ROON - Phần mềm chơi nhạc đa năng trên PC và MAC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Gsduc, 26/2/16.

1. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

cho em hỏi mình có bảng roon chạy server trên ubuntu không.. cho em xin.

2. hanoipho999

hanoipho999 Advanced Member

Em phiền bác tý, em cài bản roon 1.8.795 về máy và khai báo file thuốc xong room core chạy được rồi. Giờ em vào setting của roon accept connection remote mà sao không kết nối được với Roon remote trên iphone bác nhỉ. Hay bản 1.8.795 này vẫn không xài được remote nhỉ? Em connect thì nó cứ seaching mãi như hình bác ạ!

Attached Files:

tieuphi2006 likes this.
  3. kenshire

kenshire Approved Member

Các bác cho em hỏi vài vấn đề với.
    Em dùng pc fanless, chip yếu AMD E2-9000A, ram 8gb. E vẫn dùng foobar2000 là trình chơi nhạc từ trước đến giờ. Hôm qua e có thử cài roon, cài ok, nhưng khi nghe nhạc có hiện tượng như này, bài hát nào cũng chỉ nghe dc 1-5s đầu tiên, sau đó có tiếng sạn sạn. Không biết có bác nào bị như em không, và nguyên nhân có thể do đâu? Liệu có phải do máy em yếu nên bị vậy ko?
    Cảm ơn các bác

tieuphi2006 likes this.
  4. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

theo em anh nên tìm con pc khác, hay cái laptop khác thử xem, rồi install roon brige lên pc fanless.

kenshire likes this.
  5. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác kiểm tra xem:

1. remote có cùng ver 1.8?
    2. Đt có cùng mạng (1 wifi chẳng hạn) với pc

hanoipho999 and tieuphi2006 like this.
  6. tuantrampro

tuantrampro Advanced Member

Tắt tường lửa trên win là ok :)

7. bsmt0

bsmt0 Advanced Member

Lúc cài roon bác có click Allow cho roon thông qua không bác.

8. hanoipho999

Em cảm ơn các bác nhiều. Em tắt firewall đi là kết nối ngon lành ạ.

tieuphi2006 and tuantrampro like this.
  9. hanoipho999

Giờ em cài bản 1.8.795 về lap top ngon lành rồi nhưng giờ cài thử vào cái MS Gia Huy mà toàn báo lỗi codecs missing các bác ạ.MS Gia Huy chạy win 10 NT bản tối ưu, em đang cài Jriver thì chạy ngon. Bác nào bị thế này không ạ?

Attached Files:

10. trangchodom

trangchodom Advanced Member

hồi đó em cũng bị lỗi này, cũng theo chỉ dẫn roon download file (lâu quá quên tên rồi) về cài cũng không được. Cuồi cùng em phát hiện card màn hình laptop không chạy nổi roon core, em cài sang roon server thì ok

11. hanoipho999

Vâng cảm ơn bác. Chắc em sang phương án cài roon server vậy!

tieuphi2006 likes this.
  12. anhduc220375

anhduc220375 Approved Member

Bác cài pm driver update driver cho card màn hình là ok

tieuphi2006 and hanoipho999 like this.
  13. trangchodom

laptop của em xài card on board, máy cũ và yếu, em cũng có cài driver mới nhưng vẫn không được bác. Giờ em cũng sang xài pc mạnh hơn xài vô tư cũng trên nền win ltsc như laptop cũ, mà em thấy chơi roon + hqp pc càng mạnh thì xuất âm càng hay do mình có thể chọn các filter nặng được.

14. hanoipho999

Tối qua em lọ mọ tải và update hết driver sound, card màn hình nhưng chạy roon server vẫn báo lỗi như vậy, khả năng cao là main của MS Gia huy xài card on board yếu nên không chạy được roon. Thôi đành chung thủy với Jriver các bác ạ!

anhduc220375 and tieuphi2006 like this.
  15. tuantrampro

tuantrampro Advanced Member

Cài roon sever vẫn báo lỗi ... ko phải do card màn hình đâu....

hanoipho999 and tieuphi2006 like this.
  16. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Máy chạy chip celeron j1800 thì trước tôi đã từng cài roon core vẫn chạy tạm ok với ram 8GB.

hanoipho999 likes this.
  17. duytinhaudio1962

duytinhaudio1962 Advanced Member

@ À! Sr... Do mình viết nhầm thuật ngữ., chính xác thì nó là Roon tích hợp ( remote(app)-Core+Output audio (Server )

Attached Files:

18. duytinhaudio1962

35229"]roon server giống roon core, khác ở chỗ nó ko có giao diện GUI để sử dụng. Nên phải dùng 1 PC khác cài roon core hay roon mobile để điều khiển nó. Do ko có GUI nên roon server nhẹ hơn nghe hay hơn roon core.[/QUOTE]
    @ Bác reply như thế mình thấy mơ hồ quá có lẽ thuật ngữ không chính xác. Theo mình hiểu ở phạm vi các gói cài đặt Roon cho Windows 64 như sau:
    A) Roon ( tạm gọi Roon tích hợp) gồm có: Roon Apps( remote) +Roon Core +Audio Device.
    # Bộ cài đặt này lên giao diện setup và play trực tiếp trên máy chạy Windows 64.
    B/ Roonserver gồm : Roon Core + Audio Device
    Bộ cài đặt này sau khi cài đặt nó sẽ chạy nền( ẩn) trên Windows. Phải dùng thiết bị khác cài Roon Apps( remote) để nhận và điều khiển cái Roonserver chạy ẩn qua mạng cục bộ > setup và play trên thiết bị khác( vd Phone hoặc máy tính khác)
    ## Nên nếu bác gọi là có GUIDE để setup và play thì mình thấy chỉ có trên bộ Roon ( tích hợp) ở Windows 64 trong trường hợp này hoặc Roon Apps ( remote) ở thiết bị khác thôi., Chứ Roon Core thực chất nó là một bộ phận nằm trong gói Roonserver đó

Attached Files:

Last edited: 31/5/21
  19. duytinhaudio1962

@ xin đính chính lại là mình viết sai thuật ngữ : Chính xác nó là bản Roon ( tạm gọi là Roon tích hợp) tải về nó có tên: RoonInstaller64_100800795.
    * Bộ này sau khi dùng patched thành công nó sẽ show giao diện setup và play trực tiếp trên máy tính.
    Còn nếu tải Roonserver nó sẽ có tên: RoonserverInstaller64_100800795.
    * Bộ cài đặt này sau khi cài đặt nó sẽ chạy NỀN( Ẩn) trên Windows, phải dùng thiết bị khác cài Roon Apps (Remote) để kết nối nó(Roonserver) qua mạng cục bộ > setup và play trên thiết bị đó

20. trangchodom

Cho em hỏi, khi đó bác cài trên máy hệ điều hành nào vậy? Em cài win ltsc 2019 roon core bị báo lỗi codec, chuyển sang roon server lại ổn.

tieuphi2006 likes this.
  21. ko853

ko853 Advanced Member

@ Bác reply như thế mình thấy mơ hồ quá có lẽ thuật ngữ không chính xác. Theo mình hiểu ở phạm vi các gói cài đặt Roon cho Windows 64 như sau:
    A) Roon ( tạm gọi Roon tích hợp) gồm có: Roon Apps( remote) +Roon Core +Audio Device.
    # Bộ cài đặt này lên giao diện setup và play trực tiếp trên máy chạy Windows 64.
    B/ Roonserver gồm : Roon Core + Audio Device
    Bộ cài đặt này sau khi cài đặt nó sẽ chạy nền( ẩn) trên Windows. Phải dùng thiết bị khác cài Roon Apps( remote) để nhận và điều khiển cái Roonserver chạy ẩn qua mạng cục bộ > setup và play trên thiết bị khác( vd Phone hoặc máy tính khác)
    ## Nên nếu bác gọi là có GUIDE để setup và play thì mình thấy chỉ có trên bộ Roon ( tích hợp) ở Windows 64 trong trường hợp này hoặc Roon Apps ( remote) ở thiết bị khác thôi., Chứ Roon Core thực chất nó là một bộ phận nằm trong gói Roonserver đó[/QUOTE]
    Bác gọi tên vậy ko sai nhưng ở đây mọi người quen gọi Roon tích hợp là roon core rồi để phân biệt với roon server và roon bridge. Chỉ là cách gọi tên thôi, vấn đề là mọi người đều hiểu nhau khi trao đổi.

duytinhaudio1962 and tuantrampro like this.
  22. duytinhaudio1962

Bác gọi tên vậy ko sai nhưng ở đây mọi người quen gọi Roon tích hợp là roon core rồi để phân biệt với roon server và roon bridge. Chỉ là cách gọi tên thôi, vấn đề là mọi người đều hiểu nhau khi trao đổi.[/QUOTE]
    @mình xin lỗi bác nha! Do mình thấy hơi ngỡ ngàng và phân vân, bác thông cảm.Chào thân ái!

23. anhduc220375

anhduc220375 Approved Member

Máy mình cũng sài card on và cấu hình cũng rất thấp nhưng vẫn cài và chạy Roon core ok, lúc đầu cài win khi chưa update driver nó cũng bị báo lỗi GPU nhưng update xong cài và chạy ok

hanoipho999 likes this.
  24. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Last edited: 1/6/21
  25. hanoipho999

tml3nr likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...