Sài Gòn với film

Discussion in 'Chụp phim' started by nck_kool, 7/6/11.

1. candid

candid Advanced Member

Sài Gòn là nơi em đi lại khá nhiều nhưng thú thực em chưa thể chụp ảnh được Sài Gòn. Đối với Sài Gòn em cảm thấy như là một căn nhà khóa cửa mà em loay hoay mãi không thể tìm ra chìa khóa để mở cửa bước vào.

Nếu mỗi thành phố được ví như một con người thì em chưa nắm bắt được cái tâm hồn của con người Sài Gòn, chưa chạm được vào trái tim của Sài Gòn. Có lẽ em vẫn nhìn Sài Gòn theo con mắt của một người du lịch, chỉ nhoáng nhoàng đến rồi đi, chưa cảm nhận được nhịp điệu, hơi thở, cuộc sống của thành phố. Có lẽ lúc nào đấy, khi em thực sự sống ở đó một thời gian em mới chụp được.

Sài gòn trong em là quán nhậu, kính thưa đủ loại quán, từ quán sang trọng dành cho các đại gia cho đến quán vỉa hè, ở Sài Gòn đúng là con người ta sinh ra ai cũng có quyền được nhậu. :D Giàu thì đi xe hơi uống bia ôm, nghèo thì đi xe ôm uống bia hơi.

Sài Gòn trong em là quán cafe, có những ngày ở Sài Gòn em ngồi cafe từ sáng đến chiều, quán nhậu Sài Gòn đã nhiều nhưng cafe Sài Gòn có khi nhiều hơn. Người Sài Gòn thì vội vã, người Hà Nội ở Sài Gòn như em chả có việc gì, nhiều khi chỉ ngồi cả ngày để ngắm Sài Gòn vội.

Sài Gòn trong em là thành phố của thay đổi, quán ăn lần trước còn ăn, lần sau vào Sài Gòn đã biến mất, một chung cư vẫn ở đấy, lần sau đến không còn dấu vết gì. Sài Gòn đổi thay nhanh nên đôi khi người ta cần nhiều thứ để giúp nhớ, một tấm ảnh cũ, một tờ thư cũ.

2. metalworks

metalworks Advanced Member

Hay quá...
    Mà bác toàn ngồi Gloria Jean thì làm sao thấy được mặt còn lại của SG nhỉ :)

Còn bao nhiêu hình ảnh cuộc sống SG nhưng bác Kul giới hạn với phim làm em...bó tay :(

3. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bác làm cái thớt ở ngoài cái này đi, anh em lại sang chém cho nó giàu... topic chứ lo gì bác. Để film riêng ra xem cho đỡ giật mình vì đang trong lại đục đang đục lại trong gai hết cả người :mrgreen:

Nói với chị Candid, người Sài Gòn rất lạ, thực ra chả ai vồn vã với mình ngay từ đầu cả (trừ là dân làm dịch vụ). Em đi điều tra, tiếp xúc, làm việc nhiều, người ta cứ lạnh tanh, chả vồn vã gì cả, chả biểu lộ cảm xúc. Cái sự nhiệt tình, hết mình chỉ đến và khó đi khi đã cảm nhận được hết và cơ bản là phải... đồng máu :wink:

Ở một số nơi thì vồn vã, cười tươi như hoa ngay từ đầu nhưng... chả tình cả mợ gì :lol:

4. metalworks

metalworks Advanced Member

Thôi, em cứ follow up cái topic của bác....xem các bác Hà Nội nhìn thấy gì ở SG :).

5. candid

candid Advanced Member

Oan cho em, Sài gòn em ngồi đủ nơi nhưng ít chụp ảnh, chứ tiền đâu ngồi Gloria Jeans. :D

Sài Gòn với em là những con đường rất to, rộng, chạy dài từ quận này sang quận khác. Thế nhưng Sài Gòn với em còn là những con hẻm chạy dài hun hút, từ đường vào hẻm là một thế giới khác. Bạn em dân Đà Lạt lên vật lộn ở Sài Gòn bảo là xa Sài Gòn lại nhớ hẻm mặc dù ở Sài Gòn hẻm nào cũng giống hẻm nảo.

6. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bác mượn lão Pencil Tube một cái máy phim vã thử đi cho nó có cảm giác mới bác, lão này nhiều máy lắm, từ phim to tới phim bé mà toàn để trong ba lô thôi (đừng nói là em mách nhé :wink: )

7. candid

candid Advanced Member

Sài Gòn trong em là quán xá, chợ búa... trăm người bán, vạn người mua. Từ sáng sớm đến đêm khuya, chỗ nào cũng tấp nập mua và bán.

8. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em thì em thích lê lết ở vỉa hè hơn. Em thấy có một điều thú vị nữa là ở Sài Gòn người ta có thể ăn, uống ở trên đường rất chớp nhoáng. Bồi bổ ngay lập tức, trong tư thế đứng và sau đó lại vụt đi. Như ăn hột vịt lộn ở ngay trên đường, uống nước sâm bằng bịch nilong ở ngay trên phố...

Nhìn chung là lê lết nó mới sướng, mỗi tội hơi nóng

9. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Ám hiệu

10. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Khéo tay hay làm (thợ ở Sài Gòn làm gì cũng giỏi, nhất là sửa rất giỏi, ít chuyện hơi tí là thay thế mới)

11. gianker

gianker Advanced Member

Em vẫn chưa thấy "Nắng Sài Gòn, anh đi mà chợt nhớ" nhỉ

12. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Có mỗi một tí nắng thôi

13. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Bác kool dùng đo sáng rời hay của máy mà chuẩn thế ?

14. candid

candid Advanced Member

Sài gòn

15. candid

candid Advanced Member

Sài gòn trong em có quán cafe Givral. Đọc mãi về quán cafe này, nghĩ là khi nào vào Sài Gòn sẽ ghé thăm thử nó xem thế nào. Thế mà sau này có khi chỉ ở bên kia đường, bước qua đường là tới mà chưa bao giờ vào thử. Cuối cùng thì Givral cũng bị phá mất mà em vẫn chưa biết Givral nó như thế nào.

16. nck_kool

nck_kool Advanced Member

đo sáng của máy đó chớ, đang định săn cái đo sáng prồ của cô Xì tai đây, đắt lòi :lol:

17. ATrIL

ATrIL Advanced Member

Các bác có ảnh Quận 5 ko ạ. Em có cô bạn người Hoa ở trỏng vừa xinh vừa thích đi ...xe đạp, ko biết có lọt vào ống kính của các bác ko 8)
    SG với em đáng nhớ nhất (dù em chỉ ở đó hồi nhỏ khoảng hơn 1 năm) là những người bạn Hoa và các dịp Tết trong năm 8)

18. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bác cho cái số điện thoại, lần sau sẽ có bội số của 12 kiểu ảnh tặng đặc tả tặng bác. Nếu học theo phong cách của chị candid được nữa thì càng đỉnh :lol:

Mà chị candid chụp cái ảnh đi xe đạp kiểu gì mà trông hay thế? hiệu ứng IP4 tiếp à :roll:

19. candid

candid Advanced Member

Lomo đấy.

20. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác Kool chụp Gánh Hàng Rong bằng máy và film gì màu lên đẹp và ánh sáng vừa vặn quá.... :wink:

Bác có chụp tấm nào về chùa Vĩnh Nghiêm không...Khi còn bé, nhà em ở gần chùa Vĩnh Nghiêm...Nhớ trường Sao Mai gần chùa thuở còn bé em học nơi đó.... :wink:

21. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em vưỡn chụp bằng Rolleiflex, film Fuji Pro 160 date 2008 đó bác.

Em ở Sài thành tổng cộng có hơn 1 ngày nên cũng không có nhiều ảnh, đặc biệt là chưa có cái nào ở chùa Vĩnh Nghiêm bác ạ. Em cũng ngại chụp chùa lắm, lỡ cái mình lại thất lễ.

22. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác Kool đã chia sẻ.... :wink: Sinh ra và trải qua thời niên thiếu ở đất Sài thành...tuy rời Saigon đã lâu nhưng em vẫn nhớ những con đường và phố xá ở đây...Rollei đa số bộ phận đo sáng đều sai...Rồ bác model gì mà vẫn đo chính xác vậy.... :wink:

23. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em thấy cô Xì tai bảo là đời F tức là đời chót hay áp chót gì đó bác ạ. Cô ý cũng bảo là cái này nó đo sáng vùng và đo ngay tại môi trường ở chỗ đặt máy nên mình cũng phải tự cân chỉnh lại theo ý muốn một tí bác ạ.

Vì cụ Rồ khá là già cả nên những lúc đi ra trời nắng em sợ nhất là đứt bóng mất cái bộ phận cảm biến ánh sáng trên máy, thấy kim đo sáng nó cứ lệch hết về phía thừa sáng. Hôm trước đi bộ giữa trưa trong vòng tiếng đồng hồ em toàn phải lấy tay che lại cho cụ đỡ... tèo :wink:

24. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Bác có cái nào sai để lại cho em đi :wink:

25. ORA3

ORA3 Advanced Member

@bác Kool: cám ơn bác.... :wink:

@bác Style: Rollei 80mm f2.8 của em đo sáng không chính xác...mỗi lần chụp em phải mang D3 đi đo, vướng víu, nên em cho em nó lên đường rồi...Em đang kiếm em em Rồ khác để mua...Kinh nghiệm chơi Rollei bác thấy em Rồ nào trong tầm $2000, đo sáng và chụp tốc độ thấp tương đối chính xác...Bác giới thiệu model đó cho em đi (nếu có đường link thì cám ơn bác rất nhiều...) :wink:

Share This Page

Loading...