Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Thanks bác đã tư vấn , nhân Topic này bác nào có TX 7000 hoặc 8500 Ới em một tiếng nhé

2. vuhongtuegiang

vuhongtuegiang New Member

Cảm ơn Bác Hai đã tư vấn. Em đã lấy "em" sx 1050 ngày hôm nay. Em cũng rất thích "em" này...

3. Only Time

Only Time Advanced Member

Bác Hai và các bác cho em chút nhận xét về Tandberg được không ạ? Cs không khủng nhưng không biết có gì mạnh mà giá bán ở VN cao quá...

Cám ơn các bác.

4. duca2004

duca2004 Advanced Member

Ý kiến cá nhân của Em với em TR 2045 thì Tandberg tiếng cũng rất khá, thiết kế đẹp, lạ mắt theo kiểu Âu châu. Về giá cả thì với sự nổi tiếng và số lượng fan của thương hiệu này thì Tandberg được sưu tầm và đắt ngay cả tại Châu Âu. Ở ebay Mỹ tuy rằng rẻ hơn nhưng em thấy em nó cũng là hàng ở tầm giá cao hơn so với thương hiệu khác cùng công suất.

5. thoitrang20

thoitrang20 Approved Member

Bác Hai Lúa cho e hỏi với. con yamaha r 1000 này có cái núm SPATIAL EXPANDER khi nhấn ON có tác dụng gì vậy bác? e rất thích chất âm mộc mạc của e này, e đang ghép với loa wharfedale cổ ,ngoài ra e nó còn hợp với loa nào nữa ko bác? e thich nghe nhạc Tuấn Ngọc nên càng mộc e càng khoái,mong bác chỉ giáo với.
    E theo dõi topic của bác Hai được 2 năm bay giờ mới có cơ hội nói chuyện với Bác (E đăng ký giờ mới được) :(

6. Vô Ảnh

Vô Ảnh Advanced Member

Tuần rồi em đi chợ thấy có con Marantz 2385, size to vật vã, mở nắp máy nhìn sơ sơ em thấy 12 con sò nhôm, 4 cái tụ to và cao gần bằng lon bia màu xám trắng và tăng phô to đùng. Nhìn phát là biết em nó thuộc hàng gấu rồi. Hôm đấy bác chủ shop đòi em 18 triệu nhưng đã mua vài món rồi nên không còn đủ tiền, vả lại lúc đó cũng không có internet để em tham khảo nên đành tiếc nuối quay lưng... :?

7. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Em này đáng giá 18T bác ạ.

8. Vô Ảnh

Vô Ảnh Advanced Member

Vâng em biết thế, nghiệt cái là hôm ấy không còn đũ tiền. Em cũng tranh thủ lúc xem hàng có chộp được vài tấm bằng ĐT, để hôm nào post lên cho AE xem chơi .

9. tungxam

tungxam Approved Member

bộ khuếch đại chỉ đánh giá để lái xe 8 ohm tải.

Thay vì chỉ thêm vào khối lượng của các ý kiến ​​vô căn cứ mâu thuẫn nhau (ví dụ: "XXX bộ khuếch đại được xây dựng giống như một chiếc xe tăng, do đó, nó phải được thể lái xe 4 tải ohm"), tôi nghĩ rằng tôi muốn cố gắng để áp dụng một chút khoa học về chủ đề này . Hy vọng rằng điều này sẽ làm cho mọi người nhận thức của một số trong những vấn đề liên quan đến việc lái xe trở kháng thấp.

Trong mối quan hệ để đảm bảo hoạt động lâu dài đáng tin cậy, ba của các tham số quan trọng nhất đối với một bóng bán dẫn đó là điện áp, hiện tại, và xếp hạng sức mạnh. Vượt quá bất kỳ của ba nguy hiểm của bạn.

Điện áp: Trong bất kỳ thiết kế bộ khuếch đại một nửa phong nha các bóng bán dẫn đầu ra sẽ có một đánh giá điện áp đủ để chịu được tất cả các điều kiện hoạt động "bình thường". Chỉ có sự kiện bất thường chẳng hạn như các cuộc đình công sét có thể gây ra thất bại.

Hiện tại: các bóng bán dẫn cần phải có khả năng chịu được dòng điện tối đa được thực hiện bởi tải. Loa trở kháng có thể (và không) thay đổi đáng kể với tần số, và thường xuống thấp hơn giá trị danh nghĩa 4 hoặc 8 ohm. Thiết kế bộ khuếch đại được nhận thức rõ thực tế này và truy cập nó bằng cách sử dụng các bóng bán dẫn đánh giá cao hơn với khả năng lớn hiện nay cao điểm (tốt) và / hoặc bằng cách kết hợp mạch hiện tại hạn chế (không phải khá tốt, nhưng tốt hơn so với kết quả đầu ra thổi!). Trong thực tế, một thiết kế bộ khuếch đại tốt sẽ chịu được các sự kiện trên dòng cuối cùng - tình cờ ngắn mạch đầu ra của nó (nhưng không đổ lỗi cho tôi nếu bạn không).

: Bóng bán dẫn đều có một đánh giá năng lượng tiêu hao tối đa. Đây là một con số không cố định mà thay đổi theo nhiệt độ của bóng bán dẫn. Ví dụ, một bóng bán dẫn có thể được đánh giá để tiêu tan 100 watt ở 25 độ C, nhưng chỉ có 20 watt ở 100 độ C. Các nhà thiết kế bộ khuếch đại cung cấp làm mát, trong các hình thức tản nhiệt, để đảm bảo rằng nhiệt độ tối đa không vượt quá.

Nó đã được đề xuất bởi một số ở đây trên AK rằng nếu bạn muốn lái xe 4 loa ohm với một bộ khuếch đại chỉ đánh giá trong 8 tải ohm, sau đó tất cả mọi thứ sẽ được OK nếu bạn giới hạn âm lượng để sản lượng hiện tại được giữ dưới đây mà trong đó sẽ có được thực hiện bởi 8 loa ohm. Các tính toán sau đây sẽ hiển thị như thế nào sai này.

Tôi đã sử dụng Excel để tính toán tản công suất đầu ra bóng bán dẫn cho một bộ khuếch đại 200 watt điển hình AB lớp khi lái xe một tải ohm 8 ở đầu ra đầy đủ và tải ohm 4 tại đầu ra một nửa (để các dòng đầu ra là như nhau cho cả 8 và 4 ohm tải).

Các giả định sau đây đã được thực hiện:
    (1) tải là hoàn toàn điện trở.
    (2) dạng sóng đầu ra là đối xứng về số không, do đó tính toán chỉ cần được thực hiện cho nửa chu kỳ dương (180 độ).
    (3) đầu ra của bộ khuếch đại có thể xoay trong vòng 5 volts cung cấp các đường ray trước khi cắt.
    (4) Khuynh hướng hiện nay là bị bỏ quên như đóng góp của tản quyền lực tối đa là tương đối thấp cho một thiết kế điển hình lớp AB.

Cấu trúc liên kết bộ khuếch đại cơ bản để phân tích được hiển thị dưới đây:

Điện áp, hiện tại, và quyền lực tản dạng sóng 8 ohm tải ở đầu ra đầy đủ và tải ohm 4 tại đầu ra một nửa được hiển thị dưới đây (Chú ý: "đầu ra Transistor cực phân tán" con số là tổng công suất tiêu tán trên một kênh, do đó, để có được một cho mỗi " "con số bóng bán dẫn chỉ đơn giản là chia cho số lượng các bóng bán dẫn đầu ra (không phải cặp bóng bán dẫn) cho mỗi kênh).

Các dấu vết màu xanh đậm là nguồn cung cấp điện áp DC từ các tụ lọc chính.
    Số của điện áp đầu ra (màu hồng) và điện áp trên các bóng bán dẫn đầu ra (màu xanh) luôn luôn phải thêm này cung cấp điện áp DC.
    Các dấu vết màu vàng là dòng chảy qua các bóng bán dẫn đầu ra và vào tải.
    Công suất ra (ánh sáng màu xanh) chỉ đơn giản là sản lượng hiện tại (màu vàng) nhân với điện áp đầu ra (màu hồng).
    Đầu ra tản bóng bán dẫn điện (màu đỏ) là tương tự như vậy chỉ đơn giản là các bóng bán dẫn hiện hành (màu vàng) nhân với điện áp trên các bóng bán dẫn (màu xanh).

Vì vậy, đối với tải 8 ohm, chúng tôi có: cao điểm hiện tại = 7,5 Amps, Công suất = 225 Watts, phân tán đầu ra Transistor = 85 Watts.

Và đối với tải 4 ohm, chúng tôi có: cao điểm hiện tại = 7,5 Amps, Công suất đầu ra = 112 Watts, đầu ra Transistor cực phân tán = 198 Watts.

Mặc dù giữ cho dòng điện tối đa bằng cách giảm một nửa sức mạnh vào tải 4 ohm, tản quyền lực trong các bóng bán dẫn đầu ra của bộ khuếch đại là ồ ạt tăng so với sản lượng đầy đủ vào 8 ohms.

Biểu đồ sau đây cho thấy cách tản quyền lực (tức là nội bộ sưởi ấm) của bộ khuếch đại này sẽ thay đổi theo sản lượng điện cho 4 và 8 ohm tải. Lưu ý rằng những con số "mỗi kênh và làm nóng tăng gấp đôi cho hoạt động âm thanh nổi.

Tôi đã nhận thấy rằng Pioneer xác định quyền hạn sản lượng của họ SX x3x, SX-xx50, và SX-xx80 nhận vào ohms 4 và 8, ngoại trừ cho SX-1280 và SX-1980 cho công suất đầu ra được trích dẫn thành 8 ohms chỉ . Tương tự như vậy, 4 SPEC được đánh giá ở mức 150 watt thành 8 ohms 180 watts vào 4 ohms, trong khi công suất đầu ra cho các SPEC lớn hơn 2 là chỉ trích dẫn thành 8 ohms (250 watt).

Nghi ngờ của tôi là điều này là bởi vì làm mát các đơn vị này quyền lực cao hơn là không đủ để cho phép họ phát triển sức mạnh (hoặc cao hơn) cùng liên tục vào 4 ohms như họ có thể thành 8 ohms (công suất đầu ra được đo bởi các quy định của FTC cũ mà yêu cầu 1 giờ trước khi điều tại 1 / 3 sản lượng đánh giá, tức là gần nóng tối đa của các bóng bán dẫn đầu ra).
    Pioneer có thể của khóa học đã xác định một sản lượng điện vào 4 ohms cho các mô hình này, nhưng nó sẽ trông như thế nào tốt nếu đầu ra thành 4 ohms thấp hơn so với thành 8 ohms?? Tốt hơn cho họ chỉ đơn giản là không đưa ra một đánh giá sức mạnh vào 4 ohms. Tất nhiên, đây chỉ là ý kiến ​​của tôi và tôi đang mở để gợi ý từ AK'ers hiểu biết.

Để kết luận sau đó: Đối với các bộ khuếch đại AB lớp học thông thường sử dụng 4 loa ohm làm tăng đáng kể sưởi ấm bộ khuếch đại so với khi sử dụng 8 ohm tải ngay cả khi các dòng sản lượng tối đa được giữ tương tự bằng cách thực hiện hạn chế với sự kiểm soát âm lượng.

Kẻ OK, tôi đã thiết lập bản thân mình bị bắn chết trong ngọn lửa - những người sẽ chụp đầu tiên?

- Richard B.
    Đính kèm hình ảnh
    File Type: jpg Amplifier cực phân tán - 8 Ohm Load.jpg (120,2 KB, 9836 lần tải)
    File Type: jpg Amplifier cực phân tán - 4 Ohm Load.jpg (112,8 KB, 9787 lần tải)
    File Type: jpg SX-xx80 Công suất đầu ra Specs.jpg (81,5 KB, 9706 lần tải)
    File Type: jpg Amplifier Topology.jpg (28,5 KB, 9634 lần tải)
    File Type: jpg Amplifier Công suất đầu ra Vs Dissipation.jpg (72,8 KB, 8918 lần tải)

10. Hai Lúa-USA

Cái nút này là để làm cho âm thanh nghe giống như bác có headphone. Dùng function này bác sẽ thấy có 1 chổ ngồi nghe khác hẳn các vị trí khác. Thử nghe đi bác, rồi mầy mò xếp đặt loa sao nghe cho hay khi không dùng nó. Phần nào giống như mấy cái functions suround sound bây giờ.

11. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Bác Hai Lúa ơi !
    Pioneer QX 8000 Sài được không bác ??? Em nó có được mạnh mẽ như Onkyo TX 7000 không bác ?

12. thoitrang20

thoitrang20 Approved Member

Bác Hai Lúa cho e hỏi với. con yamaha r 1000 này có cái núm SPATIAL EXPANDER khi nhấn ON có tác dụng gì vậy bác? e rất thích chất âm mộc mạc của e này, e đang ghép với loa wharfedale cổ ,ngoài ra e nó còn hợp với loa nào nữa ko bác? e thich nghe nhạc Tuấn Ngọc nên càng mộc e càng khoái,mong bác chỉ giáo với.
    E theo dõi topic của bác Hai được 2 năm bay giờ mới có cơ hội nói chuyện với Bác (E đăng ký giờ mới được) :([/quote]

Cái nút này là để làm cho âm thanh nghe giống như bác có headphone. Dùng function này bác sẽ thấy có 1 chổ ngồi nghe khác hẳn các vị trí khác. Thử nghe đi bác, rồi mầy mò xếp đặt loa sao nghe cho hay khi không dùng nó. Phần nào giống như mấy cái functions suround sound bây giờ.[/quote]
    Bác Hai nói đúng thiệt, theo lời bác e bấm thử ,vặn lên chút xíu e nghe thấy âm thanh có độ vang vang, âm hình mất tiêu,e nghe bài Tôi Chưa Có Mùa Xuân chú Duy Khánh e ko còn nhận ra giọng của chú luôn,tiết tấu hết chạy qua trái rồi qua phải ,phòng e hơi nhỏ nên e ko có sự lựa chọn đặt loa.chắc e ko hợp với cái nút này rồi. :(
    E cảm ơn bác Hai nhìu lắm,chúc bác và gia đình luôn luôn mạnh khỏe. :D

13. Hai Lúa-USA

Em QX là quad (4 kênh) ... tôi khuyên bác ko nên chơi. Còn Onkyo TX7000 là 2 kênh có lý hơn (90W/kênh).

14. hvthu

hvthu Advanced Member

Em đọc nội dung trên không hiểu rõ lắm, có bác nào giúp em với

15. htvinh2000

htvinh2000 Advanced Member

Nhờ bác hai đánh giá con này giùm em Receiver Sansui G-4700. Em có cặp loa AR 999 đánh có hợp ko?
    thanks.

16. Hai Lúa-USA

Em này 50W/kênh. Nếu bác ko chơi loa < 4ohm thì ok, không biết AR999 thế nào.

17. habas

habas Advanced Member

Em đọc nội dung trên không hiểu rõ lắm, có bác nào giúp em với[/quote]

Bác đọc không hiểu, tui đọc không hiểu....chúng ta đọc cũng không hiểu luôn :(

18. Hai Lúa-USA

Bác đọc không hiểu, tui đọc không hiểu....chúng ta đọc cũng không hiểu luôn :([/quote]

Hi hi đọc hiểu chết liền :mrgreen:

Nhưng tóm tắt ý anh bạn này (copied từ AK) là các amp/receiver cho 8 ohm mà chơi loa 4 ohm thì sẽ bị nóng đầu dễ bịnh.

19. htvinh2000

htvinh2000 Advanced Member

AR999 8ohm bác hai ah. Vậy là ok phải ko bác hai? Con SS này chơi dược hả bác hai?

20. thangsamnec

thangsamnec Advanced Member

Bác này dùng trình google dịch nên nó mới kỳ như thế. Bác tự đọc và suy diễn một tí là hiểu thôi, e cũng hay nhờ ông Gugồ dich nhiều

21. thanhbinh147

thanhbinh147 Approved Member

Chào anh Hai lúa, em có amp sheerwood s7100 nhờ anh xem hộ dùm công suất của em nó, ghép với loa nào thì hợp ạ, em mua với giá 3,5t có quá mắc kg ah? Cám ơn anh

22. Hai Lúa-USA

Em này bác mua thế là hơi mắc vì chỉ có 17W/kênh mà thuộc đầu năm 70's nên tiếng nghe cũng chán. Trả lại đi bác :evil:

23. BTP

BTP Advanced Member

E chào bác Hai.
    Sẵn có bác thanhbinh hỏi bác về dòng receiver Sherwood, cho E hỏi ké tý ạ.
    Do từ trước tới giờ điều kiện tiếp cận các dòng receiver Sherwood khá khá ít, bác cho E hỏi: theo bác đánh giá chất âm dòng receiver này như thế nào so với: Marantz, Pioneer, Sansui....ạ? Nếu đã chót yêu style dòng receiver này thì theo bác nên chơi những series nào và nên ghép với những loa nào ạ?
    E tks much bác!

24. Hai Lúa-USA

Dòng Sherwood chơi cũng được. Chẳng qua là vì ngoại hình ko bắt mắt lắm đối với đa số quần chúng và tham gia trận chiến receiver khá trễ nên chỉ là 1 con én lạc đàn không làm nổi mùa xuân.

Theo tôi Sherwood chỉ có em S9910/S9910P (100W/kênh) là đáng chơi.

Attached Files:

25. badman

badman New Member

em có con ampli+pre Victor GZ1000 k biết là nó thuộc loại gì nữa cả mà hình như cũng chẳng thấy ai xài cả.muốn hỏi là kết hợp với loa nào thì cho kết quả good nhất ạ?

Share This Page

Loading...