Sử dụng iTunes để chơi nhạc!

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by espadon_vn, 4/3/13.

1. loganueh

loganueh Approved Member

hướng dẫn luôn trong bài thì quá tuyệt... lục thêm cmt hơi mệt bác ah... nhưng e tks bác rất nhiều!!!

2. lee

lee Approved Member

Itunes không hỗ trợ Metadata cho file .WAV nên không add Artwork vào được đâu bác ơi. Nếu bác vẫn muốn add artwork thì convert sang các định dạng khác (bấm chuột phải trên file cần chuyển, chọn "Creat XXX version"; trong đó XXX là định dạng muốn chuyển, VD: AIFF...)

3. Meomuop

Meomuop Advanced Member

Sao tôi cài iTunes 64 bit trên Win 8 mà Task Manager của nó lại cứ báo là iTunes 32 bit nhỉ? Có bác nào bị thế không?

4. kiencd

kiencd New Member

wav thì làm sao làm đc meta đâu

5. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    wav không có các thông tin chi tiết, nhưng khi đưa vào iTunes các bác có thể cập nhật infor cho nó, việc này làm thủ công và lưu library ở ổ chứa nhạc.
    Mọi cập nhật, thay đổi đều lưu vào library đó thì sẽ giữ được đầy đủ thông tin file nhạc, art work ... đầy đủ ạ !

6. thunm

thunm Approved Member

Bác cho em hỏi là thay vì dùng Airport Express thì em dùng Airport Extreme có được không ạ? Vì cái Extreme đời mới hơn

7. espadon_vn

Nếu Airport Extreme của bác có đường ra cho audio thì có thể dùng đc :lol:
    Đời mới hay đời cũ với em không quan trọng, điều quan trọng là dùng cái nào hay hơn thôi :mrgreen:

8. bobzazz

bobzazz Advanced Member

Các bác cho hỏi khi sử dụng homesharing giữa ipad và macmini để share library iTunes trên Mac mini tới ipad nếu nhạc trên macmini là 24 bít và dùng usb dac để nối với ipad thì ipad có xuất được 24 bít qua usb dac không hay down hết về 16 bít.
    Cám ơn các Bác.

9. heart_dragon

heart_dragon Approved Member

có bác nào nghiên cứu cái việc tên sub cho bài nhạc ko? giống như mình vửa nghe nhạc mà mình coi được lời bài nhạc lun đó. Em ko bít cách đổi nó trong Itune. Các bác giúp Em với

10. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Bác click phải chuột vào bài hát trên itunes chọn mục get info ra bảng thông tin bài hát, bác chọn vào tab Lyric sẽ ra bảng nội dung lyric còn để trống, lúc này bác chỉ việc paste phần "text" lyric mà bác đã copy từ việc search google trên internet vào bảng nội dung còn để trống trên itunes, nhấn ok để hoàn tất. Lưu ý lyric trên itunes và idevices ko tự chạy như hát karaoke khi chơi nhạc đâu nhé. Chúc bác vui.

11. thunm

thunm Approved Member

E mới có Amarra 2.6 mới toe luôn, bác nào cần thì vào download về rồi chỉ em cách install, mình cài kiểu gì ấy nên nó ko tự tạo shortcut vào dock dc nên toàn phải vào thư mục gốc để mở ra trực tiếp mới chán chứ
    http://www.mediafire.com/download/q4co0 ... p2/ama.zip

12. Audiothienha

Audiothienha Shop

Bác xem nếu có đường audio out là ok bác nhé!

13. nghia19712002

nghia19712002 Advanced Member

cụ cho em hỏi. em đang dùng file ape khi đọc bằng audirvana có cả bìa và bài đầy đủ nhưng khi đổi sang alac theo hướng dẫn của cụ, khi đọc bằng itunes thì tất cả thành 1 bài không trích thành bài riêng và khồn có bìa, phải làm thế nào cụ ơi.

14. nghia19712002

nghia19712002 Advanced Member

em cũng vừa lỡ tay làm như cụ, cuối cùng thì cụ làm ntn để dùng itunes.

15. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

Có bác nào biết về vấn đề covert flac qua aiff không?Liệu convert có làm suy giảm chất lượng file nhạc?Sau khi e convert thì chả phân biệt được gì cả

16. digitalosin

digitalosin Approved Member

Em cũng là newbie nhưng thấy vấn đề bác hỏi thì trong topic này và mấy topic khác thấy nói rất nhiều rồi, bác chịu khó đọc từ đầu topic. Cá nhân em thấy AIFF hơn FLAC được ở 2 điểm: một là tốn dung lượng ổ cứng hơn, hai là Itunes quản lý được, trong khi FLAC tốn ít dung lượng hơn và Itunes không quản lý được. :)

17. espadon_vn

Với Flac thì em Convert qua .m4a vì cùng là lossless chứ còn AIFF tương đương với wave là chuẩn không nén rồi :)

18. Ven

Ven New Member

Như vậy vẫn ok hơn f converter .

19. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em lọ mọ thấy trong iTunes có thể định được âm lượng của một album hoặc một bài nhạc khi phát, rất tiện khi gặp một album tiếng quá nhỏ hoặc quá lớn.

Các bác click chuột phải vào album hoặc bài nhạc, chọn Get Info:

20. youwasntme

youwasntme New Member

Bác chỉ em cách cài với ạ, em down về chạy luôn thì nó chỉ hiện ra cái icon trên dock nhảy nhảy nhìn vui lắm chứ không vào trong tiếp được. Em thử cài bản gốc từ trang chủ rồi copy file chạy từ thư mục bác cho tải về đè lên cái mới cài thì cũng vậy. Tóm lại là em thử các kiểu mà vẫn không được bác ơi. :?: :wink:

21. harryvietsg

harryvietsg Advanced Member

Có xem toàn bộ bài viết cuar Bác, thằng nào vừa nói Bác nhuận nhiều năm trong BK thì không uổng công, Bác giúp ích cho đời :) Bọn học giỏi cũng chỉ biết viết việt không dấu thôi :))) Cám ơn Bác, viết rất xúc tích !!!:)

22. harryvietsg

harryvietsg Advanced Member

Sắp xếp thư mục trong itunes

-Các Bác chắc cũng mệt mỏi với kho nhặc khổng lồ của mình , hiện tại mình đang làm thủ công để gắn Tag cho các Folder mà khi vào itunes bị toé ra nhiều album, mình dùng phần mềm TAG mua trên app store nhưng phải làm trên từng folder, Bác nào biết phần mềm mạnh hơn để mình có thể chọn tất ca các FOLDER và mặc định mỗi folder đó là 1 album không ??? có vậy sẽ rất nhanh !
    -Ngoài ra các Bác chia sẻ cách quản lý trên itunes về Nhạc Việt, Jazz , hoà tấu...tổng hợp sao cho khoa học nhá ?

Cám ơn nhiều !

23. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em có thử qua một số các phần mềm quản lý Tag ID trên MAC, rất khó chịu bác ạ. Trên Windows trước giờ em dùng Tag&Rename thấy ổn, làm được mọi thứ.

Tag các album em dùng các mục chính là: Album, Artist, Album Artists và Genre.

Trong mục Album em ghi thêm tên ca sĩ vào, như vậy trong iTunes các album cùng ca sĩ sẽ đứng gần nhau, vd:

"Tuan Ngoc 1994 - Giot Le Cho Ngan Sau"

"Tuan Ngoc 1997 - Tinh Da Vut Bay"

"Y Lan & Tuan Ngoc 1992 - Thuong Ai"

Khó chịu nhất là các cd Việt Nam, vì có quá nhiều dĩa nhiều ca sĩ, tạm thời em làm như sau:

- Nếu từ 3 ca sĩ trở xuống, em ghi đủ, vd:

"Tuan Ngoc, Anh Tu & Trung Hanh 1994 - Tinh Hoang"

- Trên 3 người thì hoặc là mình chọn 3 ca sĩ tiêu biểu, hoặc tên của chủ đề, hay trung tâm nếu như có đặc trưng, vd:

"TNCD286 - Tinh Ca Ngo Thuy Mien"

"Nhung Tinh Khuc Bat Tu 08 - Tieng Hat Ngoc Lan"

Album Artists em ghi đủ ca sĩ nếu từ 2 người trở xuống, nhiều hơn em ghi "Various Artists".

Genre em dùng để phân loại thể loại hay chủ đề, như nhạc xuân, giáng sinh, hòa tấu... hoặc nhiều cd cùng một tác giả.

Khi mình Tag chính xác tất cả các album, dùng Smart Playlist của iTunes mình có thể tạo các playlist theo từng ca sĩ, hoặc chủ đề rất tiện ạ.

24. espadon_vn

Em thì không đặt tag giống bác tml3nr :
    - Với 1 album có nhiều ca sỹ => cố gắng ghi đúng ca sỹ trình bày, dù là 1 hay 2 ...
    - Với 1 album có nhiều ca sỹ thì phần Album Artist em sẽ để là Various Artist.

=> Khi quản lý theo album cũng dễ mà muốn quản lý theo Artist cũng dễ :)

Với Playlist thì cứ tạo một playlist rồi add các album mình thích vào.
    Với Genre thì em để theo thể loại - pop, rock, ....
    :)

25. syen

syen Advanced Member

Cái Genre là cái khoai nhất với anh em. Thực tế dân nghiệp dư rất khó phân biệt dc chính xác thể loại: rock, pop, R&B, Country, Ballad..

Share This Page

Loading...