Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. hoanghaiaudi

hoanghaiaudi New Member

Bac HAI và các AE cho em hỏi Bose Spatial Control 100 wpc (79-83) 925, về chất âm và chất lượng linh kiện so với Sansui 9090DB thì thế nào ạ.
    Cảm ơn các bác.

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Phiền quá bác nhĩ. Mấy em cũ này bịnh là đau cả đầu. Bác cò thể thử chùi rửa trước. Nếu ko lành thì có lẽ phải nhờ thợ thôi.

3. Hai Lúa-USA

20T là chừng $1000. Nếu bác dám thử tôi khuyên bác tìm em ESS AMT 1x . Bên Mỹ chừng $500 1 cặp . Hay hơn JBL L100's , Pioneer HPM 100, 700 nhiều lắm. Tuy cái nhìn có thể ko mấy hạp nhãn người Á Đông chúng ta.

4. Hai Lúa-USA

Ko biết em này bác ạ.

5. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Con KR 9600 của em lâm bệnh rồi các bác ạ. Em đang nghe thì bỗng nhiên tắt tiếng, nhưng đèn báo vẫn sáng. Em chuyển qua FM nhưng cũng không có tiếng gì. Tắt nguồn, bật lại thì không nghe và nhìn thấy tín hiệu rơle bật màu xanh nữa... :( mong các bác giải thích và hướng dẫn tìm bệnh giúp em ạ. Cám ơn các bác.[/quote][/quote][/quote]

Phiền quá bác nhĩ. Mấy em cũ này bịnh là đau cả đầu. Bác cò thể thử chùi rửa trước. Nếu ko lành thì có lẽ phải nhờ thợ thôi.[/quote]

Chào bác Hai. Lâu quá mới lại thấy bác "tái xuất" trên diễn đàn. Em đã nhờ một bác thợ kiểm tra và bác ấy nói nó bị rỉ sét ở mấy chỗ gì đó và bê máy đi sửa rồi ạ. Em có nói kiểm tra giúp các tụ, hay linh kiện khác xem có phải thay gì không ? thì thấy bác ấy nói là vẫn tốt, chỉ cần vệ sinh thôi nên em cũng mừng....đúng là chơi mấy em này tim cứ thon thót mỗi khi thấy tắt tiếng.. :) . Chúc bác Hai luôn mạnh khỏe.

6. Capstan

Capstan Advanced Member

Bác Hai Lúa ra Hà Nội thì nhắn lên đây để anh em chơi receiver cổ được giao lưu nhé :)

7. monalisa

monalisa Advanced Member

Chào bác Hai,
    Cho em hỏi Esotec Marrants PM-8mkII có dáng mình sưu tầm không? Có ghép tốt với L-100C k?
    Cảm bác thật nhiều.

8. Hai Lúa-USA

Mấy em Esotec bên Mỹ này khoái vì nó nhìn ok. Âm thanh tôi thấy khá hay nên cũng đáng chơi. Phối ghép phải thử mới biết được bác ạ.

Cám ơn bác Capstan. Tôi ko có ghé HN được bác ạ.

9. levanchien

levanchien Advanced Member

Chào bác Hai và các bác, sau thới gian quyết tâm hôm nay em vừa kiếm được con Pioneer SX-1250. Khi nào cập cảng nhà em sẽ chụp hình báo cáo các bác. Em lăn tăn mãi về việc "tuổi già " của nó, nhưng thôi liều một phát xem sao. Em quyết chơi con 1250 để thử cái DC offset . Chúc sức khỏe bác Hai và các bác.

10. levanchien

Sáng nay em vừa nhận được Pioneer SX-1250, rất đẹp và hoành tráng. Em vội ghép tạm với 4311B và CDP Pioneer 07A cảm nhận khá hay, chi tiết, bass có lực hơn những amp em đã có.

Bộ nguồn to và 4 tụ đúng bằng lon bia Heineken:

Ghép với JBL 4311B

Attached Files:

11. levanchien

Mỗi bên chạy 4 sò NEC: 2 con màu đen: 2SD555 và 2 con màu đỏ: 2SB 600:

Đặc biệt các núm buton sáng trưng, rất đẹp:

Em đang cho chạy thử vài giờ xem có trở ngại gì không. Tks các bác đã xem.

Attached Files:

12. trunghd

trunghd Advanced Member

"levanchien"]Sáng nay em vừa nhận được Pioneer SX-1250, rất đẹp và hoành tráng. Em vội ghép tạm với 4311B và CDP Pioneer 07A cảm nhận khá hay, chi tiết, bass có lực hơn những amp em đã có

Ôi đẹp qúa. Tổng thiệt hại hết bao nhiêu $ vậy bác?

13. levanchien

14. levanchien

Bác coi lại điện, có khi cao hơn hoặc thấp hơn chút (theo yêu cầu của nó chứ không phải ghi trên máy) là role không đóng.

15. levanchien

Chào bác Hai và các bác, sau khi cho chạy thử, em test con SX-1250 như sau: cắm vào điện 110v thì role đóng vài giây rồi ngắt nhưng đèn mặt số vẫn sáng, dò đài có tín hiệu nhưng o có âm thanh; cắm vào điện 100v thì chạy ngon lành. Em test cọc loa như bác hướng dẫn ở trang 73 topic nầy, kết quả là loa phải 2,9mv, loa trái 13,3mv.
    Kết quả loa phải đây:

Kết quả loa trái đây:

Vậy có cần chỉnh lại DC offset không bác Hai, tại sao điện 110v role lại ngắt trong khi máy ghi là 120v/60Hz.
    Còn việc nữa là con điện trở 5.1 k-ohm thị trường VN không có, thay vào đó là con 5.6 k-ohm để làm DC offset theo M-Service hướng dẫn có được không bác. Em kiểm tra máy rất mới, chưa có dấu hiệu điều chỉnh gì cả. Cảm ơn ý kiến hướng dẫn của Bác Hai và các Bác.

Attached Files:

16. Hai Lúa-USA

Về vd diện ngắt tôi ko biết tại sao. Còn giá trị DC-offsets thế là quá tốt, chuẩn ko cần chỉnh.

17. levanchien

Tks Bác Hai. vậy là được 80% hên còn 20% là "hên xui"... thời gian.

18. Ztec

Ztec Approved Member

Đôi loa bác tư vấn em hình như các cụ VN ko chơi, em chửa nghe thấy bao h. Tuy nhiên em cũng ko khoái L100 lắm. Sau khi cân nhắc, nghe ngóng chán chê, em đã chốt xong cặp Klipsch Heresy I. Cảm nhận ban đầu là đang rất hài lòng, đặc biệt khi nghe Instrument như Piano, Saxo, Violon. Bộ này nghe Vocal hoặc Jazz cũng rất hay, tuy nhiên khi em thử với nhạc vàng thì có vẻ chưua ổn: ko đủ mềm da diết, bass ko được nặng trịch, thua bộ cỏ của mấy bác chợ trời, đi ngoài đường nghe cũng sao mà hay thế.

Thông số chi tiết bộ của em:
    Amp: Tandberg 2080
    Loa: Klipsch Heresy I
    CD: Philips CD650
    Dây TH: Kimber Tonik
    Dây loa: Kimber 8pr

Vấn đề còn lại chắc nằm ở Cd, tuy nhiên em ko đủ sức nữa nên đành chờ thêm cơ hội. Các bác quan tâm cho em xin thêm ý kiến, hoặc giả tư vấn cho em nên dùng CD nào. Ban đầu em cũng quan tâm mấy con của Revox như 226 nhưng sau có người bảo CD Revox thường thôi, làm con Philips 960 hoặc 304 mkii. Các bác nào có kinh nghiệm rồi cho em xin so sánh về 3 con trên.

Đa tạ các bác

19. tintin07

tintin07 Approved Member

@levanchien: Chúc mừng bác mới rước em 1250, nhìn em nó đẹp lắm :))
    Nếu tiện bác check luôn phần "chế độ làm việc" của sò CS cho yên tâm luôn: check đ/áp giữa TP7 và TP19=100mV ( phòng xa khi khuân bê trong lúc vận chuyển bị lệch chiếc áp thôi)

20. dungbeo

dungbeo Advanced Member

Bác Hai ơi, em vừa sắm đôi Pioneer HPM150, nghe mọi người nói nên ghép với sansui 5000x, có đúng không? Nếu không ưng loại đó thì nên tìm loại nào hợp lý? Cám ơn bác nhiều.

21. levanchien

Tks bác, em check rồi 2 vế 0v và 100mv rất ok - chính xác, nhưng em check stabilizer thì V2 giữa 16 và 12 là 65v OK, nhưng V1 giữa 17 và 12 là 68v chiết áp chỉnh không có tác dụng. Vậy làm sao chỉnh V1 về 65v được bác ah.

22. tintin07

tintin07 Approved Member

Bác đo đâu thế...? trên SM phần 9.4 ( Stabilizer ADJ) em nghĩ Họ ghi nhầm đấy nha, nói thế chắc nói kỹ sư Họ ghi sai dể bị no đòn quá :)
    Phần Stabilizer Assembly(AWR-106): là chỉnh ổn áp +-65 Volt cho chính xác , đúng ra là VR1 => check chân 11(+) & 12(ground) =65V; VR2 check chân 12(ground) và 13(-) = 65V ( thực chất là ổn áp -65V đấy )..Bác xem lại nha, chứ ko phải trên board CS _Power Ampli.

23. levanchien

Em đo theo 9.4, hình 34, trang 30 của SM đấy bác. Đương nhiên là trên bo Stabilizer Assembly; chân 11 và chân 13 em không biết ở đâu vậy bác ah. Tks bác.

24. tintin07

tintin07 Approved Member

Đã PM bác..chứ mấy vụ cắt dán schematic hay layout em dốt lắm ==> tránh dài dòng trên topic của các bác đang và đã theo dõi

25. levanchien

Cảm ơn bác nhiều.

Share This Page

Loading...