Rung và chống rung cho hệ thống âm thanh.

Discussion in 'Phụ kiện' started by superfarmer, 30/11/15.

1. japanese

japanese Advanced Member

Dạ vâng lúc nào có bác cho e đăng ký nha cám ơn bác nhìu ạ :)

tran minh phuong likes this.
  2. Zorro

Zorro Advanced Member

Em tưởng thạch anh của bác là loại lục giác thế này chớ?

3. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Sự thật rất phũ phàng bác ơi những viên trắng trong vắt giá thường cũng ko cao. Viên thạch anh màu nước trà của VN- Lộc Tân giá khá cao lại là bán trong. Giá 1kg trong màu trắng hiện nay khỏang 3m. IMAG3498-272x480.jpg

4. Zorro

Zorro Advanced Member

Em thì không rành về giá, ngày xưa đá thạch anh trong suốt này nhà em có nhiều, tầm 6-70kg, nhìn rất đẹp, có những viên to bằng bắp chân, nhưng cũng có những mảng chỉ bằng bàn tay trên đó chi chít các viên nhỏ li ti như đầu kim, ánh sáng khúc xạ nhìn rất đẹp.

Cách đây vài năm, một người bạn em làm về gift nhập thạch anh màu hổ phách (có vân) từ TQ về, đã được mài tròn và đánh bóng hoàn chỉnh, to bằng quả chanh, giá gần 100k/viên.

Nếu có loại lớn lớn, làm chân chống rung chắc cũng hiệu quả.

5. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Nếu rảnh bác gia công rồi bán giá chát cho em 2 bộ chống rung thử cho cái amp và CD của em coi sao bác. Em ở SG chỉ có đá xanh với gạch ống thôi, nhỏ lớn chưa thấy cục đá thạch mô tê thế lào

6. leminhtulinh

Do thiếu diện tích nên cái amp và CD phải để trước cái loa. Nghe cái loa nó dộng thẳng vô cái CD mà em đứt từng đọn guột. Chân máy CD bên dưới nó có 1 lớp cao su mỏng giảm chấn, em kê chồng lên 3 bộ chén úp ngửa mua lão dũng audio. Các bác xem em chống rung cho cái CD vậy được chưa các bác? Hay dùng loại khác thích hợp hơn ạ? Amp thì em chưa chống rung. Chân máy của amp thì lão Thi làm bằng 4 cục cao su mềm em nghi tiện ra từ vỏ xe công nông. Coi chắc nịch nhưng em nghi không triệt dao động nổi. Vì cái amp 40kg nên khi rung sẽ có quán tính rất lớn. Cao su đàn hồi chỉ giảm bớt rung chấn chứ không triệt nổi. Em nên dùng loại nào cho cái amp này ạ? Cả 2 món đều nằm trên kệ riêng đã có chân đinh chén hứng ạ.!
    Sắp tới em rước bộ music server về. Lại thêm đau não mấy cái vụ không gian và rung lắc nữa đây... phát nản lun ạ!...
    IMG_20171226_235334.jpg IMG_20171226_235406.jpg

7. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Công nghệ chông rung bằng gốm áp điện có từ lâu trong máy ngắm trực xạ và máy đo xa TZK khi chống rung điện tử chưa phát triển và đã lỗi thời. Dựa trên nguyên tắc áp điện của hai mặt gốm trái dấu( mạ bạc). Khi đó năng lượng sinh ra bị chập mạch sinh nhiệt. Giống như bộ hãm dao động của kim điện kế nằm trong từ trường vậy. Thạch anh cũng có tính áp điện( nghe nói vậy) còn triệt rung thì chắc hên xui thôi, vì muốn tiêu năng lượng phải cắt thành miếng mỏng, mạ kim loại dẫn điện rồi ghép trái cực( ngoài tầm diy). Bác có tài liệu nào ko chỉ em nghiên cứu cho vui, em chỉ biết vậy. Đá thạch anh thì em chỉ mài cho vui thôi ko kinh doanh.

leminhtulinh likes this.
  8. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Alo các bác! E đang định làm chống rung cho cặp loa của e. E thấy có mấy loại chống rung;
    - Chống rung bằng chân cao su cho loa.
    - Chống rung cho loa bằng chân côn nhọn.

Các bác đã ai thử 2 loại trên tư vấn cho e với ạ. Nên chọn loại chân chống rung nào cho loa hiệu quả hơn ạ???

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Tùy loa . Có loa dùng chân nhọn hiệu quả , có loa dùng cao su hiệu quả . Với loa nhà mình thì dùng bánh cao su . Để cốc nước trên loa thử thì thấy mặt nước phẳng lặng như gương

10. zeze

zeze Advanced Member

@hoangtrong: Cục cao su này mua ở đâu vậy bác?

Attached Files:

11. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em mua ở chỗ Dũng Audio 97 Trương Định Q3 bác ạ, nó chỉ là cục chân máy bình thường thôi, rất rẻ ạ.

zeze likes this.
  12. zeze

zeze Advanced Member

Vâng cảm ơn bác nhiều.

13. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Tình hình là sau khi dành dụm được tí kinh phí, sau khi tham khảo các 4r về chống rung cho hệ thống audio trong và ngoài nước, mình thấy chống rung cho loa là khả thi nhất cần xem xét kiểm tra và làm trước vì :
    - Loa là nguồn phát tác động trực tiếp bằng âm thanh làm rung động đến : vách phòng, các đồ vật, bên trong và ngoài các thiết bị audio và chính bản thân nó. Nhất là khi mở lớn, vào những bài có nhiều âm trầm thì sự ảnh hưởng càng nhiều chưa kể âm thanh bị dội, cộng hưởng khi trình diễn sẽ làm méo bản nhạc, phát sinh độ ồn nền, mờ chi tiết...
    - Bản thân có nhiều loa khi hoạt động cũng phát sinh rung động truyền xuống chân đinh để triệt tiêu, nhưng chân đinh dù là zin theo loa có thể chưa phát huy tốt hoặc chưa đủ hiệu quả từ thiết kế của nhà sản xuất khiến rung động bị dội ngược lại thay vì giảm hết dần. Giống như cầu thủ có kỹ thuật tốt hứng trái banh dính chân nhẹ nhàng, chưa tốt sẽ bị dội ra chẳng hạn
    - Khi loa được khử rung tốt, được đặt ở vị trí phù hợp, thì các tác động do âm thanh vào vách phòng ; thiết bị ; phụ kiện sẽ giảm thiểu làm cho bộ dàn trình diễn phát huy hết những gì nó có. Lúc này chúng ta mới tiếp tục nghiên cứu chống rung thêm cho thiết bị, tiêu tán âm trang trí phòng ốc, tinh chỉnh lại vị trí đặt thiết bị...để đạt được chất âm hay nhất có thể
    Và...mình quyết định đầu tư mua chén chống rung cho loa của hãng Harmonix - Nhật, vì nghe nói họ nghiên cứu sâu về lĩnh vực này đến nỗi khử rung mà không làm mất các dải tần do loa phát ra. Kết quả khá bất ngờ là ngay những nốt nhạc đầu tiên phát ra mình đã nhận ra sự thay đổi mà chưa cần nghe hết bài, còn sự thay đổi tích cực thế nào chắc ai dùng qua đã rõ, mình không còn đủ ngôn từ để mô tả nó, chỉ nói 2 chữ thôi : tuyệt vời
    Sắp tới dành dụm đc tí lúa mình sẽ lại nghiên cứu tiếp về chống rung cho thiết bị, phụ kiện. Hehe, tks cả nhà đã ngó qua vài dòng ngắn ngủi
    20190726_145102.jpg 20190726_150811.jpg

Last edited: 29/7/19
    leminhtulinh likes this.
  14. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Rôi đây bác sẽ đi từ bất ngờ này đến bất ngờ khác khi dùng đúng cách chống rung của các hãng...thứ thiệt.

nguyenrau2007 and hhiepbi like this.
  15. chuotmicki

chuotmicki Advanced Member

Vậy là không ổn rồi anh.....................

leminhtulinh likes this.
  16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Mỗi ngày 1 ít, thấy nó cải thiện, nghe lâu ngấm nó mới hay. Phập 1 phát làm luôn tất cả sẽ mất đi hững thú :) nhất là những người có điều kiện kinh tế có thể "1 đập ăn quan".

nguyenrau2007 and chiêunam like this.
  17. leminhtulinh

Bác cho biết giá và shop bán dc ko ạ ?

18. may22

may22 Advanced Member

Tất cả các thiết bị liên quan tới hệ thống âm thanh đc chống rung xẽ phát huy tốt hơn, còn hay đến đâu tùy vào trình độ nghe của mỗi người. Chỉ cần hiểu một điều thật đơn giản là ( dao sắc không bằng chắc kê)

19. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Bác tham khảo đây nhé, có thể mượn về thử trước vô tư : https://www.dongthanh-hoaphuc.vn/harmonix-spike-base ; sau đó những bạn mình cũng đã chơi và kết quả họ cho biết là rất đáng đồng tiền bát gạo, y như thay loa mới với level cao cấp hơn vậy, nó cải thiện cả hệ thống chứ không riêng gì loa, trước không dám mở volume lớn những bài bass mid low nhiều do ồn nền thì giờ đây hoàn toàn tự tin mời bạn bè đến thưởng thức

leminhtulinh, anhhdung and hhiepbi like this.
  20. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Có dư tiền thì chơi mấy con như trong link , ít tiền làm mấy cục cao su tổ ong . Đảm bảo ngon bổ rẻ / Magic Hexa giá 1,4 tr 4 cục . Mình mua 12 cục cho loa & CDP - rất OK

chuotmicki likes this.
  21. chuotmicki

Chân loa có chân đinh rồi thì có cần nữa ko bác?

22. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

magic hexa mình đang xài, có vẻ ko hợp với loa cột đâu. Vì nó ko chịu nổi trọng lượng lớn như vậy. Còn bookshelf thì có thể chịu nổi.

hhiepbi likes this.
  23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cho thêm để tăng độ "run rẩy" của loa cũng dc mà. Cá nhân e là cứ chân đinh, chén hứng cho loa (trừ khi nhà sx không thiết kế thì chịu)

24. chuotmicki

Phải có chén hứng à anh? Em đang xài mỗi chân đinh

hhiepbi likes this.
  25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E sợ nó dancing lưng tưng trên sàn thì... bỏ mịa! ;) Vui chút.
    Cá nhân cảm nhận:
    - nếu kê chân đinh không: sàn mềm, tiếng sẽ "mềm" theo.
    - sàn cứng: âm thanh bị nhoè đi.

Share This Page

Loading...