Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. music_lover

music_lover Advanced Member

Bác thử lấy một đoạn dây điện làm an ten xem sao. Em thấy cái PiSX1250 và SS9090db nhà em chỉ có đoạn dây ngắn khoảng 40cm mà bắt FM căng nét. Chơi AM thì không liên quan gì đến cái an ten ngoài này bác ạ vì nó có cái anten ferrit đằng sau máy rồi, tuy nhiên để bắt sóng tốt thì em phải mở cái anten ferrit này ra.

Phono thì em chẳng chơi vì đòi hỏi cầu kỳ quá :(. Nhưng em nghe mấy bác chơi đĩa than nói là khó tránh nổ lép bép vì quá nhiều lí do như chất lượng đĩa, kim, vv.

2. Capstan

Capstan Advanced Member

Cám ơn thì cho mình dùng chung hộp D5 với. Nhìn giá tiền thấy xót quá. He he. Chụp ảnh cái mẹt em nó lên xem nào

3. nhacxua79

nhacxua79 Advanced Member

hình concept 6.5 - 65w/kênh gép được nhiều loại loa :D

Attached Files:

4. phidiep

phidiep Advanced Member

Anh cần sử dụng thì cứ qua em mà cầm về, vô-sờ-tư đi anh. :mrgreen:

5. DeOxit

DeOxit Shop

Em có Brochure của Concept 6.5 nhưng không tải lên được, nếu bác nào cần em sẽ gửi mail cho
    Em đã mở shop tại diễn đàn, mời các bác vào tham khảo
    viewtopic.php?f=35&t=72838
    Cảm ơn các bác!

6. lkt_vba

lkt_vba Advanced Member

Tôi có AR4XA muốn ghép với Receive Marantz mà chưa biết ghép với Receive đời nào là hợp nhất( Kinh phí cho Ampli khoảng 8Triệu, CD 6triệu).
    Hiện tại tôi đang ghép với Ampli Marantz1040. CD Marantz63se.
    Nhờ các bác giúp với.

7. phidiep

phidiep Advanced Member

Hình em nó đây anh ơi, mất cả buổi sáng với: Deoxit D5, RP7, xăng, xà phòng, sunlight, sơn xịt... em nó mới được thế này đó anh. :lol:

Attached Files:

8. ORA3

ORA3 Advanced Member

Em có 2 con Fisher 440T receiver bán dẫn...Đây không phải là model khủng nhưng chắc có bác biết pan này, xin vui lòng chia sẻ kinh nghiệm.

Fisher 440T thứ nhất: kéo loa AR4ax 3 tiếng đồng hồ nhưng sờ vào miếng sắt giải nhiệt phía sau máy, miếng giải nhiệt chỉ ấm rất nhẹ. Chất âm con Fisher này không hay tí nào.
    Fisher 440T thứ hai: cũng kéo loa AR4ax trên trong vòng 1 tiếng nhưng sờ vào miếng giải nhiệt phía sau máy, nóng muốn bỏng tay. Em tắt máy vì e rằng cháy sò. Em cứ để em nó chạy cũng hơn 1 tuần, mỗi lần chạy 1 tiếng rồi tắt. Em vẫn hát tốt. Chất âm con Fisher 440T này phải nói rất hay so với con Fisher 440T trên.

Mong được các bác chia sẻ kinh nghiệm về pan trên...Viên :wink:

9. Capstan

Capstan Advanced Member

Xời, bác Điệp có tay nghề rồi. Nhìn quả mặt tiền này long lanh quá. Hôm nào mình phải qua học kinh nghiệm về đánh bóng lại em Setton mới được.

10. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Humm... em này cũ lắm rùi bác, chừng đâu 1966/67. Đời bán dẫn đầu tiên của Fisher, ~20W/kênh. Mấy cái tụ có lẽ đã úa tàn cả. Bác nghe hay được thì .. biết nói gì đây :mrgreen: . Thế mới biết âm thanh là chủ quan bao giờ cũng đúng.

11. Hai Lúa-USA

Khi em nó tàn tạ mà mình làm em tươi mát lên, hát hỏng nồng nàng làm mình đê mê ... đó là niềm vui của dân chơi đồ cổ.

Quần_Rách likes this.
  12. habas

habas Advanced Member

Undert biasing, tiếng ra không hay, thậm chí nghe méo tiếng ở low volume : Máy không nóng
    Over biasing, tiếng ra hay như class A: máy nóng, tốn điện, có nguy cơ tiêu sò
    Khắc phục: nhờ bác Hailua usa tư vấn :)

Quần_Rách likes this.
  13. Hai Lúa-USA

he he... cái Fisher 440T này ai kiếm ra được manual để làm bias thì phải tôn làm sư phụ đó bác hà bá. Mấy con này ngày xưa Fisher làm chạy nóng như hỏa ngục giống mấy cái tube receivers 500C, 600C ...

14. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác Haba và bác Hailua...Đúng là con Fisher 440T này cổ lỗ sĩ nhưng em ghép với loa AR4 xấu xí nghe băng cối nhạc vàng thì rất phê...theo lỗ tai trâu của em...Bộ dàn Revox và cặp Spendor leo lên kệ nằm dài... :wink:

15. lkt_vba

lkt_vba Advanced Member

Không bác nào giúp Nb à???

16. Hai Lúa-USA

Không phải ko muốn giúp mà vì tôi kỵ mấy cái ráp ghép lắm bác ạ. Như ta đã biết nghe là chủ quan, thì bác phải thử .. rồi thử ... thử cho đến khi nào bác nghe hợp ưng ý rùi thôi. Cái mục khủng và cổ chủ yếu là nói các em khủng chỉ vì cho đơn giản vấn đề vì khủng nó dể ráp ghép hơn thế thôi.

Bác OR3A có con Fisher 440T ghép AR4XA khen hay thì bác có thể tham khảo bắt đầu từ đó. Riêng tôi, qua các cuộc debates ròng rã với đám AK nhiều năm trước chỉ có thể khuyên bác nên ghép với các em từ 80W hay 100W trở lên thì nó dễ hơn trong cuộc chọn lựa.

Quần_Rách likes this.
  17. mucmoc

mucmoc Advanced Member

18. Hai Lúa-USA

Em này theo specs thì 90W/kênh là khá. Theo tôi có lẽ nghe được dựa trên specs. Dòng này bị cái bịnh nổ IC ko biết rõ lý do. Thay IC và sò hơi hao đó bác. Tôi chỉ có bấy nhiêu ý vì ko rành Phát Xít.

Quần_Rách likes this.
  19. lkt_vba

lkt_vba Advanced Member

Vẫn là Bác và chỉ có Bác, đọc 80 trang của topic này thì chỉ có Bác là người nhiệt tình nhất với đám Nb nhiều chuyện và hay hỏi thôi. thanks Bác.

20. ZARG

ZARG Approved Member

Em vẫn mua đèn này ở Chợ Giời rất nhiều bác ạ, hình dạng cầu chì dài, điện áp 12V 1A em thay cho đèn VU đẹp long lanh luôn, giá chỉ vài ngàn 1 chiếc.

21. Hungaudiocampha

Hungaudiocampha Advanced Member

Chào bác Hai. hôm rồi em có mượn một em Receiver khủng tên rất lạ cho ghép với JBL ,công suất AMP rất khoẻ chất tiếng khô cứng. A/E nghe và đánh giá AMP cổ này hợp pop,rock(nhạc mạnh) ...Bác Hai cho chút thông tin ề em này dùm.........?

22. Hai Lúa-USA

Nó cũng ko lạ đâu.

Realistic do Radio Shack làm STA-2100 hay là 2300 nhìn ko rõ lắm, 120 wpc (79-83) 600 , méo 0.04%

Hình dáng có lẽ bắt chước dòng Pioneer SX1050. Âm thanh như bác đã nói khỏe ấm, hơi muddy chút như dòng SX3900 cá nhân tôi ko thích lắm. Nó dùng toroidal transformer thì phải. Bác kỳ này nhiều em khủng quá hén?

23. Hungaudiocampha

Hungaudiocampha Advanced Member

Em chỉ có một em Amp sansui9090db thôi....còn A/E trong hội có đến mười mấy con RECEIVER khủng thao hồ mượn ghép bác ạ ..... :p

24. Hunghien

Hunghien Approved Member

Bác Hailua ơi cho mình hỏi con quadraflex 767 công suất bao nhiêu vậy. Nghe có được không. Cám ơn bác trước nha.

25. Hai Lúa-USA

Loại này ko mấy ai ưa chuộng. Thuộc loại "no name". Quadraflex do Pacific Stereo, 1 hãng nhỏ ở Berkeley, CA làm, sau này CBS mua lại, chế toàn đồ dổm! Tôi mấy lần có các em này phải đợi đến kỳ clean-up thành phố là vất ra đường vì ko ai mua cả. Có lẽ chừng 40W/kênh.

Share This Page

Loading...