Sử dụng iTunes để chơi nhạc!

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by espadon_vn, 4/3/13.

1. Супер

Супер Advanced Member

Cụ buiducbac có thể dẫn chứng phương pháp sửa lỗi của một vào định dạng lossless cơ bản để mọi người tham khảo được không ? Đúng là phương pháp kiểm tra lỗi không có cái nào hoàn hảo nhưng kết hợp nhiều cái lại thì sẽ giải quyết được vấn đề.

Việc giải nén lossless sang dạng wav em nghĩ không phải là vấn đề với cấu hình máy tính hiện nay. Cụ thử chơi 2 bài ở hai định dạng khác nhau rồi so sánh mức sử dụng CPU sẽ thấy hầu như không có khác biệt.

Trước đây em có thể phân biệt được FLAC và WAV, em đã mạnh tay xóa toàn bộ kho FLAC của mình, bây giờ thỉnh thoảng em vẫn thấy tiếc vì điều kiện so sánh khi xưa có thể vẫn chưa khách quan.

2. paolotuan

paolotuan Advanced Member

Thưa các cụ ! Bài viết dưới đây (em sưu tầm nhé! em mà viết được như thế thì có mà là siêu nhân :lol: )sẽ giải thích rõ ràng và đơn giản nhất về wav, flac, mp3 , định dạng nào là không nén, định dạng nào là nén "bảo toàn nội dung" và đinh dạng nén "không bảo toàn nội dung".
    Tất nhiên đã có nén lại thì sẽ có giải nén, hay còn gọi là "bung nén". Các phần mềm gói,nén ..ngày càng được phát triển và chuẩn hóa ngay sau khi công nghệ phần cứng được áp dụng rộng rãi.
    Ngày nay chúng ta đang sử dụng công nghệ nén phổ thông mà được gọi là "hot" hiện nay đó là chuẩn Bluray (em xin lạc lối sang phần hình ảnh tí :D ) Chất lượng và dụng lượng khủng của Bluray thì có lẽ em không phải nói nữa, mà chỉ muốn nói rằng đó là định dạng nén lý tưởng. Và đừng bao nhờ nghĩ rằng nén là xấu :lol:
    Quay trở lại phần nén âm thanh, đương nhiên khi nén thì bao giờ phần mềm cũng có vài ô tùy chọn. Chính đó là lý do sẽ ảnh hưởng đến chất lượng sau này nếu như người nén không cẩn thận, và nhất là nén bằng chương trình A và play bằng chương trình B,C..
    Em thì sẽ trung thành với wav, nhưng nếu dùng định dạng khác để chơi bằng Itunes, em sẽ dùng chính Itunes để convert. Đó cũng là câu trả lời rằng vì sao chỉ có mình mới hiểu mình nhất :lol:

Trân trọng giới thiệu bài viết dành cho những kẻ mộ nhạc : :lol:

Định dạng file .wav, .flac và .mp3 không những là 3 định dạng khác nhau của các file âm thanh được lưu trữ trên máy tính mà còn đại diện cho 3 cách lưu trữ âm thanh khác nhau, không nén (uncompressed), nén nhưng bảo toàn nội dung (lossless) và nén không bảo toàn nội dung (lossy).
    WAV là dạng file âm thanh không nén dựa trên định dạng PCM. Nếu được lấy mẫu với tần số 44.1 kHz (44100 lần/giây), 16 bit (tương đương với chất lượng CD) thì 1 phút âm thanh sẽ tiêu tốn tới 10 MB ổ cứng. WAV dạng này thường được thu âm thanh (bài hát, diễn văn…) theo dạng thô và sau đó được xử lý bằng các thiết bị phòng thu hoặc phần mềm chuyên biệt để xuất ra các dạng file chiếm dung lượng ít hơn.
    FLAC được viết tắt từ Free Lossless Audio Codec, cũng được thiết kế để lưu trữ âm thanh giống WAV nhưng được nén bằng các giải thuật khác nhau. Thường thì một file định dạng FLAC có cùng tần số lấy mẫu sẽ có dung lượng chỉ bằng 1/2 dung lượng của file WAV (tức là chiếm khoảng 5MB cho một phút âm thanh). Tại sao lại nói là nén bảo toàn nội dung? Bởi các thuật toán nén trong FLAC không gạt bỏ bất cứ một tín hiệu âm thanh nào và bạn hoàn toàn có thể giải nén từ một file FLAC ra thành một file WAV.
    Tuy vậy, định dạng âm thanh được sử dụng nhiều nhất hiện nay là định dạng MP3 và các định dạng nén không bảo toàn nội dung tương tự. Cũng sử dụng giải pháp nén như FLAC nhưng MP3 chỉ cần khoảng 1MB dung lượng lưu trữ cho 1 phút âm thanh. Để làm được điều này, các thuật toán nén sẵn sàng bỏ bớt dữ liệu mà vẫn không ảnh hưởng quá nhiều tới chất lượng chung của file. Ví dụ đơn giản, nếu bạn là người nghe nhạc bình thường, bạn khó có thể nhận ra một nốt nhạc được đánh từ đàn guitar khá bé ngay sau tiếng trống khá to và do vậy, MP3 sẽ tự động bỏ bớt tiếng guitar này đi để giảm dung lượng lưu trữ.
    Vậy thì nên lưu lại các file âm thanh theo định dạng nào? Điều này còn tùy vào việc bạn muốn nghe âm thanh như thế nào, bạn đòi hỏi chất lượng âm thanh ra sao và một điểm quan trọng nữa là thiết bị phát âm thanh của bạn (loa, headphone…) đáp ứng được tới đâu. MP3 nhìn chung đáp ứng được yêu cầu đại chúng, thế nhưng nếu bạn muốn nghe nhạc chất lượng cao, bạn là người có khả năng thẩm âm tốt và bạn có một dàn loa xịn để nghe nhạc thì chả tội gì không sử dụng FLAC và các định dạng tương đương!

3. syen

syen Advanced Member

He he, em đã lường trước mấy cái này rồi ạ. Tuy nhiên cảm ơn cụ đã phản biện để em tiếp tục phấn đấu.
    - Thứ nhất, cụ xem lại trong suốt 4 trang vừa rồi, chưa một chỗ nào me nói Lossless hơn gốc cả (vì tốt nhất thì cũng chỉ bằng gốc, cái này em cũng thấy cụ thừa nhận nhé :D )
    - Thứ hai tất cả những cái cụ đang nói về việc tác động làm cho lossless xấu đi nó không thuộc phạm trù lý thuyết mà nó thuộc về vấn đề điều kiện thực hiện. Trong khi tất cả những thứ em đang trình bày chỉ đều đang nói trên nguyên lý mà thôi. Có nghĩa, về lý thuyết không thể chỉ ra được file lossless làm sai lệch so với file gốc. Vì thế nó mới có tên là lossless. Tuy nhiên trong nhiều thứ trên thực tế chả riêng gì lossless, có vô vàn thứ nó không tuyệt đối, nhưng phần sai lệch vẫn được bỏ qua một cách có ý đồ vì oàn toàn bỏ nó đi không hề ảnh hưởng gì đến kết quả và đương nhiên nó được coi như 100%. Cụ làm bên ngành cầu đường thì cụ thừa hiểu các hàm, các thuật toan, các bài toán tính toán có rất nhiều tham số buộc phải thừa nhận thì mới giải ra được đáp số và kết quả cái cầu vẫn hình thành, con đường vẫn đảm bảo tốc độ thiết kế....như thế thì đã có thể coi lý thuyết và thực tế gần "chạm" nhau. Trở lại vấn đề lossless. Ngoài mấy cái cụ dẫn chứng ra có nguy cơ làm thay đổi và ảnh hưởng đến độ trung thực của lossless so với gốc thì còn nhiều yếu tố nữa cơ cụ ạ, thế đã ăn thua gì. Nhưng mọi thứ thay đổi đó nó ít đến mức có thể bỏ qua mà hoàn toàn không ảnh hưởng gì nên ta người ta mới kết luận được và đặt tên nó là LOSSLESS. Còn về cụ thể 2 cái cụ đang lo thì người ta giải quyết xong từ lâu rồi ạ. Vì thế phía trên em mới nói rằng cái plug-in AccurateRip nó sinh ra để làm cái việc loại bỏ đi lỗi khi rip hay chuyển đổi. Về vụ giải phóng trong RAM cụ sợ chậm hơn Wav chứ gì. Muỗi đối i-nox! Nó chỉ làm cho cảm giác Hi-end mang tâm lý mất sướng chứ về kỹ thuật thì mấy cái file nhạc số để decode nó quá muỗi so với những loại Media rip khác khủng hơn như Bluray rip chẳng hạn :lol: Cụ cho test mù Bluedisc với Bluerayrip xem có mấy cụ phát hiện được. (có cụ nào bên HD Hà nội ghé qua đây chỉ giáo em phát). Thế nên cái cụ lo có đứa nó lo cho lâu rồi ạ.

Em cũng đang cố gắng tìm những lý do thuyết phục hơn về mặt lý thuyết để chứng minh lossless không phản ảnh sự trung thực 100% với file gốc đã tạo ra nó nhưng giờ cụ Gúc vẫn chưa chịu giúp em.

Đó là chưa nói đến chuyện hay nhé, cái chữ hay nó làm tốn bao nhiêu tài nguyên diễn đàn rồi. Trung thực và hay :lol: thật quá trừu tượng.
    Tay TỞM nó còn phát hiện ra 1 điều hôm qua em viết không trung thực còn phê hơn trung thực nhiều :D. Nói đến đây thì tự em lạc đền rồi.

4. syen

syen Advanced Member

LIKE thật mạnh :D .

5. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Về mặt lí thuyết thì VN ta tiến lên CNXH lâu rồi :mrgreen:

6. syen

syen Advanced Member

Anh Tởm xóa bài hơi nhanh đới :lol: :lol:

Chiến ở nhà chán rồi vác ra ngoài chiến cho bà con đến đổ thêm xăng nó mới máo :lol:

7. syen

syen Advanced Member

Thưa cụ, cụ sai toét, cụ chưa bao giờ viết đơn từ hay sao mà quên mất dòng đầu tiên bao giờ cũng phải là
    CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    :lol: :lol:
    Lên lâu rồi cụ ơi :mrgreen:
    Hôm nào rỗi cụ mới cụ s1 qua chém bộ dàn nhà em phát cho em mở mắt với :D

8. syen

syen Advanced Member

Like cụ phát, cảm ơn cụ Pao đã ủng hộ em :D Tuy nhiên cụ không phải sưu tầm đâu xa xôi ạ, ở trang 2 topic này em đã mang về hết những thứ đó rồi :D

9. paolotuan

Các cụ đừng để cái topic này phải di sang cafeVNAV nhé :lol: :lol: :lol:

10. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Đừng like vội , anh Súp bơ chém thế thôi chứ hôm tét cái AE ở nhà anh Xu anh í bẩu cái AE í chỉ để nghe relax :mrgreen:

11. Scorpio

Scorpio Moderator

Các bác dùng phép thử này :)

Ta có file nhac.wav là định dạng wav không nén, sử dụng chương trình dpPoweramp làm công cụ chuyển đổi

1/ Chuyển đổi nhac.wav chuyển sang định dạng flac
    2/ Lấy file flac đó chuyển ngược lại thành nhac2.wav

So sánh kich thước của file nhac.wav và nhac2.wav

12. Супер

Супер Advanced Member

Khác nhau ạ, burn wav ra cd rồi rip lại cũng lệch.
    Ặc ặc.

13. paolotuan

Cụ Cy còn cho AE vào cốp xe máy, đôi tình trẻ lãng du ra đê sông Hồng, dừng xe, ngồi xuống thảm cỏ... Cy nhà ta thò tay vào quần nàng.
    Oái ! Nàng la lên: từ từ đã...
    Cy khẩn khoản: Ừ cái đấy sẽ từ từ... Nhưng cho anh mượn cái Iphone tí!
    Ngay sau đó cái xe cất tiếng hát. Cy mải thẩm âm mà chẳng để ý là Nàng đã về từ bao giờ. Có lẽ Nang giận Cy, vì Cy đã quên mất cái "từ từ" mà Chàng đã hẹn cùng Nàng trước đó... :lol:

14. Супер

Супер Advanced Member

Ở nhà em nghe AE N nguyên bản nhé, hức.

15. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Cụ Bùi muốn mua file định dạng gốc à, từ đầu đến giờ các cụ vẫn khẳng định file .wav là gốc rồi đúng không !?
    Hồi lâu rồi em có tham gia hội mua nhạc HD thì vào trang Linnrecords.com ấy, họ có bán cả định dạng flac và cả wav. Em vừa qua ngó lại định bụng đưa cái link để cụ tham khảo thì thấy họ đã bỏ định dạng wav và em thì thấy có định dạng Alac thay thế.
    Vậy theo cụ vì sao lại thế, tại vì sao lại thế ? Phải chăng chất lượng của wav hơn hẳn nên họ không muốn bán nữa (giá bán bằng nhau) hay là chất lượng như nhau ?
    (Về việc linnrecords có từng bán định dạng wav bác có thể hỏi thăm cụ Danangtube )

P/s: Cụ khẳng định nghe nhạc từ PC thua xa CDP, ấy vậy nhưng cụ lại cũng khẳng định bộ "PC" chơi nhạc của cụ Body đánh ngang CDP. Vậy có mâu thuẩn quá không !?
    Hay phải kết luận lại là chơi nhạc PC nó tốn kém hơn CDP !?

16. syen

syen Advanced Member

Xung quang chuyện nhạc số còn rất nhiều thứ đem ra bóng bàn và mài gươm mài dao.
    Nhưng các cụ để em bút pháp xong cái vụ Itunes nghe nhạc này rồi em sẽ mài kiếm hầu các cụ :D

17. syen

syen Advanced Member

Các cụ nếu chưa từng nghiên cứu vè dBpoweramp thì hãy dành chút ít thời gian cho nó và sẽ thấy rằng khó có trình xử lý file nhạc số nào ưu việt hơn nó.
    Một lần nữa em cho rằng:
    Nếu quyết định sống chung với Itunes thì hãy mạnh dạn chuyển hết định dạng Flac sang Alac và Wav sang AIFF hoặc Alac.

Bây giờ em chuyển sang phần tiếp theo thú vị hơn rất nhiều so với cái phần convert và ứng dụng của nó sẽ làm cho các bác chơi nhạc số thêm khoái hơn nữa. Đó là xử lý Tag cho file nhạc số.
    Trước khi đi vào chi tiết em xin nhân mạnh lại.
    Nếu bác nào một mực phải chơi định dạng WAV thì bỏ qua phần này luôn vì Wav không có Tag

18. kthien

kthien Advanced Member

hay quá hôm nay em mới vào các bác cho em tham gia với em rất thích chơi nhạc số nhưng chưa biết kiếm em DAC nào

19. bobzazz

bobzazz Advanced Member

Bác cho hỏi thêm nhé:
    1: Điều này áp dụng khi chơi nhạc trực tiếp từ file .flac, còn nếu convert .flac thành .wav trước, rồi chơi nhạc từ file .wav thì sao ?
    Cám ơn Bác.

Ngoài lề:
    Đúng là tại các trang bán nhạc, có những album bán cả .flac và .wav và giá như nhau (nếu .flac cùng độ phân giải). Về khía cạnh thương mại, bán .wav không có lợi do dung lượng file quá lớn (trung bình 100-300 MB, cá biệt như album Charles Mingus - Cumbia and Jazz Fusion - 1977 remaster 2011 - HDTracks chỉ có 2 track, track 1 nếu dạng .wav dung lượng 1.89 G, đường truyền mà không tốt thì mua và down .wav oải đấy).

20. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Em không đống ý với ý kiến của bác ở chỗ bôi đỏ ạ. Với lossless, em thấy vưỡn mua được các bản Master Studio với chất lượng rất cao, và về mặt kỹ thuật thì cao hơn CD nhiều. Ví dụ CD chuẩn là 16bit 44.1; nhưng bản master em vẫn mua được có chất lượng lên tới 24 bit 192. Các studio và người chơi cầu kỳ ở VN vẫn mua được nhiều bản ghi âm có chất lượng cực cao. E đoán các bác vẫn thường có xu hướng đánh đồng file lossless có chất lượng cao với các loại mp3 miễn phí nhan nhản trên mạng, nên cho rằng cứ phải CD mất có chất lượng !

He he, nhầm chuồng à? vậy lại về đúng chuồng.
    1. Nếu bác vẫn khăng khăng, định dạng nhạc nén nghe hay như định dạng Gốc Wave thì em có thể chứng minh không bao giờ định dạng nén được như định dạng gốc.
    2. Từ đó sẽ giải thích tại sao các nhà thương mại bán file nhạc trên mạng không bao giờ bán định dạng gốc.[/quote]

21. kthien

kthien Advanced Member

[/quote]
    chắc chắn một điều file nén chất lượng âm thanh không bằng file gốc wave, nhưng các bác copy CD trực tiếp ra *.nrg chắc chắn sẽ hay hơn nữa đó là cảm nhận của em sau khi em rip và nghe thử tất các các định dạng.

22. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Bác Bobzazz nói chuẩn ạ. Em vẫn thường down những album vài GB. Và khi so sánh thì thấy nó cho chất lượng âm thanh vượt trội rất xa so với các đĩa CD gôc ghi chính chương trình đó, nghe trên cùng một hệ thống.

23. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Em biết rằng một cá thể có quan điểm trái ngược với đa số thì sẽ gặp những phản ứng mạnh. Nhưng số đông không phải lúc nào cũng đúng. :lol:

Đề nghị các Fan của lossless bình tĩnh, khách quan cùng xem xét vấn đề từng bước.
    1. Buộc phải công nhân Wave là định dạng gốc để từ đó các định dạng nén không mất dữ liệu dùng nhào nặn ra một định dạng mới.
    2. Vẫn phải tiếp tục công nhận muốn chơi nhạc có định dạng nén không mất dữ liệu phải giải nén phục hồi lại thành WAVE và chơi như định dạng wave.
    3. Như vậy định dạng nén không mất dữ liệu dù có cao cấp, thông minh, tin cậy đến đâu đi nữa thì cũng thực hiện nhiệm vụ chính là thu nhỏ file Wave với mục đích tiết kiệm không gian ổ cứng (trong khi nhiều bác ổ cứng còn trống đầy ra chẳng dùng đến). Do đó định dạng nén không mất dữ liệu luôn là cái bong của định dạng wave. Trong điều kiện lý tưởng thì khôi phục lại bằng với Wave.
    4. Vậy khi đang có định dạng Wave tại sao không dùng mà lại phải chuyển đổi về cái ảnh của wave để khi nghe thì hì hục khôi phục nguyên dạng (với những bác HDD hết chỗ chứa thì còn chấp nhận được).

Để thử nghiệm có thể thực hiện theo phương pháp sau:
    - Rip nhạc từ 1 CD gốc thành 2 định dạng Wav và Flac. Chơi 2 định dạng này trên cùng một phần mềm và trên cùng một hệ thống.
    - Nghe xem có phân biệt được sự khác nhau không: nên tập trung vào mức độ truyền cảm, tiếng ngân của ca sỹ, mức độ lung linh của nhạc cụ đặc biệt là violin. piano, ghita. Và quan tâm đến cảm xúc sau những lần nghe
    - Nếu không thấy được sự khác biệt sẽ có 2 khả năng: Hệ thống không đủ mạnh để thể hiện chi tiết bản nhạc hoặc không đủ khả năng cảm nhân âm nhạc do thính giác không nhân ra sự khác biệt (chắc phần lớn các bác không rơi vào trường hợp này. Em sory trước) Nếu rơi vào trường hợp này nên nghe nhạc Lossless vì nâng cấp cũng không đạt được kết quả cao hơn.

@ Bác Супер: Câu hỏi của bác rất hay và mang tính chuyên ngành sâu. Em đoán bác rất am hiểu về kỹ thuật, do vậy Quy trình xây dựng một phần mềm chắc bác nắm được. Phải xây dựng được "Giải pháp tổng thể" nó giải quyết triệt để các vấn đề có thể sẩy ra. Từ đó chia thành nhiều modul nhỏ trong đó quan trọng nhất là Modul phản hổi hay hồi tiếp hay sửa lỗi nhằm mục đích giải quyết toàn bộ vấn đề về lỗi khi chạy chương trình (như lỗi đọc đĩa, lỗi thiếu giữ liệu, đồng bộ ...) đa phần các hãng còn đưa vào những giữ liệu riêng nhằm cho ra một chất âm được xây dựng từ mục tiêu đề ra. Do vậy mới có chuyện cùng 1 định dạng mà các phần mềm khác nhau lại có chất âm khác nhau. Nhẽ ra nó phải như nhau mới đúng vì nó cùng thuật toán giải nén. Đây cũng là bí quyết riêng của từng hãng.
    Việc bác xóa hết Flac không có gì đáng tiếc. Em cũng xóa hết Flac sau 1 năm lăn lộn, lọ mọ các loại bây giờ chỉ để lại mỗi Wav.

24. syen

syen Advanced Member

Tag là gì? Vì sao lại cứ phải có Tag?

Mấy trang trước, em đã nói qua về Tag, bản chất Tag là "gi nhãn". Đối với file audio, Tag là 1 đoạn mã được quy chuẩn hẳn hoi. Nó sẽ gắn thêm vào cấu trúc của file audio để bổ sung thêm những thông tin cho file đó mà không hề ảnh hưởng gì đến thuộc tính của file. Tag có rất nhiều trường để gán thông tin như:
    Album: Tên của Album
    Artists: Tên Nghẹ sỹ trình bày bản nhạc đó
    AlbumArtist: Tên Ngêh sỹ trình bày cả Album đó (nếu là Album đơn)
    Genres: Thể loại nhạc của Album
    Year: Năm phát hành
    ......... Và còn rất nhiều thông tin khác

Ngoài ra một điều đặc biệt là Tag cho phép gắn hình đại diện cho từng File nhạc số ví dụ như front cover hoặc back cover của Album. Điều này sẽ rất hữu hiệu. Ngoài việc tạo 1 giao diện sinh động nó còn giúp ích trong việc duyệt tìm Album bằng hình. Điều này nói tưởng như đùa nhưng luôn đúng trên thực tế. Đó là khi các bác liếc nhanh trên đống đĩa các bác vứt dưới sàn, các bác sẽ rất nhanh chóng nhận ra đâu là Album mình cần tìm, việc nhanh chóng nhận ra nó không phải nhờ tên tuổi được ghi trên Album mà chính là nhờ cái bìa đĩa. Thử hình dung cả đống đĩa giống nhau như đúc được vứt dưới sàn nhà,chỉ khác nhau tem nhãn thôi thì việc lục tìm 1 Album không hề đơn giản. Nếu cụ nào thường "oánh chắn-tổ tôm" thì rất nhiều cụ nhận ra con chắn-tổ tôm đó nhờ chính cái hình vẽ chứ không đọc chữ đâu ạ :lol:

Tất cả những thứ lằng nhằng ở trên gọi là Tag.

Vậy Tag nó quan trong thế nào?

Nều chỉ với 1 kho nhạc cỡ trăm Album, có lẽ cũng không cần Tag vì chắc các bác thừa trí nhớ để tìm lấy 1 Album cho mình nghe. Nhưng trên thực tế không phải như vậy. Việc chia sẻ nhạc số giờ đây gần như là free, mà phàm cái gì free thì cho là em nhận, không cho thì em cũng cố mà xin cho được :D nên chả có cụ nào kho nhạc số chỉ vỏn vẹn có trăm Album cả. Hẻo hẻo như em thì cỡ nghìn Album là chuyện nhỏ. Vậy các bác loay hoay thế nào với cả nghìn Album đó. Hãy thử nghĩ nếu đó là CD thật thì tính sao. Các bác phải đóng tủ, chia ngăn, chia ô một cách cẩn thận, rồi xếp đĩa lên đó ngay ngắn, rồi gắn nhãn lên từng khay để mỗi lần cần thì đi tìm cho tiện. Nhưng đến đoạn ghi nhãn mới bắt đầu nảy sinh lắm chuyện. Bác sẽ ghi cái gì lên đây. Ngăn kéo A ghi là thể loại Jazz, ngăn kéo B ghi thể loại PoP.... Hay ngăn A ghi Lam Trường, Ngăn B ghi Mr.Đàm .. .... Ghi kiểu nào cũng chết và cuối cùng vẫn phải xếp theo trí nhớ, chỉ một lần sơ xuất bỏ lại không đúng vị trí thì em tin cái đĩa đó muôn đời không bao giờ sờ được đến.
    Với nhạc số cũng vậy, thậm chí nó còn tệ hơn nhiều vì nó là file dư liệu. Các bác truyền tay nhau, tam sao thất bản, tên file thì lủng củng.....
    Em đến nhà bác chơi bảo bác play cho em nghe thử bài Trống Cơm - Dân ca Bắc bộ chẳng hạn, nếu không từng play nhiều bản này thì chắc chắn ngọng. Bác sử dụng chức năng search của Windows ư, khà khà em e rằng khó đấy. Hay em đến bảo hôm hứng chí muốn nghe ít nhạc Rock, hay hôm nay chỉ nghe Thanh Lam hát thôi nhé.....Và còn cực kỳ nhiều tình huống trong suốt quá trình các bác sử dụng cái kho nhạc đồ sộ đó. Và Tag ra đời để các bác giải quyết mọi vướng mắc trên.
    Jazz ư, xin mời 500Album của em đây. Cụ thich chú nào hát trong 500Album này?! Quả nhỏ, đây hàng của cụ đây......

Đó chính là tiện lợi của Tag

Vậy làm sao để có Tag?
    Nếu các File nhạc các bác sưu tầm về được từ những nguồn chính thống thì việc có Tag là đương nhiên. Em cũng là một trong số nhiều bác đi xin xỏ nhặt nhạnh nhạc số từ nhiều nguồn thì nhận thấy phần lớn không có Tag (vì là Wav) và nếu có Tag thì cũng khá lộn xộn. Vậy ta cần quy hoạch lại Tag cho thật chuẩn. Cái này ngoài việc phục vụ cho chính mình nó còn đôi chút "nhân văn" ở chỗ nếu kho nhạc của chúng ta đã được gắn Tag chuẩn, sau đó chia sẻ với cộng đồng thì rõ ràng những người đến sau sẽ được thừ hưởng những thứ rất tốt đẹp :D

Có rất nhiều phần mềm để Edit Tag, thậm chí ngay cả các chương trình chơi nhạc cũng có khả năng Edit Tag như bác Espadon_vn có trình bày việc dùng Itunes để Edit Tag..Tuy nhiên mỗi một chương trình đều có những ưu, nhược điểm riêng và phù hợp với thói quen sử dụng của từng bác.
    Với em, em sẽ lựa chọn TagScanner

8x80 likes this.
  25. Супер

Супер Advanced Member

Việc mỗi phần mềm chơi nhạc khác nhau cho ra tiếng khác nhau lại là vấn đề khác ạ. Có thể khác nhau do thằng viết cố tình hoặc vô tình, nhưng chắc chặn sự thay đổi đó không nằm trong phần codec.

Share This Page

Loading...