Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Quoc Khanh

Quoc Khanh Advanced Member

Kenwood eleven II, có thêm cái vụ chỉnh Mid quá tuyệt, cộng thêm FM AM vô cùng căng nét, đặc biệt là các line dùng thể thu băng cối.... vượt tầm so với SS 5oooX

2. levanchien

levanchien Advanced Member

Ri-ci là âm li có thêm đài radio, khác vậy thôi. :lol:

3. nghiabros

nghiabros Advanced Member

Chất âm Receiver khác Amplifier ở chỗ nào hả cá bác?
    VD: tiếng mid rõ,sắc nét hơn hay là thế nào ạ?
    Em chưa bao giờ nghe Receiver cả!

4. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Em Onkyo TX 7000 nhà em cũng chỉnh đc mid , em đã test với 5000X hoặc 9090Db đều không có cửa so với em nó đặc biệt nghe băng cối

5. levanchien

Theo em thì bác hỏi như thế nầy sẽ không có ai có câu trả lời để khẳng định là nó hay hơn như thế nào được. Em và các bác trả lời bác như các post trên đây thì cũng từ trực quan, nghĩa là hình thức nó khác là như vậy...và còn nhiều chi tiết nữa, nhưng theo em nghĩ về chất âm thì giữa receive và amp không có gì khác. Sự khác nhau về chất âm mà nhiều người nhận xét thì nó cũng chủ yếu là theo cảm tính và mang tính tương đối, vì không có cái amp nào hay hơn cái nào mà hay dở tùy theo người nầy thích nhãn hiệu nầy, model nầy người khác thích dòng khác...,còn topic nầy đã nói nhiều và chủ yếu là recive cổ và khủng bác đọc từ trang đầu đến đây rồi thì đã quá rõ.
    Bác cứ nghiệm lại từ thực tế của mình, cũng bộ dàn đó cũng đĩa nhạc đó khi bác vui vẻ phấn khởi thoải mái thì nghe cảm nhận cho là rất hay, nhưng khi có chuyện buồn bực khó chịu thì nghe gì thấy cũng không hay. Nhưng theo em hiểu thì nó cũng có những cái chung, nghe các bác có nhiều trải nghiệm nói và từ thực tế em thấy cũng có lý:
    - Cái đầu tiên hay dở là từ nguồn âm, nghĩa là từ cái đĩa CD đó được phối âm, phối khí và ghi âm tốt thì nghe cảm thấy hay.
    - Dòng nhạc mình thích và cảm nhận được là hay.
    - Thiết bị để nghe cái nhạc đó, cái nầy thì vô cùng có bác chơi bộ dàn Châu Âu ( ví dụ: amp Cyrus, loa book-seo nhỏ nhẹ) mà hay, có bác chơi bộ dàn to khủng bố (riêng mỗi cái loa đã trên 100kg) mà nói vẫn chưa hay. Em thì chưa có điều kiện sắm được món nào trên 30 chai nên chỉ biết và cảm nhận từ đó trở xuống (có đi nghe ké thì nhiều), nhiều lúc vào diễn đàn mình cũng "nói dóc" cho "có hơi" tí chứ thực ra là như vậy, các bác ...bỏ qua cho :lol: .( Em đang dùng cái Pioneer 1250, không phải vì hay dở mà vì em muốn làm cái DC offset mà bác Hai Lúa đã chỉ).
    Em chỉ có thể nói với bác nghiabros vài suy nghĩ vậy, có gì chưa đúng mong các bác trên diễn đàn chỉ giáo. :D

6. minhcop2

minhcop2 Advanced Member

mình thì cũng mới chơi âm thanh không lâu, tuổi đời cũng nhỏ, nhưng qua 1 số ampli, CD đã chơi (đa số hàng rẻ tiền hoặc trung bình), thấy reciver nghe nhạc sến, nhac chậm nói chung là ổn, hay, có hồn. Do không nghe nhạc dance nên không biết nó có hợp với reciver không. Cũng nói thật như bác trên đây, em cũng xài 1250 & cũng chưa có món nào hơn 30 chai

7. nghiabros

Vậy là receiver thực ra chỉ là amp tích hợp AM/FM đúng không bác?Chứ thực ra nó không giống như những receiver hiện đại (amp surround) phải không ạ?
    Em hỏi thế bởi từ trước đến nay em lại nghĩ những receiver cổ này cho ra chất âm giống receiver hiện đại-amp xem phim,tạo ra hiệu ứng surround.

8. levanchien

Đúng vậy bác, receiver nói trong topic nầy là stereo 2 kênh. Cái 1250 có thể chơi 3 cặp loa, nhưng cũng là stereo. Receiver 5.1, 7.1 em chưa dùng nên chưa biết bác ah. :D

9. phong559

phong559 Approved Member

Re:

Bác Hai oi!
    Em mới sắm được bộ loa mới Clipsch RF82II về đánh với Yamaha As 500 toàn là hàng thùng mới nhưng em nghe thấy không hay hơn lắm so với dàng cũ cho nên theo Bác amply cổ nào đánh hay với cặp loa này.
    Thanks Bác.

10. manthien

manthien Advanced Member

Re: Re:

Chào bác phong559, loa của bác vẫn còn mùi thơm, cứ để vậy nghe một t gian rồi cảm nhận xem nó có khá hơn không ạ. Nếu không khá hơn thì hú em phát vẫn chưa muộn. ka ka :lol:
    Chúc bác cuối tuần vui vẻ. :)

11. phong559

phong559 Approved Member

Cảm ơn Bác Manthien đã nhiệt tình giúp đỡ, em nghe được 1 tuần rùi mà thấy không khá hơn bộ dàn trước. em nản quá. Hôm nay Bác đi ăn Giỗ về chưa?

12. Hai lúa

Hai lúa Approved Member

Các bác giúp em vụ này với . Em vừa lấy thêm con Sherwood S7100A vì là hàng xuất USA nên xài 120v nhưng hiện tại nhà chỉ có nguồn 100v và 110v ,các bác chỉ giúp liệu chạy em nó với nguồn 110v có được không và có ảnh hưởng đến chất âm không ạ.Cảm ơn các bác.

13. nghiabros

Các bác cho em hỏi tụ lọc của Sansui 9090dB cứ bảo khủng sao mà bé thế ạ?Mà con này chạy sò sắt phải không ạ?
    Hình em lấy ở trên mạng.

14. nghiabros

Con 1250 chạy sò than hả các bác?
    Cái trang bác Hai Lúa USA hd cái DC offset ở đâu vậy ạ?Em tìm mãi không ra?
    Mà cái DC offset có td gì vậy hả các bác?Em có nên làm không ạ?

15. nghiabros

Con 1250 chạy sò than hả các bác?
    Cái trang bác Hai Lúa USA hd cái DC offset ở đâu vậy ạ?Em tìm mãi không ra?
    Mà cái DC offset có td gì vậy hả các bác?Em có nên làm không ạ?

16. levanchien

Những nội dung bác hỏi các trang trước đã có nói rõ, bác đọc kỹ từ trang đầu đến cuối sẽ thấy ah. :roll:

17. Hungaudiocampha

Hungaudiocampha Advanced Member

Cặp tụ khủng nằm ở phía dưới cơ cụ ơi.....Soi khéo là thấy.. :D

18. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Theo hiểu biết của em thì thường các thiết bị âm thanh được thiết kế để hoạt động bình thường với điện áp đầu vào của nó có thể +/- 10% so với điện áp định danh của thiết bị. Em vẫn dùng điện áp 100v hoặc 110v cho thiết bị cần 117 và 120v mà amp/receiver/tunner vẫn hoạt động bình thường, nghe vẫn thấy hay. Em nghĩ mình sử dụng thiết bị trong phạm vi cho phép về kỹ thuật của nhà sản xuất thì không ảnh hưởng gì tới chất lượng âm thanh. Đây là kinh nghiệm riêng của em để bác tham khảo ạ.

19. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Em đang dùng SX 1050 ( 125wpc), nhỏ công suất hơn 1250 của bác. Theo kinh nghiệm của bác Hai thì chất âm của hai em này cũng tương tự, chỉ khác về công suất nên em xin nêu vài cảm nhận riêng. Em đã thử ghép 1050 với các loại loa đời cũ như AR2ax, JBL 100C và các loa đời mới như Jimlab, Proac..thì thấy nếu nghe loại nhạc chậm như bác nói hoặc Jazz thì nghe với loa đời cũ hay hơn vì nó mộc mạc, tiếng bass xuống sâu và " nhạc tính" hơn. Thực ra nghe loa nào hay là cảm nhận của mỗi người, khó có chuẩn mực nào chung nên em xin có vài lời để bác tham khảo ạ.

20. ho sam

ho sam Advanced Member

Chào các bác, em muốn tìm 1 Amp receiver yamaha cr-1000 hoặc 1020. trên này thấy có nhiều bác chơi, có bác nào thay đổi nâng cao... hay biết thông tin về em nó xin các bác cho em xin thông tin nhé.
    Tks!

21. ho sam

ho sam Advanced Member

các bác đâu hết rùi?

22. ho sam

ho sam Advanced Member

các bác đâu hết rùi?

23. killermasked

killermasked Approved Member

bác cho chút đánh giá về dòng này được không ạ? dùng nghe nhạc với loa nhật tầm 6ohm và max 120w có ổn không ạ? thank bác!

24. vinasoft

vinasoft Advanced Member

Em đang cần tìm em Marantz 2330b bác nào biết chỗ mách em với.

25. fanslandthu

fanslandthu Advanced Member

Em mới sở hữu em Sherwood S-7900a. Bác cho ý kiến nhận xét với ạ.

Share This Page

Loading...