Sử dụng iTunes để chơi nhạc!

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by espadon_vn, 4/3/13.

1. syen

syen Advanced Member

Trong lúc em viết bài chia sẻ, thỉnh thoảng có những tranh luận thế này rất hay, đỡ nhàm chán, thông tin đỡ 1 chiều :D

Đỏ:Bác chưa nắm tinh thần của topic rồi, em xin nhắc lại tinh thần xuyên suốt của topic là sử dụng Itunes để chơi nhạc, mà Wav thì không có Tag nên bất tiện trong quản lý, Itunes lại không thể cho AlbumArtwork cho từng file nên giao diện nhà quê, nhận diện khó khăn. Vì thế em mới dẫn dắt về việc quy hoach Tag để sử dụng và quản lý thuận tiện. Trong suốt quá trình viết bài, em luôn nhắc các bác
    - Nếu sống với Wav thì đừng quan tâm đến Tag nữa, đành phải nông dân thôi
    - Nếu chơi với Itunes thì mạnh dạn chuyển đổi. Flac ==> Alac. Wave sang AIFF hoặc ALAC.
    Như vậy em đâu có khuyên các bác cứ có Wav là chuyển sang Flac đâu :?:

Ngoài ra em từng có nói về nguồn gốc file Wav, bác nên xem lại vài trang trước. Em sợ bác đã xóa hết file Flac rất tốt mà đang giữ lại cả đống Wav được Rip từ những CD có gốc gác từ MP3 ạ :mrgreen:

Xanh:Vậy theo bác, bộ dàn cỡ nào đủ năng lực phân biệt khác nhau giữa Wav và FLAC như bác nói để anh em tự chọn định dạng phù cho mình :D.

2. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Vâng, em nghĩ quay lại chủ đề chính của thớt, là trao đổi để có thể quản lý tốt nhất kho nhạc số. Mà để quản lý thì cần có tag, để đẹp cần artwork, tiện lợi và đảm bảo chất lượng khi phát.
    Em thấy dpPowerAmp cực ngon nhưng mua hơi bất tiện với một số cụ, em thì mua rồi, nhưng cụ nào có thuốc để xài chùa thì phần mềm này phổ biến hơn ạ :D :D

3. syen

syen Advanced Member

Bác không xem kỹ rồi, ở phần giới thiệu dBpoweramp, em đã gửi đường link mediafire down bản có thuốc về mà :D

4. syen

syen Advanced Member

TagScaner là một chương trình EditTag rất mạnh và thông minh, dễ thao tác và quan trọng nhất là free.
    Các bác có thể theo đường link dưới đây để tải về và cài đặt trên máy PC rất đơn giản.
    http://www.xdlab.ru/en/download.htm

Sau khi cài đặt và khởi chạy sẽ có giao diện sau:

Nó bao gồm 4 thẻ chính
    - Thẻ MUSIC RENAME: Dùng để đổi tên file nhạc số
    - Thẻ TAG EDITER: Dùng để chỉnh sửa các trường trong Tag
    - Thẻ TAG PROCESSOR: Dùng để xử lý tag
    - Thẻ LIST MAKER: Dùng để truy xuất tag hay play list (cái này không cần quan tâm mấy)

Attached Files:

File size:
      118,6 KB
      Views:
      367
  5. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Link của cụ tèo rồi ạ :D

6. syen

syen Advanced Member

Không tèo đâu, bác phải đổi 12345 thành media. Cái này do forum để chế độ lọc tự động ạ :D

7. buiducbac

buiducbac Advanced Member

- Đang tranh luận về định dạng gốc Wave với lossless theo yêu cầu của bác nên mới dài dòng như vậy. Lại quy chụp là củ Lạc à? :lol:

- Hệ thống đủ mạnh em nghĩ ít nhất cũng phải bằng với cái bộ còi của em mà bác biết rồi còn gì, tạm thời quy ra thóc cho dễ:
    + Loa tự đóng vậy nên lấy = loa 2 hand tương đương 50t
    + AMP có 2 cái: Krell KSA100S 2 hand 55t; hoặc TL2500 clone 40t
    + Dac 2 hand của hãng 28t
    + Máy tính xác tay mới: 13t
    + Dây loa 2 hand của hãng 14t
    + Dây tín hiệu 2 hand của hãng 6t
    + Dây USB mua Ybay 2t
    TỔNG CỘNG khoảng: 153t (bằng nửa con matiz ghẻ)

- Để tránh làm gián đoạn cũng như giảm hưng phấn của bác Syen. Em xin dừng ở đây, đề nghị bác tiếp tục để anh em học hỏi!!!

8. syen

syen Advanced Member

153 củ thì anh em yên tâm không phải tranh luận gì Wav vs Lossess roài :D Lossless mà thẳng tiến thôi.

9. Pointed

Pointed Advanced Member

Em cũng khoái nhạc số, nên hỏi leo tí, sao các bác lại tranh luận giữa định dạng mã hóa dữ liệu âm thanh (flac) và định dạng file (wav) lưu trữ thế nhỉ? thế có khập khiễng không ạ? mà lưu trữ dữ liệu âm thanh mã hóa trên CD hình như đâu có dùng định dạng file .wav?
    Hơn nữa nếu xét về công nghệ số hóa tín hiệu âm thanh analog thì cả hai đều không giữ nguyên dạng tín hiệu âm thanh nhỉ :? mời các bác giải thích giùm ạ :D

P/S: Em cũng thấy khái niệm "định dạng âm thanh gốc" hơi khó hiểu? có phải chăng có bác đang định nghĩa rằng sự phổ biến, có thời điểm phát hành đầu tiên và thời gian sử dung lâu hơn thì sẽ là gốc?

10. paolotuan

paolotuan Advanced Member

Ở đây tranh luận, tạm coi những định dạng dễ kiếm, dễ xin, dễ convert và chọn ra loại nào là tốt nhất thôi cụ ạ, mà gói gọn lại để chơi được trên Itunes thôi mà cụ.
    Còn đâu mới là âm thanh gốc thì chưa chắc đã phải là từ thanh quản, mà có khi lại là từ lỗ nhĩ :lol:
    Cụ Pointed bít rồi mà toàn hỏi xoáy đáp xoay, hehe. :lol:

@ Cụ Bùi: bút sa, gà luộc nhé :lol:
    Cụ bà mà biết cái "tổng số" trên thì có mà toai :(

11. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Em có một kho nhạc định dạng aiff chạy trên Itune thì cực đẹp, nhưng em thấy itune nghe không hay nên toàn nghe bằng foobar. Mà foobar thì không hiển thị đươc tên album, tên ca sĩ, bìa album nên rất khó tìm duyệt. Hơn nữa em lại thấy nghe bằng pc qua DAC lại không hay bằng CDP thế nên em nghĩ nghe nhạc bằng Itune dở ẹc. Thế mà đọc topic này thấy các bác ca ngợi âm thanh của Itune quá trời.

12. paolotuan

Vâng cái nào hay hơn thì chắc không bao giờ chấm dứt cụ a!
    Lâu rồi em không dùng Foobar, nhưng trong Foobar cụ có thể làm tất cả mọi thứ với artwork, nếu cụ không thích tự tạo menu,background,artwork... Cụ có thể down những menu được các fan của FB port lên, hoăc cho FB tự tìm Album, tiểu sử CD, Ca sĩ... Còn các đơn giản nhất là cụ đổi tên Cover CD theo tên mà FB chấp nhận và chép vào cùng file nhạc. Ví dụ bìa sau rename là: back. Bìa trước là front. Hình đĩa là CD thì phải :mrgreen:
    Xong rồi nó se hiện lên ạ!
    Nhưng Itunes hay hơn cụ nhé! :lol: :lol: :lol:

13. duong81k7t02

duong81k7t02 Advanced Member

Nữ Dân Công, Vĩnh Lộc A. Bình Chánh TP HCM
    Theo em nghĩ đĩa gốc và mấy file rip có khác nhau về chất lượng hay không thì cùng một bộ dàn và cùng máy tính mình test thử xem sao. Nếu có sự khác biệt thì cần có giải pháp nào để khắc phục. Nếu không có sự khác biệt thì cái chính nằm ở chỗ cái cơ và máy tính có sự khác nhau. Em chỉ có ý tưởng như vậy, nhưng em không có điều kiện để thử nên cũng thấy khó chịu.
    Dàn cỏ của em không có cdp để nghe nên chỉ nghe qua em dune duo. Em nghĩ file rip sẽ làm suy yếu đi những tín hiệu nhỏ như giọng ngân của ca sĩ, hay là tiếng sáo hay tiếng kèn văng vẳng đâu đấy trong không gian bài hát...Nên em quyết định đầu tư một loa treble kèn và một amply phục vụ riêng cho nó. Khi mở em chỉnh volum khi nào em nghe cảm thấy ok thì ok

14. taigl

taigl Advanced Member

Em cũng hóng hớt một chút. Bộ dàn siêu cỏ nhà em nghe lossless từ HDP-->DAC--->Ampli khi nghe nhạc có đuôi flac thì hay hơn đuôi wav. Em không biết gì về kỹ thuật nên nhờ các cụ giải thích dùm cho em rõ.

15. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Nghe kụ bàn mà em thấy ham. Hôm nào xin phép qua kụ nghe thử chất âm số xem nó ra răng. Tương lai thì nhạc số có lẽ sẽ chiếm thế thượng phong nên em cũng muốn học hỏi để dựng 1 bộ nghe cho khỏi lạc hậu.
    Nếu với người tay trắng hoàn toàn như em về nhạc số thì cần đầu tư những gì và mức đầu tư khoảng bao nhiêu thì vừa cho tân binh ?

16. vietanh2010

vietanh2010 Advanced Member

Bác lại giả nai rồi, em phải công nhận cái LG mod của bác ở nhà bác SonTT nghe rất ấn tượng.

17. nghenhinhs1

Em nói thật chứ có giả nai gì đâu. Thực sự là về nhạc số (như các bác ấy đang bàn ở đây) em hoàn toàn chưa trang bị gì cả. Bác Sơntt cũng rủ em chơi nhưng nói thật là cấu hình nhà bác ấy khủng, vượt quá tầm nên em kính nhi viễn chi cho lành :) . Nhưng nay thấy các bác ấy bàn kỹ em lại thấy ham nên rón rén xin làm chân tân binh cho khỏi lạc hậu :lol:

18. paolotuan

Con nai này to đây :lol:
    Thế thì phải thịt thôi :lol:
    Em tặng cụ cái Chỉp Intel Pentium Core E2200 cụ có dám nhận không :lol:
    Kiểu gì cụ cũng nhận được cái Main board nữa :lol:

19. nghenhinhs1

Các kụ cho em cái khái niệm đại cương với. Ví dụ để chơi món này phần cứng gồm những cái gì, tải nhạc ở đâu, sử dụng phần mềm thế nào....
    Em nói thật là mạch mẽo thì em còn tàm tạm chứ dính vào phần mềm phần nhũn với đuôi nọ đuôi kia là em cứ lỗn lận hết :oops:

20. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Mún đú số má thì thay cái case pen 4 ram 1/2G đê :lol:

21. paolotuan

Đấy nhé, bạn Yêu VQ của cụ có ý kiến rồi nhé !
    E2200 lõi kép 2,2GHz x 2,2GHz chỉ có cũ :lol: , chạy hơi bị tốt, giá thị trường = 1 tách cafe :lol:

22. nghenhinhs1

Lười cập nhật thông tin quá, thảo lào cứ ngày càng tăng cân :mrgreen:
    Của người ta bây giờ đang sài CPU Core Processer 4600+, 2.4GHz, 1 GHz ram và đặc biệt có cái sound card khá pờ rồ vì rất nhiều tản nhiệt với IC. Theo các kụ với cấu hình đó đã đủ để chơi ở vòng gửi xe chưa ạ ?

23. nghenhinhs1

Nghe mà bắt ham, tính em vốn tham lam từ bé :lol: . Thực ra em cũng muốn dựng bộ nữa để đỡ xảy ra "xung đột lợi ích" với gấu mẹ vĩ đại nên nếu bác có lòng thì em xin nhận. Thanks bác trước :)

dvh likes this.
  24. paolotuan

Đúng là giả Nai thật :lol:
    Lão VQ vừa quăng bom cái là khai hết ngay :lol:
    Cấu hình của cụ thế thì khỏi phải nghĩ rồi.
    Nếu cụ chơi với Itunes phát wifi đến AE như bọn em đang chém ở đây thì cụ khỏi cần quan tâm đến card sound. Có các cao thủ như các cụ vào đây thì vui quá!

ps: Nếu cụ không đùa thì hôm nào em quẳng cả case + main+ chip+ nguồn+ram cho cụ nhé!

25. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Trình úp đít bẹn S1 mới đến cạc sao gấu thôi nhé , wifi vs ÊA có vẻ hơi wá tầm , kụ Pao lồ cứ quẳng wa em giữ hộ cho :lol:

Share This Page

Loading...