Sài Gòn với film

Discussion in 'Chụp phim' started by nck_kool, 7/6/11.

1. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bác ơi, em biết là cô Xì tai sẽ khuyên bác mua một em Iphone 4, cài phần mềm chụp ảnh có chức năng đo sáng rất tuyệt vời, nhìn thấy kết quả luôn, lại là đo sáng điểm. Than ôi, em cũng đang băng khoăn có nên mua một em không đây :cry:

Đừng chỉ vì cái đo sáng mà bỏ qua chức năng của cái máy ảnh bác ạ. Đo sáng hiện tại rất dễ, em đang sài điện thoại Defy với phần mềm android cũng có đo sáng chuẩn luôn, mỗi tội nó là đo sáng vùng xung quanh cái điện thoại. Gặp trường hợp vênh sáng nhiều, nhòm vào đo sáng chụp xong vẫn tèo về ý tưởng như thường.

Hôm nọ em có hỏi ả Xì tai về cách chụp để thể hiện một con phố cổ làm sao cho ánh sáng nó trầm, buồn. Ả bảo: thế thì phải hiểu về đo sáng một tí. Em đã về đọc lại và đã hiểu một tí...

Thế đấy bác ạ, tóm lại là ý em khuyên bác nên mua IP4 :mrgreen:

2. donquixote

donquixote Advanced Member

Bác Kool cho em xin cái phần mềm đo sáng cho android nhé.

3. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bác vào market seach cái Photography hoặc Beecam light meter nhé

Attached Files:

4. candid

candid Advanced Member

Sài Gòn với em là Miss Saigon, buồn một cái là bao lần vào Sài Gòn mà không gặp Miss nào ở Sài Gòn mà toàn Miss Hà Nội ở Sài Gòn. Có lẽ tại Sài Gòn giờ Hà Nội hơn cả Hà Nội mà em toàn gặp người Hà Nội ở Sài Gòn?

5. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bản chất xấu xa, thảo nào toàn bị kéo tai :twisted:

6. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Sài Gòn phải là tương phản (hay có thể gọi là phân cấp). Ví dụ như sự hào nhoáng theo loại hình phản chiếu của bạn Xì tai

7. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Con người chứ đâu vô cảm như mấy thằng... tượng sứ

8. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Ai vào Sài Gòn cũng bảo là nhậu sướng lắm, nhậu chỉ buổi tối thôi. Hãy đi làm tí cơm phần cho nó biết cuộc sống thực. Cơm phần 10 năm trước em ăn đã đâu hơn 10 ngàn (trong Sài Gòn không dùng tiền nghìn, chỉ dùng tiền ngàn), nói thế thôi chứ lần này vào cũng chả ăn thử xem giờ là bao nhiêu ngàn :mrgreen:

9. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bên kia là chợ Bến Thành, bán rất nhiều thứ tựa như chợ Đồng Xuân của Hà Nội vậy

10. metalworks

metalworks Advanced Member

Bác ra chụp hình mà không ăn người ta không mắng à :). Hà Nội trước đây toàn nhậu trưa nhỉ...

11. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Cầm TRL ngắm trên xuống nhiều lúc có lợi bác ạ, người ta rất sợ mắng nhầm :lol:

Ở trung ương bây giờ vẫn nhậu trưa bác ạ, mời mọc nhiều mà. Tối thì về ăn cơm nhà cho đỡ tốn :wink:

12. 30d-debay

30d-debay Advanced Member

Đo sáng chỉ là đo sáng. Em nghĩ nên đo sáng theo ý đồ thì mới ra tấm ra món được. Câu này em táo xê của bác sáu xê. Thà hỏng nhiều 1 chút cơ mừ thi thoảng chén được miếng ngon bác ợ:p

13. HIN

HIN Approved Member

Bác nck mới chụp phim MF được 1 thời gian đã khá lên rất nhiều, thích sự giản dị của bác.

Ps: Bác 30d thật biết việc, thích cái bình luận của bác.

14. candid

candid Advanced Member

Chính ra em sợ nhất là mấy cao nhân không lộ mặt nhé. :D

15. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Phải là IP4 hả bác, 3GS hoặc dòng thấp hơn có được cái đo sáng điểm ko? Em đang tính làm con itouch cho nó hạt dẽ (nhà nghèo :mrgreen: )
    Đo sáng bằng chương trình này độ chính xác và tính năng so với các dòng máy chuyên nghiệp thì thế nào các bác?

16. candid

candid Advanced Member

Chạy được OS 4.1 trở lên là được bác ạ.

17. Pencil_Tube

Google: "iOS 4.1 is a free update for the iPhone 4, iPhone 3GS, iPhone 3G, and second-generation iPod touch or later"

Vậy có thể mua IP3G/3GS/4G hoặc Ipod touch 2/3/4 là ok phải ko ạ :mrgreen: ?

18. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Nhà giàu mà lại cứ phải băn khoăn, hình như bây giờ mua là người ta chỉ có mua IP4 thôi, IP3 hết sản xuất rồi mà :lol:

Ảnh 645 đâu nhỉ? lâu thế :roll:

19. ATrIL

ATrIL Advanced Member

Bác gì có ý định mua Itouch ơi em bẩu nè. Cái App này muốn dùng phải có Camera ạ, nên phải Gen 4 mới chơi được bác ạ. Em cũng đang định làm một con để đú đởn, chứ Iphone thì em ko dám đú ^^. Mà em nghĩ muốn chủ động thừa thiếu sáng thì trước tiên phải đo sáng cho chuẩn đã rồi tính, đúng ko ạ 8).

20. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác Kool chụp film vuông lên tay nhanh dễ sợ...Bác may mắn hơn em mua được em Rồ còn vận hành ngon lành...Chụp tấm nào chắc như bắp tấm đó..Bác cho em hỏi: film vuông 120mm + tiền công tráng rọi + lưu vào 1 CD + in ra bộ khổ nhỏ 12 tấm trên giấy: ở VN bao nhiêu vậy bác? Lần sau ghé thăm người thân em mang máy vuông về chụp... :wink:

21. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em không hiểu ý bác lắm, chụp mà chắc có nghĩa là gì bác ơi? chụp mà chắc chắn là ra hình thì đối với em chuyện đó quá nhỏ kể cả không cần đo sáng bác ạ.

Còn công tráng rọi thì em chịu bác ạ, ở Hà Nội em chỉ có tráng scan, tầm 40 nghìn tiền Việt một cuộn phim, dùng USB tới copy mang về. Nếu muốn in ảnh thì in từ file ra, ít nơi còn rọi. Chất lượng tráng + scan ở nhà tệ không bàn phím nào kể siết.

22. ORA3

ORA3 Advanced Member

Sorry bác, em viết không rõ ràng...Ý em muốn nói là bác chụp film vuông 12 tấm được 12 tấm đều đẹp... :wink:

23. Pencil_Tube

Em có bà chị có con Itouch 2 fullbox nguyên seal, đang định gạ bán rẻ :mrgreen:
    Vụ ảnh thì đốt được 3 cuộn rồi, hư một cuộn do ... lắp ngược phim :lol: . Chưa tráng nên chưa có ảnh.

@ATrIL: con Itouch nào cũng có camera mà bác ?! Tại sao phải là Itouch 4 em chưa hiểu?

24. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Thế thì hỏng rồi bác ạ, em đọc lại lịch sử kể về các cụ nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp cũng kể là cả cuộc đời đi chụp lia lịa mà tỷ lệ ảnh phải bỏ đi vẫn áp đảo tỷ lệ được lưu giữ lại. Trong đống giữ lại thì tỷ lệ được coi là đẹp... than ôi là thấp :(

Liên quan tới từ ĐẸP thì em xin thua ạ :D

25. ATrIL

ATrIL Advanced Member

Itouch 3 đổ xuống làm gì có camera hả bác :p.
    Cụ Kool đc khen chụp MF để thì sang hết MF đi cụ, bỏ rẻ cho em bé Contax với mấy con T* em chơi hộ cho. Em có mỗi con 50, thèm 28 với em tele nào đó lắm rồi. (Chém vui thế thôi chứ giờ bác để em cũng ko có tiền mà lấy :mrgreen: )

Share This Page

Loading...