Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. dinguyen82

dinguyen82 Advanced Member

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

JBL L19 là loại loa nhỏ, chỉ dùng 8" woofers thì bác nghe amp/receiver gì cũng chát chát bùm bùm :) Amp/rec khó mà làm bác cảm thấy âm thanh hay dở như là loa do lý do là loa nó méo gấp 10, 100, hay 1000 lần hơn là amp/rec đó bác.

3. ductien_1704

ductien_1704 Advanced Member

Năm mới chúc bác Hai và các bác trên 4r một năm mới an khang ,thịnh vượng ,sức khỏe dẻo dai để tham gia diễn đàn ngày càng phát triển . Em xin cám ơn bác BTP nhé ,một lần nữa em xin chúc các bác có một cái Tết xum họp thật vui ! HAPPY NEWYEAR !

4. SLeTNty

SLeTNty Approved Member

Thưa bác Hai Lúa, hiện giờ em đang có 1 cặp Infinity Kappa 7. Vì hơi túng tiền amp nên đã ghép tạm nó với Sony TFA5ES.
    Giờ thì em nên chơi reciever cổ nào cho phù hợp a?
    Có ông bạn để con Luxman r-1120 8tr5 và Heathkit AR-29 9tr5
    Em nên chọn cái nào cho phù hợp ạ?

5. caliviben

caliviben Approved Member

Em là lính mới ...Bác hai và mấy bác cho em hỏi. Em đang có cặp AR 3A muốn kiếm cái amp vừa túi tiền. Trong vùng em ở nó có bán

Marantz 2252B - $150 USD
    ADCOM 2535 + Yamaha preamp AVC-70 - $200 USD
    FISHER CA-880 - $50 USD

Xin cho em ý kiến cái nào có thể tạm kéo được thằng AR 3A cho tới lúc em có tiền chơi 2 end

Chúc mừng năm mới

6. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Chào bác Hai , em tìm em 8500 lâu quá vừa gặp một em TX 7000 mua luôn tuy không được khủng nhưng phải nói là đáng mua bác ah , nó lại kéo được rất nhiều loa khó kéo mà trước đây em mất rất nhiều công tìm đồ đánh , có lẽ em sẽ phải mua cho được em TX 8500 MK II bác ah
    Năm mới chúc bác Hai và tất cả các bác trên VNAV sức khỏe , hạnh phúc , vạn sự như ý

7. caliviben

Nhờ bác Hai va các bác cho em xin ý kiến con này

Kenwood ELEVEN III

8. quasixx

quasixx Approved Member

Năm hết tết đến, chắc bác Hai cũng háo hức nhớ lại không khí tết ngày xưa... Nhân dịp xuân về tặng bác Hai và anh em receiver đoạn video guitar em ghi, phần 1&2 bài Koyunbaba ạ :)) http://www.youtube.com/watch?v=8CpIWriJbcg

Chúc mọi người đón xuân vui vẻ :)

9. Hai Lúa-USA

Em này thích cs, có lẽ em Luxman là được nhất.

Chọn em Marantz đi bác vì mấy em kia hơi có vấn đề, nhất là em Fisher.

Đừng chơi bác ạ, quá khó kiếm parts mà hay hư.

Cám ơn em nhiều. Còn đam mê là còn yêu đời cho cuộc sống có thêm nhiều ý nghĩa.

--------------------------------------------

Năm mới tôi cũng xin cám ơn tất cả các fans receivers. Xin chúc tất cả 1 năm an khang thịnh vượng. Bên này Tết ko vui, tình cảm con người cũng nhợt nhạt như màu trời Cali mưa tầm tả hôm nay.

10. caliviben

Cám ơn bác hai cho lời khuyên tránh xa con kenwood ..... trời Cali buồn quá hả Bác? Không biết Bác ở bắc hay nam. Em thì ở phía nam ...hôm nay mưa rả rít

11. caliviben

Đầu năm mới em xin kính chúc bác Hai va các bác trong VNAV một năm an khang thịnh vượng. Ngày đầu xuân bên Cali như bác Hai nói thì mưa và buồn tình người. Mồng 1 hay mồng 2 thì vẫn đi làm bình thường. Hôm nay em vừa đọc hết 75 trang của mục reciver cổ và khủng .....Em xin phép mở cái topic này để kể cho các bác về những cảm nghỉ của em về đồ cổ và khủng. Em không dám đề cập đến những vấn đề kỹ thuật hay tiên chí lắp ghép mà chỉ cảm nghỉ của em thôi.
    Trước hết em rất khâm phục và kính trọng bác hai, capstan, habas và các bác đã đóng góp nhiều ý hay. Em cũng xin tham gia đại gia đình VNAV. Về sưu tầm đồ cổ thì em mới chỉ là thằng binh nhất, nhưng về nghe "ké" và nhìn "ké" thì em có thâm niên vài chục năm. Em không dám nói dấu gì mấy bác, em đã từng làm nghề tân trang điện máy sau năm 75 nên những đồ cỗ ở VN trước năm 75 thì em có nghe và thấy hơi nhiều ...Đây là cảm nghỉ của em
    Em bảo đảm các bác chơi máy cho dù có mua bán đổi trác bao nhiêu thì mấy bác vẫn giữ lại một em như là tri kỷ của mình. Em này chưa chắc đã là em U40, hay là phải hoành tráng, hay là phải Mcintosh đèn, hay là phải mắc tiền. Một em thật là đơn thuần mượt mà và biết thì thầm những tiếng mà bác muốn nghe chứ hông phải cái loa phường ở nhà em :) EM này là tri kỷ và là đồ "lót hòm" sau này (theo cách kêu của miền nam). Theo em thì là tri kỷ thì phải hội đủ 3 điều kiện

1) Thiên Thời: Ông trời có cho mình điều kiện và cơ duyên để gặp một em có thể cho mình tiếng sét ái tình hay không? Lúc có tiền thì hông gặp, lúc hông có tiền thì thấy nằm chình ình ngay đó mà chưa biết em còn "gin" hay không khi em ở tuổi U40 :( Trước khi đi ra tiệm bác phải xem túi tiền của mình, đừng để con mắt điều khiển mình. Thí dụ như là bác gặp con SX1250 thì nhìn mấy cái núm vặn là bác chỉ muốn rước nàng dìa dinh nhưng em này ở VN chắc giá bán trên trời :) và đa số đã bị "luộc rồi.
    2) Địa Lợi: Chi tiết kỷ thuật, thiết kế chổ nghe và phối ghép hợp lý. Có một điều tưởng là rất đơn giản nhưng hay bị nhầm lẫn là Nghe Lớn và Nghe Hay. Về vấn đề này thì bác hai và các bác trong này là nguồn kiến thức phong phú. Thí dụ em có ông nha sĩ quen trong vùng, ông ta cũng chơi đồ cỗ và khủng luôn có cả phòng thiết kế home entertainment. Dàn của ông ta em chỉ liếc mắt thôi là phát khiếp ...Sau 1/2 tiếng nghe xong thì em có cảm tưởng như là bị thiên kiếp sét đánh vô đầu nếu như các bác đọc truyện tàu tiên hiệp thì mấy bác biết em nói gì :)
    3) Nhân Hòa: Có nghe cái mà mình muốn nghe hay không? Cảm tính khi nghe. Theo em nghỉ thì mình phải xác định dòng nhạc chính mà mình ưa thích là gì? Thí dụ như bác chơi dàn NAD cỗ hay Dynaco đèn kéo với loa Anh Celestion mà chơi hip hop hay rap thì có mà vứt đi. Nhưng nghe Jazz hay những bài concerto thì chì có mà rụng rốn :) Thiệt tình hiếm có máy hay loa nào chưa nhạc nào cũng hay. Cái này phải nhờ bác hai tư vấn mới được.

Phần sau em sẽ kể các bác những gì em có và trải qua

12. caliviben

Các bác cho em tiếp ..Em hoàn toàn đồng ý với bác Hai về 10 người 11 ý nên bác Hai chỉ cho ý chung chung về cách phối ghép các em loa và receiver. Số là em có 3 dàn
    1) Cỗ và khủng gây nhiều tranh cãi: DUAL 1245 gắn kim Shure V15 + TEAC 4010S băng cối + Sần Sùi 5000A + Pioneer CS88a loa FB "For Beaten" + AR 3A
    Chọn CS88A để nghe nhạc sến, vàng, nhạc tây 70s và nhạc Pháp cũ (Christophe, Art Sullivan ...).
    Chọn AR 3A để nghe nhạc giao hưởng, hòa tấu, jazz và vocal
    2) Nữa chừng xuân: DAC + Nakamichi Dragon casette + Onkyo pre P5090 + power M5090 + loa JBL Century Gold 1995
    Nghe soft rock, rock ballads hay rock nhung khong nghe heavy metal. Em có thằng bạn cũng là dân VNAV hiện ở VN xúi em rướt em này đi rồi chơi Dynaco đèn hay NAD, nhưng em còn mê hai cái kim VU của M5090 nên chưa quyết định
    3) Tân thời: Yamaha 7.1 model không đáng nhắc tới + Bose 901 series VI + 4 Bose 201 surround
    Nghe va coi phim Bluray và hát karaoke. Loa Bose mà nghe nhạc thì audio hơi bị biến dạng một chút nhưng hát Karaoke thì nó giúp giọng vịt đực của em thành hay :D Coi phim bluray thi khỏi chê. Mấy đứa nhỏ thì nghe hip hop hay rap. Em mà nghe rap thì em cứ tự vấn là em không biết làm tội tình gì mà nó cứ chửa vào mặt em như Vân Dung tấu hài vậy ..hi..hi.
    Em xin nói về dàn sần sùi 5000A +CS88a. Đầy là dàn máy gây nhiều tranh cãi nhất. Em không dám nói về kỹ thuật nghe nhìn mà chỉ bàn về vấn đề cảm tính. Em từng có dàn SX1050+JBL L100 nhưng phải đau lòng để nó đội nón ra đi mà giử lại sần sùi + CS. Không phải sần sùi nghe hay hơn mà nó tạo cho em nhiều kỷ niệm hơn.
    Đúng như bác Hai nói, sần sùi và pioneer CS speakers là đồ PX hàng dân dụng của quân tiếp liệu Mỹ chuồn ra thị trường stereo trước 75. Gia đình em cũng có một dàn y chang dàn# 1 của em bây giờ. Những ngày mưa rơi lộp đột trên mái tôn mà nghe Chế Linh Duy Khánh từ loa CS88 với volume vừa phải cỡ 8 giờ chỉnh không quá 9 giờ thì có mà chết mệt. Hay các bác thử nghe cải lương với dàn sần sùi + loa CS chưa? Nghe Minh Phụng Ming Vương lên 6 câu xuống xề thì có mà rụng rốn luôn. Hay những chiều chủ nhật trốn học thêm ra ngồi quán cà phê ngoài Lê Lợi (Lữ Quán, Trang ...) ngắm tài tử giai nhân đi qua đi lại mà nghe nhạc Mỹ (Lobo, Capenters, Beatles, Beegees.) hay Pháp (Christophe, Sylvie Vartan ...) từ những loa PI CS và sần sùi (đa số quán cà phê Saigon hay dân bắt đầu chới 2end thời đó đều chơi hai loại loa này) thì làm sao mà nói dở được.
    Nói chung sần sùi 5000a thì khỏi bàn, còn loa PI CS thì mở volume từ 10 giờ trở lên thì hơi chát chúa. Khi nghe loa CS thì đặt ở không gian mở thì nghe hay hơn, như nhà 5 thước bề ngang hơn 10 thước chiều dài, loa đặt trong nhà cửa mở lớn rối để em nó thổi ra ngoài đường, hay nhà sân vườn thì hay. Cách thứ hai là của em đặt loa dưới đất trên thảm vặn volume 8-9 giờ với sần sùi rồi nằm lăn ra nghe nhạc vàng thì hay. Loa AR 3A để đất nghe không hay bằng để ở trên chân đế ????
    Đó là kỷ niệm của em với dàn sần sùi 5000a +PI CS. Và đó cũng có thể là một trong những nguyên nhân làm nhiều bác U60 cứ đinh ninh là sần sùi + CS là chuẩn nhất ..Cách nghe và cảm tính khi nghe khác nhau nên nhiều tranh cải. Nhưng dù sao sần sùi 5000a + PI CS88a đó là dàn "lót hòm" của em vì em nó đem cho em nhiều kỷ niệm và là tri kỷ của em .....Em công nhận có vô số dàn mày nghe hay hơn nhiều.
    Mấy bác cứ theo 3 điều Thiên thời, Địa lợi và Nhân hòa, bác nào còn nhớ những bài học chính trị ...đó là 3 dòng thác cách mạng đưa ta tiến lên XHCN, thì các bác thế nào cũng có một dàn tri kỷ của riêng bác.
    Cám ơn mấy bác tha thứ cho em vì em dở người .... :D Quan trọng: Nghe Lớn và Nghe Hay, đừng nhầm lẫn. Và không có dàn nào One size Fit All nhạc gì cũng nghe hay

13. khang_sinh

khang_sinh New Member

em vừa sưu tầm được Yamaha CA 2000
    Sản suất năm 1976.
    Công suất 130W/kênh.
    Theo cảm nhận của em là khá được.

Attached Files:

14. caliviben

Bác Hai nói rất đúng! Có loại không phổ thông, nhất là đối với VN, nhưng không thua gì những huyền thoại ....cái amp này nếu nghe nhạc nhẹ, hòa tấu hay classic thì cũng hay ..em cho 6-7 điểm trong thang điểm 10. Nhưng nghe nhạc country Mỹ và rock thì em phải nói 10/10 nếu đi với JBL hay cerwin vega hàng khủng.
    Đó là Soundcraftmen Made in USA ....Nồi tiếng về ampli đèn năm 60s, tiên phong trong dòng equalizer, và solid state những năm đầu 80s. Vì không làm marketing và PR tốt nên biến mất trên thị trường Audio đầu năm 90s. Nhìn bề ngoài rất cục mịch nhưng bên trong mạch điện, ruột gan, mối hàng rất cứng cáp. Em này không được đánh giá là Hi End hay Vintage. Tuy là hàng "mặt đen" nhưng không có đồ rẻ tiền và được làm ở tại Santa Ana California thủ phủ VN đầu tiên trước khi thành Little Saigon ở Westminster.
    Số là em có cơ duyên từ craiglist rước về một dàn quá rẻ chỉ có $200 năm 2006. Chụp liền nên không có nghiên cứu sâu
    Nikko Beta20 pre + PA Soundcraftmen Propower 3 + Soundcraftmen SE550 equalizer + Tuner Luxman T400 + AR TWS510 nội cặp loa là đủ vốn rồi. Khiêng dìa nhà nghe thì hay nhưng cũng chưa vừa ý, dòng nhạc chính của em là nhạc nhẹ và không lời (Paul Mauriat, Richard C.), nên em thay loa từ PI CS88a, AR3A cho tới JBL L100 thì nghe khá hơn nhưng cũng chưa vừa ý. Âm thanh các giải tần rất rỏ ràng không ồn nhưng nghe rất hùng hồn không có thoang thoảng nhẹ nhàng như hơi thở giai nhân. Thế là em bỏ thử rock Deep purple, Santana và Scorpion cho em nó thổi ...thế là nghe 10/10 ....nhưng hông dám thử với PI CS vì em này nó vỗ thì CS chỉ có thùng một nơi load đi một nơi vì tiếng bass bị ức :) Vì "Em đẹp như là bông hồng nên tôi không dám yêu nàng" nên em ngậm ngùi đưa em sang sông
    Nói chung em này thích dòng nhạc mạnh. Về sau em cũng lượm được cặp khác CX420 pre + PA-5002 Power đều bán cho thằng Mẽo trắng dân chơi Hell Angel chạy Harley Davidsons ...chơi rock và heavy metal với loa JBL studio và Cerwin Vega trong night club.

15. caliviben

Cám ơn bác Hai cho lời khuyên nên em né Kenwood và đang tính con Marantz thì cơ duyên tới. Hôm nay thấy con PI SX1250 đang bán trên craiglist trong vùng http://ventura.craigslist.org/ele/2817775079.html ra giá $550 USD
    Em thấy em nó cũng sach nước cản nên em kêu hẹn ngày mai lấy và ông già Mỹ nói có thể bớt ...Em hy vọng rước được em nó dìa dinh
    Giá hàng cỗ bên này bị lũng đoạn từ giữa năm ngoái ...lên giá quá cao. Bây giờ chỉ có nước săn hàng qua craiglist hay qua quen biết là giá còn OK thôi. Như cặp JBL century L100 em đẩy cho người quen $400 hai năm trước, bây giờ hối hận mà chỉ ngó mà chờ có cơ hội đón em trở về mái nhà xưa ...Bác hai coi dân San Jose chắc trên vùng bác bán trên ebay http://www.ebay.com/itm/VINTAGE-JBL-CEN ... 6536709135
    Giá hơn trên $400 và đang lên ...con này xong rồi hong dưới $600 + $110 tiền gửi .... mà cặp này còn không có grills nữa chứ

16. minhnhichildren

minhnhichildren New Member

Re: vậy thì bác để lại cho em đi

17. Lowend

Lowend Approved Member

Các bác cho em hỏi ở Sài gòn chỗ nào sữa hay nâng cấp (thay tụ, sò) cho receiver cổ vậy? Cho em xin số dt hay địa chỉ, cám ơn các bác

18. caliviben

Thưa bác hai ..Thế là em cũng rước em SX-1250 dìa dinh với giá $450 USD. Em này còn rất mới không có một vết trầy nào trên mặt gỗ va được làm service 3 năm trước. Còn nguyên thùng và manual. Em thử với nhiều loa từ cổ tới kim, từ nhỏ tới lớn: AR3A, JBL Century gold edition, CS88A, Bose 901, bose 401, AR4ax, AR monogram M3. Sau cùng em cho nó gá nghỉa với AR3A ...Em đang dọn chổ để hai đứa chúng nó định cư lâu dài ..hi..hi.
    SX1250 + AR3A: không cần mở loudness nghe hay
    SX1250 + CS88: giải tần số cao nghe chói tai. Tiếng tiêu của bài Lonely sheperd Zamfir nghe the thé ...tại loa
    SX1250 + Bose: nghe cũng được ...reflection nên nghe không ấn tượng lắm ...
    SX1250 + JBL: nghe hay như AR ...

Uploaded with ImageShack.us

Uploaded with ImageShack.us

19. Hai Lúa-USA

Giá vậy là quá được. Ít khi thấy em 1250 còn nguyên thùng và mới như thế. Em AR cũng đẹp ko kém. Bác hên lắm đấy nhé.

20. sk050180

sk050180 Approved Member

E cũng kiếm được 1 e SX1250 bên ngoài trông như mới. Bên trong trông cũng rất mới - không thể ngờ được. Để đua đòi với bác Caliviben thì cần kiếm em A3a nữa cho đẹp đôi:

Mặt mũi:

Ruột gan (mấy cái sub-cover em tháo ra để chụp ảnh):

Tự tay khám sức khỏe cho em nó:
    Em này 4 tụ nguồn còn >17,600uF / 22,000uF Em nghĩ là vẫn còn rất ổn.
    Nếu cứ nhắm mắt re-cap mà không đo đạc gì thì thay 4 tụ này đã bằng nửa tiền mua máy tại Mỹ. 4 tụ mất tầm 280USD về tới VN. (http://search.digikey.com/us/en/product ... ND/2095915)

21. lostup

lostup Advanced Member

Ar3 thì em nghĩ Mr 2252B sẽ ổn hơn, nhưng riêng em đã nghe tiếng Fisher CA-880 rồi, phải nói là tiếng con này hay lắm ạ

22. caliviben

Cám ơn ý kiến của bác ...có dịp em cũng muốn nghe thử Fisher CA880. Dòng Fisher em mới chỉ nghe thằnng 800 thôi

23. caliviben

Cám ơn bác Hai ....cũng nhờ bác cho em ý kiến nên em chần chờ mua mấy cái khác và thấy em SX-1250 này xuất hiện thì chụp liền ...

24. caliviben

Con SX-1250 của bác quá hoành tráng ....Với sx-1250 em đã thử qua mấy loại loa, nhưng chưa thử với loa của Anh như Celestion. Mấy bác nào đã đánh con SX-1250 với dòng loa Anh thì cho em biết ý kiến

25. Hai Lúa-USA

Bác để nguyên vậy mà đo tụ được à? Trước đây tôi có 1 em Legend tube amp có cái tụ dầu bị hư, phải tháo cái còn lại ra đưa cho 1 anh bạn đo giùm.

Hai bác có em SX1250 này mới quá. Tôi nghĩ chủ nhân ít xài nên chả thấy hạt bụi nào cả từ trong ra ngoài :D

Share This Page

Loading...