Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Em 1010 nói nhiều rùi bác! Nó thuộc loại khủng thời early 70's nên âm thanh cũng có cái đặc biệt mà dân audio già .. như tôi thích; đó là na ná như tube, độ chính xác thì kém các loại cuối năm 70's. Nghe thì biết rõ hơn là nghe người ta tả về nó, quan niệm của tôi chỉ có thế.

Cái vỏ 2040 ko phải là gổ mà nó thuộc MDF thì phải. Bác có lẽ phải dùng giấy nhám chùi sạch rồi dán plastic lên. Cái vinyl plastic này ko biết kiếm đâu cho ra????

Mua 2 em này có $250 thì hên quá! Bán 1 cái giữ 1 cái vẩn còn lời :mrgreen:

Ahh em này ít nghe thấy, hơi khó kiếm. Thuộc loại TOTL của Sony vào những năm 77-82. Giá thành lúc ấy chừng $700. 120W/kênh, torroidal transformer, sò LEC vào những năm đó là khá tân tiến. Bác vào đây kiếm manuals đề làm bias nhé.

http://www.hifiengine.com/manuals/sony/str-7800sd.shtml

120W thì ghép loa nào chả được bác? Phải thử mới biết bác ạ.

2. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Bác Hai ơi cho em hỏi mình chơi Receiver cổ thì việc ghép với các loa đời mới có trờ kháng 4 hoặc 6 Ohm thì thế nào bác nhỉ. Em hiểu là cứ Amply có công suất lớn hơn 100wpc là ghép được với hầu hết các loa có công suất dưới 200w ?!! (ý em là các loa thông thường và không mở vol quá mức 12 giờ) không biết có đúng không ?
    Em hay nghe nhạc country, hòa tấu cổ điển...và em đang ghép Loa Infinity Cappa 90, 150w, 6 Ohm, với Sansui 9090 bác ạ.
    Cám ơn bác Hai.

3. emong09

emong09 Advanced Member

em có manuals rồi nhưng khi đo thử thì thấy kim đồng hồ chẳng nhích lên tí nào cả ,em nghĩ có thể em đo bằng đồng hồ kém nên nó k chính xác vì trên manuals ghi mA mà thang đo của đồng hồ e thấy toàn ghi A em đoán dòng nhỏ quá nên nó k lên.thank bác đã quan tâm

4. phidiep

phidiep Advanced Member

[/b]
    Bác sống ở Mẽo hay Vina? :lol:

5. BTP

BTP Advanced Member

Pay = $ thì E nghĩ bác í ở Mẽo rùi bác Phi Điệp ui...Bác định làm 1 chuyến qua Mẽo để đấu giá receiver hả bác.. :) ?

Attached Files:

6. Hai Lúa-USA

Theo tôi biết thì đa số các receivers cổ khủng có 2 đến 3 cặp outputs cho loa. Dùng hết cả 3 thì có thể hại loa hại máy nhưng cho 2 cặp loa thì nhiều người vẫn thường làm khi họ chơi stack (tức là 1 máy chơi 2 cặp loa y hệt nhau). Nếu đã thế thì ko có vấn đề gì khi chơi loa 1 cặp loa 4 ohm cả.

7. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Chào bác Hai,
    Bác Hai cho em hỏi : em đang có em Scott 340b tuy nhiên em vẫn thích Fisher 500C vì thấy em này được nhiều người cho là chơi với loa cổ hay. (Em đang nghe AR2a bác ạ. Em đã nghe thử với HH 340b nhưng không thấy hay hơn nhiều khi ghép với KR 9600.) Nhưng em xem thông số kỹ thuật thì thấy cả hai em này đều dùng 4 tube 7591 cho phần công suất và các bóng nắn cũng đều giống nhau ( em không nhớ chính xác hình như là 12AX7 thì phải...) nên không biết chất âm có giống nhau không hả bác. Em nghĩ nếu chất âm giống nhau thì không cần phải sắm thêm 500C. Mong bác cho ý kiến giúp em. Cám ơn bác.

8. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Chào bác Hai lúa,
    Bác cho em hỏi SS G7000 có nên chơi không bác ? Em google thì thấy em này chưa đến 100wpc. Nhưng em thấy hình thức đẹp nên thích bác ạ. Chất âm có giống 9090db không bác ? Mong bác tư vấn ạ. Cám ơn bác.

9. music_lover

music_lover Advanced Member

Em đoán là giờ này bác Hai đang ngủ roài :lol: . Thôi để em trả lời thay vì em đã chơi em này một thời gian rồi. Túm lại là G7000 chơi được mặc dù không được liệt kê vào loại khủng. Phòng khoảng 25m2 với loa có độ nhạy kha khá thì em nó vẫn kiểm soát tốt. Việc còn lại là vấn đề giá cả vá độ xấu đẹp để bác cân nhắc. Dạo này mấy loại Receiver Vintage này giá cứ lên vù vù nên em cũng đang cân nhắc hạ cấp xuống chơi mấy loại G7000 hay SX950.

10. Hai Lúa-USA

2 em này 340b và 500 tuy dùng chung 1 loại 7591 nhưng khác nhau nhiều về design hay cấu trúc nên tiếng hát cũng khác chút đó bác. Em 340B không xài 5AR4 mà dùng selenium rectifier (diode) hay dể hư. Người ta hay tìm cách thay cái này với silicon diode cho nó bền hơn. Bác ko nên sắm thêm 500C làm gì trừ phi bác muốn sưu tầm (như tôi :))

Về em G7000 thì đúng như bác Muíclover đã trã lời. Dòng G của Sansui những em >70W đều khá cả.

11. tien tqd

tien tqd Advanced Member

2 em này 340b và 500 tuy dùng chung 1 loại 7591 nhưng khác nhau nhiều về design hay cấu trúc nên tiếng hát cũng khác chút đó bác. Em 340B không xài 5AR4 mà dùng selenium rectifier (diode) hay dể hư. Người ta hay tìm cách thay cái này với silicon diode cho nó bền hơn. Bác ko nên sắm thêm 500C làm gì trừ phi bác muốn sưu tầm (như tôi :))

Về em G7000 thì đúng như bác Muíclover đã trã lời. Dòng G của Sansui những em >70W đều khá cả.[/quote]
    Cám ơn bác Hai đã khuyên chân tình. Em cũng đã kiểm tra lại em 500c thì thấy biến thế xuất (OPT) đã bị quấn lại nên em cũng từ bỏ ý định luôn vì em nghĩ tube còn có thể thay được chứ biến thế làm lại không thể nào giữ được chất âm của máy. Chúc bác ngủ ngon !

12. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Cám ơn bác Music_lover đã góp ý. Tôi cũng sẽ xem kỹ lại em G7000 nếu còn ngon và giá vừa phải thì quyết luôn. Quả thực ánh đèn xanh, các nút bấm sáng loáng, khổ máy hoành tráng... của mấy em ss này làm mình mê quá. Đúng là bước chân vào lĩnh vực chơi receiver này người cứ như tâm thần, lúc nào cũng bị ám ảnh hình bóng của các em "cổ và khủng" này bác ạ.

13. tien tqd

tien tqd Advanced Member

14. liukangpo

liukangpo Approved Member

Bác đang nghe nó với loa gì, chất âm sơ bộ ra sao vậy? Hôm trước ở chợ Sắt có một con, trông rất gấu, nặng hơn 20kg, nguồn xuyến. Họ đòi có 5tr thôi nhưng em thấy hơi nát nên em không mua. Hình như cũng bày từ tết đến giờ. Nếu bác nghe thấy ok thì em sẽ ra bế về.

15. petrinh_1995_1

petrinh_1995_1 New Member

chào bac hai lúa.e không biết cái reciver Technics SA-100 nó ra làm sao nua.mong bác chỉ giùm vài thông tin ve nó voi ạ.thank

16. emong09

emong09 Advanced Member

Em đang nghe con này với con loa cỏ pioneer SH-F9 thấy tiếng của nó khỏe lắm đều các dải nhất là dải trầm thì khủng luôn.có thể là phòng khách nhà em hơi nhỏ nên tiếng nó mới to thế,em đang định nâng cầp đôi loa bass 30 hoặc 40 thì chắc là quên sầu luôn.tầm giá đó mà còn ngon thì quá được đấy.con của em khi mua chủ cũ thấy có tiếng rọt rẹt nên bán(cũng mới mua)thế là em múc luôn 6.5t,em đã nghiên cứu con này rồi là hàng nhật xuất mỹ vào năm 78 nên để cạnh tranh chắc nó phải làm rất kĩ.hôm qua em vừa mua deoxit d5 để xịt vào các biến trở ,cảm nhận của em về con này rất uy lực.Lúc mua con này em cũng đã có ampli rùi nhưng thấy nó gấu quá nên mua thêm bây giờ e đang để ở phong khách nhà ông già em

17. Hai Lúa-USA

Em này bé lắm bác. Hãng này có gần 200 loại receivers cổ khó mà mò biết cho hết. Tôi chưa thử bao giờ. Bác xem thêm Thông tin chổ này.

http://audio-database.com/TechnicsPanas ... 100-e.html

18. ntdragon

ntdragon Advanced Member

Chào các bác! Em muốn tìm mua mấy cái bóng đèn sợi đốt loại 8v - 300mA để thay thế cho mặt hiển thị của chú receiver pioneer sx-1050 mà tìm khó quá. Loại bóng đèn của em như hình dưới bác nào biết chỗ bán mách em với nhé. Cảm ơn các bác nhiều!!!

19. Only Time

Only Time Advanced Member

Ebay thôi bác ạ, chịu khó đợ, hầu hết em thấy các loại bóng đều có.

20. ntdragon

ntdragon Advanced Member

Em xin rủ thêm vài bác cháy bóng mua cùng cho đỡ mất công ship vậy :)

21. Hai Lúa-USA

Đó là wedge lamps. Bác muốn mua thì thử xem Allied có chịu ship về VN ko.

http://www.alliedelec.com/search/produc ... U=70216177

Hay hỏi ông này, chuyên trị lamps bên AK có chịu ship ko.

http://www.dgwojo.com/index.php?p=1_2_Products

22. ntdragon

ntdragon Advanced Member

23. music_lover

music_lover Advanced Member

Bác thợ gần nhà đang gạ em lấy cái Yamaha CR1020 ruột gan vàng óng, mặt mũi trắng phau nhưng áo quần sứt mẻ với giá rẻ bất ngờ. Từ trước tới nay chưa bao giờ em để mắt đến dòng receiver của hãng Yamaha nên chẳng biết chất lượng nó thế nào. Bác Hai cho xin vài nhận xét về dòng Yamaha đi nào. Em chỉ được biết TOTL của dòng này là CR3020 nặng tới 37-38 ký.

24. lamtac

lamtac Approved Member

E là sinh viên đang học ở Đài, e có sở thích là xem phim, nghe nhạc và đọc truyện,e mới vào nghề nghe nhìn.E thấy dân Đài cũng hay bán đồ cũ nên mua về ghép để chơi. E có con JVC A-X4, super A, AKAI A-3800 và pioneer VSX-5400. Các bác cho e hỏi, con nào là vintage?E có nên bê nó về Việtnam không?E cám ơn các bác nhiều.

25. thoitrang20

thoitrang20 Approved Member

có dạo e vào trong siêu thị đồng giá Daiso của Nhật thấy nhập về mấy loại bóng 3.5v, 4v, 8v... nhiều lắm, a thử ghé xem có loại nào có đui vừa ko, e chưa cần nên ko coi kỹ lắm, sợ mấy loại bóng này mới sx nên đui ko vừa thôi! thân.

Share This Page

Loading...