Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. yenthanh

yenthanh Advanced Member

chào bác Hai Lúa,
    để ý đến chuyên mục này rất lâu và thực sự thấy rất bổ ích.
    Lại phiền bác cho tí review về con Technics SA-700 100 wpc (79-81). em rất thích vẻ bên ngoàicuar nó không biết chất âm nó thế nào?
    cam ơn bác trước

2. dungbeo

dungbeo Advanced Member

Chờ bác Hailua tư vấn giúp mà lâu wa, nhưng vẫn sẽ đợi :)

3. ttthanhth

ttthanhth Advanced Member

Chào các bác trong forum!
    Em đang dùng Marantz pm6, nay em có ý định sưu tầm thêm receiver cổ.
    Các bác cho em hỏi receiver sansui G6700 90W/channel chất âm thế nào ạ? G6700 và marantz 2270 thì em nào đáng chơi hơn?

4. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Bác không hỏi em nhưng em thấy 5000X không phải là đối tác của Pioneer HPM 150 , nếu bác thích Receiver thì kiếm những em có chi tiết vì như thế sẽ phát huy hết khả năng trình diễn của HPM 150 ví dụ như Pioneer 1080 , 1250 Onkyo TX 5000 , TX 7000 ... Chứ Sansui em thấy chỉ khỏe thôi chứ chi tiết không tốt

5. noobaudio

noobaudio Approved Member

Em có con TFK TR 1200 không biết có nên để sưu tầm ko các bác nhỉ. Và loa nào oánh với em nó thì hay hả các bác?? ghép với loa rfk rema adante nghe chán quá

6. drnguyenphu

drnguyenphu Approved Member

Các Bác cứ nói công suất lớn nghe hay hơn công suất nhỏ. Cái này tôi thấy chưa hẳn đã đúng, bản thân tôi có 1 em Scott 348 receiver (35 wpc) và 1 em Sansui D907 Integrated Amplifier (100 wpc), đang đánh với cặp loa Genesis Gen II, tôi thấy em Scott hơn hẳn cả về chất âm lẫn công suất: chất âm thì mềm mại hơn và sống động hơn, bass cũng chắc và mạnh hơn; còn công suất thì Scott 348 chỉ cần 1/5 vol là đã bằng Ss D907 1/4 vol. Đôi dòng với các Bác!

7. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác phải so sánh cùng dòng và cùng loại bác ơi, so sánh kiểu của bác người ta gọi là khập khiễng đó bác!

8. Only Time

Only Time Advanced Member

Em thấy marantz 2230 hay nhứt trg các loại 22xx :mrgreen:

9. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Tôi mới đi 1 vòng Á châu về, còn đang jet lag nên chưa trã lời được hết các thắc mắc. Sau đây là vài quan sát chung chung sau khi đọc các câu chưa trã lời.

Các bạn cần nhớ 1 điều là vì âm thanh là chủ quan nên nhận xét âm thanh sẽ tùy thuộc vào cá nhân khá nhiều. Cá nhân tôi chỉ cố gắng nhận xét theo khuynh hướng chung, nếu có chủ quan thì sẽ đem thêm các khuynh hướng đối lập khác vào để tránh thiên vị. Giá trị của âm thanh thông thường tăng lên theo gia tăng cs và độ méo thấp có lẽ là được đồng ý nhiều nhất nên tôi hay chú trọng vào 2 cái này, các bác có ý khác thì ko hằn là sai chỉ có điều là thuộc vào thiểu số. Tôi cũng tin là khi càng lớn tuổi mình nghe càng khác hơn người còn trẽ (già ko nghe rõ bằng), nên âm thanh hợp mình chưa chắc đã hợp các bạn trẽ hơn mình - và ngược lại. Các bạn nên chịu khó Google tìm các tài liệu liên quan đến dàn máy, loa trong tương lai của mình để thêm tin tức. Còn chỉ nghe từ tôi, hay 1 vài ông bạn thì có thể sẽ thất vọng khi mua chúng.

Một điều về matching (tức là máy này có họp loa kia) cần nói rõ thế này: Không tài nào biết được chúng có thích hợp nhau ko, trừ phi bác đem về nghe thử trong căn phòng của bác. Đây là lý do tôi ko muốn góp ý vào các câu hỏi thế này. Tuy nhiên chung chung mà nói thì cs càng cao với độ méo thấp có thể thích hợp với đa số các loại loa khác nhau. Thêm nữa, các bác cần coi máy có còn đúng như xưa ko, có nghĩa là khi đo specs còn tốt thì mới so sánh được. Đôi khi cứ so sánh 1 em hoàn hảo với 1 em đã hư hao do chủ máy abuse quá độ rồi kết luận này nọ thì ko ổn thỏa cho lắm.

Các bác cứ tự nhiên đóng góp nhé....

10. music_lover

music_lover Advanced Member

Bác Hai đi lâu lắm mới ghé lại topic là vui rồi. Em vừa chộp được cái Concept 16.5 khá đẹp và đang muốn kiểm tra sức khỏe cho nó trước khi đưa ra trình diễn. Bác có cái Manual hướng dẫn làm DC offset cho Concept 16.5 thì share cho em với. Em cảm ơn bác nhiều. Chúc bác trở lại topic mạnh mẽ hơn trước :wink:

11. drnguyenphu

Tuy là khác dòng, khác nhà sản xuất nhưng đều là loại bán dẫn cả, có thể là chất âm khác nhau nhưng về phần công suất thì theo như các Bác thì cái nào lớn hơn phải hay hơn mạnh hơn, nhưng trường hợp của tôi nói ở trên thì có điều trái ngược. Có nghĩa là theo bản thân tôi thì ngoài công suất của amly còn có nhiều yếu tố khác ảnh hưởng đến sức mạnh của nó!

12. habas

habas Advanced Member

Tuy là khác dòng, khác nhà sản xuất nhưng đều là loại bán dẫn cả, có thể là chất âm khác nhau nhưng về phần công suất thì theo như các Bác thì cái nào lớn hơn phải hay hơn mạnh hơn, nhưng trường hợp của tôi nói ở trên thì có điều trái ngược. Có nghĩa là theo bản thân tôi thì ngoài công suất của amly còn có nhiều yếu tố khác ảnh hưởng đến sức mạnh của nó![/quote]

Việc so sánh vặn chiết áp 1/4 hay 1/6 volume, nghe to hơn để xác định công suất mạnh yếu là sai hoàn toàn. Bác nào biết cách đưa ra ví dụ cho dễ hiểu đi.

13. Hai Lúa-USA

Bác vào đây đăng ký rồi lấy nó xuống. Hình như cái manual ko nói rõ lắm về DC-offset.

http://www.hifiengine.com/library/concept/165.shtml

14. Hai Lúa-USA

Điều đó đương nhiên rùi bác. Nếu phòng bác nhỏ + loa bé thì cs lớn bé ko ảnh hưởng bao nhiêu. Rồi thêm cái tai của bác hợp loại âm nào nữa kia. Nhưng chung chung mà nói thì cs to thông thường thì hay hơn cs bé, có thế thôi, cho cùng 1 dòng receiver ví dụ như SX1250 hay hơn 950, 850 ... hay là Sansui 9000DB hay hơn G8000, G7000 vv... Nhưng cũng có bác nói dòng Marantz 2230 hay nhất hơn cả 2270 kia mà. Một điều các bác cần rõ là dòng cao cs hơn họ dùng linh kiện ngon hơn và specs chặc chẽ hơn. Nếu những cái này ko thuyết phục được là nó hay hơn loại yếu cs thì tôi chịu. Điều này ko cần phải tranh cãi tốn mực lém.

15. Hai Lúa-USA

Việc so sánh vặn chiết áp 1/4 hay 1/6 volume, nghe to hơn để xác định công suất mạnh yếu là sai hoàn toàn. Bác nào biết cách đưa ra ví dụ cho dễ hiểu đi.[/quote]

Ha ha anh Hà nói đúng vì tùy vào cách design của chiết áp và mạch điện. 1/6 volume của 45W/kênh mà ko linear có thể lên đến 25W/kênh trong khi 1/4 volume của 80W mà làm linear thì chỉ đến 20W/kênh. Mấy cái receiver cũ hình như hay chơi thế này .

16. drnguyenphu

Việc so sánh vặn chiết áp 1/4 hay 1/6 volume, nghe to hơn để xác định công suất mạnh yếu là sai hoàn toàn. Bác nào biết cách đưa ra ví dụ cho dễ hiểu đi.[/quote]

Ha ha anh Hà nói đúng vì tùy vào cách design của chiết áp và mạch điện. 1/6 volume của 45W/kênh mà ko linear có thể lên đến 25W/kênh trong khi 1/4 volume của 80W mà làm linear thì chỉ đến 20W/kênh. Mấy cái receiver cũ hình như hay chơi thế này .[/quote]

Vậy thì có lẽ 2 cái amly của tôi nằm trong trường hợp này. Cám ơn các Bác!
    Xin hỏi Bác Hai Lúa thêm điều này nữa: Bác nói là các receiver bán dẫn phải cở sau 70' thì mới "chuẩn". Vậy giữa 2 em Scott 348 (1965; 35 wpc) và Sansui G-4500 (1979; 40wpc) theo Bác thì cái nào hay hơn? Bác có nhiều kinh nghiệm xin chỉ giáo! Thanks.

17. music_lover

Em đã load cả manual và schematic rồi nhưng không thấy nói đến DC offset. Bác Hai và các bác trên này có tài liệu nào hướng dẫn cách làm DC offset cho Concept 16.5 thì chia sẻ với em. Các bác có thể cho em link để em tự đọc cũng OK. Thanks Alls

18. duca2004

duca2004 Advanced Member

Hề hề, bác này "âm thầm tẩm bổ" nhé. Chúc mừng bác có "động vật" quý hiếm tuy rằng hình thức khá chất phác so với các dòng TOTL khác! Khi nào bác cho vài dòng review em nó với Pioneer SX 1250 nhé!

19. music_lover

Bác Duca à. Em xin lỗi chưa reply cái email của bác nhé. Lý do là vì cái Concept này đấy ạ. Để vài bữa nữa em sẽ review so sánh nó với Pioneer. Tương lai em hy vọng nó sẽ được sánh vai với cái cổ và khủng của bác.

20. duca2004

duca2004 Advanced Member

Em cũng có ý kiến với bác là mấy em này đáng giá sưu tầm mà. Anh em mong review của bác!

21. vitduc

vitduc Advanced Member

em thấy receiver saba của germany cũng rất to và năng. không biết nó có thuộc dòng khủng không ạ? ví dụ model 9421 của saba to và nặng lám các bác ạ.

22. music_lover

Concept 16.5 không có cổng AUX :mrgreen:. Em đấu CD vào cổng tape có vấn đề gì không hả các bác. Vụ DC offset cũng không bác nào giúp em à :(

23. Only Time

Only Time Advanced Member

Em đọc ở hướng dẫn sd một amp nào đó quên rồi, đấu đầu CD vào cổng tape monitor nghe nét (refined) hơn, bác cứ thử đi không đc biết ngay mà :)

24. music_lover

Cảm ơn bác. Em chờ thêm ý kiến mấy bác nữa cho đồng thuận rồi thực thi trên cái reciver cỏ xem thế nào. Quá lắm là cho nó đi viện hoặc thành đồ ve chai :mrgreen:

25. duca2004

duca2004 Advanced Member

Bác cắm vào tape đi ngon lành mà. Vụ DC này em cũng không rành lắm.

Share This Page

Loading...