Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. thopham

thopham Approved Member

Các bác cho em hỏi con marantz 4025 chơi được không ạ. Phòng em nhỏ nên em không cần công suất lớn lắm, chỉ chơi với loa bookshelf thôi. :)
    http://www.classic-audio.com/marantz/4025.html
    Xin cảm ơn.

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

25W/kênh thì chơi được. Chỉ có cái cassette player trông nó hơi kỳ kỳ.

Bên VN bị ẩm nên hay có tình trạng đó, các bác phải bảo trì thường xuyên hơn. Chúc mừng bác.

3. thopham

thopham Approved Member

Bác Hai cho em hỏi thêm. Em còn đang phân vân giữa yamaha cr-800 và pioneer sx-780. Nhờ bác tư vân giúp. Chân thành cảm ơn bác.

4. Hai Lúa-USA

2 em này cs giống nhau 45W/kênh. Em Pioneer ra sau vài năm. Âm thanh thì bác phải nghe mới biết được. Nghe nói em Yamaha có thể chơi class A???

5. thopham

thopham Approved Member

Con pioneer sx-780 xài STK bác thấy có ổn không? Em sợ lỡ mà cháy thì chắc khó kiếm IC thay thế :) Còn vđề class A em không quan trọng lắm. Nhưng em vẫn thích kiểu dáng của em sx-780. Cảm ơn bác.

6. tradongdo

tradongdo Approved Member

Bác Hai tư vấn giúp em ! em đang định bổ xung 1 em Tandberg 2025 màu xanh giá khoảng 400 Us hoặc một em 2060 màu đỏ giá khoảng 500 US.Hai em này đều gần như mới cứng và là hàng xách tay từ EU về .Em nghe nói đồ Tandberg rất bền và chơi rất hay nhưng CS hơi nhỏ ? cá nhân em thấy hình thức bố trí rất sang khỏe khoắn nhưng bê thử thì thấy nhẹ hơn nhiều ( chỉ khoảng 10kg) so với Amply japan.Theo bác có nên không và bê em nào?

7. Hai Lúa-USA

Em này hay hư, muốn kiếm thì coi chừng đồ giả anh ba làm. Muốn đồ thiệt thì vào đây, hơi mắc chút.

http://www.bdent.com/search/part.jsp?partnum=STK0050

Hummm ... 25W/kênh mà đến $400???? Vì cs thấp, nên tản nhiệt nhỏ --> nhẹ. Bên Mỹ này giá đó bác mua được em 2080!!!

8. Hai Lúa-USA

9. datphanrang

datphanrang Advanced Member

E nhờ Bác 2 tư vấn chất âm và giá cả thời nay dùm e. E định mua cái receiver JVC 4VR-5436X 4 channel, vỏ gổ, 4 dòng điện chạy 8 sò than loại nhỏ. Cảm ơn Bác trước!

10. Hai Lúa-USA

Tôi chưa nghe nên khó có ý kiến. Nhưng cái này là 4 kênh, 14W/kênh. Quá bé bác ạ, lại quad nhữa thì sắm làm gì?

11. tradongdo

Cảm ơn bác Hai ! Thế mà em tham khảo trên mạng thì thấy em tandberg 2025 có CS 50w/ch ,em 2060 có cs 60W/ch, em 2080 cs 90w/ch ( thế mà đã liệt vào hàng khủng của hãng ) thật chả hiểu làm sao cả . Cứ kí hiệu như Maranzt thì dễ phân biệt ko ! Em Tanberg 2080 , 2075 mk2 bên Này shop rao toàn 1000 obama cả đấy bác ạ!

12. Hai Lúa-USA

Em Tandberg cũng dễ biết cs mà bác. 2025 là 25W/kênh, 2080 là 80W vv... Cái nào trên mạng chỉ bác 2025 là 50W?

13. tradongdo

Em xem ở trang này bác .Nhưng e ko biết copy đường link ntn? http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thi ... -sau.html3.
    Tandberg tr 2025

hảng sản xuất Tandberg
    năm sản xuất: 1976-1978
    modell: TR 2025
    cong suất: 85W cho 4 Ohm và 50 W cho 8 Ohm
    khối lượng: 8,3 KG
    giá mới: 995 DM năm 1978 và 1200 DM năm 1976 (2 DM = 1 Euro)
    Radio: có radio bên trong

14. hungvuvanhtx

hungvuvanhtx Advanced Member

Tôi thấy bác hỏi han, đổi chác om sòm khắp nơi. Theo tôi bác bán quách đi cho rùi, rùi nâng cấp đổi chác sau. Có gì ko phải bác bỏ quá cho !

15. Hai Lúa-USA

Cái link đó nói ko đúng. Ngày xưa người ta hơi cẩn thận, nên cs cũng bớt chút vì sợ khách hàng than phiền. Những máy receivers cổ này nhiều khi cao hơn specs 10 hay 15% là thường, nhưng ko có trường hợp cao gần như 100% thế này.

Trong link này thì 2025 cs có thể là 27W/kênh (tối thiểu).

http://www.sportsbil.com/tandberg/tr-2025-tech-data.pdf

16. habas

habas Advanced Member

Bác Hai đúng đấy, Tandberg 2025, 2025M, 2025MB công suất 25 watt @ 8 ohm/kênh thôi. Nhưng quan trọng là nó khá hay.

17. tradongdo

Đúng là e tra lại trên mạng là cs 27w/ch bác Hai ! Tự dưng tối hôm nay thời tiết đổ gió lạnh về mát quá .Tranh thủ em cứ bê em tandberg 2060 về luôn ( em này hàng xách tay mới tinh như khui hộp nhìn mê ly luôn giá lại rất tình thương ). Vừa bê về lại có Pm về sx 1250 hàng e đặt tháng trước về , e lại bê về luôn .Kinh thật giá leo thang quá trời , tự dưng em lại hao thêm mất 2tr so với tháng trước .Nhưng mà phải công nhận nhìn em sx 1250 sao mà khủng long thế , bê vã mồ hôi.Trông nó mới như em của bác Music lover ở trang 67 không biết nó hát ntn ? E quên mất cách đây 3 tuần em lấy sx 1050 về nhưng ghép thử ar3a khi bật volume lên 9h toàn bị ngắt nên em trả lại, ko hiểu em 1250 này có oánh được ar3a không bác ? em nghe thử đây!

18. music_lover

music_lover Advanced Member

Người nhiều tiền như bác thích nhỉ. Thích là chơi được liền :). Bác show cái SX1250 của bác lên xem có đẹp bằng của em không nào :p. Cái này nặng gần 30 ký nên chả ai muốn bê vác nhiều :mrgreen:. Cái 1250 này mà đứng cạnh cái dưới đây thì đẹp quá, bác có điều kiện thì chơi luôn đi.

Attached Files:

19. tradongdo

Cảm ơn bạn Music lover ! Đâu phải là nhiều tiền đâu bác ơi ! vấn đề là đã ấp ủ và bồ kết dòng RC cổ này từ lâu rùi! để chơi âm thanh mình cũng phải hi sinh các thú vui khác ! Mình chưa biết up ảnh nhưng đảm bảo SX 1250 của mình cực mới như của bạn, còn nguyên cả bụi USA! Em pioneer củ bạn trông đẹp lạ nhỉ ( có cả mâm toshiba ) tầm giá ntn ?! mình chưa có điều kiện để chơi băng cối nghe có vẻ tốn kém vất vả lắm?Thôi cứ chơi CD như bây giờ vậy. Mình còn đang nhòm ngó thêm em 2325 hoặc 9090 cơ

20. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

Sau khi đọc gần trăm trang về receiver cổ, em cảm ơn Bác Hai Lúa vì sự nhiệt tình và kiến thức của bác về receiver. Em cũng thử tìm con Marantz 2325 sau khi đọc bài của bác. Nhưng search giá toàn cỡ 700 - 900 USD chỉ kém con PM 99 SE của em có vài trăm thôi. Với giá đó em nghĩ chỉ còn giá trị sưu tầm thôi, còn so với tuổi và chất âm thì lại không đạt tiêu chí rẻ rồi bác.
    Nhìn thèm quá nhưng đành chịu ah :( .

21. Hai Lúa-USA

Chì cách đây 2 năm, trước khi mục receivers cổ ra đời giá mấy em 2325, 2385, sx1250 vv... còn rẻ chán. Nhưng khi người ta bắt đầu khám phá ra cái đẹp, chất âm ấm áp, tương đối dể bảo trì ... thì giá các em này cao vụt lên khá vô lý. Thêm phần là cung và cầu. Thị trường VN các em đời mới có lẽ nhiều hơn so với các em cổ hay sao.
    Nhưng bác cũng nên rõ là những con Marantz mới sau này ko còn là Marantz mà là do Philip dán nhãn lên thôi. Muốn trở lại cách design và chế tạo cũ con 2325 có thể sẽ mắc hơn con PM99SE đó bác!

22. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

Em công nhận bác nói đúng, nhưng con Marantz PM 99 SE cũng vào hàng khủng của Marantz rồi với CS 200W + 200W (4 ôm), 130W + 130W cho 8 ôm, có cả 60W + 60W cho class A. Giá năm 1992 cũng tới 330.000 yên. Chất âm rất hay có thể nói là chỉ sau con PM 15 thôi. Giá hiện tại ở VN chỉ khoảng 1.100 USD em cũng thấy hơi cao rồi.
    Vì thế em mới nói đồ càng cổ, càng hiếm, càng đắt vì ngoài chất âm nó còn ngày càng hiếm. Có khi 20 năm nữa con PM 99 SE của em lại đắt lên bác nhỉ :D

23. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Kính chào Bác Hai các bác trên VNAV.
    Em mới tham gia diễn đàn này và thực sự không biết cách gửi bài như thế nào. Hôm qua em có gửi hai bài bằng cách click vào các biểu tượng "PM" ở các mục các bác đang trao đổi mà em thấy chủ đề mình muốn tham gia, nhưng sau khi nhấn "chấp thuận" và thấy báo " tin đã được gửi" thì đến nay không thấy nội dung mình gửi đâu cả để theo dõi.....?? mong Mod và các bác chỉ giúp em ah.
    Cũng như nhiều bác mới tham gia khác, sau khi đọc hơn 80 trang của topic nay em cung đã đam mê Receiver cổ và khủng. Em xin tham gia diễn đàn với Kenwood KR 9600 và sansui 9090 ạ.

24. caliviben

caliviben Approved Member

Kính chào Bác hai và các bác. Xin Bác Hai cho ý kiến và giúp em. Số là em mới đấu giá trong hội từ thiện nhà thờ được hai cái receiver chỉ có $250. Hình như cũng còn nhiều người chưa biết giá trị của đồ vintage stereo nên em may mắn chụp được

Uploaded with ImageShack.us

Em đang nghe Beegees để tưởng nhớ Robin Gibb
    1- Xin Bác Hai cho ý kiến con Pioneer SX-1010
    2- Xin Bác Hai hay Bác nào giỏi về nghề mộc giúp em. Thằng Yamaha 2040 bị cái thùng gổ bung hết ván ép chổ góc hay cạnh. Mình có cách nào dán lại hay làm vẹc ni lại hong?

25. emong09

emong09 Advanced Member

Em mới kiếm được 1 con Sony STR 7800SD bác Hai đánh giá giúp em và theo bác thì ghép với loa nào.em đọc trên mạng thì con này là hàng Nhật xuất Mỹ nên thích quá múc luôn rồi.rất mong tin của bác Hai và các bác cao thủ

Share This Page

Loading...