Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. sk050180

sk050180 Approved Member

Em dùng đổi nguồn Lioa 220V=>120V 1.5KVA nối vào 1 ổn áp 5KVA. Máy im phăng phắc. Bác Lowend chắc phải xem lại. Nói chung điện áp dùng cứ bằng ± 10% điện áp danh định của máy là ổn.

Với đèn của máy là đèn dây tóc mà, sao lại là LED được nhỉ?

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Trong cái mục này thiếu phần chẩn bệnh cho máy. Bác nào có kinh nghiệm, như bác sk050180 thì mạnh dạn đóng góp nhé vì tôi ko phải là thợ điện :)

3. Hungaudiocampha

Hungaudiocampha Advanced Member

Bác hailua có ý rất Đúng đấy có cao thủ giỏi về sửa chữa ,bắt bệnh,A/e chơi Receiver cổ có nơi tư vấn cho yên tâm. Hôm rồi em có đọc đoạn bác hai lua cảnh báo về cái nút DOLBY của AMP SANSUI 9090dB ,em dùng dầu chuyên dụng mở máy xịt vào nút đó luôn thế là nghe hay hẳn lên...vài lời chia sẻ cùng các bác

4. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Cái tiếng è è phát ra từ Biến áp có 4 nguyên nhân: em đoán vì ko nghe đc trực tiếp tiếng kêu( em là thợ điện tử 20 năm rồi nhé)
    1- là do khe từ bị lỏng dẫn đến từ trường phóng qua lại giữa cái ferit kêu è è. Việc bị lỏng là do biến áp đã bị cuốn lại và thợ ép không chặt ferit nên như vậy. Biến áp nguyên bản không bao giờ bị. ( các bác còn nhớ cái sút von tor vào những năm 80 nó kêu y như vậy)
    2- Đầu nối từ trong biến áp ra hoặc mối hàn đầu tụ lọc nguồn bị lỏng, oxy hóa dẫn đến đánh lửa và phát ra tiềng rè rè. Khi oánh lủa gây nên sụt áp trên mạch nguồn khiến đèn nhấp nhấy hoặc phụt tắt do role bảo vệ ngắt.
    3- Biến áp cuốn lại bị thiếu vòng dây hoặc không đúng kích cỡ dây khiến công suất không đủ cũng gây ra è è.
    4- Điện áp lưới nhà bác bị quá yếu hoặc quá khỏe. Ví dụ 100V thì lại thành 130V và ngược lại. Bác kiểm tra lại điện lưới nhé.

Thực sự đoán chuẩn 100% thì phải trực tiếp nghe và quan sát mới chuẩn được. Nhưng kinh nghiệm cho thấy khó chệch khỏi 4 trường hợp trên.

5. Lowend

Lowend Approved Member

Cái tiếng è è phát ra từ Biến áp có 4 nguyên nhân: em đoán vì ko nghe đc trực tiếp tiếng kêu( em là thợ điện tử 20 năm rồi nhé)
    1- là do khe từ bị lỏng dẫn đến từ trường phóng qua lại giữa cái ferit kêu è è. Việc bị lỏng là do biến áp đã bị cuốn lại và thợ ép không chặt ferit nên như vậy. Biến áp nguyên bản không bao giờ bị. ( các bác còn nhớ cái sút von tor vào những năm 80 nó kêu y như vậy)
    2- Đầu nối từ trong biến áp ra hoặc mối hàn đầu tụ lọc nguồn bị lỏng, oxy hóa dẫn đến đánh lửa và phát ra tiềng rè rè. Khi oánh lủa gây nên sụt áp trên mạch nguồn khiến đèn nhấp nhấy hoặc phụt tắt do role bảo vệ ngắt.
    3- Biến áp cuốn lại bị thiếu vòng dây hoặc không đúng kích cỡ dây khiến công suất không đủ cũng gây ra è è.
    4- Điện áp lưới nhà bác bị quá yếu hoặc quá khỏe. Ví dụ 100V thì lại thành 130V và ngược lại. Bác kiểm tra lại điện lưới nhé.

Thực sự đoán chuẩn 100% thì phải trực tiếp nghe và quan sát mới chuẩn được. Nhưng kinh nghiệm cho thấy khó chệch khỏi 4 trường hợp trên.[/quote]

Em ngưỡng mộ bác quá, vậy thì lo quá bác ah, em mới mua máy, biến áp mà quấn lại thì buồn lắm. Nhưng theo bác mổ tả em nghĩ con em rơi vào trường hợp 2, trường hợp 2 thì cũng phải mang ra thợ hả bác. Tại tiếng è è nó lúc to lúc nhỏ không đều+ với đèn tắt 1 lần. Phải chi e mời bác qua xem em nó dùm em. Nhà có mình e, mỗi lần mang em nó lên xuống cầu thang phải nhờ người, hix đam mê thật là vất vả bác nhỉ?

6. Lowend

Lowend Approved Member

Thanks bác Hai nhé[/quote]
    Em dùng đổi nguồn Lioa 220V=>120V 1.5KVA nối vào 1 ổn áp 5KVA. Máy im phăng phắc. Bác Lowend chắc phải xem lại. Nói chung điện áp dùng cứ bằng ± 10% điện áp danh định của máy là ổn.

Với đèn của máy là đèn dây tóc mà, sao lại là LED được nhỉ?
    [​IMG][/quote]

Cái đèn gấu quá bác nhỉ, nhờ bác em mới biết đèn dây tóc, gà quá. Mà không biết nó đứt rồi có hàng thay không bác?

7. audiohoaico2011

Em ngưỡng mộ bác quá, vậy thì lo quá bác ah, em mới mua máy, biến áp mà quấn lại thì buồn lắm. Nhưng theo bác mổ tả em nghĩ con em rơi vào trường hợp 2, trường hợp 2 thì cũng phải mang ra thợ hả bác. Tại tiếng è è nó lúc to lúc nhỏ không đều+ với đèn tắt 1 lần. Phải chi e mời bác qua xem em nó dùm em. Nhà có mình e, mỗi lần mang em nó lên xuống cầu thang phải nhờ người, hix đam mê thật là vất vả bác nhỉ?[/quote]

em cũng là fan đồ cổ nên thấu hiểu lo lắng của bác. Bác ở đâu nếu qua được em qua khám cho bác. Giao lưu càng vui mà bác. Nói chung bị lỗi gì cũng đều mang ra thợ mà sửa bác ạ.

8. Lowend

Lowend Approved Member

em cũng là fan đồ cổ nên thấu hiểu lo lắng của bác. Bác ở đâu nếu qua được em qua khám cho bác. Giao lưu càng vui mà bác. Nói chung bị lỗi gì cũng đều mang ra thợ mà sửa bác ạ.[/quote]

Cám ơn bác nhiệt tình với anh em. Bác PM số điện thoại, em xin bác cuộc hẹn. Thanks sự trợ giúp của bac nhiều.

9. ductien_1704

ductien_1704 Advanced Member

Bác sk050180 có biết cái bóng đèn 8v-0,3w này bán ở đâu ko ? em cũng có 1 em pi 1250 như bác mà bị hư hết mây cái bóng đèn 8v , em phải thay bầng bóng 12v nên hơi bị tối á ! bác chỉ dùm cho emđịa chỉ nhé ! em ở Hà nội ,cảm ơn bác trước nhé !

10. sk050180

sk050180 Approved Member

Cái này bác phải hỏi bác Hai Lúa xem, em chưa mua bao giờ.

11. audiohoaico2011

Có một đặc thù là các dòng máy cổ nhũng năm 70-80 của Nhật thường dùng các đèn sợi đốt rất đặc trưng thời kỳ đó về điện áp( V) và công suất(W). Vì thế bây giờ ở VN cũng rất khó kiếm, thậm chí không có. Nếu là đèn sợi đốt hình dạng cầu chì thì botay.com.( trừ khi mua part được ở Ebay). Đa phần phải chế bóng, cái này không ảnh hưởng đến chất lượng máy và thẩm mỹ vì nó ở vị trí khuất. Thợ khéo tay làm vẫn đẹp như zin.
    Nhưng bóng sợi đốt thì các bác lưu ý, nó rất hiếm khi hỏng trừ khi nhìn thấy đứt hẳn.Nó rất bền. Đa phần nó không sáng là do thời gian( trên dưới 40 năm mà), 2 đầu sợi đốt bị mô-ve không ngậm thiếc, đo đồng hồ không thông tưởng đứt. Chỉ cần nhúng hàn nỏng 2 đầu là sáng như sao Hôm. :lol:

12. sk050180

sk050180 Approved Member

Em cũng đọc các đoạn bác Hai Lúa viết ở gần đầu thớt này rồi mua DEOXIT D5 (5%) về xịt, hiệu quả không ngờ. Mỗi tội tháo ra lắp vào thừa mất 2 con vít đầu dẹt và thiếu mất một con vít đầu tròn.

Còn một loại nữa là DEOXIT D100 (100%), loại này đem bôi tí vào các chỗ như cầu chì, giắc RCA, các giắc cắm sau đó dùng giẻ lau đi em thấy sạch vô cùng. Em có đem cồn, RP7 ra thử nhưng không thể sạch được như D100

13. dinguyen82

dinguyen82 Advanced Member

Em thì nghĩ dầu gì đó mấy tay lái dùng để tân trang mạch lại nhìn cho nó hấp dẫn chứ có đâu mà 30 40 năm vẫn sáng quắc. Chào bác Hai Lúa lâu lắm mới ghé qua chỗ quen này hihiihi

14. dinguyen82

dinguyen82 Advanced Member

Bác mua ở đâu chỉ em với. Em toàn dùng dầu hỏa hoặc RP7 mèo vẫn hoàn mèo

15. audiohoaico2011

Em cũng đọc các đoạn bác Hai Lúa viết ở gần đầu thớt này rồi mua DEOXIT D5 (5%) về xịt, hiệu quả không ngờ. Mỗi tội tháo ra lắp vào thừa mất 2 con vít đầu dẹt và thiếu mất một con vít đầu tròn.
    [Còn một loại nữa là DEOXIT D100 (100%), loại này đem bôi tí vào các chỗ như cầu chì, giắc RCA, các giắc cắm sau đó dùng giẻ lau đi em thấy sạch vô cùng. Em có đem cồn, RP7 ra thử nhưng không thể sạch được như D100

Bác mua 2 cái này chỗ nào đấy bác. bao nhiều tiền chỉ em với. Thanks bác

16. sk050180

sk050180 Approved Member

Nhờ 2 bác quote thì xóa bỏ ảnh đi giúp em cái.

Chỗ mua thì trang trước có rồi mà bác:
    http://www.amazon.com/Hosa-D5S-6-Deoxit ... roduct_top
    http://www.amazon.com/Booster-Electric- ... pd_cp_MI_2

17. Hungaudiocampha

Em nhờ anh bạn mua ở siêu thị hà nội nên không rõ ở siêu thị nào các bác ạ... :(

18. caliviben

caliviben Approved Member

19. sk050180

sk050180 Approved Member

20. ductien_1704

Các bác giúp em với ! con pi sx 1250 của em trở chứng rồi ! cứ hôm nào không khí có độ ẩm cao ( trời nồm các bác ạ ! ) thì môt bên loa (cụ thể của em là bên trái ) nổ lụp bụp lúc to lúc nhỏ có khi nổ nhu muốn xé rách loa (em xót loa lắm ).Em đã vệ sinh ,lau chùi sạch sẽ các tiếp điểm ,đầu nối mà ko hết .Tiếng lụp bụp này lại ko liên quan tới volume cho dù em để ở mức o mà tiếng nổ vẫn to .Nhưng khi thời tiết khô hanh thì lại ko bị hiện tượng này xảy ra .Bác Hai và các bác nào biết giúp em vơi! ,con bệnh này của em có nặng ko ? ,có cần phải đưa đi bác sĩ hay là cứ sống chung với lũ (néu thế có ngày đôi ar 2ax của em ra ma mất ).Rất mong câu trả lời của các bác ,em xin cảm ơn trước !

21. Hungaudiocampha

Bệnh này nặng đấy bác ạ.Tốt nhất là vác ra thợ mà chọn thợ cao thủ cho yên tâm...

22. sk050180

sk050180 Approved Member

Em có 1 chiếc DENON POA 1500 (Power Amp) hồi năm 2003 cũng bị bệnh tương tự. Trời nồm bị rè 1 kênh nhưng vỗ mạnh tay vào vỏ vài lần thì được. Cắm điện để cho máy thật nóng cũng hết rè. Em đoán có mối hàn cũ nào đó bị ô xi hóa tiếp xúc kém nên tháo tung ra lấy mỏ hàn chấm lại hết rồi lắp lại. Bệnh khỏi luôn đến giờ vẫn dùng ngon.

Bác thử áp dụng cách tương tự cho con 1250 xem sao.

23. audiohoaico2011

Cái này của bác có thể bị như sau:
    Do Volume để Min mà vẫn nổ thì nó bị ở tầng Công suất sau Volume. Cụ thể là mấy con trở công suất gốm trắng hình chữ nhật ngay gần sò công suất hoặc tụ hóa bị dò hoặc lỏng chân linh kiện. Bác cần đi thay ngay không chết 1 vế công suất đấy.
    Ngoài ra, mấy con transito 3 chân bi dò cực cũng gây ra nổ, nó nằm ở phần tiền khuếch đại. Thay hết đi là hết nếu trở và tụ tốt.

24. ductien_1704

Em cảm ơn các bác !bác pvhung co biết mở cái role ko? con pi 1250 của em có 2 role , một cái ở phần nguồn và một cái ở mạch bảo vệ, em cũng muốn mở cái role ra lắm nhưng sợ vỡ nên ko dám !.Em cũng nghi là phần tiền khuyếch đại sau volume nhưng ko dam làm !,thợ tốt bây giờ ít lắm !,máy của mình ở nhà là số 1 nhưng với thợ thì ko là gì !,như hôm nay trời hanh khô thi lại ok! ko sao hết thế mới như bụi trong mắt vậy,nhưng em cũng thử làm theo chỉ dạy của các bác !.

25. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Cái relay muốn chùi bác phải tháo cái board ra chứ để vậy hơi khó. Má đã tháo ra được thì thay tuốc luôn đi.

Trước khi bác đụng tới cái relay thì mua Deoxit D5 về chùi mấy cái biến trở (potentiometer) sau đó dùng deoxit Faderlube. Còn mấy cái switch gạt lên xuống thì bác dùng D5 sau đó là Deoxit Progold. Đó là cách dân kinh nghiệm bên này dùng.

Nếu vẫn còn vấn đề bác coi cái power board dùng mỏ hàn hàn lại mấy chân các con tụ, biến trở, sò,... cho nó chắc. Tuy nhiên đa số mọi người là thay tụ hết cả cho nó máu! Ha ha...

Mấy con này cũ mèm nên cần biết sửa chút chút như thế. Nếu lành thì bác sẽ vui thêm nhiều.

Share This Page

Loading...