol:
    Em sẽ làm như Bac hướng dẫn xem sao, hy vọng tình hình sẽ được cải thiện.
    Em cám ơn Bác nhiều.

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Tôi chỉ đoán mò chút chứ cái này có vẻ chuyên môn.
    Sợi dây trắng có lẽ là thuộc cái board F2653 là cho equalizer mà tôi đoán là nó cho mấy cái nút tone control như trebble, bass, ...vv ... Cho nên dây này đứt làm bác ko chỉnh được âm thanh do mấy cái tép, trung, trầm. Ko biết là dây đứt thì có nghĩa là tất cả ở vị trí trung lập hay là sao! Bác thử check coi thử bác thay đổi tép, bass thì âm thanh ra sao. Sau đó nối lại thì thế nào.

Cây 2 này ko biết bác ạ. Có ai nghe rồi thỉ rõ.

Câu 3 thì bác cần phải biết làm DC offset mà tôi đã nói khá nhiều trong mục này trong vấn đề bảo trì cho tốt.

Quần_Rách likes this.
  3. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Thanks bác đã trả lời,
    Mạch tress bass hoặc tất cả của em vẫn hoạt động bình thường ạ,
    Chỉ có điều đèn nền phiá tay trái thì hơi yếu + khi đèn đỏ protec hết nhắp nháy thì không có đèn xanh, hay là đèn bác nhỉ???
    Chúc bác và gia đình vui và mạnh khoẻ

4. chimtroi

chimtroi Advanced Member

Chao bac hai! Do moi thi em dung nhieu roi nhung do co thi dang nghien cuu. Cho em hoi giua pionner sx-34 tube va marantz 2238b gia tuong duong nhau, thi chon cai nao choi tot hon, em co nghe phoi ghep thu thi thay 2238b bass tot hon am thanh gan gui de nghe hon dac biet radio bat song tot hon. Em tinh rinh no ve de chuan bi ghep voi loa dynaco A25 , bac cho em loi khuyen tks

5. Hai Lúa-USA

Tôi cũng nghĩ như bác. Cái pionner sx-34 quá yếu cho A25's bác ạ. Cọng thêm cái radio technology năm 67 ko thể so với 78 được.

6. Only Time

Only Time Advanced Member

Em đã từng dùng 2245 tiếng dính, ko đạt, bass phều phều :(

7. hvthu

hvthu Advanced Member

Bác thử xem Radio có chạy không?

8. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Radio với anten trong máy bắt nét căng bác ạ.

9. Hai Lúa-USA

10. sonbeo

sonbeo Advanced Member

Hay quá :D
    Có phải chính bác Hai tự sướng không ạ :lol:
    Đề nghị bác mặc quần dài khi biểu diễn :mrgreen:

11. thangsamnec

thangsamnec Advanced Member

Xin chào Bác Hai Lúa
    E mới mua được một e SS 9090, e nó có hiện tượng tín hiệu của Radio thỉnh thoảng rú rít ra loa, mặc dù chuyển mạch của mình không để ở chế độ radio, mong bác chỉ giáo dùm cách sử lý. Thanks bác

12. Hai Lúa-USA

Tôi ko rõ bác ạ. Nếu bị nhiễu thì có thể cái selector bị gì chăng!

Lúc này mặc quần dài nè bác :)

http://www.youtube.com/watch?v=FAVw_99q6Os

13. thanhtien

thanhtien Advanced Member

bác nên đem ra thợ xem sao, chứ phần radio mấy e này mà phát thì hay như cỡ cd. Ở nhà e dùng ss 7070 và nối thêm cái anten bose loại vòng tròn mua của dungaudio, bắt sóng rất tốt và nghe rất chuẩn không cần chỉnh.

14. kientn

kientn Approved Member

Chào Bác Hai Lúa!
    Em vừa là thành viên mới của VNAV và cũng vừa biết về amlly cổ do đọc hết 68 trang trên đây: Hiện Em đang có ý định rước 1 amlly Nikko 5050 (Thấy Em này rất đẹp Bac a!) về gép với Loa ar. Gu nghe nhạc của Em la nhạc nhẹ và nhạc ko lời.
    Bác đánh giá về Em này hộ Em nhé.
    Thank Bác nhiều.

15. Hai Lúa-USA

Hấu hết những con receiver cổ của Nhật ko có em nào tệ. Tuy nhiên em này thì yếu lắm ~ 24W/kênh, ra đời trong những năm 74-78 giá thành lúc ấy là $250. Bác ghép AR thì hơi khó (nhưng AR gì cơ?) . Chỉ nghe trong phòng nhỏ thì được. Gu nghe nhạc vậy thì chắc ko sao.

16. traitudinh

traitudinh Approved Member

Bác Hai làm ơn cho em hỏi con Pioneer SX 939 chất lượng thế nào ạ? Giá cả bên Mỹ ra sao? cám ơn bác nhiều!

17. Hai Lúa-USA

Em này 75W/kênh. Méo hơi cao 0.3% nhưng nhiều người vẫn thích. Cá nhân tôi ko ưa lắm cái dòng x3x, x2x vì cái méo này. Bên Mỹ chừng 100-150 bác ạ.

18. traitudinh

Cám ơn bác nhiều!

19. im lang la vang

im lang la vang Advanced Member

Em đang thừa con Sansui đèn 1000, bác nào ở Hà Nội có ý cưới, qua em cho mượn thử

20. kientn

kientn Approved Member

Thank Bác đã tư vấn! Nói thật là Em cũng ko biết đôi loa của Em là AR gì. Vì Em chỉ thấy có Chữ AR còn ko thấy có tem gì cả. Đôi loa của Em có 2 Bass, 1treble/1 thùng. Bác cho Em xin địa chỉ mail của Bác để Em gửi hình của đôi loa Bác xem giùm Em nhé. Em đã nhờ Bác google tìm hộ mà chẳng thấy đôi AR nào giống của EM cả.
    Chúc Bác luôn có nhiều niềm vui, sức khỏe và HP.
    Thank Bác nhiều!

21. traitudinh

Bác Hai cho em hỏi thêm câu nữa: Trong dòng Quad có ngoại lệ là có loại ít hư hỏng vặt hơn không ạ? Bác cho em xin đánh giá về em Sansui QRX6500 ạ? Cám ơn bác!

22. Hai Lúa-USA

Ít hư hỏng thì theo tôi ko có, vì cái căn bản của quad là nó quá phức tạp, người ta dồn đủ thứ vào trong 1 cái hôp cho 2 kênh nên mới sinh chuyện. Tôi ko có ý kiến về 6500 bác ạ.

Attached Files:

23. pioneer vintage

pioneer vintage Advanced Member

Xin chào Bác Hai!

E hay theo dõi Topic này của Bác! Thấy mọi người bàn, hỏi rất nhiều mấy dòng Sansui 9090 hay 2000/A/X, 5000A/X, tuy ko phải khủng long gì mà giá hiện nay ở VN leo tận mây xanh mà vẫn mua ào ào...
    E lại có quan điểm khác lạ 1 chút là những dòng nào thị hiếu đẩy giá lên quá cao là E luôn né, E sẽ tìm dòng khác tương đương hoặc hơn mà ít ai biết đến để dùng với giá phải chăng!
    Bác Hai cho ít nhận xét và so sánh giữa Sansui 5000A/X với Sansui 881? Dòng 221/ 331 / 441 / 551 / 661 / 771 / 881 có phải là dòng xuất US ko ạh? E có xem được ruột gan của 1 Máy 881, vẫn ko là khủng, nhưng thấy rất giống với 8080, phải chăng chỉ thay đổi ngoại quan để xuất còn nội công thì tương tự hả Bác?
    Xin Bác cho ít ý kiến ạh!!

Cám ơn Bác!

24. Hai Lúa-USA

Ý bác cũng đúng. Ngày xưa bên Mỹ này phong trào reciever cổ làm giá cả tăng vọt làm nhiều người cũng phải xoay tìm các loại ít phổ thông hơn rồi dần dà khám phá thêm các loại mới thấy nó cũng hay ko kém những huyền thoại khác. Bây giờ các loại này càng lúc càng hiếm nên giá càng tăng nhanh!

2 em 5000A và 5000X (tổng méo 0.5%) khác nhau về chất lượng tuy âm thanh cs 55W không khác nhau (em 5000A dể hư hơn), còn em 881 (tổng méo .3%) thì mạnh hơn chút, 60W. Cả 3 em đều yếu hơn 8080 (85W, 77-79) và cũng ko bi 8080 (tổng méo 0.2%) về âm thanh được. Vào thời trước 75 bán dẫn hơi bị méo nhiều hơn bác a.

25. pioneer vintage

pioneer vintage Advanced Member

Cám ơn Bác rất nhiều!
    Hóa ra Sansui 881 có tổng méo thấp hơn 5000A/X (0.3%<0.5%), công suất lại mạnh hơn (55W < 63W ). E đã xem 881 chạy 4 con sò Sanken 2SC1115 giống như 8080 , nguồn cũng giống, mạch xuất thẳng cũng giống,(5000A/X suất tụ), phần Driver cũng giống, Tunner cũng giống... Về chất âm thì E thấy hay hơn 5000A/X... Cái quan trọng cuối cùng là giá chỉ bằng 1/2 SS 5000X... (SS 5000X thấy các Shop rao bán 15tr~16tr).
    Ở VN được mỗi cái hay tăng giá, cứ cái gì người ta nói nhiều đến là tăng giá Bác ạh, mình ko mua thì cũng có người khác mua mà!! Bán theo thị hiếu chứ chưa chắc là theo chất lượng hay hoặc dở vì đôi khi Shop cũng chẳng biết :lol:
    Cám ơn Bác!

Share This Page

Loading...