Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. sk050180

sk050180 Approved Member

Bác Hai ơi em có tháo rời dây nối vào 1 đầu tụ, lại còn xả rồi đo kiểm tra tụ không còn điện áp mới mắc đồng hồ đo tụ vào đó. Bác để ý kỹ ảnh thì thấy đầu tụ nối với dây đen của đồng hồ đo em đã tháo bu lông nhấc dây ra rồi mà.

Con 1250 của em hiện bị lỗi hơi xì xoẹt mấy nút bấm. Em có đặt mua 2 thứ:
    1- Hosa D5S-6 Deoxit Contact Cleaner 5% Spray
    (http://www.amazon.com/Hosa-D5S-6-Deoxit ... Descending)
    2-CAIG DeOxIT D100 Power Booster Metal Electric Connection Cleaner, Enhancer, and Lubricant
    (http://www.amazon.com/Booster-Electric- ... pd_cp_MI_2)

Dự kiến là chỗ nào có biến trở thì xịt Hosa D5S-6 Deoxit còn chỗ nào có công tắc thì nhỏ CAIG DeOxIT D100. Bác xem có ổn không?

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Ồ tôi ko thấy bác thao day ra. Thế là ổn rùi. Nhưng tụ thế cũng khá thấp nhỉ <20% giá trị ban đầu.

Còn Deoxit thì tôi dùng cái này:

http://www.amazon.com/DeOxit-Cleaning-S ... B0002BBV4G

Nhưng mua ở Fry's chỉ có $7 thì phải.

Quần_Rách likes this.
  3. sk050180

sk050180 Approved Member

Tụ mới cũng có sai số mà bác, như thằng lọc này thường ±20%. Như vậy máy mới toanh tụ ghi là 22,000uF ±20% nếu đo sẽ được (0.8 ~ 1.2) x 22,000uF tương đương 17,600uF ~ 26,400uF.

Em SX1250 này chắc sinh vào 1976~1978 đến nay cũng hơn 30 tuổi mà trị số tụ vẫn trong khoảng cho phép thì vẫn dùng tốt. Theo em biết thì khi tụ xuống đến ~ 64% giá trị danh định (ở đây sẽ là ~14,080 uF) thì mới phải re-cap.

4. habas

habas Advanced Member

Em SX1250 này chắc sinh vào 1976~1978 đến nay cũng hơn 30 tuổi mà trị số tụ vẫn trong khoảng cho phép thì vẫn dùng tốt. Theo em biết thì khi tụ xuống đến ~ 64% giá trị danh định (ở đây sẽ là ~14,080 uF) thì mới phải re-cap.[/quote]

Đúng rồi, mấy con tụ này chưa có bầu, +/- 20% so với tuổi là ngon lành chán. Re-cap mất gin (nguyên văn mấy ông thợ ngoài Nhật Tảo) :)

Quần_Rách likes this.
  5. caliviben

caliviben Approved Member

Bác Hai cho em hỏi thằng Kenwood KR-7600 80W nghe được hong bác? Thằng này trong craiglist gần nhà em giá $225 nhưng em nghỉ có thể trả xuống nữa ..hi..hi..
    http://losangeles.craigslist.org/sfv/el ... 54847.html

Em chưa bao giờ có thằng Kenwood nào cả. Cám ơn bác

6. Lowend

Lowend Approved Member

Các bac cho e hỏi, Con SX1250 bat FM tần số nào cũng lên stereo có riêng FM 99,99Mhz là ko duoc stereo vay. Thanks bac

7. Lowend

Lowend Approved Member

Mà khi em mở công tắc lên con SX1250 ngay chổ thông gió nắp trên nó kêu è è, không biết em nó có sao không các bác?

8. duca2004

duca2004 Advanced Member

Em nghĩ Kenwood KR 7600 chắc chắn không thể kém được nhưng ở điều kiện của bác thì tìm luôn TOTL của dòng này KR 9600 (160wpc/8ohm). Em này trên ebay khoảng 430-450$ và cũng khá nhiều fan.
    Em đang sở hữu Kenwood KR 9600 - nghe rất tốt và công suất uy lực. Chẳng thế mà em thấy "khoai tây" khen nức nở:
    http://www.audioreview.com/cat/amplific ... 93crx.aspx

Cá nhân em thấy Kenwood KR 9600 này được cả phần nghe và nhìn, mà bản thân Kenwood/Trio cũng là hãng Audio nổi tiếng lúc đó.

9. Hai Lúa-USA

Theo tôi nghĩ nếu bác ở Mỹ thì có thể kiếm mấy em recievers cổ khủng dễ dàng mà rẽ hơn, tội gì mà kiếm mấy em <100W! Con KR7600 chỉ đáng chừng $120 trở xuống. Vấn đề mà bác phải coi chừng đó là khi em này hư sò thì chỉ có mà khóc :)

10. Hai Lúa-USA

Kêu è è thì e nó đòi bác đem ra tiệm rùi. Bác thử mờ ra xem cái gì kêu thế.

11. Hai Lúa-USA

Có thể là vì signal của 99.99 quá yếu không trigger stereo light lên được.

12. caliviben

caliviben Approved Member

Cám ơn Bác Hai cho lời khuyên. SÁng nay em đọc topic thì thấy reply của bác, em tính không đi coi nhưng vì tính đam mê đồ cổ với lại em chưa bao giờ có thằng Kenwood. Em kêu cho bác Tom (chuyên trị Marantz, Kenwood) cũng dân AudioKarma người nhật ở Simi Valley gần nhà. Bác Tom nói Kenwood không co OEM part trên thị trường để thay nhưng ông ta có stock nhiều sò used cho Kenwood. Nên em đi coi ....rồi rút cuộc đem em dìa dinh với giá $150 USD. Ông này lính Marine Mỹ có đóng ở VN và Phi và cũng là original owner.
    Em móc cái Fluke đo DC offset thì 25mv trong vòng cho phép ....Với giá này em còn mới cáo cạnh còn thùng manual ...nêu em không lấy thì em cảm thấy có tội ....với chính em ...hi..hi...

Uploaded with ImageShack.us

Em cho Kenwood đáng thử với AR3a, AR4xa, JBL va PI CS so sánh với Marantz 2265 dùng cùng nguồn lossless qua Emotiva DAC ....NGhe ngang ngửa Marantz 2265 nhưng bass hơi yếu hơn và giải tần cao thì nghe clear hơn Marantz tí xíu. Nhưng phân tần stereo thì rõ ràng hơn .....nghe thử solo trống Soul sacrifice của SAntana khi chạy trống và bongo

13. Only Time

Only Time Advanced Member

Đẹp thật, tại sao bây giờ các hãng không sx nhưng đồ đẹp và chất lượng thế này nữa nhỉ.

14. Hungaudiocampha

Hungaudiocampha Advanced Member

Chào bác hai lúa. Bác cho em hỏi chút? em muốn chọn 1 trong 2 em để đánh JBL 4343b..
    -RECEIVER PIONEER 1250
    -RECEIVER SANSUI 9090DB
    2 em trên toàn hàng tên tuổi lên chọn em nào bác?????????

15. Hai Lúa-USA

À bác có em này giống tôi... Nó có vẻ thích cs nên theo tôi thì chơi em 1250.

16. Hungaudiocampha

Hôm vừa rồi qua em thử 2 con đánh 4343b rồi quyết định lấy 9090db, vì em thích chất tiếng 9090db hơn. con 1250 rất hay nhưng khoẻ quá tiêu thụ 650w, mà nghe thời buổi điện giá cao em sợ.... :roll:

17. Hai Lúa-USA

Bác thích chất âm thì chọn 9090db là đúng rồi. Nhưng về tiền điện thì 2 con ko khác nhau bao nhiêu. Lý do là class AB, loa 4343B khá efficient, và bác ko bao giờ chạy mấy em này hết ga cả.

18. sk050180

sk050180 Approved Member

Mùi của thiết bị cũ / Smell of Vintage Electronic Equipment.

Mấy cái receiver cổ (và đồ điện tử cổ nói chung) này bị cái bệnh là cứ dùng một lúc ấm máy thì bốc ra mùi đặc trưng. Em có xem bên Audiokarma thì thấy kết luận là do vật liệu làm PCB (Printed Circuit Board) ngày xưa. Tuy nhiên có cái bốc mùi nhiều, có cái bốc mùi ít.

Bác Hai Lúa làm ơn cho em hỏi chút:
    * Có phải máy càng cũ thì bốc ra nhiều mùi không?
    * Mùi này có hại sức khỏe không?

19. Hai Lúa-USA

Tôi nghĩ nếu có mùi thông thường là do chủ nhân trước hút thuốc lá nhiều nên nhựa thuốc bám vào trong. Bác càng nghe lâu mùi nicotine bốc ra càng nhiều nhưng khó mà hết hẳn. Còn mùi PCB thì hơi vô lý trừ phi có cái gì làm nó cháy!

20. sk050180

sk050180 Approved Member

Ối chắc bác không để ý mùi thôi, em chơi cả đồ mới và cũ nên nhận ra ngay.
    Cái này các site khác có nhiều thớt nhưng em chưa tìm thấy câu trả lời. Thớt này là nghiêm túc nhất:
    http://www.diyaudio.com/forums/lounge/1 ... onics.html
    Post số #14 có vẻ là hợp lý nhất. Nếu do tụ bốc dầu hoặc trở khô cacbon thì chả mấy chốc mà máy hỏng.

Về nhựa thuốc lá thì em loại trừ vì em có con 2275 trong ruột sạch như mới, thậm chí các công tắc, biến trở còn chưa bị xịt Deoxit mà vẫn bốc mùi như thường.
    Marantz mùi nhiều hơn Pioneer.

21. Hai Lúa-USA

Trong những cái posts đó thì quanh đi cũng nói 2 thứ chính là phenols và nicotine. Mùi phenols thì dể chịu nhưng nicotine thì hơi khó chịu cho người ko hút thuốc là như tôi nên tôi dị ứng với chúng lắm.

Nhưng nói chung thì nó chả gây vấn đề gì bác ạ.

22. sk050180

sk050180 Approved Member

Vâng cám ơn bác. Em đoán là phenols vì nó cũng thơm thơm chứ không khét lẹt như Nicotin/Tar.
    Thôi kệ nó vậy. Cuộc chơi vẫn tiếp tục.

23. Lowend

Lowend Approved Member

Em mang ra tiệm thì thợ nói không có gì, nói em nên gắn thêm ổn áp, nó kêu ngay nguồn to giữa 4 cái tụ đó bác. Mà e nghe có lúc nó tẹt tẹt sau đó đèn led chớp tắt luôn. Nhưng em đo điện thì ổn định ở 223V.

Thanks bác Hai nhé

24. Lowend

Lowend Approved Member

Con SX1250 của em cũng có mùi, mùi máy lạ lạ sao ih

25. Hungaudiocampha

Hàng máy cổ con nào cũng có cái mùi đó. .đó.. coi như mùi đặc trưng của hàng khủng... :lol:

Share This Page

Loading...