ROON + HQPlayer + NAA (Network Audio Adapter)

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Scorpio, 28/4/18.

1. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Nghe bác nói tôi biết chắc bác chẳng biết gì về kỹ thuật nên thôi không tranh luận nữa.

2. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Một phần ý em cũng vậy. Nhiều khi người ta không biết vấn đề chính nằm ở đâu nên cứ vá chỗ này, đắp chỗ kia ...

Tệ nhất là sai ngay từ "đầu nguồn". Kiểu như các hãng ô tô đã mất bao nhiêu tiền của, công sức để làm một thiết kế hoàn chỉnh, nhưng người dùng mua về cứ phải dán decan, vẽ tatoo, độ đèn ... lằng nhằng. Hay đơn giản như một chiếc điện thoại, vẻ đẹp của nó là hoàn hảo rồi nhưng cứ phải thêm cái ốp lưng, thêm cái đèn led nhấp nháy...

Một hệ thống như HQP, muốn dùng được, tùy chỉnh được thì phải đọc, học, ngâm cứu ... và quan trọng nhất là hiểu. Cái này khó hơn là cứ đem tiền đi mua thêm mấy sợi dây về cắm rút nhiều.

Last edited: 25/6/24
  3. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Bộ lọc Sinc-Mx khá dị dạng trong nhóm Sinc. Nó đặt nặng phần âm sắc (timbre) nhất nên làm bản nhạc đỡ nhàm chán (nếu nó nhàm chán). Muốn thay thế nó, bác cứ tìm các bộ lọc đặt trong tâm vào timbre thôi. Cá nhân em đề xuất các bộ lọc poly-sinc-XTR, còn tùy thuộc vào chất lượng bản thu mà chọn các phụ phần còn lại. Ví dụ nghe nhạc Việt em hay chọn poly-sinc-XTR-short-mp (âm sắc, cắt/cuộn gấp, pha tối thiểu)..

4. trangchodom

trangchodom Advanced Member

Nhạc Việt Nam hay nhạc jazz trước 1975 em cũng ưu tiên chọn poly sinc xtr short mp, nhạc jazz sau này em lại khuynh hướng chọn gauss xla, classical em thường chọn poly sinc xtr lp. Cách chọn này nó chỉ phù hợp với bộ nghe và gou nghe của mình, không có tính phổ dụng

5. Hahio

Hahio Approved Member

Cụ thể em muốn hỏi setting các dòng màu đỏ cho PCM như thế nào cho nó tương đồng với DSD ạ?
    1. PCM

2. DSD

6. trangchodom

Theo em biết, các dòng gạch đỏ của bác dùng chuyển đổi file nhạc dsd sang pcm, không có sự tương đồng với dsd.

7. PSman

PSman Advanced Member

Loay hoay mãi em cũng vẫn bị chập chờn mute tiếng ngõ ra với HQplayer, em cài Win 10, 11 đều bị, HQplayer trả về bản 5.6.1 ngày trước cũng vẫn bị.
    Nếu bị thì nó bị hẳn luôn đỡ tức, đây mở lên hát được xong hên xui có khi sau vài bài nó im hẳn tiếng, mọi thứ vẫn như cũ k thay đổi gì. Nó đã bị rồi là không cách gì làm nó ra tiếng lại được kể cả khởi động máy.
    Nhưng ngày mai mở nó lại hát bình thường, xong lại bị nín.

Em khẳng định chắc chắn k phải do DAC vì ngay lúc đó dùng các pm khác xuất DSD Dac vẫn hát bt.

TaiThoi2009 likes this.
  8. PSman

PSman Advanced Member

Còn vụ chơi thì con người vốn là loài động vật phức tạp nhất quả đất, cũng có người muốn đơn giản đi, cũng có người muốn phức tạp lên, ai thích gì thì chơi nấy, chứ mà cãi nhau làm gì. Ng ta tự trả tiền và chịu mọi rủi ro trong sự chơi của chính chủ mà, hà cớ gì mình phải ra sức thuyết phục rằng nó hay dở abc thế này kia.

Mọi sự ví von nó chả trúng trật gì. Xe cộ cũng tương tự audio, xe nhiều đời nhiều tầm giá, hãng cố tình cắt bớt option và tính năng đi để giảm giá thành, nên nhiều ng mua con đời thấp về độ chế để muốn "cải thiện" chút ít mà chỉ tốn 3 4đ thay vì để hãng nó làm cho ngay từ đầu nó tính 10đ.

Như em chúa ghét mấy con Raptor nửa mùa độ chế khuềnh khoàng mang chạy phố chật chội như ở Vn mình, nhưng thôi đó là việc của người ta.

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Thằng bạn em cũng đòi mua AMG, mà em không biết ở VN thì xài AMG để tốn tiền bảo trì hay làm gì :))

10. Capt_Lee

Capt_Lee Advanced Member

Em nghĩ lão tác giả hqp gài boom cho ae xài bản crack.
    E dùng bb black làm naa mà dùng 2 chân tín hiệu để mute. Hiện tượng e theo dõi 1 chân tín hiệu cũng bị lớ ngớ y như bác. Có điều e chỉ cần vào mở setting rồi thoát ra là play được
    Giải pháp là mua bản quyền thôi.

PSman and viking like this.
  11. TaiThoi2009

TaiThoi2009 Advanced Member

Tuy nhiên như thế nào là "đơn giản" và "đường đi của tín hiệu ngắn" mong bác định nghĩa thêm.

Với trải nghiệm của em thì "nhiều" thiết bị thấy hay hơn "ít" thiết bị rõ ràng luôn và đừng ai kêu em "Tét mù". Ví dụ: 1 PC chạy HQ Sever, 1 PC chạy Naa, 1 PC chạy Roon và 1 PC chạy PM NAS cấp dữ liệu cho hệ thống .... sẽ ok hơn All In One (PC HQ của em dư sức làm việc này).

Em dự đoán là do các thiết bị chỉ làm đúng 1 việc cần thiết nên CPU không bị "loạn nhịp" - Do không biết dùng từ gì cho chính xác nên tạm thời ví von như vậy.

Điều này cũng phù hợp với lý thuyết thằng nào làm chuyên việc của nó sẽ chuyên nghiệp và tốt hơn hơn 1 thằng làm tất cả mọi việc.

Ơn trời, vậy mà cứ tưởng mỗi mình em bị vậy!

Giải pháp khắc phục là bác vào phần About rồi chọn Clear Data (hay gì đó tương tự em không nhớ hết) nó sẽ trả HQP về giá trị mặc định; đặt lại là lại kêu; không rõ có phải em ăn may không, bác và anh em bị vậy thì thử xem sao ạ

Last edited: 4/7/24
    oneclicklogin likes this.
  12. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác nói hoàn toàn chính xác nhưng tôi đã gác tranh luận này lại rồi và không muốn nói thêm nữa, chứ nó có lý do của nó nhưng tôi ngại chia sẽ. Nói ra sẽ có những người không hiểu bảo chém gió phiền.

TaiThoi2009 likes this.
  13. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Mình nghĩ tại bác nói ngắn ngọn quá thành ra dễ bị hiểu lầm thôi !! :p

Bác nói về nguyên tắc/nguyên lý/lý thuyết... hoàn toàn đúng. Thêm bất kỳ thành phần gì vào trong đường đi của tín hiệu đều làm biến dạng ít nhiều tín hiệu. Có nghĩa là, trong trường hợp mọi thứ hoàn hảo rồi thì cố gắng để đường đi tín hiệu ngắn nhất, trực tiếp nhất.

Tuy nhiên, trong những trường hợp "không hoàn hảo" còn lại thì buộc phải thêm các thiết bị trung gian để "sửa sai". Ví dụ nhà mình nghe nhạc Vàng, chất lượng thu âm, ca sỹ chắc chắn tệ nhưng ông già mình ko biết dùng HQP, vậy là vẫn phải chuyển sang dùng dây tín hiệu đồng trục để tiếng "mềm" hơn. Còn mình nếu thỉnh thoảng nghe nhạc Vàng mình cứ phang các bộ lọc closed-form, -short, -mp ... thì cứ để USB chạy thẳng tắp thôi. Tương tự vậy, nêu convert sang DSD khủng, CPU phải chạy trên 30% công suất thì buộc phải tách ra 2-3 cái khác nhau, còn nếu CPU đủ mạnh và/hoặc không convert DSD, CPU luôn chạy dưới 10% thì để trong 1 máy vẫn ngon hơn.

Kể cả phần analog cũng vậy. Mở vỏ máy ra thấy bộ nguồn khủng, làm kỹ lưỡng đủ các thành phần rồi thì cứ cắm thẳng vào điện lưới là xong. Còn nếu bộ lòng lèo tèo thì buộc phải thêm BACL, Lọc... các kiểu thôi.

14. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Các bác dùng Windows cập nhật 24H2 phiên bản 26100.1000 luôn nhé. Sẽ bất ngờ vì chất lượng âm thanh trên HQP đấy ạ !!

Hahio likes this.
  15. nguyenlan

nguyenlan Advanced Member

Chào các Bạn .
    Mình mới nhập môn Roon + HQplayer . Nhờ các Bạn giúp đỡ :
    - Laptop Lenovo P52 Intel(R) Core(TM) i7-8750H CPU @ 2.20GHz 2.21 GHz / Ram 48G .
    - Dac Topping D10S .
    - Cài Roon 1.8 + HQplayer 5.7 trên laptop P52 .
    Mình đã cài đặt theo các Bạn đã post trên 4rum , nhưng không ra âm thanh , mặc dầu file nhạc đã phát ra nhưng không âm thanh .
    Nhờ các Bạn chỉ ra setup đúng hay sai :

1A.png 2.png 3.png 4.png 5.png 6.png 7.png 8.png

Attached Files:

16. Hahio

Hahio Approved Member

bác đang kết nối từ PC —> DAC bằng dây USB đúng k ạ?

nguyenlan likes this.
  17. nguyenlan

Vâng . Bạn . kết nối băng dây USB type A >> type B
    Mình cho chạy một mình HQplayer cũng không nghe âm thanh luôn , không biết setup đầu vào và đầu ra có đúng không mà không nghe gì cả :(

3.png 4.png

Last edited: 14/7/24
  18. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Volume bác đang để -52dB là quá nhỏ. Ngay cả khi các thiết lập đúng hết thì gần như cũng không thể nghe được. Bác kiểm tra tăng volume lên xem thế nào đã.

19. nguyenlan

Thanks Bác PC chip . Bác xem Mình setup như hình trên có gì sai không ? Chỉ dùm Mình sửa lại . Cả Roon > HQplayer cũng không có âm thanh và HQplayer nghe riêng cũng vậy .
    Trong HQplayer Mình Browse nhạc cũng không hiện ra trong khung là sao vậy ? Nhờ Bác chỉ dùm .
    Thanks

20. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác đang để input là WASAPI trong khi bác phát từ ROON hay phát trực tiếp từ HQPlayer Client. HQPlayer chắc đang chờ tín hiệu từ WASAPI và bỏ qua tín hiệu từ các nguồn khác. Bác thử chọn input là none trong mục input backend xem có được không.

21. nguyenlan

Thanks Bác .
    Đã setup lại input none . OK . Còn output : Asio / topping audio usb . Hát luôn .
    Mình chưa biết set : min -60dcb và max -5dcb có được không ?
    Cho Mình hỏi : Mình phải setup trong Window cho Roon và HQplayer khởi động cùng Win luôn phải không Bác ?

22. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Mình thấy một số DAC của China đã đóng gói cả HQPlayer NAA vào. Ví dụ như con Gustard A26 https://baotinaudio.vn/dac-gustard-a26-mqa-dual-ak4499ex-chip-with-streamerrenderer.html
    • IS/USB/LAN: DSD64~DSD512, PCM 44.1K-768K, MQA 8X
    • DẪN/AES/OPT: DSD64(DoP), PCM 44.1K-192K, MQA 8x
    • LAN: Roon/UPnP/HQPlayer NAA (nhiều hơn trong tương lai)
    Như vậy, chúng ta có thể kết nối bằng USB (xuất âm trực tiếp từ HQP) và LAN. Bác @pc_chip và các cao thủ cho đánh giá ưu nhược điểm của 2 cách kết nối, sử dụng HPQ này cái. Thanks.

23. caidu

caidu Approved Member

Các bác cho mình hỏi: HQPlayer cho trial 30p nhưng trên Roon thì ko xài đc phải ko? Vì mình chạy euphony stylus với HQPlayer thì đc 30p ngưng nhưng add vô roon thì nó báo lỗi ko kết nối đc. Xin cám ơn!

24. trangchodom

25. caidu

caidu Approved Member

Các bác cho mình hỏi là HQPlayer NAA chỉ ghép được với HQP Desktop hay bản nhúng trong Euphony cũng ghép được luôn ạ ?

Tags:

Share This Page

Loading...