Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Ha ha anh Hà nói đúng vì tùy vào cách design của chiết áp và mạch điện. 1/6 volume của 45W/kênh mà ko linear có thể lên đến 25W/kênh trong khi 1/4 volume của 80W mà làm linear thì chỉ đến 20W/kênh. Mấy cái receiver cũ hình như hay chơi thế này .[/quote]

Vậy thì có lẽ 2 cái amly của tôi nằm trong trường hợp này. Cám ơn các Bác!
    Xin hỏi Bác Hai Lúa thêm điều này nữa: Bác nói là các receiver bán dẫn phải cở sau 70' thì mới "chuẩn". Vậy giữa 2 em Scott 348 (1965; 35 wpc) và Sansui G-4500 (1979; 40wpc) theo Bác thì cái nào hay hơn? Bác có nhiều kinh nghiệm xin chỉ giáo! Thanks.[/quote]

Dựa trên specs và 2 loa ở 8 ohm:

Scott 348: Tổng méo = 0.8%; cs 30W/kênh cho cả 2 kênh trong giải tần 20Hz-20KHz
    Sansui G4500: Tông méo 0.1%; cs 40W/kênh cho cả 2 kênh trong giải tần 10Hz - 50Khz

Tôi chỉ có thể bàn thế này và bác tự kết luận nhé.

Tài liệu tham khảo ở đây:

http://www.hifiengine.com/library/hh-scott/348.shtml
    http://www.hifiengine.com/library/sansui/g-4500.shtml

2. drnguyenphu

drnguyenphu Approved Member

Tôi sẽ nghiên cứu thêm. Cám ơn Bác Hai!

3. tandberg

tandberg Advanced Member

Chào các bác, bác Hai đi vắng làm forum buồn tẻ, ngày xưa bá Hai còn post hình receiver khủng cho anh em xem, giờ bác ko chơi nữa bác Hai có thể khuyến khích anh em post hình receiver của mình cho anh em ngắm được ko.

4. Hai Lúa-USA

Tôi nghĩ anh em fan receivers cũng post hình đó chứ. Nhưng nhiều anh em hơi mắc cở đó thôi. :mrgreen:

5. noobaudio

noobaudio Approved Member

Em lục tung cả mấy cái forum nước ngoài mà thông tin và đánh giá về cái receiver TFK TR 1200 ít quá, cứ mơ hồ ko có gì rõ ràng cả. Các bác có thông tin gì về con receiver hàng khủng này của Telefunken ko ah??

6. tranducpr

tranducpr Advanced Member

Em chào Bác Hai lúa, em chào các bác, Chúc tất cả các bác và gia đình một ngày nghỉ vui vẻ, may mắn, hạnh phúc !!!

Em có một vấn đề rất cần được các bác chỉ giáo, đó là cái Receiver cổ Laffayette LR 1500Ta của em mỗi khi bật lên có tiếng nổ Bụp sau 3 giây ở 1 bên loa phải, em đã mở máy ra tự chỉnh cái gọi là Bias thì nó chỉ được 1 hôm, tắt đi để hôm sau bật nó lại bị như vậy (chỉ bị khi bật lên lần đầu trong ngày).
    trong phần Pre mỗi kênh có 4 cái cọc có thể là Bias (1 cái 1K, 1 cái 10k, 1 cái 100k và 1 cái 500 ohm,) em thử tự chỉnh vặn và kết quả như trên. Vậy các bác đã dùng có kinh nghiệm xin hãy chỉ giáo, hướng dẫn giúp em cách sửa cái tật này ạ, 4 cái cọc tròn tròn trong hình có phải là bias không và cách chỉnh nó mà không cần đồng hồ đo như nào... xin hãy giúp em nhé,
    em cảm ơn các bác nhiều lắm.

7. huyminh

huyminh Approved Member

Chào bác Hai Lúa.
    Bác cho em hỏi chút. Hiện nay reciever Pi SX-1050 của em bật công tắc power không nghe thấy tiếng của rơ le đóng nữa, phần FM và AM vẫn báo có tín hiệu nhưng tín hiệu ra loa không có.
    Kính mong bác bắt bệnh và cách khắc phục.

8. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Chào các bác, các bác cho hỏi cái Marantz receiver 2270 có 4 con sò nhôm, em ko biết sò nguyên bản là sò gì? có phải là sò Motorola ? hay sò Fairchild (F)? nếu máy đang chạy sò F thì thế nào? khi thay sò có phải mode lại mạch âm sắc không?
    Rất mong nhận được thông tin từ các bác trên diễn đàn.
    Thanks in advance,

9. kennyN73

kennyN73 Advanced Member

Các bác cho em hỏi ở HN có chỗ nào bán cái lưới bằng thép để có thể mua về chế thành cái lưới trên vỏ gỗ ampli không nhỉ? Em có cái amply Marantz 2238 bị hỏng cái lưới, bây giờ muốn mua về để chế cái khác thay vào đó. Nếu lưới có lỗ và màu sơn như thế này thì càng đẹp:

10. Hungaudiocampha

Hungaudiocampha Advanced Member

Bác kiếm cái bầu lọc gió của oto cắt ra chế là ổn...... :lol:

11. Hai Lúa-USA

Có mấy hãng làm loại sò này: Motorola, Fairchild, Toshiba và bây giờ thì có ON Semiconductor vv ... tóm lại hãng nào cũng ko quan trọng bác ạ.
    Cái này có thể do mấy em tụ hay biến trở điều khiển relay bị hư chăng. Bác có mỏ hàn có thể mò mẩm thay mấy em này nhưng cần phải có schematics. Thôi tôi lại xúi dại ... Bác chỉ có thể đem ra thợ thôi. :roll:

12. Bandan_toanphan

Bandan_toanphan Advanced Member

Bác chỉnh bias coi chừng tèo công suất đấy, nếu không có nghiệp vụ tốt nhất bác mang ra thợ chuyên ampli là tốt nhất :!:

13. ducquang75

ducquang75 Advanced Member

sansui 5000A giá hiện nay bao nhiêu vậy các bác,em muốn múc một con mà chủa biết giá thật của nó?tiện thể các bác nào choi truoc cho biết chất âm em nó giúp? cảm ơn các anh em nha em gà mờ lém :(

14. huyminh

huyminh Approved Member

Vâng, em đã tìm ra bệnh và khắc phục được rồi.
    Xin cảm ơn bác nhiều!

15. Hai Lúa-USA

Bệnh gì thế bác và sửa ra sao cho anh em trên này bắt chước nếu bị tương tự.

16. DUNG-XKM3

DUNG-XKM3 Approved Member

Nhờ giải thích

Các bác ( nhất là bác Hai Lúa ) giải thích giùm tôi thuật ngữ TOTL nghĩa là gì với ạ. Thanks.

17. danvi

danvi Advanced Member

Re: Nhờ giải thích

Top on the line ... Hình như thế bác ạ

18. Only Time

Only Time Advanced Member

Re: Nhờ giải thích

"Top Of The Line"... tạm dịch là "đỉnh nhứt" :)

19. txduong35

txduong35 Advanced Member

Em được ông anh cho mượn 1 em recever LEAK 2000 , em nghe thì thấy bass mạnh , thỉnh thoảng gây ù rền không biết là nguyên nhân gì. Em ghép với loa cột mission 773 , Bác nào đã dùng em này cho em xin ít review nhé.

20. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Bác Hailua cỏ thể bớt chút thời gian giúp em vấn đề dưới đây không, để em khỏi phải lăn tăn, cứ lăn tăn mãi thôi. cảm ơn bác nhiều

21. uniquemerse

uniquemerse Advanced Member

các bác cho em đánh giá chất âm của con Kenwood tk 140u. Em định rước con này về phối với ar2ax không biết có hợp không? Em chỉ nghe nhạc vàng bắng cassette.

22. Khanhnd

Khanhnd Approved Member

Em xin chào Bác Hai. Chào anh em hội receiver cổ. Em cũng mê món này lắm,nhung không am hiểu nhiều.em có tí thắc mắc. Bác Hai và anh em nào giải thích giúp em và đánh giá giúp em. Trong dòng reciver Marantz nhiều đời từ 22xx 23xx trơn và có B như 22xx trơn và 22xxB. Nếu mua thì nên mua dòng nào?.em muốn biết hai dòng này khác nhau như thế nào về công suất và chất âm ra sao. Cá Bác giải thích giúp em với.

23. Hai Lúa-USA

Cái này tôi trã lời rồi. B và Non-B khác nhau khá nhiều từ bên ngoài đến bên trong. Cái này có thể do 2 nhóm Marantz hoàn toàn khác nhau thiết kế. Nhưng ko nhất thiết cái B hay hơn, hay ngược lại. Non-B có thể rẽ hơn chút do đó các bác có thể chơi nó nếu điều kiện ko cho phép chơi B.

24. Hai Lúa-USA

Đã trã lời phía trên rồi bác.

25. music_lover

music_lover Advanced Member

Bác chưa đọc hết mấy chục trang của topic này nên mới có nhận xét như vậy :p. Bác Hai đã đưa ra tiêu chí khá rõ ràng rồi đấy ạ.
    Cổ: trước năm 1980 mà đặc biệt là từ năm 1974 đến 1979 khi có cuộc chiến receiver xảy ra giữa các hãng.
    Khủng: >=120wpc vì công suất nhỏ hơn thì tự nhiên không thấy khoái :mrgreen:
    Khi tranh luận xem cái nào hay hơn cái nào thì bác Hai thường căn cứ vào thông số kỹ thuật trên Manual. Nghe hay nhiều hay ít phụ thuộc vào cảm nhận của từng người :)
    Anh em trên VNAV cũng bàn nhiều loại receiver khác nhau nhưng tựu trung lại thì các receiver của Nhật xuất sang thị trường Mỹ có vẻ chiếm đa số.
    Bác Hai dạo này ít xuất hiện có lẽ vì kiến thức trong topic này đã khá đầy đủ cho người chơi. Bác nào muốn nhập hội thì chịu khó đọc dù hơi mất thời gian.

Share This Page

Loading...