ROON - Phần mềm chơi nhạc đa năng trên PC và MAC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Gsduc, 26/2/16.

1. chauphuong

chauphuong Advanced Member

File đưa lên cho thâý nhạc chạy ngọt ko giật còn muốn thế nào nữa? Processing ko dưới 1x là đủ chạy . Ở đây muốn test tác vụ nặng để thấy chip J4105 khả năng tới đâu chứ bình thường thì để native.

Tóm lại từ đầu đến cuối thông điệp của tôi rõ ràng, có chứng minh bằng thực nghiệm, ảnh và video đủ cả, đủ để thấy cấu hình pc ko phải là trở ngại lớn khi bước vào chơi Roon. Bác nào có ý định thử cứ chơi với cấu hình có sẵn, thích thì ta nâng tiếp. Câu chuyện đến đây là hết kk.

2. Wingman

Wingman Advanced Member

Chỗ này bác set như thế nào: F4423173-0EBF-47F2-82D0-380C20C51FA7.jpeg
    Thông tin ở đâu Processing speed không dưới 1x là đủ chạy? Nói để bác rõ 1x là chip đang xử lý theo real time, 100% CPU. Processing speed phải từ 1.3x trở lên mới hoạt động ổn định, dưới 1.3x không ổn định rất dễ xảy ra lag, giật thậm chí là đứt. Bác nào máy chip i5 trở xuống thử upsampling DSD 256 đơn nhân mà xem, bật đa nhân lên chất âm giảm đi trông thấy dẫn đến hiệu quả của việc upsampling là vô nghĩa.

Chip Celeron của bác tốc độ 1.5Ghz, upsampling DSD 256 Processing speed 1x mà CPU usage chỉ có 45%, chạy không bị giật, lag hay đứt thì một là bác may mắn, hai là video fake. Những hiểu biết sai lệch của bác về Roon dẫn đến việc bác tư vấn sai cho người khác, và điều đó là không nên.

Last edited: 31/3/20
    anhton82, panzer90 and rfc647 like this.
  3. chauphuong

Bác càng ngày càng thể hiện ra cái gọi là gàn dở. Tôi thử thao tác convert lên DSD256 , vốn là 1 tác vụ khá nặng (và vẫn hát tốt), là để chứng tỏ chip celeron chạy roon ok , chứ tôi không khuyên ai làm cái việc convert đó. Từ trên xuống dưới nói rõ như vậy. Còn thì tôi "tư vấn" 3 điều được bôi đậm ở bên trên dựa trên kinh nghiệm và thực nghiệm rõ ràng, có đủ hình và video. Thế rõ chưa nhỉ? Sai lệch chỗ nào nhỉ? Có hơn ngồi đấy chém gió ko?

Còn việc bác nói về "may mắn" là vô cùng hài hước, nói thế cũng như chuyện xe honda cub 50 có thể "may mắn" đạt tốc độ 300km/h. Lại còn video "fake"? Hài. Vì từ trước đến giờ bác dùng mỗi 1 cái máy khỏe để chạy roon, chưa có trải nghiệm gì khác, cộng thêm sự gàn dở, không cầu thị, nên bác không muốn công nhận sự thật ở 3 cái điều bôi đậm của tôi, và thế là "fake" ra đời. Chả muốn nói ra như này, nhưng nếu bác ko tin thì có thể qua nhà tôi xem máy nó chạy và hiện thông tin nhỉ, nếu nó vẫn chạy thế bác nộp 1 tỉ, còn nếu nó ko chạy được như vậy tôi đưa bác 2 tỉ, nhỉ?

binna, tuantrampro and Vungocm1nh like this.
  4. Wingman

Wingman Advanced Member

Nguyên văn bác viết đây. Bác nào có chip Celeron 1.5Ghz upsampling lên DSD 256 xem nó chạy ngọt ngào đến đâu nhé. Setup mà bật đa nhân lên bảo sao nghe Roon không thấy hay.

Processing speed 1x vẫn bảo bình thường cũng đến chịu bác. Đúng sai mọi người sẽ kiểm chứng.

tieuphi2006 likes this.
  5. chauphuong

Chạy ngọt ngào tức là ko vấp ko lag ý bác. Video thể hiện đấy. Mà thôi ta dừng nhỉ, nhue nào thì đọc cũng đã hiểu rồi.

6. Wingman

Wingman Advanced Member

OK em cũng không muốn tốn thời gian vào việc vô bổ này nữa. Các bác chơi Roon hãy tự mình trải nghiệm và rút ra kết luận.

Chúc cả nhà giữ gìn sức khoẻ trong mùa dịch bệnh!

Scorpio and khoanguyenhue like this.
  7. bsmt0

bsmt0 Advanced Member

Em chơi roon chỉ để mặc định file nhạc nó sao để vậy không upsampling lên làm gì méo mó tùm lum DSD phát theo DSD Wav theo Wav...(Cpu cao thì không nói làm gì chứ cỡ i3 trở xuống nó lag phải biết), nếu không upsampling thì cpu gì xơi cũng ngon.

tieuphi2006 and Wingman like this.
  8. nhimcon07

nhimcon07 Advanced Member

Các bác cứ tranh luận cho xôm tụ, ae ở ngoài hóng cũng mở mang đầu óc, đỡ buồn thời Covid.
    Tặng các bác bức ảnh thư giãn.

9. Wingman

Wingman Advanced Member

Covid rảnh mà bác, luyện chữ cho đỡ quên. Funny pic, thanks bác đã mua vui. :)

10. Wingman

Wingman Advanced Member

Sau khi trải nghiệm upsampling DSD 256 trên hệ thống của em và DSD 512 trên hệ thống của anh bạn thì em kết luận chơi native mọi định dạng là hay hơn cả.

Thanks bác đã chia sẻ thực tế về CPU máy tính chạy Roon, rất chính xác.

panzer90 likes this.
  11. Acuti

Acuti Advanced Member

Bác cho hỏi chơi vậy chỉ có only roon không qua hqplayer phải k ạ ?, và cài đặt như nào để native mọi định dạng ?
    Hiện em chơi roon +hqplayer render chạy trên nuc i3 mà chỉ phát tối đa dsd64 lên dsd128 lag quá chừng.

12. Wingman

Wingman Advanced Member

Em đã upsampling DSD 256 từ cả Roon và HQP(vì DAC khi đó max DSD256), trải nghiệm upsampling DSD 512 ở nhà anh bạn bằng Roon + HQP, T+A DAC 8 DSD. Theo em nếu muốn upsampling với HQP bác cần PC mạnh, chip i7 đời mới dòng chuyên cho game hay đồ hoạ, đừng lấy dòng U, card VGA rời càng mạnh càng tốt vì có những filter HQP đòi hỏi cấu hình rất cao mới chạy được.

Chơi native mọi định dạng thì dễ dàng hơn nhiều, bác chỉ cần dùng Roon, bỏ HQP. Tắt tất cả các DSP của Roon kể cả điều chỉnh âm lượng; Volume để Fixed. Và NUC i3 có thể đáp ứng tốt nếu Library của bác không có quá nhiều album.

anhtd likes this.
  13. Acuti

Acuti Advanced Member

Cám ơn bác nhiều. Tạm thời chơi nhỏ trước sau này có điều kiện thuận lợi upgrade lên sau vậy.

tieuphi2006 likes this.
  14. tuantrampro

tuantrampro Advanced Member

Các bác có để ý roon dạo này không tự hiển thị những allbum liên quan hoặc tương tự với allbum mình đang nghe không.... Cách đây hơn tháng vẫn thấy...

tieuphi2006 and ngô Tấn Phong like this.
  15. b3h3m0th

b3h3m0th Advanced Member

Em vẫn thấy nó hiển thị bình thường, đó là tính năng đáng tiền, ko có nó là em xài soft khác à :D

tieuphi2006 and tuantrampro like this.
  16. tuantrampro

Chắc lỗi gì rồi ....để xoá setup lại xem sao..

17. nhimcon07

Tính năng đó la Roon Radio đó bác. Bác phải bật lên đồng thời phải dùng Tidal hoặc Quobuz nữa thì nó mới chạy.

18. tuantrampro

Do mình kết nối với roon sever chứ không qua roon code nên nó bị thế ... Lúc trước chơi từ laptop ( roon code ) không sao.... Dạo này laptop bị con gái tịch thu nên lấy con pc mini cùi làm roon sever nên nó bị vậy ( pc mini cùi ko cài dc roon code nó báo lỗi card màn hình gì đó ) :) mình nghĩ lỗi nằm chổ ấy chứ ko phải do roon radio đâu....

tieuphi2006 likes this.
  19. mtbc

mtbc Advanced Member

PC bây giờ rẻ ghê. Dell i7 gen 4 hay xeon 1230v2 có 4tr...

20. tuantrampro

Lap hay pc mini bác....

21. tuantrampro

Cũng đang nhờ bác trên vnav này setup con ms...... Nên dùng con mini cùi đỡ vã :)

22. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Mùa này covid. Cách ly xh, làm việc online, laptop bình dân cháy hàng. Huhu

tuantrampro likes this.
  23. mtbc

mtbc Advanced Member

tieuphi2006, tml3nr and tuantrampro like this.
  24. nhimcon07

Đó là Roon Radio bác ạ.
    https://kb.roonlabs.com/FAQ:_What's_Radio_and_how_does_it_work?

tuantrampro likes this.
  25. tuantrampro

Nó như thế này....lúc trước mình chơi 1 allbum nào đó trên roon.... Bên phải màn hình sẽ hiển thị những allbum gợi ý cho mình ....nhưng bây h không thấy.... Nếu có nó chỉ hiển thị những allbum xó sẳn trong ổ cứng thôi...

tieuphi2006 likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...