ROON - Phần mềm chơi nhạc đa năng trên PC và MAC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Gsduc, 26/2/16.

1. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em cũng nghĩ là nếu như mình coi trọng việc nghe nhạc, thì nên dedicated music server.

Còn nếu nghe chơi chơi cho vui, thì loa vi tính setup khéo tí cũng ok rồi.

tieuphi2006 likes this.
  2. Wingman

Wingman Advanced Member

AE4E03CC-AF29-48FC-97ED-5376AEA7BF66.png DA4B7710-FBD2-4B66-BBBE-CBB49D623C1E.png Cuối cùng em đã set up được Roon Bridge trong phòng nghe không có đường mạng, quá vui! Âm nền sạch và tĩnh thấy rõ, nghe nhạc thư thái hơn nữa. Chơi Roon đúng là phải có Bridge mới là full set up các bác ạ.

Cảm ơn Mod @Scorpio, bác @tml3nr, Shop Mlap và các bác đã nhiệt tình trợ giúp. Cheers! :)

Last edited: 11/10/17
    caigoc, nvss, tml3nr and 2 others like this.
  3. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Chúc mừng anh Wingman! Cảm giác khi tiến được một bước xa trong setup thật Yomost anh nhỉ.

Theo em thì kết nối qua wifi cho tiếng sạch hơn là qua dây. Khi phát Airplay từ MacBook Pro sang AE, tiếng sạch nhất là khi kết nối trực tiếp bằng wifi. Sạch hơn khi mình cắm dây ethernet nhiều.

Với Pi em cũng thấy như vậy, khi cắm Pi bằng dây vào Time Capsule, tiếng nó noise hơn nhiều so với khi em dùng AE bắt cầu wifi.

daonguyenvan, tieuphi2006 and Wingman like this.
  4. Wingman

Wingman Advanced Member

Cảm ơn bác @tml3nr, cho tới hôm nay vẫn lâng lâng như thời trẻ có bạn gái mới. ;)

Nếu phần mềm chơi nhạc là Roon, Pi3 chạy DietPi OS làm Roon Bridge(cũng như những miniPC Roon Ready khác) thì người chơi trên thế giới đã đúc kết là kết nối bằng dây Ethernet cho tiếng sạch, hay và ổn định hơn là khi dùng wifi(có thể chỉ đúng với Roon). Bác nào chơi Pi như Roon Bridge nên để ý đến DietPi OS, được khen ngợi rất nhiều trên các diễn đàn nhờ tính giản lược gọn nhẹ, hoạt động ổn định, cho âm thanh hay và đặc biệt là tắt nguồn Pi thoải mái mà không sợ hỏng và mất thông tin ở thẻ nhớ.

Ngoài ra dây Ethernet ảnh hưởng rõ rệt đến chất lượng âm thanh, chất âm chỉ hơn một chút thôi sẽ phải bỏ thêm nhiều tiền, em đã thử nhiều loại từ dây Ethernet theo máy cho đến dây đắt. You get what you give, nhưng theo em dây rẻ mà hay là Supra CAT8, dưới 1k Nordost Blue Heaven LS hoặc Heimdall 2, trên 1k AudioQuest Diamond. Dây theo máy ồn ào, khô cứng không chấp nhận được, bác nào nghe không thấy khác thì cũng tốt thôi, đỡ tốn kém. :)

5. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Nhà thừa em Odroid C2 nên đu theo bác @Wingman cài Diet Pi mà loay hoay cài mãi k được, đành cài Ubuntu 16.04 LTS, nghe thì thấy có vẻ mất đi độ trong trẻo, lớp lang so với kết nối trực tiếp với laptop chứa core :(
    Vụ bridge có lẽ thích hợp với multi zones, vì tiết kiệm cả mớ tiền :D

6. Wingman

Wingman Advanced Member

Bác @giaphongn tham khảo link này:

https://blog.dsnyder.ws-e.com/index.php/2017/03/19/raspberry-pi-3-for-roon-bridge/

Mod trên diễn đàn Roon cũng dùng Pi3 cài DietPi OS làm Roon Bridge, giá Pi3 không đắt, bác thử xem sao. Dùng Bridge để chơi đa phòng, hoặc nhiều DAC thay đổi chất âm, ngoài ra điều quan trọng nhất là nghe sạch, tĩnh và hay hơn khi kết nối PC trực tiếp với DAC.

tieuphi2006 and giaphongn like this.
  7. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Hôm nào rãnh anh Wingman thử so sánh dây ethernet (cắm vào Pi) có shield và dây unshield xem nó như thế nào ạ. Em có đọc được ở đây như sau:

Source: https://support.hifiberry.com/hc/en-us/community/posts/201847511-Battery-better-audio-quality-

Lúc trước em có thử, cắm Pi vào Time Capsule bằng dây ethernet Audioquest Forest Cat.7 (Có shielded) thì tiếng nó noise hơn là dùng sợi AMP Cat.5e Unshielded.

Last edited: 16/10/17
    Wingman likes this.
  8. Wingman

Wingman Advanced Member

Em vừa thí nghiệm em yêu khoa học thêm lần nữa. Không có sợi AMP CAT 5e unshielded như của bác, em dùng sợi CAT 5e unshielded kèm theo Bluesound NODE 2(chất lượng build khá tốt), thi đấu cùng Supra CAT 8, cắm từ router vào Pi3.

CAT 5e noname trình diễn trước, không tệ nhưng hơi ồn, treble bị sạn, nhất là âm cuối “s”, tiếng cymbal..., bass hơi thiếu.

Đến Supra CAT 8, cất giọng lên CAT 5e đã thua toàn diện: âm nền tĩnh lặng, rất chi tiết nhưng treble mềm mại không còn sạn, bass chắc và sâu, tổng thể âm thanh dầy hơn. Không thấy noise hay ground loop gì cả. Một đặc điểm của Supra từ dây USB đến dây Ethernet đó là rất nhạc tính, dây Blue Heaven LS chỉ hơn một chút ở độ tách bạch, vị trí các nhạc cụ, nhưng lại không có chất “nhựa” analog như Supra. Nếu nâng cấp từ Supra thì Heimdall 2 hoặc AudioQuest Diamond, nhưng như em đã nói là phải thêm rất nhiều tiền.

Về chuyện shielded hay unshielded thì ngay trên diễn đàn của Roon cũng có nhiều ý kiến trái chiều. Em để ý hai bác Mod một bác dùng CAT 6a, một bác dùng CAT 7 đều có shielded(hai bác đều full set up Roon với Bridge). Các bác cứ tự trải nghiệm và rút ra kết luận. Believe your ears. :)

Thân.

tml3nr likes this.
  9. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Trước dùng Pi với dây Supra Cat8, Buffalo Cat 7, Ugreen Cat 5 ko shield thì Cat 8 khá nhất, tiếng dày dặn hoành tráng. Cat 5 tiếng mỏng nhẹ nhưng hơi sạn. Giờ trong lúc chờ bác giahuy làm cho bộ nguồn audio pc, lại lôi Pi ra xài đỡ. Kết quả là hdd 2.5 chứa nhạc có nguồn LPS riêng + (Pi) ko kết nối router oánh thắng các loại CAT. Tóm lại cái thằng router hơi bị tội nợ.

luongnk, mtbc and tml3nr like this.
  10. quocdat

quocdat Advanced Member

Làm [nguồn linear cho con router + dây cat audio xịn] rồi so lại với [hdd box + LPS] đi bác :)

tml3nr likes this.
  11. chauphuong

chauphuong Advanced Member

router luôn dùng lps rồi bác......nhưng mà nguồn TQ hình như ko ép phê lắm. Nguồn Tây thì đắt vl mà cũng chưa chắc đã ăn thua. Tiền mua nguồn Tây thà mua SSD 2TB gắn luôn vào PC còn hơn.

guile likes this.
  12. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Cảm ơn anh đã thử nghiệm. Chung quanh vụ ground nhiều cái rất khó hiểu. Có dịp em sẽ thử lại dây có shielded xem thế nào.

Nếu có tranh chấp thì tai mình vẫn phải thắng ạ :D

Last edited: 17/10/17
    tieuphi2006 and Wingman like this.
  13. tml3nr

tml3nr Advanced Member

@Wingman : Sợi Supra Cat8 của anh mua ở VN hay nước ngoài ạ? Nếu tiện anh cho em xin hình và model chính xác của nó. Em search trên web thấy hình như có nhiều loại?

Supra CAT8 Audiohile Ethernet Cable 1 Mtr MCR:

https://www.amazon.co.uk/Supra-CAT8-Audiohile-Ethernet-Cable/dp/B01N3LAIKJ/

CAT 8 STP PATCH FRHF BLUE 1M:

http://www.jenving.com/products/view/cat-8-stp-patch-frhf-blue-1m-1001908613

Nguyenaudio thì không nói rõ, và hình như không có loại 1m:

http://www.nguyenaudio.com/en/san-pham/day-loa-va-tin-hieu/supra-cables/ethernet-patch-cable.html

tieuphi2006 likes this.
  14. Wingman

Wingman Advanced Member

Go to First Unread
    Em có 2 sợi Supra CAT8 1m, một sợi từ laptop vào router, một sợi từ router vào Pi. P_20171017_203848_vHDR_Auto.jpg P_20171017_204310_vHDR_Auto.jpg

tieuphi2006 and tml3nr like this.
  15. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Cảm ơn anh @Wingman rất nhiều ạ. Hôm nào rãnh em sẽ ghé NguyenAudio hỏi thử.

Em cũng có cảm tình với Supra. Em có dùng qua dây loa, dây nguồn và USB của hãng này.

tieuphi2006 and Wingman like this.
  16. Wingman

Wingman Advanced Member

Em đã PM cho bác.

Dây loa và dây nguồn của Supra em chưa trải nghiệm, nhưng dây Ethernet và dây USB của hãng này chất âm xuất sắc gấp nhiều lần so với tầm giá. Chúc bác nghe nhạc vui!

17. giaphongn

Lục tung các forum giờ mới cài được DietPi lên em Odroid C2 làm Bridge cho Roon (tiếng trong trẻo và không bị vấp như khi cài Ubuntu Mate 16.04 LTS). Ngày trước tham cấu hình nên mới khổ thế này. Tốn gần gấp đôi so với em RP3 mà chẳng để làm gì :(

18. Scorpio

Scorpio Moderator

Phần mềm chạy trên con bridge tiếng cũng khác nhau đấy các bác

@ all: Em tách các bài liên quan sang topic mới cho dễ theo dõi

tieuphi2006, tml3nr and Wingman like this.
  19. Wingman

Wingman Advanced Member

4D93B239-BC66-43E6-B459-00BF300A4C97.png 6AD1AD82-8782-410B-88DE-E78A961CE3F9.png
    Chúc mừng bác @giaphongn đã cài đặt DietPi thành công! Odroid C2 của bác có lên được DSD 256 không?

Trước em cắm trực tiếp laptop vào DAC lên max PCM 384kHz, Native DSD 256, upsampling và convert nhạc TIDAL sang DSD 256 rất phê. Giờ qua Bridge Pi3 lên max PCM 384kHz, DSD chỉ được DoP 128, nghe DoP không tự nhiên và hay bằng Native DSD(so sánh Native DSD 128 với DoP 128). Đã email cho Mod của DietPi forum, họ nói sẽ cập nhật DAC ADL Stratos vào danh sách Native DSD DAC sớm.

Em nghiên cứu Cubox-i làm Bridge sẽ lên max PCM 768kHz và DSD 256, nhưng nhiều người dùng nói cổng USB của Cubox-i nhiễu không sạch bằng Pi3, ngoài ra PCM trên 384kHz chỉ để upsampling DSD 512 trở lên, nhạc DSD 256 chưa có nhiều, thế nên Pi3 và Odroid C2 vẫn chơi lâu dài. Có bác trên diễn đàn Computer Audiophile nói Pi3 cài DietPi cho tiếng hay hơn Sonore microRendu, có dịp em cũng muốn so găng thử xem. Cheers! ;)

Last edited: 20/10/17
    tieuphi2006 and giaphongn like this.
  20. Scorpio

Scorpio Moderator

Em có test qua mấy phần mềm bridge chạy DSD256 bình thường

- RuneAudio + roonbridge

- Ropieee: đã cài sẵn roonbridge, headless.. cắm là chạy http://www.ropieee.org/software/

Các bác thử xem

@giaphongn: với C2 bác có thể thử thêm Volumio + roonbridge

Với DietPi cảm nhận phần mềm nhẹ, dễ cài đặt nhưng để tối ưu cho phần Audio, ALSA phải config thêm ( hơi mât thời gian :):))

caigoc, Wingman and giaphongn like this.
  21. giaphongn

Lên được DSD256 bác ạ. Em đang dùng tạm con iFi Nano iDSD với tai nghe. Để tối về em thử với Holo Spring xem sao. Em thì chẳng nghe DSD bao giờ nên cũng không quan trọng lắm :D

22. giaphongn

Em chưa tìm hiểu gì về ALSA và cách config cho nó. Bác đi trước có kinh nghiệm gì share cho newbee với :p

23. Wingman

Wingman Advanced Member

D04070E1-1A96-404E-93A6-B68AD40BAB3F.png 8DE42664-7F97-4C5B-8942-9212B2630D4A.png
    Em vừa kiểm tra lại: Pi2, Pi3 chơi tốt PCM384/DSD256, với điều kiện phải kết nối bằng dây. Có khi nào em lấy router wifi làm switch nên chỉ lên được DSD 128 không nhỉ?!

ADL Stratos DAC đã được Linux support chơi Native DSD, làm vài thao tác nữa là xong. File DSD chuẩn playback trên Roon cá nhân em thấy hay hơn nhiều so với PCM, ngoài ra còn convert nhạc TIDAL sang DSD nữa, bác thử trải nghiệm xem.

Last edited: 20/10/17
    giaphongn likes this.
  24. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Em thỉ vân dùng amarra và audirvanat plus nhung mà mỗi thằng một việc không ai hơn ai. Amarra thì nghe nhạc vàng còn audivana thi nghe nhạc ngoại.

Scorpio likes this.
  25. giaphongn

Em vừa cắm rút thử với Singxer SU-1 + Holo Spring DAC:
    Dùng Odroid C2 cài DietPi làm Bridge, chỉ lên được DSD256 và DSD Playback là DoP:
    Còn cắm trực tiếp vào laptop thì DSD512 và DSD Playback là Native:
    Có lẽ vẫn phải dùng một em mini PC cài Windows để làm Bridge, để được cập nhật drives tốt hơn :D

Wingman likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...