Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. suongkhoi

suongkhoi Approved Member

Em Tham lam hỏi thêm bác Hai Lúa lần nữa,( Trước là hỏi muốn bán, bây giờ hỏi muốn mua :lol: ) Em nhìn con Sansui 9500 thấy thích quá mà chưa biết gì về chất của nó. Âm ly còn mới, chưa xước xác gì. Giá 14 triệu lấy được không bác? Và 1 con Harman Kardon 900+ nữa, con này thì trên 4 triệu thôi, Mua 1 trong 2 cái này thì chơi loa gì cho hợp bác Hai ơi?

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Con này đâu phải receiver mà bác? Giá gì trên trời đến ~$800? Con 9500 là int amp, tuy hay nhưng ko thể đáng $800 được. Giá tầm $300 thì ok vì chỉ có 80W/kênh. Giá 800 bác mua McIntosh đáng hơn.

Con 900 HK thì tôi ko rõ nhưng 4 tê thì he he tôi sẽ né nó. bên này tụi tui mua con này cao lắm là $100.

3. suongkhoi

Lại thanks bác Hai. Vậy là ko chơi được với cả 2 em này.

4. choemvoi

choemvoi Advanced Member

Re:

:D :D Chào Bác Hai lúa ,Bác xem giúp em chú này với ạh . Với giá 100 usd có mua được không ạh . Cảm ơn Bác ( Hình này em mựon ở trên mạng ạh )

5. Hai Lúa-USA

Re: Re:

Con này tôi ko biết bác ạ. Hãng nào sx và model gì bác có thể cho biết ko?

6. newbie2988

newbie2988 Approved Member

Chào bác Hai Lúa Mỳ, :lol:

Bác cho em hỏi về em MCS 3253. Em không có nhiều thông tin lắm, chỉ biết sản xuất năm 1979 và công suất 160w.

Nếu không có, bác có thể review hai em trong danh sách làm ví dụ cũng được
    MCS MCS-3325 125 wpc (77-81) 900
    MCS MCS-3125 125 wpc (81-84) 800

Em có vài cái hình làm tham chiếu dưới đây.

Thanks Bác so much.

http://www.oaktreeent.com/web_photos/St ... ollage.jpg

7. Hai Lúa-USA

Modular Component Systems làm bởi JC Penny. Con này tầm 50 đến 55 W. Cái cách đoán cs của MCS là nhìn vào 2 số sau, nếu trên 100W thì 3 số sau. Còn sồ 32XX là đại diện cho dòng <100W. Nghe vài người khen nó mà tôi cũng nghĩ nó hay. Chỉ có ngoại hình tôi ko thích mấy nên chẳng bỏ công sưu tầm.

8. suongkhoi

Đây là Fisher 514, Sau đít không thấy đề công xuất nhưng em mở nắp ra thấy 8 con sò Motrola, 4 ch, nặng >20kg. Trước em có vác 1 con về nhà nhưng chưa kịp nghe thử vì nó bị nghẹt 1 vế thế là lại mang đi trả lại. Bên Mỹ giá hàng secondhand rẻ thế nhỉ, 100 $ rẻ quá!

9. newbie2988

newbie2988 Approved Member

Thanks Bác

10. Hai Lúa-USA

Như thế nó là loại quad tức dùng 4 kênh nên thông thường rất nặng dù cs chỉ 32W/kênh. Có thể trong 2 kênh nó là 60W nên cũng khá. Fisher bán dẫn đời này nghe cũng được tuy ko có gì xuát sắc bị tụi Marantz qua mặt cả.

11. choemvoi

choemvoi Advanced Member

:D Em cảm ơn Bác Hai lúa và Bác Sương Khói ạh . Em đang ghép với AR 38S thấy rất hợp ạh . ( To : bác Sương khói : Em ở HN ạh . ) Em thấy ghi sau amply = 530W ạh .

12. Hai Lúa-USA

530W ghi đàng sau là input power (cs vào), còn cs tiêu thụ thì thông thường chỉ 1/4 hay cao lắm là 1/3 thui. 1/4 tức là 130W chia ra cho 4 kênh là 33W gần đúng như đã nói.

13. choemvoi

choemvoi Advanced Member

:D Em xin cảm ơn Bác Hai một lần nữa ạh

14. symbyan

symbyan Advanced Member

Em xin phiền bác lần nữa vậy,con này thì sao hả bác,em thấ người ta rao rẻ bèo luôn: Pioneer SX-990

15. Hai Lúa-USA

Con này dổm nên rẻ là đúng rùi .. Nó ra đời lúc bán dẫn còn phôi thai (1971) nên tiếng cà chớn lém. Chỉ có 28W/kênh thôi.

16. hoantn

hoantn Advanced Member

Chào Bác Hai Lúa
    Em la Newbie, em moi cuoi duoc em Marantz 2325, xin được góp vui với các bác, con này chạy 8 sò, công xuất 125W/1chanel 8Ohm; 250W/1chanel 4Ohm. Hiện nay em đang đánh với B&W DM 603S3, e thấy tiếng mạnh trầm ấm, mid, treb, bas tách bạch.

17. suongkhoi

Bác Hai cho em hỏi phát nữa, câu hỏi hơi xxx ngơ nhưng thực tình là em không biết : Em thấy trong các bài reply của bác thường có những câu đại loại thế này " con này dổm...28w/kênh",
    " 60w/kênh thì không thể bằng 120w/kênh rồi'..v.v
    Nhưng em cũng bắt gặp một số âm ly tuy công suất nhỏ nhưng ghép với những đôi loa nào đó lại rất hay.
    Vấy công suất có phải là yếu tố quyết định mức độ hay của âm ly không? hoặc khi nhìn mạch và nội thất của âm ly mình có đoán được là nó sẽ cho ra tiếng như thế nào không?

18. mantute

mantute Advanced Member

Em cũng đang dùng em Pioneer QX-8000a 4ch ghép với loa 33a để nghe nhạc vàng,toàn cỏ cỏ thôi để góp vui cùng các bác.Bác thấy thế nào,xin cho vài ý kiến?!
    Ngoài ra em con một em SX-1250 huyền thoại nữa,chỉ cắm điện để dành chưa ghép toàn nhìn chứ chưa nghe :)
    (em lấy tạm hình này)

19. binhnguyenthng

binhnguyenthng Approved Member

Receiver cổ - điểm mặt anh tài: Mời các bác tham khảo: http://www.tin247.com/receiver_co_diem_ ... 63957.html

Receiver của những năm 70, 80 với những tên tuổi nổi tiếng như Marantz 2325 hay Pioneer SX-1250 được liệt vào hàng "đồ cổ", nhưng vẫn được dân chơi tìm mua.
    Thập niên 70 tới đầu những năm 80 đã chứng kiến cuộc cạnh tranh gay gắt giữa các nhà sản xuất đồ điện tử hàng đầu thế giới khi liên tiếp đưa ra nhiều dòng receiver (ampli tích hợp chức năng bắt sóng radio-tuner). Những mẫu receiver này mặc dù không còn được sản xuất và hết hàng từ lâu nhưng dân chơi âm thanh vẫn tìm mua. Tuy nhiên, những mặt hàng này giờ chỉ còn trong những cửa hàng bán đồ cũ, hay của dân chơi sang nhượng lại cho nhau.
    Dưới đây là một số mẫu receiver cổ nổi tiếng nhất, trong đó, 3 mẫu của Nhật Bản, hai sản phẩm của Mỹ và hai tới từ châu Âu.
    Marantz 2325 - 'King of Kong'

Trong "cuộc chiến" receiver đầu thập kỷ 70, chiếc Pioneer SX-1010 dường như không có đối thủ. Nhưng vị trí độc tôn của nó lại bị thay thế nhanh chóng khi vào cuối năm 1974 Marantz tung ra Marantz 2325. Máy được trang bị bộ lọc âm thanh Dolby trong khi SX-1010 phải nối với bộ lọc Dolby rời bên ngoài. Toàn bộ máy bọc gỗ bề ngoài toát lên vẻ đẹp sản phẩm hi-end kèm theo màn hình led xanh nước biển rạng rỡ.
    Chất âm ấm áp là đặc trưng của hãng này với công suất mạnh mẽ 125 Watt mỗi kênh tiếng (8 Ohm). Marantz 2325 được mệnh danh như “xe tăng” khủng sẵn sàng húc đổ bất kỳ đối thủ nào. Chiếc receiver này được liệt vào hàng các sản phẩm xuất sắc nhất của Marantz mọi thời kỳ.
    Thông số kỹ thuật được hãng công bố: Tổng méo hài < 0,15% (THD), đáp ứng tần số 20 Hz - 20 KHz. Năm sản xuất: 1974 - 1976.

Pioneer SX-1250 huyền thoại

Năm 1976 Pioneer quyết không để Marantz làm mưa làm gió sau khi nghiên cứu và giới thiệu sản phẩm receiver SX-1250 “huyền thoại” (the legend) nhằm đoạt lại ngôi hậu.
    Thiết kế mặt ngoài SX-1250 có màu trắng bạc, vỏ bọc gỗ óc chó màu nâu theo xu hướng các thiết kế thời bấy giờ nhưng mặt hiển thị led có cách tân bằng màu vàng thay thế mà xanh biển đã đi vào lối mòn. Pioneer SX-1250 có tới 03 bộ cọc loa có thể kết nối nhiều bộ loa khác nhau.
    Linh kiện sử dụng bao gồm 05 sò FET, 6 IC, 60 Diodes và 82 transistor. Bộ nguồn trang bị rất kỹ càng có tổng dung lượng tụ lọc 4 x 22,000 mF cho công suất 165 Watt (8 Ohm) ra loa, các sản phẩm sau này của Pioneer cũng không có dung lượng tụ lóc lớn đến như thế. Chính vì vậy SX-1250 cho âm thanh đầy uy lực nhưng không kém phần trong trẻo.
    Ngày nay mặc dù đã được sản xuất hơn 30 năm nhưng tín đồ chơi receiver cổ vẫn lùng sục tìm kiếm Pioneer SX-1250 để trang bị cho hệ thống của mình.
    Thông số kỹ thuật được hãng công bố: Tổng méo hài < 0,1% (THD), đáp ứng tần số 20 Hz - 20 KHz.

'Quái vật' - Sansui 9090 & 9090DB

Trong khi Marantz tung sản phẩm Marantz 2325 cạnh tranh với Pioneer SX-1010 thì Sansui cũng không kém cạnh khi nghiên cứu phát triển receiver model 9090. Sansui 9090 DB được trang bị thêm tính năng lọc âm dolby rất thịnh hành và ưu chuộng khi đó, thêm nữa Sansui 9090 DB tăng công suất 15 Watt cho mỗi kênh. Phần mạch công suất bao gồm 8 transistor NPN. Sansui 9090 có điểm mạnh khi vặn mức volume nhỏ nhưng âm thanh mang lại khá đầy đặn, điều ít thấy ở các sản phẩm cạnh tranh. Thiết kế không thực sự bóng bẩy khiến cho Sansui 9090 và thiếu chức năng dolby khiến cho Sansui 9090 chiếm thị phần bé hơn so với các đại gia khác.
    Thông số kỹ thuật được hãng công bố: Công suất 110 Watt mỗi kênh (8 Ohm), tổng méo hài < 0,1% (THD), đáp ứng tần số 20 Hz - 20 KHz. Năm sản xuất: 1975 - 1982.

Concept 16.5 - “Đông Phương bất bại”

Concept 16.5 là sản phẩm được thiết kế bởi ngài Richard Schram (Pacific Stereo), người mà hiện tại làm CEO của Parasound. Richard Schram đã dồn tâm huyết để thiết kế sản phẩm này với suy nghĩ đơn giản là mang âm thanh tuyệt hảo tới khách hàng. Ông không ngờ tới rằng Concept 16.5 vô cùng nổi tiếng và được yêu chuộng cho đến ngày hôm nay. Năm 1978 Pacific Stereo là một xưởng sản xuất nhỏ tại Mỹ có số nhân công chỉ vài chục người, nhận nhiệm vụ thiết kế là chủ yếu. Sản phẩm được làm tại Nhật Bản bởi hãng NEC. Tuy vậy, Concept Concept 16.5 viết nên câu chuyện thần kỳ chàng David quật đổ Goliaths khi mà nhiều người đánh giá rằng nó còn xuất sắc hơn cả Pioneer SX-1250 hay Marantz 2325.
    Richard Schram đã thiết kế Concept 16.5 dạng dual-mono, hai biến áp riêng rẽ cấp nguồn tới hai bộ khuyếch đại công suất. Các linh kiện còn lại cũng được chọn lọc kỹ lưỡng tại Nhật Bản, điều mà ngay cả các nhà sản xuất danh tiếng Nhật Bản cũng không sử dụng nhiều linh kiện tốt đến như thế trong một sản phẩm của mình. Kết quả chất lượng cho thấy rõ mặc dù hệ số suy giảm là 450 (damping factor) cao hơn nhiều so với thông số công bố bởi các hàng khác nhưng Concept 16.5 lại có âm trầm liệt vào hạng nhất. Nếu so sánh các sản phẩm receiver từ xứ sở Hoa anh đào thì khó có thể vượt qua Concept 16.5. Vì vậy không quá bốc đồng khi receiver này có danh hiệu “Đông Phương bất bại”.
    Thông số kỹ thuật được hãng công bố: Công suất 165 Watt mỗi kênh (8 Ohm), tổng méo hài < 0,1 % (THD), đáp ứng tần số 20 Hz - 20 Khz. Tần số bắt sóng FM: 87,5 - 109 MHz; AM: 520 - 1.650 KHz.

McIntosh MAC 4100 danh bất hư truyền

Có giá chào bán hơn 1.000 USD vào năm 1978, Mac 4100 là một món hàng đắt đỏ, người tiêu dùng hoàn toàn có thể tiết kiệm chi phí khi lựa chọn các sản phẩm khác có giá dưới mức 1.000. Bù lại Mac 4100 được cấu thành từ những linh kiện chọn lọc, thiết kế mang đậm nét McIntosh đẹp mắt nên vẫn trở thành đối thủ đáng gờm và được kính nể. Mac 4100 kiểm soát tiếng bass chặt chẽ, tiếng mid và treble dịu dàng. Trong một cuộc thăm dò ý kiến mới đây, khi được hỏi "nếu phải chọn một receiver duy nhất bạn sẽ chọn sản phẩm nào" nhiều người đã không ngần ngại đưa ra câu trả lời: McIntosh MC 4100.
    Thông số kỹ thuật được hãng công bố: Công suất 75 Watt mỗi kênh (8 Ohm), tổng méo hài < 0,05%, đáp ứng tần số 20 Hz - 20 KHz. Tần số bắt sóng FM: 87,5 - 109 MHz; AM: 540 - 1600 KHz.

Setton RS 660 lịch lãm

Setton có xuất xứ từ Pháp, thiết kế bởi Pierre Cardin, vì vậy ngoại thất mang dáng vẻ thanh lịch và kiêu kỳ. Dòng receiver của hãng rất ít ỏi chỉ gồm 3 nhánh: RS-220, RS-440 và đỉnh cao là Setton RS-660. Xuất sưởng năm 1977 có giá chào bán 900 USD, nó thuộc hàng receiver đắt nhất cuối thập niên 70. Âm thanh Setton RS-660 thể hiện cá tính của người Pháp: mềm mại, chi tiết và đầy đặn. Mặt trước máy thiết kế trang nhã bắt mắt, bao gồm hiện thị trạng thái an toàn khi vận hành: boá nhiệt độ transistor cao, tải loa gặp trục trặc… (sản phẩm đồng hạng không có chức năng này).
    Thông số kỹ thuật được hãng công bố: Công suất 100 Watt mỗi kênh (8 Ohm). Năm sản xuất: 1977 - 1981.

Tandberg 2080

Tandberg 2080 được sản xuất tại Na Uy năm 1978 là một sản phẩm tên tuổi của hãng Tandberg. Điểm đặc biệt của thiết bị là có thể sử dụng như một pre-ampli bởi nó thiết kế trang bị cổng pre-out. Máy thiết kế giao diện giắc nhiều chân tăm (DIN – theo tiêu chuẩn Đức) cho đầu đĩa than (Phono), đầu cassette (Tape), thêm nữa có cả giắc RCA nên có khả năng kết nối các thiết bị nguồn âm hiện đại. Mặt kính sáng bóng đi cùng lớp vỏ gỗ hồng mộc tạo nét quyến rũ cho TR 2080. Sân khấu âm thanh Tandberg TR 2080 được đánh giá là một trong những receiver cổ hay nhất mặc dù công suất 95 Watt mỗi kênh, khiêm tốn so với các sản phẩm Nhật Bản.
    Thông số kỹ thuật được hãng công bố: Công suất 95 Watt mỗi kênh (8 Ohm), tổng méo hài < 0,05% (THD), đáp ứng tần số 6 Hz - 80 KHz. Tần số bắt sóng FM: 87,5 - 108 MHz; AM: 518 - 1600 KHz.

20. binhnguyenthng

binhnguyenthng Approved Member

Chào bác HUY, Bác cưới em Marantz này giá bao nhiêu vậy? Marantz 2325 có điều khiển được em B&W DM603S3 không? Còn em nào không bác???

21. Hai Lúa-USA

CS ko hẳn là yếu tố quyết định. Tuy nhiên khi làm 1 con reciever khủng các đồ linh kiện đa số cũng được nâng cấp lên. Tôi ví dụ con Pioneer SX580 (20W/kênh 0.3% méo hài) và SX 1080 (120W, 0.05% méo hài). Hai con này bác nhìn vào bên ngoài và trong cấu tạo của nó sẽ thấy khác nhau 1 trời 1 vực về chất lượng. Mấy cái linh kiện của 580 như Darlington power packs hay hư bậy. Nhìn vào specs về độ méo thì con 580 tuy yếu hơn nhưng méo nhiều hơn con 1080 nhiều.
    Đó là kinh nghiệm của tôi thế và so sánh hai con cùng 1 hãng. Tuy nhiên vẫn có những trường hợp ngoại lệ, ví dụ như Marantz chẳng hạn. Con SX 2226 nghe rất hay không kém 2270. Nhưng nếu bác cần khuyết đại âm thanh lên thì 2226 bị méo rất nhiều và có thể làm hư tép do hiện tượng clipping như chơi lúc tần số thay đổi đòi hỏi ampli phải mạnh đủ. Tôi thà là có 1 con mạnh để mình có thể tránh trường hợp clipping lúc bất ngờ. Nếu bác phòng nhỏ, có thói quen chơi nhỏ thì 1 con receiver nhỏ có lẽ hạp bác hơn.

22. Hai Lúa-USA

Con 8000a ra đời khá lâu rùi bác (1973). Và tôi ko thích mấy con quá cổ như thế vì nhiều lý do đã nói.

Còn em SX 1250 thì bác may mắn quá nhé .... Chúc mừng bác...

23. Hai Lúa-USA

Bài viết này không đề cập đến TOTL của mấy hảng Pioneer, Sansui, và Marantz .

Pioneer TOTL: SX1980
    Marantz TOTL: 2385 (chưa nói đến 2600)
    Sansui TOTL: G33000

Mấy hãng kia thì đúng.

24. nguyennam-cs77a

nguyennam-cs77a Approved Member

xin hỏi bác hai lúa em có con reciver pioneer sx-1050 ghép với loa pioneer sc-700d đầu cd pioneer pd-to5.nhờ bác giúp con reciver sx-1050 của em ghép với loa nào thì hay hơn con cs-700d.

25. Hai Lúa-USA

Chúc mừng bác. Cá nhân tôi từng có 2 con này. AM/FM dễ bắt đài, rất mạnh và hay. Bác có cái woodcase không?

Share This Page

Loading...