Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. phidiep

phidiep Advanced Member

Không hay đâu, mấy cái đồ đồng nát ấy thì ra cái gì. Tốt nhất là bác vứt nó đi cho nhanh kẻo rác nhà. Nhớ khi nào vứt thì gọi em qua bê giúp cho nhá :lol:

2. glamour_music

glamour_music New Member

Thôi, để cho em nó bận quần áo lại trước khi show để bà con bình phẩm. Thks bác nhiều. Rảnh em học cách úp hình để các bác chiêm ngưỡng nhé!

3. glamour_music

glamour_music New Member

Bác Hai Lúa USA, bác vui lòng cho biết tại sao cùng nguồn phát là cdp Ya CD-S1000 + loa A.Lancing model 15 (93dB) lần lượt ghép cùng amp Marantz 2600 thì cho chất âm như sau: khi nghe vocal, jazz thì mid khá tốt; bass mềm, không gọn; treb thì không tách bạch và chi tiết. Khi chuyển qua ghép cùng amp cỏ Otto DCA-A700 có 2 VU trên mặt máy (do sanyo sản xuất; tổng cs 120w - không rõ bi nhiêu watts/ch; xài 2 con than STK) thì nghe rất đều 3 dãy, nhạc cụ ghi ta, violin, đàn nhị của bọn Tàu, sáo rất ấn tượng; nghe vocal từ album do Tr.Baber, Châu Hồng - Giang Trí Dân,... rất truyền cảm, chi tiết - đối lập với chất âm từ con khủng M2600 như diễn tả ở trên. Lạ ở chỗ, mặc dù con Otto nhỏ con nhưng mở volume tầm 10h - 12h # 50% vol thì không hề bị chói, vỡ tiếng (chỉ muốn điếc con ráy mà thôi). Hình em chưa show kịp. Mong bác Hai lúa và các bác góp ý, giải thích. Thks!

4. phidiep

phidiep Advanced Member

Thôi vậy thì nên thanh lý em Marantz đi là đúng roài, khi nào bán đồng nát theo cân, bác gọi em nhá. Em này là năng cân lắm đây...!

5. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Em 2600 tuy mạnh nhưng chua hẳn là hay hơn mấy em Marantz cỏ như 2230, 2225 vv... :shock:

Hình như lúc Marantz sản suất em này là bị Philip mua! Giá thì rất đắc, nhưng đẹp lộng lẩy, phải dùng quạt nếu không thì tản nhiệt quá lớn bé con như tôi khiêng không nổi :mrgreen: . Bây giờ có giá trị sưu tầm hơn là nghe nhạc thuần túy. Ngày xưa tôi thích Receivers cổ khủng vì nó rẽ, bây giờ mấy em này giá lên trời, tụ , trở out of specs hết trọi thì nghe làm sao hay được trừ khi thay hết chúng nó.

Bên Mỹ này chúng tôi khi mua mấy em khủng cổ có giá trị sưu tập là phải tân trang lại cho như từ đầu bác ạ. Vậy mà còn chưa chắc đã hay hơn mấy em mới sau này. Nếu mấy em ko rẻ thì bận tâm làm gì nhỉ?

Chúc mừng bác có em 2600, đắc nhất trong dòng receivers cổ. Nghe nói bác Melio có em này ngày xưa, không biết có liên quan gì đến bác hay ko?

nghiabros likes this.
  6. trangvi09

trangvi09 Advanced Member

Em no nặng vì cục nguồn chứ tản nhiệt thì có tí thôi bác, chính vì vạy mà em nó phải dùng quạt .
    Trong lúc chờ bác Glamou- music chụp hình con của bác ấy, em cũng khoe con của em

Attached Files:

7. trangvi09

trangvi09 Advanced Member

tụt quần em nó . Sò hơi chuối,nhét hết vào 1 cái hộp nhôm chữ nhật . Nếu chỉ nhìn qua hình thì như kiểu em nó ko có sò vì ko thấy cánh tản nhiệt .

Attached Files:

8. phidiep

phidiep Advanced Member

Em cũng đồng quan điểm với bác Hai Lúa. Receiver cổ chỉ hay và ngon khi giá cả rẻ hoặc "hợp lý". Phần nhìn đa phần khoái hơn phần nghe... :D
    @ em hiện giờ chỉ có 2 em Fisher RS-2010 và Concept 2.5. Em mua đều rất rẻ! Chứ bây giờ giá cao quá thì... Chả dám chơi! :mrgreen:

9. music_lover

music_lover Advanced Member

Đúng là giá cả bây giờ chả biết thế nào. Em cũng ngừng chơi đồ cổ, chuyển sang đồ kim rồi. Cái SX1250 em mua cách đây 2 năm giá 10tr, hồi đó các bác kêu là đắt, vậy mà cách đây một tuần em bán lại cho bác lái trước kia bán cho em vẫn có lãi so với giá mua vào :mrgreen:. Ngày hôm qua quay lại đã thấy bác ấy bán cho ai rồi. Kinh thật :mrgreen:

10. glamour_music

glamour_music New Member

Wow. Có lẽ con M2600 của bác trangvi09 là hàng xuất Châu âu thì phải. Con của e cũng thế; được cái điện đa nguồn, đầu phích cắm xài 3 chấu. E cũng hay cho nó hót gần 4-5 tiếng mà không thấy nóng - chắc do quạt hút nằm ngay vị trí 16 con sò Marantz mà bản thân mỗi con đều có thanh tản nhiệt. Thật tình e mới tham gia diễn đàn này vì cảm thấy bổ ích, thú vị vì cũng như các bạn đã từng mất nhiều học phí, thời gian mà cái sự nghe cũng chưa có điểm dừng. Tuy nhiên, bản thân có quan điểm là giao lưu, học hỏi và cùng đúc kết kinh nghiệm thông qua d.đàn này chứ không có ý phô trương, bỡn cợt người khác. Sau một thời gian chịu khó đọc, tìm hiểu 91 trang do bác Hai Lúa dẫn dắt cùng các ae có chung niềm đam mê âm nhạc, tôi bị cuốn hút bởi thú chơi này mà không phải ai cũng vậy; qua 4r này chính tôi cũng bất ngờ vì mình có con khủng long mà chưa biết làm sao để phát huy công lực vốn có của nó. Hình ảnh thì sớm show cho các bác xem để cùng góy vui chương trình vì em post tin bằng cellphone. Chúc ae vui vẻ, mạnh khoẻ, nhiệt tình với tình yêu âm nhạc cháy bỏng ( đôi lúc cũng đuối luôn vì cháy túi, vợ nhằn :( )

11. trunghai1180

trunghai1180 Advanced Member

Mình có dùng qua 1 vài em sinh ra đầu thập niên 70, thấy dùng nghe mộc mạc, nghe đặc biệt thích nếu nghe ghitar mộc, tuy nhiên có mấy cái khó chịu. Thứ nhất là cảm giác không được sạch, thứ hai là dễ sổ mũi nhức đầu. Nên cũng dễ làm mình bực mình. Thôi thì kiếm mấy em trẻ tuổi chút cho nó lành.

12. dungbeo

dungbeo Advanced Member

13. glamour_music

glamour_music New Member

Đã chụp vài tấm ảnh bộ dàn cỏ của em để các xem vui. Nhưng không biết cách đưa ảnh lên. bác vui lòng chỉ cách (e đã post thử nhưng cảnh báo là tập tin không hợp lệ, là sao?). Hổm rày, 4r sao "ế" quá! :(

14. hienterra

hienterra Approved Member

Chào bạn Hai Lúa.
    Cho mình hỏi con Rotel RX 1203 Receiver cho dùng sò gi? chất âm Em nó có gì đặc biệt so với các ông Marantz, Pi., SS, Ken... đáng để chơi không? Tại VN có 1 em (mặt mủi thấy sáng sủa nhưng chưa xem bên trong) họ kêu giá $900. giá nầy chát lắm ko bác. Nếu mua cần quan tâm chổ nào của Em nó.
    Thương hiệu Rotel hình như ko được thịnh hành cho lắm - hay vì quá ít trên thị trường hay vì nó quá tệ nên không cạnh tranh lại các thương hiệu khác.
    Mong góp nhận xét của Bạn và anh em trong diễn đàn.
    Chúc AE trong diễn đàn khỏe.

15. minhcop2

minhcop2 Advanced Member

Hiện tại mình cảm thấy hài lòng với Pioneer sx 1250. Có thể nghe nhỏ nhỏ vừa phải (vặn volume 7~9h); khi vặn volume hơn 9h thì mới hiểu MONSTER là gì...hihihii...Cám ơn các bác đã giúp em chọn được 1 người bạn tri kỷ đẻ nghe nhạc sến sau 1 thời gian loanh quanh với 1 số ampli :D

16. thichtumlum80

thichtumlum80 Advanced Member

Receiver Rotel RX 1203 trước mình đã dùng qua, giá 900USD là quá cao so với giá trị thực của em nó bác ạ. Nhìn bề ngoài to lớn nhưng rất thô so với các dòng Receiver của các hãng khác, em này cũng tựa như mấy em Denon 970 to đùng nhưng giá cả chẳng bao nhiêu. Tầm giá khoảng 7 triệu là múc được, hơn nữa thì có nhiều sự lựa chọn vì chơi Receiver thường hay kết hợp với chơi dòng nhạc vàng và trữ tình.

17. hienterra

hienterra Approved Member

Rất cảm ơn Bác thichtumlum80.

tiên thể cho mình hỏi thêm về chẩt âm - độ bền của Receiver: Kenwood eleven II và Sansui QSX 7500A 4CH.
    mong được comments của Quý Bạn đã dùng qua.
    Chúc mọi người hạnh phúc.

18. minhcop2

minhcop2 Advanced Member

Sẵn đây bác cho em hỏi Pionneer SX1250 có thể ghép với loa gì nghe nhạc Chế Linh, Thanh Tuyền, Trường Vũ... (em ưu tiên cả mặt "nghe - nhìn" & đáng sưu tầm). TKS!

19. nghiabros

nghiabros Advanced Member

Chất âm Receiver khác Amplifier ở chỗ nào hả cá bác?
    VD: tiếng mid rõ,sắc nét hơn hay là thế nào ạ?
    Em chưa bao giờ nghe Receiver cả!

20. Nam chóe

Nam chóe Approved Member

Bác minhcop2 kiếm mấy đôi AR cổ ý, thấp tiền hơn thì Sansui là hợp lý

21. thichtumlum80

thichtumlum80 Advanced Member

Sẵn đây bác cho em hỏi Pionneer SX1250 có thể ghép với loa gì nghe nhạc Chế Linh, Thanh Tuyền, Trường Vũ... (em ưu tiên cả mặt "nghe - nhìn" & đáng sưu tầm). TKS!

Nếu thích Pioneer thì bác ghép thử với loa Pioneer CS-880 được cả nghe lẫn nhìn, giá em này hiện nay cũng chác lắm đấy. Chúc bác vui!

22. VintageAudioStore

VintageAudioStore Advanced Members

HIc! Cái hình avatar của bác là uoc mo tu lúc em buoc vào con duong này

23. minhcop2

minhcop2 Advanced Member

cho em hỏi CS-880 tuổi thọ cao, ví dụ nếu thay viền loa thì chất âm có thay đổi nhiều ko?
    Cho em tò mò thêm 1 tí, hình avatar của bác thichtumlum80 là loa gì vậy? Em cám ơn!

24. sangcoi

sangcoi Advanced Member

Các bác cho em hỏi em marantz 2270 bây giờ giá bao nhiêu thì mau được ạ ? Máy còn đẹp và nguyên bản ạ. Cảm ơn các bác nhiều ạ

25. DNA Shop

DNA Shop Advanced Members

Thấy các cụ bàn nhiều về sansui 9090db, nhưng ít thông tin về qrx-9001. Đây là 2 em trong đám lộn xộn, hàng sưu tầm không bán ạ :)

Attached Files:

Share This Page

Loading...