SỰ THẬT VỀ GIẤC MƠ CÓ THẬT - BẢI TỦ CỦA CÔ CÔNG NHÂN HÁT LỆ QUYÊN

Discussion in 'Âm nhạc' started by trungquoc, 17/12/22.

1. trungquoc

trungquoc Advanced Member

[Âm nhạc cuối tuần]
    #nhachoaloiviet
    #nhachoa
    #hongkong

Mình nay thú nhận với cả nhà là hồi mình tuổi 2x cũng ấu trĩ, đua đòi và mu muội lắm. Mình nghe đúng kiểu vừa nghe vừa hùa theo kiểu fan ruột già ruột non í, chưa đến mức tặng gấu bông vì mình keo kiệt, tiền toàn để lên Hồ gươm xanh thôi. Mình thời đó chuộng các cái tên sau: Đàm Vĩnh Hưng, Mỹ Tâm, Lệ Quyên (giờ được mệnh ranh là bà hoàng boolero gì đó), và thậm chí cả Tuấn Hưng nữa. Hãm chưa!

Đợt đó còn suýt bỏ rơi chị Lam chị Linh chị Phương. Giờ nghĩ lại thấy mình "khốn" thế chứ lị. Chị Nhung thì với mình có cũng được, không cũng chả sao.
    Sau thì tĩnh tâm, thấu đáo hơn mình thấy mình thích ĐVH là vì cái bài hát. Gì nhờ, Lạc mất mùa xuân, Bình bình sẽ mang em đi thật xa bla bla bla...

Và hot cực kỳ thời đó là "Giấc mơ có thật". Có thể nói nhờ Giấc mơ có thật đó mà có Lệ Quyên của ngày hôm nay. Điều đó theo mình là có thật.

Và có thật là Lệ Quyên hát bài này hay quá chăng? Hay vì lúc đó cái giai điệu của Giấc mơ có thật nó cuốn quá, nên yêu nhạc yêu luôn cả người hát???
    Lại còn mua cả CD xịn của mấy chị ấy nữa chứ. Như kiểu bị tẩy não hay sao ấy.

May sao, bằng lý trí cộng với sự cảm nhận của đôi tai và trái tim cực đoan mình đã loại mấy cái tên ra khỏi kệ nhạc của đời mình, và tất nhiên hẩy sang đời của các bạn khác muốn nghe những thứ "nịnh tai".

Mình vẫn hay dùng chức danh "Cô công nhân hát" để dành tặng cho Mỹ Tâm và Lệ Quyên. Mình không có ý gì nhé, công nhân là một giai cấp rất quan trọng của đất nước ta. Nếu Mỹ Tâm xếp bậc 7 thì Lệ Quyên được tới bậc 5. Sắp tới show nhiều triển vọng lên bậc 6.
    Rồi, quay lại cái bài Giấc mơ có thật thì sự thật là như này:

"Giấc Mơ Có Thật" bản gốc là "Sau Khi Chia Tay" của Trương Học Hữu được phát hành trong album "Thế Giới Mẫn Cảm" ngày 28/6/1995 (lời: Trần Thiếu Kỳ; nhạc: Lý Ti Tùng)
    Trương Học Hữu đã giành được giải thưởng Top 10 Giai Điệu Vàng Trung Quốc lần thứ 18 và Thập Đại Kình Ca Kim Khúc cho bài hát này.
    Hi vọng cô công nhân hát Lệ Quyên biết được thông tin trên để làm giàu thêm cho phần tự MC trước khi mở miệng khớp lời với nhạc...

Share This Page

Loading...