Sử dụng iTunes để chơi nhạc!

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by espadon_vn, 4/3/13.

1. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Vâng kụ cứ quẳng qua cho em không "quạ" mổ mất :mrgreen: . Để đỡ áy náy kụ cần gì cứ bẩu em tiếng, trong khả năng giải quyết được em quyết không từ nan :)

2. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Với đề nghị này cụ pao lồ đặt vấn đề xin 1 con Éo Gì khả năng là gọn :lol:

3. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Tạm dùng để copy nhạc số và nghiên cứu cách sử dụng các phần mềm nghe nhạc ạ :D

4. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Quạ xài E5200 2G Ram cỡ 5 niên sắp hết date rồi , gà mới xin đc con cây còi ở đâu mà gáy nhặng lên thế :lol:

5. nghenhinhs1

Đồ nhà quạ gấu nhể. Nhưng gấu mà sử dụng có một chút công năng thì cũng phí hoài, nhể ? :mrgreen:

6. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Trình gà cũng chỉ biết đc đến thế thôi - tải cái bảng GD chứng ung mà xài con pen 4 ram nửa Gi có đến mồng thất mới xong gà nhé :lol:

7. nghenhinhs1

Cấu hình mạnh nhưng điều kiện khách quan không đáp ứng thì cũng vô dụng thoai, nhể ? :mrgreen:

8. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chém zó vs Phây búc pen 4 cũng đủ mà , sao phải bới quanh quẩn như thế ...

9. nghenhinhs1

Chỗ nào hấp dẫn thì bới thoai... :mrgreen:

10. SonTTMe

SonTTMe Advanced Member

Bỏ CDP nghe Hi Res đê, rồi cháu cho cụ file :))

11. nghenhinhs1

Hi Res là phần mềm hay thiết bị vậy kụ ? cháo hỏi thật vì mấy cái nhạc số này cháo gà lắm :oops:

12. espadon_vn

Hi res là nhạc nhiều bits cụ ạ, cụ thể là nó >16bits :mrgreen:

13. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Ngả Hi-rét-xờ cửa mốt mát hẹp nắm :mrgreen:

14. espadon_vn

Rà rồi thì cắm và rút cho khỏe cụ ơi :lol:

15. nghenhinhs1

Nó mà hay thì mod mat làm giề cho nhọc. Mà như kụ thuốc cảm nói thì nó là dữ liệu thì mod cái giề. Thế mà cũng đòi chém, nho xanh lém :mrgreen:

16. paolotuan

paolotuan Advanced Member

Em chẳng quan tâm cụ giầu nghèo, em thì chắc chắn không giầu rồi, em dư thì tặng cụ thôi, em sẽ ghép lại rồi chuyển qua cụ. Cụ mua thêm vài thứ nữa để nó có thể chạy.
    Riêng về việc máy tính thì em tự tin về kinh nghiệm của mình. Win xp tồn tại cả chục năm nay và nó là hệ điều hành được phổ thông nhất, Vista thì chết yểu, Win7 thì đang thịnh hành, nếu không phải là sử dụng những phần mềm đặc biệt, hoặc file có nhiều hàm tính toán (em nói là đặc biệt nặng) thì dòng chip E là ổn, em vẽ corel và dùng photoshop mượt mà, nếu chỉ dúng Excel mà tạo một file, trong đó có khoảng 8 sheets, trong mỗi sheets có khoảng 3000 dòng, rồi liên kết hàm tính toán các sheet với nhau, em đảm bảo có dùng chíp I thì mở nó ra cũng phải pha cafe và ngồi chờ 10 phút :D .Một điều quan trọng nữa là Mainboard và ram phải phù hợp, nếu không chip lớn cũng không mang lại nhiều công dụng. Ở VN 99% windowns là "ăn C.." bản quyền, cắt xén rồi tạo bản ghost... Tất nhiên một bản ghost tốt máy sẽ chạy nhanh, màn hình đẹp..., và một bản ghost tồi thì đương nhiên máy chậm, hay treo.., khi đó có dùng chíp CoreI thì cũng chậm như thường mà thôi. :D
    Cụ đợi em mấy hôm nhé!

17. nghenhinhs1

Trước hết em xin cám ơn sự nhiệt tình của bác. Sau em xin có lời thế này ạ : Em với bác quen nhau trên mạng, chưa gặp nhau lần nào mà bác nhiệt tình thế làm em rất cảm kích nhưng đồng thời cũng thấy rất áy náy. Em xin đề xuất thế này để thoải mái trước hết là cho bản thân, em xin được trả kinh phí bằng hiện vật hoặc hiện kim tương đương với giá thị trường bộ máy tính của bác. Nếu bác không nhận thì em cũng xin quyết không dám nhận món quà của bác. Mong bác hiểu và thông cảm cho em. Cám ơn bác

18. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Một bên là hào hiệp
    Một bên là quân tử kiếm S1

19. paolotuan

paolotuan Advanced Member

Hehe cụ không biết em, nhưng thì em lại hay tìm hiểu về cụ qua các bài viết, chỉ dẫn, giải đáp.., và cả thông tin từ vài cụ khác.
    Xuất phát từ việc thấy các cụ có kinh nghiệm tham gia vài chủ đề nhạc số của Cảm, em thấy cũng vui, và một phần có những người như các cụ
    tham gia sẽ làm chủ đề này được mọi người để ý hơn và làm sẽ làm cho cụ Cảm tăng động lực ngâm cứu...
    Thôi vụ máy tính thì tạm dừng lại vậy, khi nào em gặp cụ thì nói tiếp vậy cụ nhé, em hy vọng sẽ sớm được gặp cụ và cả bạn VQ của cụ nữa. :D
    @ Espadon : vừa nhận được bo AE và biến áp cho Chipam LM do chú Bình cuốn từ Hải Thuật, hy vọng ngày mai cặp LM sẽ hót cùng với Simple Pre HQ cảm ơn cụ nhé!

20. syen

syen Advanced Member

Mấy hôm vừa rồi mải mê chém gió nên bị gián đoạn. Hôm nay em tiếp tục phần Tadscaner

Như đã giới thiệu qua về Tagscaner bao gồm 4 thẻ chính.
    Theo kinh nghiệm của em, phiên làm việc đầu tiên ta sẽ làm việc với thẻTag Processor.
    Mục đích của thẻ này là để xử lý các thông tin trên nhãn Tag.
    Bước 1:
    Chọn file cần edit Tag, sau kéo thả nó vào cửa số chính. Hoặc cũng có thể kéo thả cả thư mục chứa file cần edit Tag. Thông thường các bác hay lưu trữ file nhạc số theo hình thức, mỗi folder là 1 album. Vì vậy thông thường ta sẽ edit Tag cho cả Album. Vì vậy, ngay từ cửa số của Windơs Explorer, ta kéo-thả (Drag & Drop) Album đó vào ngay cửa sổ chính của Tag Processor. Động tác kéo thả này đã thấy khoái khoái rồi :D

Bước 2:
    Select toàn bộ file bài hát đã nằm trong cửa sổ Processor.
    Ta bắt đầu tiến hành xử lý Tag như sau:
    1. Trong phần chọn Service (Ô số 4) có khá nhiều cơ sở giũ liệu để chọn tag online. FreeDB và Tractpye là 2 kho dữ liệu lớn nhất về nhạc số, ta có thể chọn 1 trong 2 kho này để search. Tuy nhiên nó chỉ có thể làm việc chính xác trong trường hợp tên file được thể hiện theo đúng bố cục tiêu chuẩn đó là: Track Number-Title-Altist. Nếu Album của các bác có tên file đúng cấu trúc trên thì về cơ bản, nếu Album đó không phải là hàng tự colect thì nó sẽ tìm ra. Trong trường hợp tìm được trong cớ sở dữ liệu, bác sẽ thấy nó hiện Album đó lên ở của số lớn bên phải. Lúc này chỉ cần clịck save là OK. Tuy nhiên không phải lúc nào cũng đơn giản vậy vì tên file không phải lúc nào cũng đúng với các loại nhạc số truyền tay.
    2. Trường hợp tên file lôn xộn nhưng tên Album lại chuẩn (thông thường tên Folder chứa Album) thì tại ô Số 4 ta lại chọn các cơ sở dữ liệu khác của Amazon, Discogs...Nó sẽ hiện lên Album của bác và bác cũng chỉ cần thao tác như trên là xong

3. Trường hợp cả tên Album và tên File đều tứ tung không chuẩn thì không thể tìm kiếm nhanh online được. Các bác sẽ thấy một điều rất thú vị là trong các file truyền tay. Thông thường tên file lại ghi đầy đủ thông tin như Tên Album-Tên Ca sy-Tên Bản nhạc....Thì với TagScaner nó sẽ phân tích được tên file để đưa thông tin vào Tag. Đây là 1 tính nang khá đặc biệt của Tagscaner và em cho rằng sẽ phải thao tác tính năng này nhiều nhất. Để sử dụng tính năng này, trước tiên ta click vào nút số 2 (Generate TAG from file Name).Tại đây ta sẽ dùng chuột click vào các ký hiệu format filename như : %Track%, Album Altist%, %Title%....tùy thuộc vào định dạng tên file tự các bác nhận định. Sau đó click vào Preview để xem lại Tag mà Scaner đã tách ra từ tên file. Nếu OK thì Save. Như vậy là hoàn chỉnh sơ bộ cho TAG

Attached Files:

File size:
      136,8 KB
      Views:
      170
      File size:
      145,6 KB
      Views:
      170
  21. syen

syen Advanced Member

Sau khi thao tác xong với thẻ TAG PROCESSOR, ta chuyển sang làm việc với thẻ. TAG EDITOR.

Thông thường sau khi đã xử lý xong bên thẻ TAG PROCESSOR thì thông tin bên thẻ TAG EDITOR cơ bản là chuẩn, tuy nhiên ta cũng kiểm tra lại và cần thiết bổ sung thêm những trường Tag còn thiếu cho đẹp. Chủ yếu là cập nhật Artwork. Lưu ý vẫn để chế độ Select All thì việc Edit tag những trường chung mới không bị bỏ sót (Album, Album Altist, Genres....). Ta kéo thanh trượt bên phải lên xuống sẽ kiểm tra được các trường của Tag. Có 1 điểm rất hay tại đây là ở ô Artwork, ta click đúp vào nó sẽ tự chuyển về thư mục chứa Album. Nếu trong thư mục này, các bác đã có sẵn ảnh đại diện cho Album Artwork thì chỉ việc kéo-thả nó vào là xong. Với TagScaner cho phép các định dạng ảnh JPG, Jpeg, Pnp...kích thước tối đa 600x600, thoải mái nhé :D
    Làm xong các thao tác thì nhớ bấm SAVE.

Attached Files:

File size:
      135,3 KB
      Views:
      162
  22. syen

syen Advanced Member

Cuối cùng là làm việc với thẻ MUSIC RENAME

Thẻ này không tác động gì đến TAG nhưng lại sử dụng TAG ngược lại. Có nghĩa với nhưng file được đặt tên lộn xộn, dài dòng ta có thể sử dụng nó để đặt lại tên file theo những format chuẩn. Việc này thực tế nó không anh hưởng đến quản lý, nhưng ảnh hưởng đến giao diện. Đặc biệt với Itunes và Iphone. Các bác chơi Itunes và Iphone để điều khiển đôi khi khó chịu với các file có tên quá dài dòng, lộn xộn, khi đó mới thấy Itunes hay Iphone hiển thị khó chịu cỡ nào.
    Với thẻ này của TagScaner mọi thứ sẽ được giải quyết. Nó lấy ngay các trường của Tag để đặt tên lạincho file. Lúc này tùy các bác chọn cho mình kiểu Formạt mới tên file thế nào thì nó sẽ tuân lênh. Ví dụ Tên file phải là: %track%, %title% %Altis%... Chọn xong click vào Preview xem lại. Nếu OK thì click Rename là mọi việc hoàn tất

Như vậy em đã hoàn thanh xong việc giới thiệu sử dụng TagScaner. Với TagScaner giờ đây mọi việc về Tag trở nên vô cùng đơn giản. Khi kho nhạc số của các bác đã được gắn Tag đầy đủ thì việc quản lý nó không còn là vấn đề. Bất kỳ trước chình phát nhạc nào cũng làm việc tốt với Tag.

Attached Files:

File size:
      133,6 KB
      Views:
      159
  23. Hincaca

Hincaca Advanced Member

Các bác cho em hỏi, em có nhiều album nhạc dưới dạng 1 file .APE khi mở bằng foobar thì có file .CUE để tách tracks nhưng hôm qua em lỡ tay convert toàn bộ hội đấy thành Apple lossless rồi, và giờ thì không tách track bằng .Cue được nữa. Vậy bây giờ phải làm sao ah? Trước đây để add 1 album kiểu thế này vào Itunes em dùng Alcohol120% đọc file .Cue như 1 đĩa CD ảo rồi dùng Itunes import CD bình thường. Cái dbpoweramp có convert ngược Apple lossless thành APE được không các bác nhỉ? Và nếu vẫn dùng nó để convert từ 1 file APE ra Apple lossless thì có tách tracks luôn được không nếu đã có file .CUE?

24. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác dùng phần mềm X-recode mà convert... Nó dựa trên file cue và tách được thành nhiều track như yêu cầu của bác

http://xrecode.com/

25. Hincaca

Hincaca Advanced Member

Oh! cám ơn bác xì cọp, nhưng vì lỡ chuyển hết đám kia thành Apple lossless rồi, không biết soft này có chuyển tiếp được không, để em thử xem.

Share This Page

Loading...