ROON - Phần mềm chơi nhạc đa năng trên PC và MAC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Gsduc, 26/2/16.

1. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

Các bác ơi cho em hỏi 1 tí về PA sử dụng 2PC để chơi roon của em như sau ạ!
    - PC 1 laptop gaming core i7 chạy roon core để upsampling bằng hqplayer!
    - PC 2 là main fanless low noise làm roon bridge xuất ra DAC.
    - Dùng roon remote trên iphone để controls.
    Như vậy có phải là cách tối ưu không ạ?

2. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ko tối ưu ở chỗ pc laptop làm roon core ở chỗ:
    Với số tiền mua 1 laptop gaming i7 intel thế hệ 8 vdu 8850h hay 8750h gpu 1650ti max q khoảng 25-30tr thì bác có thể mua pc desktop cấu hình khủng hơn hiệu năng cao hơn rất nhiều so với laptop gaming vì đơn giản là cpu laptop yếu hơn rất n cpu desktop cùng thế hệ. Mà room core thì cần hiệu năng càng mạnh càng tốt

3. khoanguyenhue

khoanguyenhue Advanced Member

Em nghĩ bác ấy đang tận dụng Laptop để làm Roon Core đó!
    Em cũng dùng tạm Lap rồi đổi em nó rất sớm!

KATARRAZZI likes this.
  4. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

Đúng là em đang tận dụng ạ! vậy thì chơi upsampling lên hay hơn nhiều không các bác? em đang DIY 1 em MS chạy fanless thôi nên chưa tìm hiểu kỹ chỗ upsampling lắm!

5. Wingman

Wingman Advanced Member

Chơi Roon cần hài hoà giữa hiệu năng của PC và nhiễu mà nó sinh ra. Cùng một giá tiền đúng là desktop cấu hình mạnh hơn gaming laptop nhưng nó cũng là ổ nhiễu nên lợi bất cập hại. Roon + HQPlayer upsampling DSD 256 với số lượng album không quá nhiều thì chip i5 thế hệ mới nhất(như 6600 chẳng hạn) đảm đương tốt. Các bác để ý Roon Nucleus và Nucleus+ sẽ thấy nó tối ưu như thế nào, bản chất cũng là NUC trong case fanless chạy Linux mà thôi.

Cá nhân em thích chất âm của Roon trên Windows hơn Linux, nên NUC8i7BEH trong vỏ Austin Beach hay Asaka là gọn gàng hơn cả. Ngoài ra khi đã tối ưu Win thì quạt rất ít khi chạy(nếu chơi native không upsampling), và gaming laptop lại phát huy được cấu hình mạnh của nó trong xử lý khi có số lượng rất lớn album.

tieuphi2006, KATARRAZZI and tml3nr like this.
  6. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Roon core cài trên máy khoẻ chỉ cần khi chơi HQP. Còn ko thì như máy j4105 ram 8GB tôi thử convert sang dsd 256 cũng chỉ tầm xấp xỉ 50%CPU, chưa đến 30% Ram. Trước thử máy j1800 làm roon core nếu ko convert hay upscale thì chạy bình thường ko lag khi phát nhạc.

tieuphi2006 and tml3nr like this.
  7. Wingman

Wingman Advanced Member

Khi add thêm nhiều album, database nhiều lên chip Celeron sẽ bộc lộ điểm yếu, chậm và không ổn định chứ chưa nói đến upsampling. Đó là lý do vì sao Roon khuyến cáo chip i5 nếu chỉ upsampling PCM, và i7 nếu upsampling DSD. Số lượng album mà i5 có thể quản lý cũng ít hơn i7.

8. chauphuong

Đã chơi online thì offline cũng ko giữ nhiều, chừng 3TB chạy thoải mái. Bên HDVN có bác dùng pc chip atom vẫn roon core như thường. Trước tôi chạy máy j1800 cực yếu cũng roon core chả làm sao.

9. Wingman

Wingman Advanced Member

Bác không hiểu rồi, đang nói album online đấy chứ chưa nói đến offline đâu. Phải add thì nó mới vào trong album của bác, chưa kể Favorite rồi Playlist nữa. Chơi Roon mà mỗi lần nghe lại phải đi search thì còn ý nghĩa gì nữa.

tieuphi2006 likes this.
  10. chauphuong

Thì add này nọ chứ sao bác. Ý tôi là các bác mới chơi/định chơi Roon ko cần phải quá lo về cấu hình pc chạy roon core, máy yếu chạy cũng tốt chán. Còn thì dĩ nhiên máy khoẻ chạy nhanh hơn máy yếu.

11. Wingman

Wingman Advanced Member

Bác chơi Roon mà vẫn giữ tư tưởng Foobar thế bảo sao không thấy được mặt tuyệt vời của nó. Roon Core để chạy được thì cài trên NAS cấu hình tốt tí cũng xong; còn để chạy ổn định, hay và sau này đỡ phải nâng cấp thì nên đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng và nghiên cứu sâu chút bác ạ.

tieuphi2006 likes this.
  12. chauphuong

hờ hờ bác tổ lái đi đâu thế, cái gì mà foobar (à mà nếu Roon chạy được folder view như foobar thì cũng tốt). Ý tôi luôn rất rõ là roon cũng ko cần cấu hình máy khỏe lắm đâu, như vậy những người có ý định chơi ko phải chùn bước trước "khuyến cáo" này nọ, chém gió này kia, tận dụng máy sẵn có là được. Đây là trải nghiệm thực tế của tôi. Còn dĩ nhiên máy khỏe chạy nhanh hơn máy yếu.

À cho hỏi laptop (chắc chạy roon core hay server) trong chữ ký của bác cấu hình như nào?

tieuphi2006 likes this.
  13. Wingman

Wingman Advanced Member

Search model là ra cấu hình mà, gaming laptop tối ưu hoá chỉ chạy Roon Server. Bác chơi chưa sâu nên những gì bác tưởng là giúp thực ra lại làm hại người ta đấy. Quan điểm của bác luôn là "tận dụng", dùng PC chơi Roon kết hợp với đa nhiệm thì không còn gì để nói cả.

tieuphi2006 likes this.
  14. chauphuong

Cứ nhắm mắt nhắm mũi nghe hãng khuyến cáo mà ko có thực tế sử dụng máy yếu, rồi dọa là cấu hình máy chạy roon phải thế này thế nọ thì mới lại hại người bác ạ. Với người mới chơi/định chơi mà có sẵn Pc vừa phải thì cứ thế dùng, ko phải xoắn, còn thì đã chơi rồi mà thực sự đam mê thì có ai cấm nâng cấp nhở.

Ngoài ra máy laptop của bác (ASUS GL552JX) search cấu hình thấy dùng chip intel core i5 4200H, điểm cpubenchmark của chip này là 3185, khỏe quá cơ; trong khi đó con chip cỏ Celeron J4105 của tôi là 3048, hài thật.

tieuphi2006 likes this.
  15. Wingman

Wingman Advanced Member

Bác vẫn hồ đồ quá. Search lại ASUS GL552JX-DM144H đi. Trước lấy nó để upsampling DSD, sau khi trải nghiệm thì thấy chơi native mọi định dạng là hay hơn cả. Quan điểm khác biệt nên khỏi cần tranh cãi tốn tài nguyên diễn đàn.

tieuphi2006 and Nikonian like this.
  16. chauphuong

Bác mới hồ đồ chứ nhở, tôi hỏi cấu hình thì bác bảo cứ search đi, tôi search đúng như chữ ký (ASUS GL552JX) thì nó ra như thế. Mà bác vừa sửa chữ ký cho thêm mã DM144H vào đúng ko nhở?

Gửi các bác định chơi roon mà đang còn băn khoăn 1 tấm hình để thấy Roon đòi hỏi cấu hình vừa vừa thôi, nếu có sẵn con Pc nào thì cứ chơi đi, nếu cần có thể nâng cấp sau. Với 1 máy chạy chip Celeron J4105, 8Gb ram, chạy Roon - Qobuz hires 96/24 mà CPU load chưa đến 14%, ram 29%. IMG_20200330_004025.jpg

17. Wingman

Wingman Advanced Member

Vì bác search không ra nên lại phải làm dài thêm chữ ký, gaming laptop thì lấy i5 làm quái gì. BD6A458C-05DA-4C0C-BD59-BA51C85A2C00.jpeg

Với bác play được một track là coi như chơi được Roon phải không? Cạn lời.

Nikonian likes this.
  18. chauphuong

hờ hờ hỏi thì bác bảo tự search, search thì nó ra thế, sao lúc hỏi cấu hình bác ko nói luôn đi còn bày đặt?

Chơi được Roon đấy bác, CPU chưa đến 14%, search nhanh, add playlist này nọ được, convert lên DSD 256 VẪN CHẠY NGỌT NGÀO. Vậy mà có người dọa là phải cấu hình này nọ, chỉ ra cho là vớ vẩn rồi mà vẫn chưa cạn lời hic hic.

19. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Dear anh @chauphuong, anh @Wingman

Chủ đề đang thảo luận của hai anh rất hay và có ích cho nhiều người tham khảo. Mong hai anh giữ hòa khí cho cả nhà vui vẻ.

Quan điểm chỉ có thể chia sẻ chứ đâu có tranh luận được.

Last edited: 30/3/20
  20. chauphuong

À đây là tôi chia sẻ thực tế khách quan mà mình đã trải nghiệm chứ ko phải là quan điểm bác ạ. Cảm ơn bác đã có ý tốt.

21. rfc647

rfc647 Advanced Member

Mình đã dùng qua intel j1900, g4400, g4600, ị5 4690s, i5 6600, i3 9100f, xeon 2678v3 để chơi roon và hq, giờ chơi roon trên máy i5 4690s để minimun power, hq trên máy 9100f no vga, chạy hq, chỉ up max được dsd64 filter xtr ASDM7EC, chuyển bài phải đợi 2,3s. còn 2678v3 thì chạy ngon dsd128 max filter chuyen bài ngay tức khắc, dsd256 max filter thì 2678v3 chạy được nhưng xì khói.

22. Wingman

Wingman Advanced Member

0E074C53-F711-4034-9AA4-FBBBA04FFA1D.png 2BD07186-5C74-4A33-9848-BD34275EACD0.png 35CEA3D4-6530-4410-AF1A-B7DC5AB9FF12.png 6E6E54BE-BCD8-45B2-8A6F-44A5D5F3A528.png

Đang rảnh nên em sẽ nói cho bác hiểu. Với Roon không chỉ play 1 track, hoặc upsampling lên DSD 256 được là xong đâu. Bác thử upsampling bằng DSP của Roon lên DSD 256 rồi chụp Signal Path lại xem CPU usage của máy bác là bao nhiêu?

Ngoài ra Roon nổi tiếng ngoài chất âm chính là khả năng xử lý database. Bác phải add album vào Library để lấy dữ liệu âm nhạc cá nhân. Trong ảnh là ví dụ về số lượng Album và Tracks của em, đấy hoàn toàn là Tidal và Qobuz chứ chưa hề đả động đến 8TB nhạc offline trong ổ cứng, người chơi Roon thường có rất nhiều hơn thế.

Vậy Roon tuyệt vời ở chỗ nào? Một ngày đẹp trời nổi hứng muốn nghe Vocal Jazz, ta sẽ vào Genres, chọn Jazz, chọn Subgenres là Vocal Jazz và thưởng thức âm nhạc mà mình thích trong Library. AI của Roon sẽ hướng người sử dụng đến các album tương tự như album mình đang nghe ở bên phải, phía dưới của màn hình. Ngoài ra thông tin về nghệ sỹ, ban nhạc đang chơi, review album...tất tật sẽ có trong database. Ta sẽ chìm vào âm nhạc và hiểu về nó một cách sâu sắc nhất. Nhưng để xử lý được khối dữ liệu khổng lồ này cần máy tính đủ mạnh với số lượng Albums và Tracks có trong Library.

Chơi Roon mà chỉ nghĩ đến play từng track, từng album, hay theo folder thì vẫn chỉ là tư duy Foobar với giao diện như Win đời đầu thôi, sơ khai lắm bác ạ. Roon rất văn minh và mở đầu cho trải nghiệm nghe nhạc trong thế kỷ này.

23. Nikonian

Nikonian Advanced Member

Hic, vấn đề là đã có thuốc cho bản 1.7 chưa các bác ơi?

tieuphi2006 likes this.
  24. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

một vấn đề các bác quên mất khi chạy audio cho ngon, là giảm tối đa lag, jitter các kiểu, nên mới ra đời mấy cái optimize cho windows, các thủ thuật tắt bớt các tác vụ ẩn..., hoặc đổi sang máy tính chạy linux chuyên audio, bản windows được rút gọn.
    Các bác đó đều phản hồi là nghe ngon lành hơn đáng kể.
    Nên trường hợp các bác chạy ROON, trên nền Windows truyền thống (ko tối ưu) thì việc xài cấu hình mạnh hơn hẳn. Để đạt trải nghiệm tốt hơn là rất nên ạ. Vì phần lớn chạy ROON đều xuất qua transport trước khi kết nối DAC. Phí bản quyền ROON khá mắc, nên chơi món này, người ta chịu đầu tư thêm traanssport là bình thường. Đỡ được nhiễu của máy mạnh chạy ROON CORE.

thienphuc74 and tieuphi2006 like this.
  25. Wingman

Wingman Advanced Member

Roon trên Windows nguyên bản chưa tối ưu thì tiếng chưa hay, kể cả khi có bridge.

tieuphi2006 likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...