Sự khác nhau giữa đầu CD ~100$ và đầu CD ~1000$?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by sinhvatla, 5/2/08.

1. clavinova

clavinova Advanced Member

@thichduthu: Hòa thượng ơi, em hỏi không có ý gì đâu nhưng hòa thượng thấy nếu dùng optical hoặc coaxial output của thiết bị đó nối với DAC ngoài thì về mặt kỹ thuật hơn kém CDP từ rẻ đến đắt cái gì? em là muốn cứ phải phân tích rõ ràng, cái này hòa thượng giúp anh em cái được không ạ? với cả có ai dùng DAC ở bên trong cái hộp đó đâu mà hòa thượng soi đến mấy cái giắc, chỉ khai thác 0-1 digital thôi. Quan điểm cũng giống như thế này (và luôn luôn thế): Em có cái bệnh hay lắp lấy máy tính để dùng và thấy rằng, cái dây cái giắc ở trong máy 99% ở VN này nó đều là đồ đểu cả nhưng may thay 0-1 thì nó vẫn cứ là 0-1, em gõ thế nào nó vẫn hiện lên cho các bác xem thế ấy, có sai ký tự nào đâu. Chính vì vậy, em nghĩ các bác đừng lo lắng quá với chất lượng mấy cái đầu đọc này. Từ khi có nó, em được thoải mái đầu óc về cái vụ thiết bị đọc hi-end này nọ (phần cứng), toàn tâm toàn ý vào cái chính của âm nhạc là nghe cái gì (phần mềm), bởi vì cũng chẳng mất công săn lùng những CD quá khó kiếm ở VN, chỉ đơn giản là copy và download và .... nghe.
    Em đang dùng cái http://www.tanthanhco.com/webplus/viewe ... =4&aid=326 như bác lotomo nói đấy ạ, TivX 4100SH.

@mtbc: Em có chơi Piano tý chút, chủ yếu để giải trí là chính, vẫn là nghe nhạc thôi bác ạ, và cây clavinova tạm thời thỏa mãn nhu cầu nghịch ngợm của em hiện nay, chắc thế nào sau này cũng phải kiếm cái khác. Kính các bác.

2. Macao

Macao Advanced Member

Khác biệt nhiều lắm giữa các nguồn phát digital bác ơi, mặc dù trong các thiết bị phát nếu có kèm video thì nhà sản xuất thiết kế phần tạo xung nhịp với jitter rất thấp nhằm đảm bảo cho các chip xử lý video hoạt động ổn định nhưng thực sự chất lượng âm thanh lại kém xa các CD transport chất lượng cao. Cái sự kém này có thể nghe được bằng tai chứ không phải cảm tính đâu bác à, nhưng để nhận ra được sự khác biệt này thì cả hệ thống còn lại phải tương đối chuẩn cả phần thiết bị lẫn dây dẫn. Tuy nhiên em vẫn ủng hộ cách chơi của bác và hiện tại bọn em cũng đang phát triển mấy món media box này với chipset Sigma mới hơn tất cả các loại mà Dvico TivX đang dùng cho sản phẩm của họ, đồng nghĩa với chức năng sẽ tốt hơn nhưng lại có giá bằng hoặc thấp hơn và sẽ tung ra thị trường VN trong thời gian gần.

3. Planets

Planets Advanced Member

Không biết bác Macao đo đạc ở chỗ nào trong đầu CD vậy. Bác đo tín hiệu trước con IC lọc số hay sau con này? tần số mẫu sau con lọc số thường cao gấp 4 hoặc 8 lần ở trước con lọc số nên các chỉ số jitter phải xem xét trong phạm vi tần số phù hợp mới được.

Xung clock mà bác đo là xung master clock, bit clock hay word clock?

Theo thiển ý của em cái máy đo này có vẻ thiên về đo data jitter hơn là jitter liên quan đến âm thanh.

Theo những thông số đo này thì ta chỉ có thể biết được nếu jitter vượt quá mức độ nào đấy thì sẽ làm cho hệ thống không nhận đúng được dữ liệu nữa chứ nó không cho biết gì mấy về chất lượng âm thanh bị ảnh hưởng ra sao.

Ảnh hưởng của jitter đối với âm thanh rất là khó xác định quy luật vì nó tùy thuộc vào phổ của jitter (jitter spectrum) và loại chíp DAC. Ví dụ những chíp như dòng PCM56, PCM63, AD1865 chủ yếu chịu ảnh hưởng của jitter trên xung word clock, con tda1541 thì chủ yếu bị ảnh hưởng của jitter trên bit clock cong những con DAC dòng delta/sigma thì bị ảnh hưởng chủ yếu bởi jitter trên master clock.

Thông số data to clock jitter cuối cùng có lẽ không đúng lắm vì thông thường giữa xung clock và dòng data bao giờ cũng có độ trễ khoảng vài ns đến vài chục ns tùy từng con chip.

4. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ậy bác Ma không phải đợi vì Dvico TVIX đã ra model M-6500A xài Sigma SMP8635 :)

Ngoài ra có đồ chơi từ Pixel Magic model MB200 dùng low jitter clock để làm sướng các Ô đi ô phai.

Ngoài ra các đại ca thích chơi NGHE NHÌN kiểu này thì có Squeezebox của Slim Devices (Logitec)

.... Nhiều thứ lắm .....

5. Macao

Macao Advanced Member

Cái đó em chỉ mới đo phần digital thôi bác à, data ở đây là tín hiệu EFM còn clock là xung PCK của DSP, các thông số trên có được khi khảo sát pulse width của data và clock với xung tham chiếu sẵn có trong máy đo, còn thông số data/clock có được khi phân tích sai lệch thời gian của clock và data. Em cũng chưa chắc chắn lắm với kết quả này nhưng em nghĩ sau khi em hoàn thành cái mạch Super clock thì ít ra em cũng có cơ sở để biết được cái super clock của em làm ra có tốt hơn clock của máy sẵn có hay không. Nếu không đo đạc được thì việc gắn thêm mạch clock cho máy xem ra là chuyện may rủi.
    Còn cách đánh giá kết quả thì hãng YOKOGAWA bảo chỉ cần đo 3 thông số trên, đối với CDP thì jitter < 3% T trung bình là đạt. Vì vậy em thấy cái kết quả cuối cùng có vấn đề nhưng chưa biết kiểm tra thế nào được.[hr]

6. Macao

Macao Advanced Member

Ậy da, bọn em đang phát triển con 8635 này đây, đang chỉ mới chuyển giao diện sang tiếng Việt mà thôi còn viết những ứng dụng mới cho hắn thì chưa làm xong vì mất nhiều thời gian kiểm tra lỗi.

7. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Ban đầu mình cũng không tin là digital mà lại có sự khác biệt cho đến khi tự tai mình nghe được, và sau đó mình test so sánh, rút ra nhận xét sau (cách nay 3-4 năm):
    1.Trong các đầu chép hồi đó mình thử thì Yamaha made in malaisia hay hơn Yamaha made in trung quốc. 2 cái Yamaha này đều hay hơn asus, LG, plextor
    2.Phôi chép Kodac made in mexico (lọai 25k) hay hơn Mitsui made in Japan ((lọai 25k), 2 lọai này đều hay hơn các đĩa TDK riêng từng chiếc, các đĩa rẽ đóng từng cây khác.
    3.Tốc độ chép x2 hay hơn x4, x4 hay hơn x16.
    4.phần mềm để chép thì chưa có điều kiện test qua. Bác nào test rồi cho mình ý kiến với
    Với những gì mình làm thì bác thấy rồi: tuy là 01 10 nhưng tiếng vẫn khác nhau, do đó CDP 100 và 1000 usd phải có chất lượng tiếng khác nhau là đương nhiên rồi

8. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

vấn đề này em cũng đang tìm hiểu, bác đã từng thử qua ổ đĩa của TEAC hay plextor chưa, ổ yamaha thì cho tiếng ấm áp và nhạc tính,tiếc là ổ yamaha bay giờ hiếm quá, em tìm mòn mắt mà ko thấy, bác cũng chỉ chỗ nào bán phôi đĩa kodac giúp em đc ko em cám ơn

9. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Phôi đĩa gold Kodak = gold Mitsui. Mitsui nhượng bản quyền cho Kodak hồi đó.

Kodak phôi CD-R, Yamaha, Plextor (đúng Plextor chứ không phải đồ Tài wan hay Tung của đóng mark lại) ... xem ra bác có sở thích chơi giống em roài :) :)

10. Planets

Planets Advanced Member

Bác Macao thử đo tại chỗ tín hiệu được đưa vào chip DAC xem thế nào. Con Sony 333esd này chạy tda1541 nên bác có thể đo:

Tại chân 1: word clock
    Tại chân 2: bit clock
    tại chân 3 data

Các hãng SX bao giờ cũng đặt clock thật gần chip DAC như vậy tín hiệu vào DAC sẽ ít bị jitter hơn đó.

11. Planets

Planets Advanced Member

12. Macao

Macao Advanced Member

Hic.... đọc hoa cả mắt. Em đang cố gắng xem 2 bài viết này nói cái gì, sơ bộ nhìn qua thì các bác này chỉ phân tích rồi lại lý luận, dùng máy phân tích phổ audio để đo jitter một cách gián tiếp, em nghĩ là có cái gì đó chưa ổn. Để em đọc kỹ hơn rồi báo cáo cho các bác nhé.
    Em có đo tín hiệu DATA-L, DATA-R, BCK của IC TDA1541, nhưng chưa ghi hình, tối nay em sẽ đo lại và post lên.

13. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Hí hí em nghe câu này của bác làm em hơi nhột! :(

Stereophile là báo được nhiều cao thủ giới Audiophile tôn sùng là báo uy tín review được coi gần như là bible của giới Ô đi ô phai. Thậm chí có người Ô đi ô phai không cần nghe thử chỉ cần mua tờ báo đọc bài review thấy máy nào độc là mua ngay về nhà và coi như là dàn chuẩn mọi âm thanh âm hình đều thật... Ai có tới thẩm âm hay đem số đo ra phê bình lạng quạng là khỏi nghe tiếp và sau đó sẽ được biếu "chưa trình độ, không biết gì về Hí Ènd, tai nghe (chứ không phải mắt) là quan trọng còn mấy thông số đo làm giề, tai kém ...."

Chị John Atkinson gần như thẩm âm review các thiết bị nguồn âm digital có ngõ ra digital lúc nào cũng đem cái DAC Mark Levinson No.30.6 để làm reference và coi là đồ đỉnh của chị làm mốc ranh giới cho các DAC khác... Chị đã từng review cái DAC Mark Levinson này và sau mấy trang đầu setup và bỏ nguồn digital rồi dùng tai đo ... và đến 3 trang cuối cùng mới lấy máy đo để đo tham số kỹ thuật và câu cuối cùng của bài review sau phần đo kỹ thuật là như sau:

"The Mark Levinson No.30.6's measured performance is about as good as it can get. No wonder I liked its sound so much.—John Atkinson"

Ậy như thế giữa tham số kỹ thuật tốt và nghe tốt đối với người tai vàng tai kim cương cỡ chị John Atkinson xem ra có gì đó không là xa vời cho lắm ... Nếu vậy thì chị John Atkinson không đảo lại thứ tự review cho báo Audiophile là đo thông số kỹ thuật trước rồi thẩm âm sau bởi vì máy đo xem chừng lão hóa chậm hơn cái nhĩ đo của cụ John (già rồi chị phải thành cụ thôi) nhỉ ?

Xem ra em chắc tẩu rồi nên mới viết bài viết không ăn nhập này! Vài dòng cảm xúc xin các bác rộng tình cho chữ xá nếu Dzê em có gì mộ phạm.

14. Planets

Planets Advanced Member

Theo em thì việc Stereophile có thực hiện các thao tác đo đạc còn tốt hơn là không có. Em thấy cũng không ít trường hợp Stereophile có đăng các số liệu đo đạc có mâu thuẫn với những cảm nhận của reviewer. Cảm nhận của reviewer thì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố nhưng các số liệu đo đạc thì họ cũng không thể tùy tiện bóp méo.

Em thì không quan tâm nhiều về những bình luận trong bài review. Nhưng em thấy là phương pháp đo đạc của họ cũng tương đối có cơ sở còn về tính hoàn thiện của pp đo đạc jitter thì em cũng không đủ khả năng để kết luận.

@ Macao

Em thấy bài về transport jitter là đo đạc trực tiếp về jitter của tranport ở đầu ra SPDIF đó.

Còn đo jitter gián tiếp ở đầu ra analog của DAC em thấy là hợp lý thôi vì ta cần biết ảnh hưởng của jitter đối với âm thanh như thế nào còn sai lệch bao nhiêu ns hay ps trên xung clock thì cũng không thực sự nói lên điều gì. Nhìn chung thì em thấy các chuyên gia đều cho rằng ảnh hưởng của đối với âm thanh rất tùy thuộc vào tính chất của jitter (tần số phân bố). Chỉ đo bằng 1 số liệu ns hay ps thì không thể hiện được vấn đề này. Các chuyên gia cũng cho rằng jitter phân bố đều như white noise thì ít ảnh hưởng đến âm thanh hơn.

15. Macao

Macao Advanced Member

Ở đây em chưa xét đến DAC, chỉ mới bàn luận ở đoạn tín hiệu số vì em nghĩ rằng chia từng phần như thế còn rối tung lên nói chi đến đánh giá tổng thể như các bác Stereophile. Em không đủ sức để mà đánh giá các bác Stereophile như thế nào, nhưng theo cách hiểu của em khi đọc bài của bác Robert Harley (CD Transport Jitter) thì bác í dựa trên cơ sở đo kiểm của bác Rémy Fourré (Jitter & the Digital Interface), xem bài của bác Rémy Fourré thì lại dựa trên cách đo của UltraAnalog, bác UltraAnalog thì DIY luôn thiết bị đo.
    Còn em thì theo bác này nè:

16. Planets

Planets Advanced Member

Em mới tìm được tài liệu này đề khá chi tiết về chức năng cái máy đo của bác. http://www.optical-disc.com/techpapers/ ... sureit.pdf

Về cơ bản cái máy này được dùng để kiểm tra chất lượng đĩa CD trong khâu sản xuất đĩa.

Tiêu chuẩn cơ bản chỉ là đạt một mức jitter nhất định để dữ liệu đọc ra không bị sai. Mức jitter phải rất lớn thì mới làm sai dữ liệu.

Còn đối với chất lượng âm thanh ta phải quan tâm đến jitter ở mức nhỏ hơn nhiều.

Ở đây có 2 khái niệm cần phân biệt là data jitter Vs sampling jitter. Cái máy của bác là để đo data jitter là chính. Tất nhiên thông số clock jitter của cái máy này cũng có ý nghĩa nhất định đối với sampling jitter.

Bác xem tài liệu này sẽ thấy thông số data to clock jitter mà bác đo được đó là bình thường thôi không phải cao. Thông số này chỉ cần <1/2 chu kỳ clock là đảm báo không bị sai dữ liệu.

17. Cubat

Cubat Advanced Member

Câu hỏi này quả là hay và hóc.
    Theo quan điểm của em thì chắc chắn rằng:
    1. Tín hiệu 01.10 giữa hai máy cung cấp là giống nhau (như là mặt trời phải mọc hướng đông vậy).
    2. Nếu có đủ tiền em sẽ mua đồ đắt để nghe cho hay.
    3. Sao lại thế nhỉ?

18. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Xem chừng ra nhóm Playback (Hí Ènd, Ô đi ô phai) còn chi li hơn nhóm Recorder (phòng thâu) thì phải. Không biết có báo nào hay dân chơi nào lôi mấy cái dàn digital mixer hay processor (hầu hết đều có cả ADC lẫn DAC) để đo mấy cái Jitter cho từng vị trí clock hay không nhỉ?

Em lại có câu hỏi xxx ngơ là liệu 1 cái CDP và DAC nhà em sau khi đã tinh chỉnh đến hồi đỉnh nhất để không bị Jitter thì có hóa giải mấy cái Jitter do dây truyền nhiều thiết bị phòng thâu tạo ra hay gây ra cho âm thanh cái Album gốc hay không?

19. Planets

Planets Advanced Member

Vụ này đúng là bó tay đấy bác dze ơi. Khâu ADC mà đã chịu nhiều ảnh hưởng của jitter rồi thì không thể cứu nổi.

Tuy nhiên cái này cũng còn tùy vào từng studio.

Dân Pro họ cũng không phải tay vừa đâu ạ. Họ xử lý vấn đề này theo kiểu rất Pở rồ. Nhứng phòng thu loại tốt họ đều trang bị 1 cục master clock generator ví dụ như mấy cái này:

http://www.apogeedigital.com/products/bigben.php
    http://www.frontendaudio.com/Drawmer_M_ ... p/1688.htm
    http://www.dcsltd.co.uk/index2.html

Các thiết bị âm thanh digital của họ đều được cấp xung clock theo kiểu thụ động từ cái cục master clock generator này ra. Do vậy chắc chắn là ăn dứt đồ âm thanh phổ thông về phương diện xử lý jitter. Còn so với đồ hí èn thì cũng chưa biết mèo nào cắn mỉu nào.

Giá cục master clock dCS 995 cho studio có hơn 3 ngàn bảng Anh tức là khoản hơn 6000 USD roài. Mấy cục master clock loại tầm thường thì cũng phải xấp xỉ 1000 USD.

20. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Cái này em biết!
    Tuy nhiên từ cái master clock mà đi vào tận vô trong từng mạch mới là vấn đề thì không ai đo cả!

21. sinhvatla

sinhvatla Approved Member

Sự đời quả là rối rắm! Hết đoạn đầu, đoạn cuối, rồi lại đến đoạn... giữa!
    Xem hình: http://www.stereophile.com/images/archivesart/jitter1.jpg thì rõ là jitter ở khắp mọi nơi!

Nếu dùng thiết bị đọc lossless audio từ HDD, flash memory và phát ra S/PDIF thì có bớt jitter không nhỉ?

Có gì có, việc đầu tiên là em sẽ đầu tư một bộ DAC cực tốt trước đã. Vậy thay vì mua ampli tích hợp thì có thiết bị nào chuyên xử lý vụ này không hả các bác? VD như chỉ nhận đầu vào S/PDIF và xuất ra line-level output?

22. Planets

Planets Advanced Member

Chuẩn kết nối SPDIF nhìn chung bị các cao thủ chê là gây ra jitter năng trên đuờng truyền vì vậy nên nhiều người lại thích dùng đầu CD 1 cục hơn. Tín hiệu truyền qua SPDIF bị một loại jitter gọi là dada dependent jitter.

Nguyên do là tín hiệu âm thanh digital nguyên bản từ nguồn (transport hoặc thiết bị số khác) gồm có 3 kênh 1 kênh data và 2 kênh xung đồng hồ. Để truyền qua SPDIF thì 3 kênh này được trộn vào nhau theo 1 chuẩn gọi là biphase marked code. Cục DAC nhận tín hiệu SPDIF vào phải tách 3 kênh này ra và phục hồi lại 2 kênh xung đồng hồ. Quá trình này làm phát sinh thêm jitter. Sự biến thiên của kênh data làm ảnh hưởng đến phase noise của 2 xung clock (do chạy trên cùng 1 kênh SPDIF).

Muốn xử lý vấn đề này tốt nhất là đặt bộ phận tạo xung clock bên trong cục DAC sau đó tạo 1 kênh riêng để truyền xung clock ngược về đầu transport (tất nhiên là phải bỏ phần clock trong transport (hoặc thiết bị khác) và tiêm xung clock từ DAC truyền về thẳng vào trong mạch của transport. Phương pháp này đã được thực hiện trên thực tế (một số hãng high end và cả một số tay DIY nữa). Nhìn chung phương pháp này áp dụng được với mọi loại thiết bị nguồn digital (CD transport, sound card, …) có điều phải mod khá phức tạp. Còn các giải pháp của các hãng thì thường là không tương thích lẫn nhau nên phải chơi đồng bộ của 1 hãng mới xài được chức năng này và cũng không có nhiều hãng áp dụng công nghệ này đâu

23. Macao

Macao Advanced Member

Em tính lấy clock của cái Tektronix Data Generator DG2030 để làm master clock xem nó như thế nào, hôm qua em lọ mọ setup cái clock DG2030 cho ra tần số 8Mhz và 16.9344MHz, đo thử thì thấy dạng sóng và jitter thế này thì không biết có tốt hơn là cái clock có sẵn trong máy không nữa. Nhìn dạng sóng mà ai biết đó là sóng vuông thì chết liền á.....
    Đau khổ nhất là sau khi đo xong, em nhón lên tắt cái máy thì sơ ý đụng làm gãy luôn cái đầu prob 100MHz mới toanh... hic...hic....

Setup clock tần số 16.9344MHz

Dạng sóng đẹp quá xá...

Jitter hãi hùng luôn....

Nhìn em mà ruột đau như cắt

24. sykes

sykes Advanced Member

Hic, bộ dàn của em đầu tư khoảng 9T, đã bao lần thầm nhủ là "chơi như vậy là được rồi, đằng nào cũng để nghe nhạc thôi mà"

Nhưng than ôi, khi thấy anh em bán đồ, rồi thì xem báo chí - website, rồi thì ngắm nghía, rồi thì nhẩm tính bán con này - bù khoản kia để đổi chác! Âu nó cũng là cái sự chơi ÂM và THANH.

Em chỉ luôn cố giữ cân bằng giữa âm nhạc và thiết bị là Nhạc (ví dụ CD...) thì phải luôn quan tâm nhiều hơn là thiết bị, nhiều khi đến nhà anh em chơi nhìn phòng nghe như 1 cửa hàng nhỏ, thiết bị bầy la liệt, trong khi đó lượng đĩa - nhạc thì nghèo nàn quá. Các bác nâng niu - lau chùi từng cái CDP - AMP mà trong khi đó đĩa CD thì lại quẳng không thương xót.....Nghĩ mà buồn.

25. misterVu

misterVu Advanced Member

Khi đang nghe cái cd-cát sét-ra dô chuyển sang máy dàn thì âm thanh của cái cd lúc đó là hay.
    Khi đã nghe nhiều rồi, thay đổi, nâng cấp thì mỗi lần nâng cấp thấy hay hơn.
    Có bác nào sau một quá trình đổi thay, nâng cấp trở lại nghe cái cd-cát sét-ra dô đầu tiên lại thấy cũng hay không???

Share This Page

Loading...