Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. levanchien

levanchien Advanced Member

Cảm ơn bác Hai. Bác ơi cách tình cs ra loa căn cứ cs điện tiêu thụ của recive và amp inte có giống nhau không. Con acc303x là accuphase E-303X, đời sau của 303 chạy FET, cs điện ghi là: 318w. Và cho em hỏi thêm từ TOTL nghĩa là gì.

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Tôi ko nghĩ nó giống nhau vì cách tính cho receiver mà tôi trình bày chỉ là phỏng đoán chứ ko có gì là chính xác. Tùy các design nên mỗi máy mỗi khác bác ạ. TOTL là top of the line.

Quần_Rách likes this.
  3. ductien_1704

ductien_1704 Advanced Member

Cảm ơn bác BTP nhièu ! Đúng là lâu rồi em ko vào 4r nên có ngố nhưng bác đã giúp em mở mất rồi,với giá em 2385 là 29,5t và em 2500 là 40t thì em có đưng ngoài cửa nhìn vào cũng chẳng dám chứ nói gì đến sờ vào mấy em nó bác nhỉ !

4. BTP

BTP Advanced Member

Ui...có gì mà k dám hả bác? Bác phải mạnh dạn ngắm, sờ..., nghe đến khi em nó thôi miên bác thì bác cứ...nhả đạn hạ gục em nó và rước em nó dìa nhà thui í mà :mrgreen: .
    Tình hình bộ dàn của bác đến đâu rùi?

5. dinguyen82

dinguyen82 Advanced Member

Bác ơi khoảng cách giữa con TOTL và con kế nó VD Pioneer SX 1250 so với SX1050 có chênh nhiều ko? Ý em là chất lượng âm thanh và linh kiện

6. Hai Lúa-USA

Giữa 2 con này chỉ khác nhau cs, ngoài ra y hệt....

7. levanchien

Xin chào bác Hai! Cái việc chỉnh DC ofset = 0V là cho các loại amply hay chỉ dùng cho reciver thôi hả bác. Em thấy bác nói ai cũng có thể tự làm được là em ưng cái bụng quá, nhưng sao em vẩn còn thấy lơ mơ, bác có thể giúp em nói rõ hơn hay chỉ cho em ở trang nào để em tìm đọc cho kỹ mới dám tự làm được. Em có cái đo VOM rồi, cần cái máy gì nữa bác. Cảm ơn bác nhiều.

8. Hai Lúa-USA

Bác muốn đo DC cho máy gì? Mỗi máy mỗi khác tuy trên nguyên tắc giống nhau cả.

9. levanchien

Em muốn đo cho amplier accuphase 303X của em đang dùng để kiểm tra đồng thời cũng học tập luôn. bác Hai giúp giùm em với.

10. Hai Lúa-USA

Bác cần phải có cái service manual của cái máy này mới có thể làm bias được. Theo tôi hiểu thì Accuphase có test points nên bias có lẽ cũng dễ.

11. ductien_1704

Cảm ơn bác đã động viên và hỏi thăm !Vấn đề của em là khủng hoảng kinh tế nên em ko vào 4r cùng các bác một thời gian lâu quá ,bộ nghe của em thì vẫn ko phát triẻn hơn được bác ạ ! Chỉ giản dị có cdp mr63se mặt vàng +amp Pi 1250 (nhưng mặt mũi xấu xí lắm )+speaker Ar2ax+dây nhợ Audioquest dòng dây bạc ,em có mấy lời show hàng mong các bác đừng chê em khoe khoang nhé ! cảm ơn các bác nhiều !

12. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Pioneer receiver 1250 ghép với AR2 nghe thấy sao vậy bác?

13. ductien_1704

Theo tai trâu của em thì ổn bác ạ! chứ em cũng ko giao lưu nhiều nên ko biết ý kiến của các bác trong và ngoài diễn đàn thế nào ?

14. ductien_1704

To bác Hai! chiêu chỉnh DC của bác cực kì nha !em cũng đã chỉnh dc cho con 1250 của em nhưng em hơi băn khoăn lắm vì em đo điện áp bằng cái van năng kế TQ nên em ko tin lắm ,bác Hai chỉ cho em nên dùng thiết bị đo nào cho chính xác . Em con xin hỏi bác Hai là con 1250 của em thì phần mạch gần mạch cs (bên phải tính theo mặt máy thẳng núm volume và tuning vào )thì sờ vào ấm tay (vỏ máy sắt bên trên) trong khi phần tản nhiệt vào cs thì vẫn mát (dù chạy 2cd vào mùa hè nóng 37-38độ) theo bác Hai thì máy có sao ko bác? nếu có gì bất thường bác cho em xin vài ý kiến?Cảm ơn bác Hai trước !

15. Hai Lúa-USA

Bác cần so sánh máy đo của Tàu phù và 1 máy mà bác biết là tốt. Theo tôi sai lệch có lẽ ko bao nhiêu nên vẫn ok cho vấn đề DC offset. Tôi bên này xài Fluke cũng khá tốt.

Tản nhiệt mát là thường vì cs bác chạy đa phần là thấp ko đủ để cho tản nhiệt ấm hơn. Tuy nhiên nó phải ấm hơn các nơi khác trừ sò ra. Nhiều người chịu khó tháo sò rồi thay phần interface (grease) để nó nối nhiệt cho tốt với phần tản nhiệt. Mấy cái grease này sau mấy chục năm khô cả và mất thực dụng khá nhiều nên ko dẫn nhiệt tốt. Bác nếu có gan thì làm thử xem sao. Không thì nhờ thợ nó làm cho.

16. levanchien

Cảm ơn bác Hai, vậy chắc em phải đẩy con acc và kiếm con 1250 vừa học vừa chơi thông dụng hơn được không bác.

17. BTP

BTP Advanced Member

Ui...bác kiệm lời quá, dàn của bác E có nằm mơ cũng chẳng dám (thế mà E lại súi bác...nhả đạn... :lol: ). Theo E bác nên đầu tư nâng cấp em CDP Mr 63 để đồng bộ hóa các thiết bị trong bộ dàn bác ạ.
    Bác dạo này lên tay quá (chỉnh cả DC offset), hôm nào bác chỉ cho em món này với. E tks bác trước.

18. Becon

Becon Approved Member

Các cao thủ ,bác Hai lúa giúp em một chút:
    - Em đã có amply MC 6100, nhà còn đôi loa MR I-7 ghép nghe ko hay lắm.Thử qua Jbl 4312a cũng ko ổn.Em có thử với Ditton 25 có khá hơn theo cái tai trâu của em!
    -Vậy cho em em hỏi,em ghép loa nào thì hợp nhất với ông 6100?Có khả năng mua loa khác cũng đc,nhờ các bác tư vấn để em đi thử cho có trọng tâm.
    -Thank's các bác!,, :?:

19. Becon

Becon Approved Member

Các bác giúp hộ em xem MC 6100 ghép với loa nào được nhất.Loa Ditton 25 có ổn không ạ?
    Cảm ơn các bác nhiều!

20. levanchien

Chào bác Hai và các bác trong topic nầy. Em cũng đã lang thang để học hỏi trong 4rom VNAV qua một số topic, nhưng đến đây em mới thấy có nói đến : chỉnh DC offset - hay quá, theo em hiểu thì các máy sau 1 thời gian sử dụng có sai lệch các chỉ số chuẩn so với khi xuất xưởng nên ta phải chỉnh nó về chuẩn - DC offset là một trong những công việc đó, điều nầy thợ chưa chắc đã biết, nếu ai cũng tự làm chút chút nào đó thì hay quá. Em đề nghị các bác cao thủ nên có topic riêng cho việc nầy cho những người mới toanh nhưng mê tọc mạch như em học hỏi là quá hay ( nếu đã có em xin cái line vậy). Em nói nếu có gì không đúng các bác bỏ qua cho. Cảm ơn.

21. Hai Lúa-USA

Tôi tạm chưa dịch đoạn này từ Echo Wars, 1 thợ máy kinh nghiệm lâu năm với trình độ đại học. Anh ta đóng góp rất nhiều trong Forum AudioKarma trong những vấn đề liên quan đến kỷ thuật. Ngày xưa tôi cũng có làn gởi máy qua miền Trung Mỹ cho anh ta sửa giùm cho.

Bác đọc thử hay dịch ra từ Google. Nếu cần gì thêm thì tôi sẽ vào đóng góp ý sau.

-----

1. Speakers disconnected (or connect the meter to the 'B' speakers and set the front panel speaker control accordingly)
    2. Input set to an unusued position (not Phono)
    3. Volume control at minimum.
    4. Balance in center
    5. Tone controls either defeated or set to mid position
    6. Set your meter to read DC, and set to a low scale (300mV scale is common) Connect directly to the Pos and Neg of the speaker terminals
    7. Give the amp 10 minutes to settle. Report back...I'd like to see how healthy all these old amps are.

If you read:

0 - 15mV: Damn good!! If you read '0V', you may have a capacitor output, or your meter is set wrong

16mV - 50mV: An acceptable value, especially at the lower end of this range. 2nd harmonic distortion is probably twice to four times what manufacturer's spec calls for at higher frequencies. Probably not audible, as the distortion is mostly in the upper octaves. At the upper end of this range I begin to raise an eyebrow.

50 - 85mV: Something is certainly amiss, and while this is not enough to put your speakers or equipment in jeopardy, the amp is running nowhere near where it should. I'd venture to guess that most of the DC-coupled amps that are in use by forum members here fall into this range.

100mV to ?: A high enough voltage will cause the DC protection to kick in. This happens at a level determined by the designer, but is usually equivalent to about a diode drop (600mV)or so. Needless to say, if you are listening to an amp with 100mV or more of DC offset, you have no idea what the amp really is supposed to sound like. Indeed, some amps without a differential input are actually designed to have a bit of DC at the outputs, but this is triple-rare, and I don't think anyone here owns one. (in my book it's piss-poor design, but if you can sell it WTH..)

----------------

22. levanchien

Em đọc ná thở bác ơi, và hiểu như thế nầy không biết đúng không:
    1/ Rút dây loa ra khỏi amp.
    2/ Chọn input bất kỳ, trừ phono.
    3/ Volume để 0.
    4/ Balane để ở giữa.
    5/ Tone ở cân bằng hoay ở giữa,
    6/ Đồng hồ VOM set ở thang đo DC thấp nhất (300mv), nối trực tiếp que đo vào 2 cọc loa B, mặt tước cũng chọn loa B.
    7/ Tune on amp chờ 10 phút, d05c kết quả. Nếu:

a/ 0-15 mv : Ok tốt.
    b/ 16-50 mv: có thể chấp nhận được, độ méo đã tăng 2 đến 4 lần so chuẩn.
    c/ 50-85 mv: sai số nhiều, nghe không chính xác nữa.
    d/ Từ 100 mv trở lên là điện thế quá cao, rele sẽ ngắt, 600 mv thì suất sẽ tèo luôn.

Cái công thức nầy cho tất cả amp ly hay chỉ cho recive cổ vậy bác, cái khó là đưa nó về chuẩn 0-15mv đấy bác Hai. Bác xem có đúng không, em chưa dám thò vào.

23. Hai Lúa-USA

Cái công thức đó khá đúng cho receivers cổ. Chỉ trừ vài trường hợp rất đặc biệt. Dùng nó để biết máy mình có còn ngon lành không. Khi biết không thì phải chỉnh bias theo service manual.

24. ductien_1704

Em cảm ơn bác Hai nhiều nhé ! em cũng cảm ơn bác BTP !, mấy cái vụ chỉnh DC là em học mót theo bác Hai đó ,bác cứ khéo khen em cao tay thì em ko dám nhận !bác cho em luôn lời khuyên nên nâng cấp con cd63 bằng con nào thì hợp với bộ em đang nghe nhé ,cảm ơn bác trước !

25. levanchien

À mà còn chuyện nầy nữa bác Hai và các bác ơi! Cái pioneer 1250 chạy điện 60Hz về VN điện 50Hz nó có ảnh hưởng gì đền hoạt động và chất lượng không vậy, em chưa nghe các bác bàn tới.

Share This Page

Loading...