Sử dụng iTunes để chơi nhạc!

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by espadon_vn, 4/3/13.

1. syen

syen Advanced Member

Trong khuôn khổ loạt bài viết này, em chỉ đề cập đến việc lựa chọn định dạng nào khi "nhận" file nhạc số chứ không bàn về việc chọn định dạng nào để tự rip.

Em tiếp.

Vấn đề FLAC trong chơi nhạc số như vậy là không phải bàn cãi. Nhưng bác Job thật quái ác, nhất định không bao giờ cho Itunes hỗ trợ Flac cả vì lý do, Apple cũng có định dạng nhạc lossless riêng cho mình đó là ALAC. Mà Apple thì bảo thủ lắm, chả bao giờ muốn "hà chung" với làng cả. Vậy thì chả nhẽ anh em hâm mộ Itunes phải đứng nhìn khi trong tay toàn Flac?
    Em xin nhắc lại với em thì Itunes là 1 trình quản lý nhạc số khoa học nhất, giao diện hiện đại, đẹp dễ dùng. Về phương diện "phát âm" thì Itunes không hề thua kém bất kỳ một phần mềm có phí nào cả (tất nhiên cái này tùy gu nghe từng người nhưng rõ rằng Itunes có 1 vị trí rất tốt trong các trình phát nhạc hiện nay). Vậy xử lý vụ Flac cho Itunes thế nào đây. Convert chứ còn sao nữa! Hãy mạnh dạn chuyển tất cả các định dang FLAC đang có sang ALAC là mọi thứ được giải quyết. Các bác đừng lo vấn đề suy giảm chất lượng âm thanh sau khi convert từ FLAC sang ALAC nhé. Sẽ không hề suy chuyển một chút nào. Vấn đề chỉ là decode và encode khác nhau mà thôi. Một lưu ý đừng bao giờ làm ngược nghĩa là convert từ định dạng lossy về lossless hay lossless về wav và aiff, nó chỉ là khoác trên mình 1 cái áo giả thôi chứ bản chất không rời. Chỉ convert nganh hàng thôi ạ.

Các bác có thể nhờ cỗ máy tìm kiếm không lồ Google để cho ra hàng tá những trình convert đủ loại từ có phí đến miễn phí. Trên lý thuyết thì không hề có sự thay đổi lớn khi convert FLAC sang ALAC nhưng trên thực tế là có. Nó xảy ra ở chính cái phần mềm convert. Vậy cần phải lựa chọn 1 phần mềm convert chuẩn để sao cho file ALAC nhận được giữ nguyên vẹn nguồn phát.
    "Dân chơi" khuyên chọn những phần mềm có sử dụng AccurateRip như XLD, EAC hoặc DBPowerAMP.
    AccurateRip là gì? Nó là 1 Plug-in của accuraterip.com mục đích so sánh giúp trích xuất file nhạc một cách chính xác nhất.

Em xin giới thiệu cái này
    DBPowerAMP là một bộ chương trình của hãng Illustrate, một hãng trong lĩnh vực âm nhạc và thiết bị audio, DBpowerAMP gồm có 2 phần:
    - DBpowerAMP Music Converter: Dùng để convert các định dạng nhạc số (cái này chính là cái anh em sẽ quan tâm). Nó đã được sử dụng bởi hơn hàng triệu user trên toàn thế giới, và Tây lông rất hay dùng. Còn ở nhà ta thì lại ít mò tới ông này (chắc vì phải mất xèng).
    - DBpowerAMP CD Ripper: Cái này nghe đồn rip từ CD cực khủng và chính xác. Có lẽ lượng CD trên thế giới được rip bởi chương trình này là nhiều nhất.

DBpowerAMP có rất nhiều tính năng quan trọng:
    - Hỗ trợ mọi Windows, nó bổ sung tính năng đọc tags cho windows, các tag của các file lossless sẽ hiện ra ngay trong windows explorer sau khi cài đặt BpowerAMP.
    - DBpowerAMP hỗ trợ convert rất nhiều định dạng mà không phải cài đặt một lần tốn kém. Bác thích convert kiểu định dạng nào thì lúc đó cài code của định dạng đó là xong.
    - Nhưng cái hay nhất của DBpowerAMP là nó giữ nguyên hoàn toàn Tag của file nguồn sau khi convert. Cái này rất quan trọng.
    Các bác down DBpowerAMP về theo link sau:
    http://www.mediafire.com/?r81l6an7tko7l5m

Các bác tải về, cài đặt cả 3 file *.exe (yên tâm đã thuốc thang đầy đủ)
    Nếu thiếu plug in cho định dạng nào thì vào ngay trang chủ của nó load về mà cài là xong.
    Em sẽ hướng dẫn chi tiết cách config nó để tối ưu quá trình convert

2. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    KHông ngờ sân em tạo ra các cụ vào chém nhiệt tình hơn cả mong đợi :lol:

Em hiện bận ôm con quá, cụ chủ tịch thử ngâm cứu thêm về vấn đề này nhé, lưu file quản lý Library của iTunes (trong đó có các album định dạng wav đã gắn tag, chép cả nhạc và file library qua máy khác xem khi mở file library nó hoạt động thế nào !?

3. KING

KING Advanced Members

Bang chủ giải thích cặn cẽ quá, Like mạnh cho bang chủ phát
    @em là em bồ kết cái gọi là "có thích buổi tối hôm nay không ?" (mà hổng có dấu) của bang chủ

4. syen

syen Advanced Member

Anh hiểu ý.
    Đương nhiên là được với 1 yêu cầu.
    Copy thư mục gốc chứa file nhạc sang máy khác thì phải copy và tạo 1 đường dẫn giống hệt máy gốc
    ví dụ: file wav ở máy Thuốc cảm chứa ở locate sau:
    D:/thuoc_cam/Nhac_so/xxx.wav

Thì copy sang máy khác cũng phải làm đúng đường dẫn như vậy. Đồng thời Export Librari sang dạng XLM để import sang máy mới :lol:

Tuy nhiên anh vẫn nhận mạnh chỉ làm được AlbumArt cho cả Album (wav) trong Itunes chứ không gắn được cho từng file nhé, điều này cực kỳ chuối.

Nói chung là xin mời theo dõi tiếp diễn biến :lol:

@Cụ Tởm: Cái đấy là ví dụ không trung thực phê hơn trung thực :lol:

5. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Vụ định dạng nhạc em đã so sánh các loại và thấy wav chơi hay nhất
    Nhưng vẫn thua Cd khá xa

6. syen

syen Advanced Member

Cụ phát biểu cho đúng kỹ thuật tý nhé, không là về tổ em chém đấy :lol:

Cụ so thế cực kỳ khập khiễng ạ.
    Trên mặt kỹ thuật thì Wav và dữ liệu ghi trên CD là một và đều là chuẩn PCM ạ (em đã trình bày ở trên rồi nhé). Cái làm cho cụ thấy khác nhau chính là ở chỗ file wav cụ đem ra để test có khi được convert ngược từ mp3 :lol: Cái file wav mà cụ có chỉ là cái áo cụ nhìn thấy, trong khi cái đĩa do địch thân cụ sờ được, bỏ tiền mua được và được bảo hành là địa xin.

Còn việc từ nguồn âm PCM (CD hay Wav) đến cái loa nó phải qua nhiều con đường mà tác động nhiều nhất đến chất âm là ở còn đường đó chứ không ở cái định dạng trên CD hay ở Wav ạ. Cần năm rõ bản chất thì chơi nó mới yên tâm.

Còn thật sự muốn test các định dạng nhạc số với nhau em có thể cho cụ thấy mp3 còn hay hơn cả wav ạ :mrgreen:

7. minhaudiovn

minhaudiovn Approved Member

Bác syen thật là am hiểu rộng, và bác rất nhiệt tình chia sẻ với mọi người. Cám ơn bác

8. buiducbac

Báo cáo bác "thời xa vắng" em cũng kiếm cơm bằng cái nghề IT nên rất hiểu 3 trang viết của bác. Phải nói công phu, nghiên cứu sâu, có thể tổng hợp thành đề tài để thuyết trình được.
    Do bệnh nghề nghiệp, em luôn ủng hộ quan điểm phát triển nhạc số. Nó chứa đựng vô vàn lợi thế như bác đã nêu. Bản thân cũng loay hoay với các loại nhạc số để mong nó có được chất lượng của cái CDP.
    Nhưng phải nói khoảng cách còn rất xa.
    Em đầu tư DAC 1400 $ + máy tính xách tay (có cả cổng quang) 13 T = khoảng 41 T. Đem ra thi đấu với cái CDP sony esd55 giá 2,5 T trên cùng một hệ thống cùng 1 bài, Rip từ đĩa gốc định dạng wav. Nhạc số chạy dài dài phía sau. Điên quá em bỏ nhạc số chuyển chơi CD.

Em đã nghe hệ thống nhạc số có chất lượng tương đương với CDP tại nhà anh Body. Nhưng giá của nó phần lớn anh em mình không với tới được.

Giải pháp hạt dẻ nhất làm con CDP 10t + đĩa tầu loại tốt 40k/c đảm bảo hay hơn 40T đầu tư cho nhạc số.
    Tuy nhiên nếu hệ thống nghe MP3, Flac, wav và CD mà không nhận ra được khác biệt thì chơi nhạc số là chuẩn nhất ạ.

9. syen

syen Advanced Member

Tiếp theo là hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, mời các bác đọc kỹ

Sau khi cài đặt thành công dBpoweramp. Tiến hành config nó cho tối ưu.

1. Khởi chạy dBpoweramp Configuration:
    Start/All Programs/dBpoweramp Music Converter/Configuration/dBpoweramp Configuration
    Trên tab đầu tiên các bác có thể bỏ qua vì nó chỉ hiện nhưng thông tin cơ bản về dBpoweramp mà thôi

2. Tiến hành config
    Chuyển sang thẻ Codes. Có 3 phần chính trong thẻ này là:
    Encode: Ở đây nó liệt kê tất cả các định dạng có thể convert được. Các bác sẽ thấy có cái mờ đi, có cái đậm. Cái nào đâm là xơi luôn, cái nào mờ thì bác vào folder Plugin trong cái file down về ở trên tìm xem có khôn để cài, có thì cài luôn, không có thì vào trang chủ mà down miễn phí codecs về cái là xong
    Decode: Liệt kê các định dang mà dBpoweramp có thể đọc để convert ra định dạng khác hoặc ghi CD từ định dang đó
    Install on Demand: là những codec chưa có và có thể thêm vào bất cứ lúc nào. Muốn cài chỉ cần click vào install nó sẽ dẫn đến trang chủ và đưa ra codecs cần cài

Sau khi thiết lập xong các định dạng cần làm việc, tiếp tục chuyển sang Tab Music Converter. Ý nghĩ các lệnh như sau:
    - 'Convert To' on Right Click Menu: Chọn mục này cho phép convert bất kỳ file nhạc nào ở ngay ngoài Windows Explorer bằng cách click chuột phải vào file đó và chọn Convert
    - 'Edit ID Tags' on Right Click Menu: Chọn mục này cho phép chỉnh ngay Tag của file nhạc số khi click chuột phải vào file đó ở bất kỳ lúc nào
    - 'dBpoweramp Batch Convert Folder' Right click menu: Cho phép convert cả thư mục luôn khi click chuột phải vào thư mục có chứa file nhạc. Các bác yên tâm là dBpoweramp chỉ convert file nhạc ra file nhạc thôi chứ không convert file hình ảnh thành file âm thanh đâu :lol: Vì thế thư mục đó có lỡ có có ảnh nóng thì dBpoweramp nó tự hiểu chứ không sợ nó cho ra 1 thứ file sau này play lên toàn nghe tiêng......thở :lol:
    - Enable Pop-up Infomation Tips: Cho phép hiện đây đủ thông tin của file nhạc khi gí con chuột lên file đấy (minh họa). Muốn cái Pop-up đó hiện những thông tin gì thì click vào chữ Advance bên cạnh rồi tha hồ chọn thông tin cần hiển thị

- Hai cái lựa chọn tiếp theo cũng phục vụ cho mục đích hiển thị tất cả các thông tin thú vị về file nhạc khi click chuột phải vào file và chon Properties. Tính năng này sau khi cho muốn có tác dụng thì phải khởi động lại máy tính.

- Mấy cái tiếp theo thì cũng phù phiếm nhưng có cái này phải lưu ý, đó là chọn SSCR (Professional Frequency Conversion). Cái này tối ưu hóa quá trình convert và đảm bảo cho các file lossless không ảnh hưởng gì sau quá trình chuyển đổi.

Cơ bản thế là xong. Giờ đến khâu tiến hành convert.

Cách convert thì rất dễ.
    - Convert từng file đơn lẻ bằng cách click chuột phải vào file cần convert rồi chọn dBpowreramp là xong
    - Convert cả thư mục thì click cả thư mục. Vơi việc convert cả thử mục, nó sẽ kích hoạt một chương trình gọi là dBpoweramp Batch Converter. Chương trình này cho phép chọn Convert các file trong thư mục gốc, convert các file trong cả subfolder (tính năng hày rất hay). Nghĩa là ví dụ bác muốn convert toàn bộ kho nhạc của bác sang 1 định dang bất kỳ thì chỉ cần click chuột phải vào thẳng ổ cứng có chứa kho nhạc. dBpoweramp sẽ tự tìm chúng chui ngóc nào để lôi ra convert. Ngoài ra chương trình này còn cho phép lọc. Nghĩa là có thể định tự động trong folder đó chỉ cho phép những định dạng nào, định dạng nào thì đừng có sờ vào. Cái hay nhất là nó có thể convert và xóa luôn file nguồn sau khi convert xong file đó và lưu vào đúng vị trí của file nguồn. Chẳng hạn bạn muốn convert toàn bộ Flac sang Alac trong máy tính và lưu lại đúng vị trí file Flac. OK đã nhận và chỉ 1 click, chạy ro đầu ngõ làm chén nước chè, quay về mọi thứ đâu vào đấy và.....hối không kip :lol:

Attached Files:

File size:
      68,1 KB
      Views:
      747
      File size:
      66,2 KB
      Views:
      746
      File size:
      117,3 KB
      Views:
      746
  10. syen

syen Advanced Member

Càng ngày cụ càng lộ kiếm cơm bằng nhiều nghề, thảo nào giờ thừa cơm ăn :lol:
    Nếu bác đã từng làm nghề IT thì em cũng đề nghị bác phải nói cho đoàn chuẩn :mrgreen: Em nhấn mạnh rằng thuật ngữ CHƠI NHẠC SỐ là bao gồm cả CDP lẫn file trong PC.

Vấn đề so sánh ở đây chủ yếu so sánh phương thức xử lý âm thanh từ sau nơi lưu trữ ra đến loa thì thằng CDP và thằng PC nó như thế nào, khi đó sẽ ra ngay.

Tuy nhiên đây là 1 vấn đề tranh luật gay gắt trên rất nhiều diễn đàn audio ở VN cũng như TG. Nó giống như cuộc chiến giữa CD với LP ý. Nếu em mở ra topic CDP vs PC thì sẽ có nhiều cao thủ cả kỹ thuật lẫn ngôi sao bóng ném, bóng chầy nhảy vào ngay. Nhưng như thế sẽ làm mất đi cái mục đích của topic này là chia sẻ chơi nhạc bằng Itunes.
    Vậy em xin mạn phép cụ để em giúp chú Cảm 1 tay hoàn thiện topic này xong rồi ta sang topic mới chém về vụ CDP vs PC :D

11. syen

syen Advanced Member

Tiếp theo là lựa chọn thao tác convert

Sau khi đã cấu hình xong các vấn đề để convert, các bác bấm vào nút CONVERT phía trên bên trái. Nó sẽ hiện tiếp ra 1 cửa số như sau:

- Ô converting to: Cho phép chọn convert sang định dạng nào. Bấm xổ xuống nếu định dạng bác định convert bị mờ nghĩa là chưa có codec cho nó cần phải load về cài
    - Nếu cọn Uncompressed thì 2 lựa chọn Compress và Wave-mp3 phía dưới sẽ mờ đi. Tiếp theo sẽ có các lựa chọn cho Bits và tần số lấy mẫu. Thông thường sẽ để As source có nghĩa giống y file nguồn. Ở đây các bác lưu ý. Việc nâng bits hay tần số lấy mẫu ở lựa chọn này lên cho với file nguồn chả có ích lợi gì về âm thanh ngoài việc làm kích thướng file to lên, chiếm nhiều ổ cứng. Lời khuyên là as source hoặc giảm.
    - Output location cho phép tìm vị trí lưu file kết quả.
    + Original Folder là để lại file kết quả về đúng vị trí file nguồn
    + Folder cho phép đưa nó sang vị trí khác

trong phần Option có rất nhiều lựa chọn. Bấm vào Add các bác sẽ thấy vô kể lựa chọn thú vị. Ở đây chỉ cần quan tâm đến chọn Delete Source file (Xóa file nguồn sau khi convert xong) và Muti CPU Force. Một tính năng đặc biệt là dBpoweramp làm việc convert trên tất cả các nhân của CPU, điều này nó đảm bảo tính chính xác cực cao khi convert. Đây là 1 điểm + rất đáng quan tâm.
    Như vậy là xong phần convert.

Kết luân:

Nếu đã quyết dùng Itunes thì không việc gì phải ngần ngại chuyển toàn bộ kho Flac sang ALac. Và Wav sang AIFF hoặc Alac.
    Với dBpoweramp sẽ không có một tổn thất nào xảy ra sau khi convert. cái này các bác có thể tự mình test mù để kiểm chứng.

Attached Files:

File size:
      59,1 KB
      Views:
      723
      File size:
      108,8 KB
      Views:
      718
  12. syen

syen Advanced Member

Các bác cứ đọc và cùng cho ý kiến.
    Hôm nay em dừng ở đây.
    Mai sẽ tiếp đến vấn đề Tag và Itunes

13. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Em cũng chơi nhạc số và cũng vote cho pBpowerAMP + Itunes, dù là pBpowerAMP mất phí nhưng nó làm các việc mình cần với file, với album hay rip quá ngon, hơn bất cứ chương trình nào.
    Vấn đề của em y như của bác SYEN bên trên, tức là kho nhạc của em toàn FLAC với WAV nên cũng băn khoăn lắm, cứ phải chung sống với cái thằng foolbar2000 thì không sướng về giao diện dù tùy biến được nhiều, Itunes thì không hỗ trợ FLAC. Em cũng sắp phải đi đến quyết định "tái cấu trúc"' kho nhạc số để "thống nhất quản lý" rồi, chắc lại dùng pDpowerAmp thôi. :D

Còn em thì không cho rằng chơi file lossless chuẩn + DAC chuẩn mà thua các CDP tầm trên dưới 1 K đâu ợ. Em đã cho cái CDP Teac 25xs ra đi, cái CDP Denon QS10 III bóng bẩy giảm tải rất nhiều kể từ khi em chơi lossless. Và bây giờ sau khi nâng cấp cái đầu universal player kiêm DAC, tai em lại happy hơn với lossless. Đầu CDP tầm vài ngàn em chưa có điều kiện chơi nên chưa dám phán. Nhưng em ghi chú là lossless chuẩn chứ không phải mấy cái file down lung tung đâu ợ. :D

14. syen

syen Advanced Member

Em nhớ không nhầm thì trước đây cái Avatar của bác là cái máy quay phim :D Bác công tác tại VTC.
    Nếu đúng vậy thì em và bác đã từng gặp nhau, còn không phải thì giờ mình làm quen vì chung chí hướng nhạc số :D

15. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Hic. Vầng. Đúng là em làm việc trong lĩnh vực cũng có dính dáng đến nghe và nhìn ạ. Và cả chỗ e làm lẫn chỗ nghe nhạc cũng đều đang số hóa hết rùi bác ạ :D

16. paolotuan

paolotuan Advanced Member

Cụ Syen chém rồi, cho em thêm nhát nữa ạ! :lol:
    Em cũng không hoàn toàn đồng ý với cụ Bùi về vụ CD hay hơn wav.
    Nếu cụ dùng CD xịn thì em đồng ý, nhưng phải là CD xịn được đúc từ khuân kim loại (cái này có thể xem trên youtube ở mục how to it make CD...?)
    Còn nếu xịn theo công nghệ sao lại từ Cd gốc (cái này thì bây giờ phổ biến lắm, vì nếu lưu trữ khuân kim loại, mỗi lần phát hành thì phải làm số lượng rất lớn, trong khi lưu trên máy tính thì nhân bản rất dễ dàng) Ở trường hợp nhân bản không phải từ khuân kim loại thì em không cho là hơn wav ( trước kia em hay lưu thành 1file NGR để tiện cất giữ ) Vì khi em burn ra CD (gọi là bản sao f1) thì lại mất 1 lần đầu CD ghi đục phôi CD trằng... Mà chất lượng đầu ghi, phần mềm...ảnh hưởng rất lớn đến bản f1, cái này cụ Cynep đã có bài phân tích rất rõ.
    Kết luận của em:
    Cd gốc xịn => máy tính =>dac => ...Loa hay hơn
    Cd gốc xịn => máy tính => burn CD=> CDP=>...Loa
    Chào các cụ em hết !

17. buiducbac

He he, nhầm chuồng à? vậy lại về đúng chuồng.
    1. Nếu bác vẫn khăng khăng, định dạng nhạc nén nghe hay như định dạng Gốc Wave thì em có thể chứng minh không bao giờ định dạng nén được như định dạng gốc.
    2. Từ đó sẽ giải thích tại sao các nhà thương mại bán file nhạc trên mạng không bao giờ bán định dạng gốc.

18. buiducbac

Đúng là CD và file Wave cùng định dạng nên chất lượng như nhau.
    Nhưng khi phát file wav từ máy tính thì không hay bằng phát từ CDP nếu cùng một mặt bằng đầu tư.

19. syen

syen Advanced Member

bẩm cụ :D cho đến lúc em phọt cái này thì em vẫn chưa tìm được chỗ nào làm cho lossless không bằng được âm thanh gốc trên phương diện lý thuyết. Có 1 điều ko thể chối cãi là từ định dạng losless người ta sẽ khôi phục được nguyên trạng file gốc tạo nên nó. Nếu Cụ có gì chứng minh điều em nói chưa chuẩn thì Cụ cử chỉ bảo vì kiến thức là mênh mông và em cũng muốn học hỏi thêm nhiều

20. KING

KING Advanced Members

Nội chiến :D

21. bobzazz

bobzazz Advanced Member

[/quote]
    có thể chứng minh không bao giờ định dạng nén được như định dạng gốc.
    2. Từ đó sẽ giải thích tại sao các nhà thương mại bán file nhạc trên mạng không bao giờ bán định dạng gốc.[/quote]
    Bác giải thích cụ thể được không. Cám ơn.

22. syen

syen Advanced Member

có thể chứng minh không bao giờ định dạng nén được như định dạng gốc.
    2. Từ đó sẽ giải thích tại sao các nhà thương mại bán file nhạc trên mạng không bao giờ bán định dạng gốc.[/quote]
    Bác giải thích cụ thể được không. Cám ơn.[/quote]

Em đồ rằng ko chứng minh được, còn nếu cụ Bùi đủ cơ sở lý thuyết chứng minh được lossless không thể bằng file gốc tạo ra nó thì em nghĩ sẽ đề nghị không dc gọi là lossless. Còn em thì cho rằng cái tên là LOSSLESS đã nói lên tất cả ạ

23. vietanh2010

vietanh2010 Advanced Member

Sự tranh luận còn dài các bác có thể mở riêng 1 topic theo em như thế có ý nghĩa hơn. Với những người hiểu biết nông cạn như bọn em có mấy khi được các bác làm topic tổng hợp và nhiều kiến thức như thế này đâu. Em vẫn đợi vẫn chờ những bài tiếp theo của các bác.

24. buiducbac

Bác giải thích cụ thể được không. Cám ơn.[/quote]

Em đồ rằng ko chứng minh được, còn nếu cụ Bùi đủ cơ sở lý thuyết chứng minh được lossless không thể bằng file gốc tạo ra nó thì em nghĩ sẽ đề nghị không dc gọi là lossless. Còn em thì cho rằng cái tên là LOSSLESS đã nói lên tất cả ạ[/quote]

Em xin trình bày tại sao file Lossless Compression (Nén không mất dữ liệu) chất lượng âm thanh không bằng định dạng gốc Wave.
    Như bác đã nói ở trên file Lossless được nén tương tự như File tài liệu nén bằng chương trình Zip hoặc Rar sẽ trở nên nhỏ hơn rất nhiều nhưng khi người nhận nhận được file, họ sẽ giải nén và có được file tài liệu gốc mà bạn đã tạo. Vậy Zip và Rar cũng như Lossless nó sử dụng các thuật toán khác nhau nhằm tìm ra những quy luật lặp của dữ liệu từ đó tìm 1 cách hiển thị khác tối ưu hơn, tốn ít dữ liệu hơn.
    Đó cũng chính là mục đích của định dạng âm thanh nén không mất dữ liệu (lossess). Với cấu trúc trên có thể thấy rõ lossless audio, nó lấy đầu vào là âm thanh gốc của CD, được Rip thành file Wave cố gắng tìm ra những quy luật âm thanh và nén nó lại. Việc nén lại này là không cao vì dữ liệu âm thanh rất đa dạng và sử dụng nhiều dữ liệu. Hiện tại mức độ nén cao nhất có thể của kĩ thuật nén không mất dữ liệu là bằng khoảng 1/3 dung lượng gốc của âm thanh gốc.
    Nhìn chung không thể có phương phát nén tổng quát nào cho kết quả tốt đối với các file audio vì nếu không ta sẽ áp dụng n lần phương pháp nén này để đạt được một tập tin nhỏ tuỳ ý!
    Vấn đề nẩy sinh ở phần giả nén. Cho dù phần mềm nghe nhạc có thông minh đến đâu đi nữa thì cũng phải dùng đến thuật toán giải nén và tự động sửa lỗi.
    Khi bác nghe nhạc từ file lossless thì phần mềm giải nén đã tự động được nạp vào Ram phục vụ anh CPU. Quá trình giải nén được thực hiện ngược với quá trình nén. Đó là với dữ liệu hiện có sẽ suy luận xây dưng lại cấu trúc dữ liệu ban đầu. Xét về lý thuyết thì có thể nhận lại gần như 100% dữ liệu ban đầu.
    Nhưng thực tế không phải vậy, lý do là trong quá trình nén, và giải nén với bất kể phần mềm nào cũng gặp phải lỗi do vậy các nhà viết phần mềm bao giờ cũng tích hợp Modul tự động sửa lỗi. Nếu không có Modul này khi gặp lỗi sẽ bị treo máy. Modul này hoạt động không phải lúc nào cũng hoàn hảo vì nó dựa trên nguyên tắc suy luận và khi có sai số dữ liệu sẽ không được như dữ liệu gốc.
    Quan trọng hơn với file Lossless thời gian để CPU phải xử lý lâu hơn, nhiều công đoạn hơn, tốn nhiều tài nguyên của máy hơn. Trong khi file Wav thì chỉ việc chiến luôn không phải xử lý gì hết.
    Như vậy có thể hiểu định dạng nén là một dạng của mô phỏng định dạng gốc vậy thì nó chỉ có thể bằng định dạng gốc trong điều kiện tiêu chuẩn.
    Từ phân tích trên chất lượng của file Lossless chỉ đạt tiệm cần so với chất lượng file Wave trong điều kiện lý tưởng.

25. syen

syen Advanced Member

Bác yên tâm, em đang thay mẹt cụ chủ Topic làm MC nên sẽ cố gắng trước khi đến phần tranh tung sẽ trình bày xong xuôi hết để các bác dễ bề theo dõi.
    Tuy nhiên trong suốt quá trình hoàn thành công việc, thỉnh thoảng có tý va chạm cho nó vui :D

Với cả mấy ý kiến trên đây toàn thuộc vào diện nội chiến nên dễ bề lấp liếm :lol:

Share This Page

Loading...