Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. ductien_1704

ductien_1704 Advanced Member

Em cảm ơn bác Hai nhiều !,em sẽ làm theo cách bác chỉ dạy ,cứ phải bạo tay nên chút bác Hai á, tuy nhiên về việc thay tụ và sò thì ko biết là bây giờ có loại tương đương ko bác Hai ?,còn cái relay em cứ cậy ra nếu vỡ thì thay cũng ko muộn nhưng ko biết là ở thị trường VN có cái relay tương đương ko nữa ?.Trước sau gì cũng phải đi viện nên em cứ thử cho biết để còn có kinh nghiệm cho các bác trên 4r trao đổi tránh đau thương !.Em xin cảm ơn bác nhiều !

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Em 1250 này hầu như parts nào cũng có. Tuy nhiên thay tụ thì hơi mắc tiền chút. Con relay cũng thế. Bác vào AK là ngườu ta chỉ đầy ra thế. Bác cứ thử chùi rủa trước. Nếu muốn thay thì tính sau nhá.

3. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

em chưa hiểu bác định cạy cái relay ra làm gì? Thiết bị này xác xuất hỏng rất ít nếu không muốn nói là cực bền. Relay hỏng 99,9% do mạch điều khiển relay hỏng chứ nó ít khi hỏng.

4. ductien_1704

Xin cảm ơn những lời chỉ dạy của các bác !, bác audiohoaico2011 ơi ! em muốn mở cai relay ra là để vệ sinh bằng dioxit d5 vì em thấy cái nắp bằng nhựa trong suốt nó chỉ giữ bằng 2 cái nghạnh thối ,nhưng vẫn còn run tay lắm !,nỡ mà nó bể ra thì coi như là lại bù vào 1 lọ 502 thì em vẫn do dự ! .Bác Hai ới part của em 1250 trên AK là ở bên trời tây con em ở VN bên này nhiều đồ của bác Hồ lắm (Hồ Cẩm Đào đó bác !), nên em sợ thay vào nó lại ra cái khác chứ ko như mình nuốn bác ạ!.Nhưng em vẫn theo cách bác hướng dẫn ,thứ nhất là dioxit d5 xịt rửa làm sạch rồi đến thay tụ (ở đây chỉ là tụ hóa có phải ko bác Hai ? ) ,thứ nữa mới đến mây con bóng bán dẫn (transitors).

5. habas

habas Advanced Member

Stop! khoan mở protection relay, bác audiohoaico nói đúng đấy.
    Khi nào nghe tiếng nổ lụp bụp, thì rút cầu nối "pre-out-main-in" ra, đàng sau ampli đấy. Nếu hết nghe tiếng nổ lụp bụp thì nguyên nhân nằm ở phần PRE. Nếu tiếng nổ còn thì nguyên nhân nằm ở phần POWER.
    đi từng bước một, có gì mấy bác cao thủ tính tiếp, đi nhanh quá nát máy, hỏng việc.

6. sk050180

sk050180 Approved Member

Rơ le (Relay) của Sx 1250 dùng của hãng OMRON:

Độ bền theo bản hãng công bố là ít nhất 100,000 (một trăm nghìn) lần đóng cắt tại tải danh định:
    http://www.ia.omron.com/data_pdf/data_s ... -e1-03.pdf

Em tiếp xúc với rất rất nhiều rơ le này ở các tủ điều khiển, như tủ dưới đây dùng quãng 60 cái
    Nhận xét là Rơ le của hãng OMRON này rất rất bền.

Nếu tiếp điểm bình thường thì không nên động vào rơ le. Vệ sinh tiếp điểm là rất khó và nếu làm không khéo thì có thể "lợn lành chữa thành lợn què " :(
    Nếu xác nhận rõ tiếp điểm bị mòn hay biến dạng thì nên thay cho an tâm.
    Vị trí tiếp điểm là cạnh cuộn hút như hình dưới đây (em khoanh ô vào chỗ tiếp điểm):

7. duca2004

duca2004 Advanced Member

Sẵn có các cao thủ, liên quan đến relay các bác cho em hỏi: con Pioneer SX 780 của em nó cũng có vấn đề hơi khó hiểu: Thường thì cắm loa nghe bình thường nhưng cũng có hôm bật lên thì relay tắt bật liên tục, không thể nghe được. Tìm hiểu thì không bị chập dây loa hay bất thường gì. Rồi hôm khác lại bật lên lại chạy, nghe cả buổi...rồi hôm khác lại bị. Có cách nào kiểm tra chính xác phần nào không các bác?

8. trbkevd_m

trbkevd_m Advanced Member

Sẵn có các cao thủ, liên quan đến relay các bác cho em hỏi: con Pioneer SX 780 của em nó cũng có vấn đề hơi khó hiểu: Thường thì cắm loa nghe bình thường nhưng cũng có hôm bật lên thì relay tắt bật liên tục, không thể nghe được. Tìm hiểu thì không bị chập dây loa hay bất thường gì. Rồi hôm khác lại bật lên lại chạy, nghe cả buổi...rồi hôm khác lại bị. Có cách nào kiểm tra chính xác phần nào không các bác?[/quote]
    Sẵn tiện câu hỏi này em cũng xin hỏi thêm mong bác Hai chỉ dùm ạ?
    Chả là con Recerver Pionner SX-525 của em nó bị cái bệnh là nghe đc 1 lúc thì có tiếng nổ lách tách ra loa nghe rất xót lại phải tắt đi. Mong bác Hai bớt chút thời gian bắt bệnh dùm em nó nhé, Thanks Bác nhiều!!!

9. onelovettt

onelovettt Advanced Member

mới tha về nhà con receiver Harman/kardon HK-670 loại này là hàng Vintagen thập niên 79-80 về cặp đôi với AR-14 thấy cũng hay hay nên post lên....

Attached Files:

10. ductien_1704

Xin cảm ơn hai bác Habas và bác Sk050180 đúng là con pi sx 1250 dùng rơle của hãng OMRON vì em thấy nó thấy dễ gỡ ra nên em thử tò mò lấy chút kinh nghiệm đau thương nhưng em theo các bác ko mó vào cái rơle đó nữa mà tập trung vào vệ sinh mấy cái biến trở, kiểm tra mấy con tụ hóa ,thêm phần pre otu -amp in .Nhưng mấy hôm nay thời tiết khô nên em nó(pi sx 1250)lại hát tốt nên em ko muốn tháo ra, đẻ hôm nao nó trở bệnh em lại tự khám và chữa tại gia lúc đó em lại xin báo cáo kết quả và xin cao kiến của các bác ạ!

11. trangvi09

trangvi09 Advanced Member

BUỒN QUÁ CÁC BÁC ƠI,SỐ LÀ CON MARRANT 4400 CỦA EM ĐANG NGON LÀNH, EM LÔI RA VỆ SINH XỊT RỬA . BÂY GIỜ CÓ HIỆN TƯỢNG MỖI KHI BẬT NÚT NGUỒN,LOA BÊN TRÁI CÓ TIẾNG Ù Ù KHOẢNG 15 GIÂY . SAU ĐÓ THÌ MÁY HOẠT ĐỘNG BÌNH THƯỜNG . TUY NHIÊN BÊN TRÁI PHÁT TÍN HIỆU LỚN HƠN ( NGHE TO HƠN BÊN PHẢI,MUỐN NGHE ĐỀU THÌ PHẢI GẠT NÚT CHÌNH BALANCE )

THANKS CÁC BÁC

12. thanhtien

thanhtien Advanced Member

chia buồn với bác, bác tìm dầu xịt vào volume và balance xem như thế nào nhé. Có khả năng sẽ hết.

13. Hai Lúa-USA

Bác làm vệ sinh em nó dùng chất gì thế? Bác nên dùng cách tôi chỉ phía trên, an toàn hơn. Nếu máy ko có vấn đề thì làm vệ sinh cũng ko có vấn đề. 4 cái nút nhỏ bên tay trái của cái scope bác cũng phải vệ sinh cho nó.

14. trangvi09

Em xịt rửa bằng loại này

http://www.ebay.de/itm/Tandberg-Reinige ... 1c07d8b4b8

xịt vào volume rất sạch sẽ ko còn lọet xoẹt . Thừa thắng em xịt hết chỗ nào vặn vẹo đuọc trên bo mạch luôn :) . Bây giờ tiì em nó có hiện tượng như trên. khởi động ù ù ,lụp bụp nhỏ nhỏ bên trái khoảng 15 giây thì hết ,sau đó thì hoạt động tốt .
    4 cái nút nhỏ bên cạnh scope nó là nút chỉnh của dolby thôi mà bác .em cũng xịt rửa sạch sẽ rồi nhưng ko dùng dolby nên coi như nó ko hoạt động . mấy núm phía sau cũng xịt sạch sẽ . Chỉ khi em xịt vào bo mạch phần công xuất thì bị . phần công xuất có 4 cái núm xoay xoay đuọc đó bác . hiện tượng ù khi khởi động có bác nào gặp chẩn đoán giúp em với

15. thanhtien

thanhtien Advanced Member

Coi chừng nó hở chân mạch nào không, đeo kính lúp vào xem sao. He he. Thường e thấy mấy tay thợ hay đưa mỏ hàn vào khò lại chân mạch hay tụ gì đó, một cách vô chừng nhưng lại hiệu quả đó.

16. Hai Lúa-USA

Theo tôi biết từ các em như Sansui thì các nút Dolby tuy ko dùng vẫn có ảnh hưởng nếu bị dơ. Tuy ko chắc về em 4400 tôi nghĩ design cũng sem sem đó bác.

Như có các bác khác đề nghị bác thử dùng mỏ hàn reflow các mối hàn lại ở các tụ, điện trở trên cái power boards xem sao.

17. sk050180

sk050180 Approved Member

Service manual của 4400:
    http://akdatabase.com/AKview/albums/use ... ervice.pdf
    Công dụng của 4 cái núm xoay xoay có tả ở trang 15 mục 27-AUDIO ADJUSTMENT kèm với sơ đồ mạch trang 24

Theo em hiểu thì bác đã xịt quá tay và để lại dư lượng hóa chất trong mấy cái biến trở R739,R740,R721,R722 làm cho trị số bị thay đổi dẫn đến sai khác DC balance & Bias so với lúc chưa xịt :(
    Bác thử cách này xem:
    1- Tắt máy rút điện mở vỏ.
    2- Đánh dấu vị trí hiện tại của 8 cái biến trở đó
    3- Dùng máy sấy tóc xì hơi ấm vào từng cái, vừa xì vừa xoay đi xoay lại biến trở quanh vị trí đánh dấu, cuối cùng trả lại vị trí đánh dấu. Mục đích làm khô biến trở và gạt sạch các chất bẩn chỗ tiếp xúc sang 2 bên.
    4- Nối loa cắm điện thử lại, nếu OK thì lắp lại vỏ máy dùng bình thường.

Chỉnh kỹ hơn thì bác tham khảo lại phần bác Hai Lúa đã hướng dẫn ở trang 73 rồi xem kỹ Service Manual các mục nói trên mà làm theo.
    viewtopic.php?f=27&t=11592&start=1800

18. Kasanova

Kasanova Advanced Member

Em có Yamaha R-2040 khoe chơi, size 60cm, bắt FM rất nhạy, vỏ gỗ sơn mài, dàn đèn xanh lơ tuyệt đỉnh... đẹp không các bác:

19. dunghn28

dunghn28 Approved Member

Quả Yamaha CR-2040 này đẹp quá bác ơi. Màu xanh lá thật là lung linh tụyệt vời . Đã nghe qua dòng ampli trơn Yamaha CA 1000III âm thanh rất lực, 08 sò sắt to . Quả này công suất lại còn dữ hơn nữa. Âm thanh thế nào hả bác, chắc em nó " đẹp người lại đẹp cả nết" phải không bác. Cám ơn bác đã cho chiêm ngưỡng 01 vẻ đẹp classic cúa thập niên hoàng kim 70-80 cho đồ điện tử vintage.

20. Hai Lúa-USA

Bác sk050180 chẩn bệnh có lẽ đúng rồi. Mấy con biến trở trên power board này ko ai làm vệ sinh cả, trừ khi làm bias luôn thì vệ sinh nó cho sạch. Bác như thế là phải chỉnh bias lại nhé vì có lẽ nó hoàn toàn out of specs rùi.

Em này thì đẹp rùi. Nhưng tôi nhớ em đâu có đèn xanh lơ?

21. Kasanova

Kasanova Advanced Member

Xanh lơ như trong hình là màu origin đó bác Hai, tiếng em nó hơi lạnh lùng, hơi khô mộc theo đúng style của Yamaha natural sound.

22. pierre

pierre Advanced Member

Hình như các máy cổ ngày xưa hay dùng đèn màu xanh hoặc vàng hả các bác

23. Kasanova

Kasanova Advanced Member

Trong bộ sưu tập Yamaha của em còn 1 cái CR-2020 nữa, cái này vỏ gỗ vàng rực cứ nhìn nó là em lại nghĩ đến ly bia hix...

24. trangvi09

thanks các bác nhiều . tới hôm nay thì em nó đã hóa thân thành hoa hậu rồi ạ sau khi làm theo hướng dẫn của các bác . hoạt động ngon , ngoại hình ko 1 vết sước , còn nguyên cả tem giấy treo bằng chỉ lủng lẳng sau đít :D
    em rút ra kinh nghiệm nhỏ , các biến trở cần xịt nhiều dung dịch ,xoay và xịt cho tới khi thật sạch . sau đó dùng máy sấy khô . ko nên xịt ít,xịt ít bẩn ko sạch hết

bác hailua ơi . chỗ bias em ko dám chỉnh,em đánh dấu rồi xịt vào chỗ đó,xoay qua xoay lại rồi chỉnh về vị trí cũ , ko hiểu điện áp có vấn đề gì ko ??

25. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Ý bác là relay loa hay relay nguồn? Cái lỗi này thường do mạch điều khiển. Nó là con thiristor( không phải transitor nhé) điều khiển đóng mở relay. Con này làm việc không ổn định do tuổi thọ lên cụ rồi. Bác tìm nó thường ngay cạnh relay, thay bénh đi là xong. Giá chắc 10 nghìn đồng đầy chợ Trời.

Share This Page

Loading...