ROON - Phần mềm chơi nhạc đa năng trên PC và MAC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Gsduc, 26/2/16.

1. anhhung

anhhung Advanced Member

Bác nào đã chơi theo cách này cho xin ít kn với.

2. mtbc

mtbc Advanced Member

Em cũng có đề nghị ngược ngạo vui vui chút là convert thử sang wav rồi so wav với flac nguyên gốc và DSD :p

tieuphi2006 likes this.
  3. quocdat

quocdat Advanced Member

Khái niệm tiếng analog này giống như khái niệm độ động, mỗi người mỗi kiểu em nghe không hiểu được (•‿•)
    Người thì analog là mềm, dày, ngọt không quan tâm lắm độ tĩnh (chắc lấy từ băng cối). Người thì analog là trong veo, chi tiết, tĩnh lặng (chắc lấy từ LP). Cuối cùng em chẳng hình dung được analog nó là cái kiểu gì nữa :)

HoangNguyenLX and tieuphi2006 like this.
  4. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

o day luon anh..

https://audiophilestyle.com/forums/...ktop-and-hqplayer-embedded/page/147/#comments

anhton82 likes this.
  5. mtbc

mtbc Advanced Member

Cũng có người là mộc, đục, chậm rãi phê pha - nhất là quen đèn.
    Thành ra em cũng không hình dung được luôn :D

HoangNguyenLX likes this.
  6. quocdat

quocdat Advanced Member

mà ngay cả từ "mộc" em cũng chẳng hiểu :)

7. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Khoảng 10 năm về trước, có lần em đề nghị mọi người cùng chung tay xây dựng bảng thuật ngữ mô tả âm thanh bằng tiếng Việt. Nhưng vì nhiều lý do, cho đến nay vẫn chưa làm được.

Em nghĩ là không khó ạ.

Một trong những audio glossary em thích là bài bên dưới. Nó đơn giản và dễ hình dung. Em nghĩ là các anh em mình ở đây có thể dễ dàng thống nhất được để Việt hóa:

https://www.stereophile.com/reference/50/index.html

Nếu như mod hay có anh nào hứng thú khởi xướng việc này. Em nghĩ là rất nhiều người sẽ hưởng ứng.

tuantrampro, tranman, binna and 4 others like this.
  8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Người ta thường quan niệm LP là chuẩn,vì LP thường do hãng sản xuất,không sao chép được,còn Lossless,CD,hay tape thì có khi là F1,F2,F....v.v.......
    Tuy nhiên LP lại có bộ LP chỉ vài chai,có bộ cả tỷ và hơn nữa....và điều chắc chắn rằng cái chất analogue của các bộ đó khác nhau một trời một vực,biết lấy chuẩn của bộ nào để gọi là analogue đây? Hay cứ LP là analogue?????????

nhimcon07 and tieuphi2006 like this.
  9. nhimcon07

nhimcon07 Advanced Member

"Mộc" là một từ được dùng để mô tả âm thanh của thời "bao cấp", lúc đó nghe qua radio, LP, casette ... qua một số đài đóm "thời bao cấp" lúc đó. Mà lúc đó món ăn tinh thần thiếu thốn nên loa rè vẫn rất hay :D
    Từ đó có thể hiểu "mộc" là chất âm như thế nào so với chất lượng âm thanh của thiết bị hiện đại thời nay ... hi hi.
    (Em góp vui tí các bác đừng chém nhé!)

10. anhton82

anhton82 Advanced Member

Cũng như mấy bác ở trên đã nói em cũng hiểu theo ý nghe đĩa than làm chuẩn analog nên em tạm hiểu là tiếng êm chậm rãi, bớt căng cứng, dễ nghe và ít đau đầu bởi các dải tần âm thanh làm khó chịu và nhức đầu ko nghe lâu đc ( e tạm tả là dải cao chói và trung trầm ù chẳng hạn) như kiểu bác nghe 1 DAC rẻ tiền. Bác có quan điểm như thế nào về điều này xin chia sẻ để em học hỏi thêm !

11. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em nghĩ dại, câu nói "Âm thanh này nghe có vẻ analog". Nếu như thay bằng "Âm thanh này nghe không có cảm giác digital" chắc là dễ cảm nhận hơn?

Âm thanh "mộc". Theo em hiểu là tự nhiên. Không thêm màu sắc.

Last edited: 3/3/21
    tranman, HoangNguyenLX and anhton82 like this.
  12. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

các bác cứ thích dùng từ hoa mỹ cứ nói toạt móng heo ra là dãi trầm, mid, cao và âm trường như thế nào cho dễ hiểu.

13. anhton82

anhton82 Advanced Member

tieuphi2006 and tml3nr like this.
  14. rfc647

rfc647 Advanced Member

đừng nên tranh luận mấy thuật ngữ nữa, ko ae lại cự cãi nhau hoài ko dứt, chỉ nên nói về roon và mây cái xung quanh nó thôi ae,

e mới phát hiện ra nếu server ko để default gateway ra nét thì search rất chậm, để default thì search nhanh lên liền cỡ 1,2s là ra.

binna, tieuphi2006, anhton82 and 2 others like this.
  15. m00nx_x

m00nx_x Advanced Member

Hôm nay tôi tải được một số file nhạc định dạng *.wv (DSF-WV Stereo) của bọn Nhật các anh em ạ. Mở bằng thằng Roon thì nó không chịu nhận, liền tìm phần mềm convert wv qua dsf. Thấy có thằng filestar* là convert được. Nhưng chất lượng âm thanh thì không biết thế nào!? Vì nó là chương trình convert tùm lum đủ thể loại file. Nên tôi nghi nghờ nó chỉ convert cho mình nghe với mục đích "chống điếc" là chính. :D

Trong khi thằng HQPlayer thì nghe trực tiếp file wv được. Bác nào có kinh nghiệm gì về chuyện này xin học hỏi chút kinh nghiệm.o_O

tieuphi2006 likes this.
  16. quocdat

quocdat Advanced Member

thì bác cứ thử nghiệm, so sánh và post kết quả lên cho anh em tham khảo thôi bác!
    em có mỗi wav+cue → file wav lẻ mà trầy trật bấy lâu nay vẫn chưa tìm ra cách nào tốt nhất :)

tieuphi2006 likes this.
  17. trangchodom

trangchodom Advanced Member

em mới cài hq cho nó convert lên dsd256,tắt các convert của roon và dsp của nó, để mỗi thằng hq nó làm việc . Phải nói tiếng thằng hq hay hơn roon tiếng mid dầy dặn ngot, không gian âm rộng hơn treb ngọt lịm, em chạy desktop i5 4590 ram 8gb mà còn cố hết sức. Chủ quan của em nghe hq hay hơn roon cho dù là roon rock. Mà cài hq được cái roon chỉ có nhiệm vụ đọc dữ liệu chuyển cho hq xử lý nên em nghe roon 756 với 764 không phân biệt được (cũng có thể giàn nghe nghe của em dở nên không phân biệt được), vậy em hết lăn tăn khi roon ra phiên bản mới.:p:p

18. BUNPBU

BUNPBU Advanced Member

HQPlayer Pro nó chuyên dùng cho phòng thu nên có thể convert được (Nếu nó decode được file)
    Chỉ cần chọn filter, swaper, chọn nguồn vào, nguồn ra rồi play là nó convert.

19. trung224

trung224 Advanced Member

bác @BUNPBU có chế thuốc cho HQPlayer bản embedded được không? Bản đó có tính năng DLNA giúp nhận được dòng stream để chơi được cả music từ youtube (qua foobar UPnP)

tieuphi2006 likes this.
  20. AMERNET9193

AMERNET9193 Advanced Member

how to connect roon to HQplayer

21. BUNPBU

BUNPBU Advanced Member

Em đã thử và không thành công ạ.

PS: Với tinh thần chỉ share link 1 thời gian (vì nhiều lý do: Để nhà phát triển bán hàng, Để roon không quét được cr@ack, và cũng đủ lâu để những ai quan tâm tải được) nên em sẽ xóa các link đã chia sẻ.
    Những ai vào sau có quan tâm vui lòng inbox cho những bác tải trước để xin link ạ.

22. AMERNET9193

AMERNET9193 Advanced Member

how to connect roon to HQplayer?

23. BUNPBU

BUNPBU Advanced Member

Open hqplayer desktop
    Setup on roon.

24. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

bác bunpbu, bác còn link nào không, mình đăng nhập vào nó từ chối, cám ơn bác

tieuphi2006 likes this.
  25. anhton82

anhton82 Advanced Member

Em cũng giống bác có bài nhận xét ở trên với HQ. Nói chung tùy tai bác ạ, cũng như có người lại ko thích Roon mà chơi JRiver, Audirvana Plus hoặc ko thích HQ mà chỉ Roon đơn thuần. HQ thì tha hồ nghịch filter các kiểu. Còn convert file trước bằng phần mềm xong mới nghe thì lích kích quá em chưa thử.

Tags:

Share This Page

Loading...