Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Cái này có người trã lời là không tuy có lẽ nóng hơn là chạy 60 Hz. Bác cứ an tâm.

2. levanchien

levanchien Advanced Member

Chào bác Hai và các bác! Đọc hết 73 trang em thấy các bác bàn nhiều vấn đề hay quá, em là lính mới gà mờ nên có gì chưa hiểu em xin được đưa ra để các bác giúp cho, em hiểu như thế nầy: Vậy là trong những năm 70-80, Nhật sản xuất rc chủ yếu xuất cho Mỹ có những dòng khủng đỉnh như Marantz 2500,2600 nhưng marantz không sản xuất loa như vậy marantz cũng như các hãng khác sản xuất RC nhằm đánh với những dòng loa đỉnh nào của thời kỳ đó cho phù hợp chứ, em thấy nếu có thông tin về loa cổ khủng để đánh hợp với với RC cổ khủng theo từng thời kỳ thì dễ cho phối ghép hơn, như ở VN em nghĩ đa số đều cho rằng 99A là niềm mơ ước nhưng khi hiểu ra thì nó là kabu.. gì đấy. Thứ hai là em xem qua hình ảnh các RC thời nầy đều có 2 đường vào phono nhưng đều là cho MM cả, không có MC phải không các bác. Thứ ba là cái giá các bác nói sao mà nó rẻ thế mà cái giá hiện nay ở VN sao mà khủng thế, như MR 2500=40chai=gần 2000$. Cảm ơn các bác.

3. music_lover

music_lover Advanced Member

Em có thể giải thích cho cái dòng đo đỏ ở trên.
    Giá máy bán tại VN sẽ bao gồm: giá mua tại Mỹ + phí vận chuyển về tới shop + % lợi nhuận của shop. Theo em thì giá tăng cao chủ yếu do chi phí vận chuyển bao gồm cả tiêu cực phí cho hải quan. Bác lưu ý là luật pháp VN cấm nhập hàng điện tử second hand nên cái món tiêu cực phí này chiểm tỉ trọng kha khá trong cái phí vận chuyển đó.
    Nói tóm lại là chỉ với cái giá đó thì shop mới có thể sống mà phục vụ các bác được :mrgreen:

4. Hai Lúa-USA

Không dám nói là loa đỉnh nhưng các loại khá phổ thông thời đó thì có Altec, JBL, Klipsch, ESS, AR, Tannoy, Advent, vv... Dĩ nhiên là tùy model nữa.

Không có moving coil, chỉ có moving magnet.

Giá VN mắc là vì tiền chuyên chở, tiền hối lộ, tiền cò, tiền tem, tiền lãi, vv :mrgreen:

5. BTP

BTP Advanced Member

Với bộ dàn của bác hiện giờ, theo E bác tìm hiểu và phối ghép qua CDP Denon dòng 35xx xem sao? CDP Denon 3300 cũng là 1 CDP khá trong tầm đầu tư, nhưng theo tai lòi của E để DCD 3300 tiếng tốt hơn thì cần phải chọc ngoáy 1 vài chỗ :D .

6. Hai Lúa-USA

7. quasixx

quasixx Approved Member

Không ngờ bác HaiLua lại nghệ sĩ thế... Tuy vấp váp nhiều nhưng e thấy bác chơi rất tình cảm, đoạn tremolo cũng nuột... Cám ơn món quà của bác.

8. Hai Lúa-USA

Cám ơn bác. Bác cũng chơi guitar à?

9. nhacxua79

nhacxua79 Advanced Member

Chào các Bác
    Em mới lấy được em planar sr2100 lạ quá
    có mấy tấm hình anh em xem

Attached Files:

File size:
      40,1 KB
      Views:
      318
      File size:
      49 KB
      Views:
      316
      File size:
      49,6 KB
      Views:
      316
  10. quasixx

quasixx Approved Member

Dạ, nếu audio là sở thích thì guitar là niềm đam mê của em. Em thấy lớp đàn anh như thế hệ của bác hay chơi bài này. Theo e thì TĐEES là một trong những bài chuyển soạn hay. Cũng trùng hợp là e cũng tập chơi mấy bài như bác đã chơi mà e xem được trên youtube. Bác HaiLua có đồng ý với e là mê cái khác dễ bỏ chứ mê guitar thì rất khó dứt không ạ? :D

11. Hai Lúa-USA

Vậy có lẽ bác còn khá trẽ vậy cố gắng giữ niềm đam mê đó nhé. Tôi chỉ mới khôi phục nó lại gần đây. Lúc muốn trau giồi kỹ thuật thêm thì tay chân bủn rủn cả :( nên chỉ có thể chơi theo cảm tính. Những người bạn cùng thời chơi guitar đều bỏ cả trừ semipro như anh Phạm Ngọc Lân hay Đỗ Đình Phương.

12. Hai Lúa-USA

Em này ko mấy nổi tiếng vì do ráp nối lung tung từ 1 nhà sản xuất bên Canada. Họ lấy đồ dư thừa của Electrohome bán lại cho người tiêu thụ tự ráp lấy (kit). Có thể nó ok vì nhà sản xuất này tháo tung các loại máy khác học lóm lại cách làm. Nhưng cá nhân tôi không thích thế vì ko có gì bảo đảm cho phẩm chất. Nó chừng 60W/kênh bác ạ. Theo bác nghe thế nào?

13. amator

amator Advanced Member

Chào bác Hai!
    Em mới mua được 1 reciver SaBa 9241 của Đức sản xuất năm 1978, hiện đang ghép với đôi Mỹ cổ nghe khá tốt. Trên diễn đàn em ko thấy nhắc đến tên thương hiệu này nên ít thông tin về nó. Rất mong bác cho chút review!
    Cảm ơn Bác!!

Attached Files:

Tomthoi likes this.
  14. dinguyen82

dinguyen82 Advanced Member

Ở mục 6 nối trực tiếp que đo vào 2 coc loa B tức là dây đỏ đồng hồ vào cọc đỏ dây đen vào cọc đen nhỉ. Em nghe người ta nói để dây loa 2 múi chạm nhau cháy sò nên chưa dám đo. Có bac nào đang online chỉ em với.Thanks

15. dinguyen82

Em đang tìm cách chỉnh DC offset cái Pioneer SX 1050 mà đồng hồ nó dao động biên độ lớn quá nên o chinh dc.Em nối mass vào vỏ máy khi đo

16. nhacxua79

nhacxua79 Advanced Member

Theo em th× PLANAR SR 2100 chỉ được mỗi dải trung là tốt còn bas thì ko ổn trep thì bình thường nghe không được tách bạnh lắm
    :D

17. khanhgood

khanhgood Advanced Member

Em cũng đã chơi qua và đồng ý với bác..Bác nào có cao kiến nữa thì cho thêm vào nhá

18. ichuot

ichuot New Member

Em thích nghe Radio hơn xem TV. Tuy còn trẻ nhưng y như ông già ấy... lên mạng xem có ai cùng sở thích không. Vào đây mở man tầm mắt thật...

Trên youtube còn có nhiều tay say mê mấy mặt hàng này. Cỗ đến nổi k thể cỗ hơn dc nữa... trong ruột toàn bóng đèn bán dẫn gì đó.

Nhớ hồi xưa lắm. Hồi đấy nhà nghèo, papa có sắm 1 cái radio to to bằng nhựa xài pin đại. Mỗi tối cùng pa pa nghe radio thích thật. Hồi xưa làm gì có điện đóm gì, xài hết pin đi mua pin cũng cả vấn đề.

19. Hai Lúa-USA

Đồ Đức tôi ko rành bác ạ. Nhưng theo tôi nghĩ nó có lẽ ko có tệ, tuy là digital hơi sớm (1978). Nếu bác nghe ngọt là tốt rồi.

20. Hai Lúa-USA

Làm sao mà cháy sò được bác? Bác đo bằng máy cơ mà?

21. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Bác Hai quả là kinh nghiệm phong phú. Năm mới chúc bác và gia đình bác dồi dào sức khỏe nhé.
    Em mạn phép xin bác cái ý kiến 1 chút ngoài luồng topic.

Em cũng chuyên chơi đồ cổ. Em đang đánh đôi Pioneer VSS 70/ 80W Min với amply Pioneer Intg SA-8800II. Con này SX năm 76 với 2 Tranfomen và 2 vế độc lập, 75W/Ch. Bác có biết về con này không ạ?
    Em đang săm soi con Sansui Re 2000A thì có nên không?
    Cảm ơn bác

22. Hai Lúa-USA

Em 8800II của Nhật tôi chưa từng chơi, nhưng em này có 2 transformers thì có lẽ hay. Em 2000A thua em này.

23. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Cảm ơn bác. Em thấy con này thiết kế thuần túy analog, không sử dụng bất kỳ con IC nào: Giá rất hạt rẻ: trên dưới $100
    =========================================================
    Effective output
    + (both ch driven, 20Hz ~ 20kHz) 75W +75 W (4Ω)
    60W +60 W (8Ω)
    + THD (20Hz ~ 20kHz) 0.05% (effective output)
    0.01% (30W output, 8Ω)
    0.01% (output 1W, 8Ω)
    + Intermodulation Distortion (50Hz: 7kHz = 4:1) 0.05% (effective output)
    0.01% (30W output, 8Ω)
    0.01% (output 1W, 8Ω)
    + Output bandwidth (IHF, both ch driven) 5Hz ~ 45kHz (0.05% distortion)
    + Frequency characteristic 5Hz ~ 100kHz +0-1dB
    =========================================================

24. Dinosaur

Dinosaur Advanced Member

Cứ IC là k phải analogue hả bác .

25. dinguyen82

Tui có nghe qua con SA 8900 đánh với JBL L19. Tui thấy tiếng nó cũng nhu con 7800II. Cùng dòng chắc là chất âm giống nhau

Share This Page

Loading...