Sự khác nhau giữa đầu CD ~100$ và đầu CD ~1000$?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by sinhvatla, 5/2/08.

1. NongDan

NongDan Approved Member

hay quá, đọc thấy sướng ghê cơ

2. khivang

khivang Advanced Member

Có em đây ạ , ko chỉ radio cassette mà tivi , đài pin cổ , đài chạy tube em nghe cái nào cũng thấy hay hết :) .Chắc em tẩu rồi....... :oops: :lol:

3. Planets

Planets Advanced Member

Em xin chia buồn cùng bác macao. Gửi bác cái tài liệu kỹ thuật để nghiên cứu tiếp nhé. Đây là tài liệu kỹ thuật điện tử digital và analog không liên quan trực tiếp đến audio. :-D

http://www.edn.com/article/CA484488.html

tải file pdf về dễ xem hơn.

4. Macao

Macao Advanced Member

Cám ơn bác Planets, không hiểu sao em nhìn thấy tài liệu chữ Tây chữ U là em tối tăm mặt mũi cả, nhưng em sẽ cố tìm hiểu xem có phát hiện gì hay không.

5. nguyensytuan

nguyensytuan Advanced Member

*(Có bác nào sau một quá trình đổi thay, nâng cấp trở lại nghe cái cd-cát sét-ra dô đầu tiên lại thấy cũng hay không??? )*Thế thì đầu có vấn đề rồi chứ KO phải máy.......................

6. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Chắc ít trừ trường hợp khốn cùng :lol:

7. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Mấy Bác cho em hỏi thế cái đầu Băng cối có thời chê không thương xót, sao bây giờ thì nhỏ to cũng đều hay. Thanks

8. JoeBlack

JoeBlack Approved Member

Em thấy đây la topic rất hay trên 4R thế giới cũng nêu ra từ lâu rồi. Kết quả thì ai cũng biết. Nếu nói về cái CDP thì em xin trao đổi ý kiến này tại sao người ta phải dùng đến đĩa CD. Đơn giản là vì thập kỷ 80- 90 của thế kỷ trước không có thiết bị lưu trũ nào mạnh bằng điã CD. Điều đó đúng cả về trữ lượng cũng như khả năng truy xuất dữ liệu một cách ngẫu nhiên không giống như băng catxet phải tua đi tua lại nhiều lần. Giá thành sản xuất lúc đó rất cao, chứ thiết bị thì chưa chắc đã tốt như bây giờ. Nhiều đầu CD lúc đó bán với giá 2000,3000 $ US vẫn sử dụng con chip giải mã của YAMAHA loại chip set rất phổ biến cho các loại máy cầm tay bây giờ. Ngày nay với chiếc USB nhỏ xíu mấy chục GB thì chắc đã hết thời phải lưu trũ bằng CD rồi. Cái đầu CDP to tổ bố thực ra đắt vì cái gì. Câu trả lời là đồ: "Pro". Pro nghĩa là không bao giờ có trục trặc, chính vì thế cái CDP đắt nhất là ở chi phí sản xuất mấy cái bộ cơ. Ngày nay không cần đầu đọc CD nữa thì việc bỏ tiền tra mua 1000$ cho cái bộ cơ chắc là không ổn.

Với dữ liệu số cuả CD hay lưu trữ trên HDD thì vấn đề quan trong nhất là ở DAC. Một con chip DAC cuả thế kỷ truớc dẫu có đắt đến mấy cũng không thể tốt bằng con chip ở thế kỷ này, điều này là chân lý cho tất cả các linh kiện điện tử hay vi tính ngày nay. Mà việc làm ra một chip set tôts cho audiophile lại không phải là quá khó và giá thành quá cao. Nó cũng không phải được xuất phát bởi ý tưởng hay sự dẫn dắt của ai cả, đơn giản là một thiết bị điện tử và đạt thông số tốt.

Em đang nghe nhạc bằng con Ipod Photo với bộ DAC Marantz, nén fiel chất lượng cao nhất , so sánh với CDP Marantz 15S1 chẳng phân biệt nổi. Em xin làm một test nho nhỏ, bác nào phân biệt được em xin biếu 5.000.000 cho vui coi như là để trả lời câu hỏi ban đầu.

Trở lại với câu hoỉ CD 100$ và CD 1000$ em cho là, Cd 100 sẽ là kém hơn nếu sử dụng chip DAC laọi YAMAHA còn nếu dùng chip set như nhau chắc chắn không thể khác gì ngoài sự bền hơn của đầu 1000$

9. gacon

gacon Advanced Member

em thấy bác nói dễ hiểu và hợp lý :)

10. tai_trau

tai_trau Moderator

Em mạo muội xin hỏi bác joeblack 1 chút do không hiểu lắm về kỹ thuật.
    -Nếu như chất lượng bộ chip quyết định như vậy thì tại sao các nhà sản xuất lại phải thiết kế bộ nguồn, bọc nhiễu, chống rung....này nọ cho rách việc hả bác? Em tin là họ đầu tư vào những cái đó không phải chỉ để cho nó "bền hơn".
    - Với con chip của Ipod (e cũng đang dùng 1 chú Touch >>>chắc cũng kô tồi đúng kô ạ). Vậy tại sao khi kết nối với hệ thống nhà em, nó cho ra 1 thứ âm thanh rất thiếu nhạc tính?? tai trâu em kô nghe được nên vẫn tốn tiền mua CD và đầu CD.
    Bác mà giúp em thông tỏ được vấn đề, là em bán ngay mấy cái của nợ kia đi, lấy tiền chơi HDD với lại Ipod cho nó tiện.
    Em cám ơn bác nhiều.

11. Vincin

Vincin Advanced Member

em xin thử test của bác Joe Black với mục đích nhận quà biếu của bác :)

để fair với bác, sau khi thử ở nhà bác, thì bác mang ipod + DAC qua nhà em so với transport + DAC của em, nếu bác phân biệt được thì em biếu lại bác món quà tương tự, ok?

:) :)

12. regular

regular Advanced Member

13. JoeBlack

JoeBlack Approved Member

Bộ dàn em đang dùng la Loa Tannoy Glenair, ampli denon 2000 AE ( đang đi mượn, em đang co nhu cầu mua ampli). Về thông tin chất lượng của Ipod em có thêm thông tin cho các bác tham khảo. Em đã nghe thử chú ipod này ở một cử hàng âm thanh có uy tín tại phố Huế. Kết quả do các bác ở đó dánh giá là con Ipod này" bóp chết" mấy quả đầu dưới 500$ ( nhạc download ở Itunes). Sau đó em hứng chí, nén âm thanh ở mức độ cao nhất khoảng 22 đến 25 MB một bài kết hợp với quả DAC của Marantz thì thấy cực ngon. Tiếng Grand Piano thể hiện cực kỳ chính xác ( nhược điểm của các dòng CDP rẻ tiền dù nghe vocal cực hay).

Xưa nay mọi người cứ thành kiến là CDP chắc chắn phải tốt hơn ipod, nên không thấy ai thử nghiệm. Với lại nói ra điều này dễ bị người khác chê là xxx, tai trâu ( rất may các bác ở 4R rất tử tế ko nói em như vậy). Thật lòng là em đã nghe thử với một số CDP nhưng kết quả thì Ipod rất khả quan. Em cũng nghĩ rằng nếu bộ Hi-end đỉnh cao hơn nưã thì có thể chú Ipod này ko bằng nhưng với phòng nghe nhạc nhà em và với cấu hình đang thử nghiệm là rất ổn ạ.

Em cũng thử nghiệm thêm với con Iphone của em nhưng không hiểu sao đúng là Iphone thì tiếng lại dở ạ. Có thể con Itouch của bác nào đó cũng thế.

Hơn nữa cho em khoe tý nhe, quả DAC cuả Marantz có đường ouput ra Tivi nên các bác lại có thể chọn bài bằng điều khiển từ xa khỏi mất công bò ra nhét đĩa hay vặn cái núm nọ núm kia. Và do đó với một bộ dàn máy hiệu suất sử dụng cao hơn nghĩa là chi phí đầu tư hiệu quả hơn.

Nếu bác nào cần tham khảo hay muốn nghe thử em xin nhiệt liệt mời tới chơi và giao lưu. Chúc các bác một buổi tối vui vẻ.

14. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

:lol: :lol:

15. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

em nghĩ bác nên đi nghe thêm. em lăn lộn cái vụ này mãi rồi cũng phải lãnh một kết quả thất vọng não nề :(

16. Spirit-new

Spirit-new Advanced Member

Quả Ipod + tai nghe xịn thì mấy cái đầu CD cỏ chắc thua.

Thế bác đã thử âm thanh của cái CD cở 100$ với Ipod chưa.

Em liên tưởng nếu xem truyền hình thì Tivi đen trắng sẽ nét hơn so với cái Plassma nhỉ, vậy thì hình ảnh cái nào đáng xem hơn đây.

17. tai_trau

tai_trau Moderator

Hihi bác này hài vãi (nếu như là bác nói đùa), còn nếu bác nói thật thì em nể bác hết chỗ noí, vì 1 số lý do sau:
    - Cái chố em bôi đỏ đỏ ấy: Làm cho em nghi ngờ: 1 là bác đang cần tiêu thụ mấy chú Ipod; hai là mấy bác trên Hàng Bài cần tiêu thụ chú đó cho bác
    - Em là người hay nghe IPod, và em là người có chú ITouch đấy. Bác rì viu mà lại suy diễn kiểu "[highlight=red]Em cũng thử nghiệm thêm với con Iphone của em nhưng không hiểu sao đúng là Iphone thì tiếng lại dở ạ. Có thể con Itouch của bác nào đó cũng thế"[/highlight] là chết em đấy bác. 2 cái nhà anh này kô thể so sánh với nhau đc 1 chú là máy điện thoại hót nhất TG, chú kia lại là máy nghe nhạc cũng đình đám. Orange to Orange; Apple to apple bác ơi.
    - Nguồn âm từ CD gốc chỉ có thế, nếu bác "nén âm thanh ở mức độ cao nhất khoảng 22 đến 25 MB" thì "cực ngon" thì em cũng chịu bác có đôi tai "cực ngon". Hơn nữa bác hướng dẫn em nén mấy cái bài lossless lên 25mb/bài cái. Cái này em chịu về mặt kỹ thuật.
    Again, em nể bác quá đi mất.
    :)

18. Macao

Macao Advanced Member

Bác Vincin cho em ké 1/2 món quà nhé.

19. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Theo em TẨU:
    Sự khác nhau giữa đầu 100$ và 1000$ nằm ở
    - Đẳng cấp thiết bị
    - Đẳng cấp thể hiện của thiết bị
    - Đẳng cấp của người sử dụng
    - Đẳng cấp cảm nhận người sử dụng
    - Đẳng cấp của thiết bị phối hợp
    - Đẳng cấp của không gian thể hiện
    - Đẳng cấp phối ghép thiết bị của con người
    - Kiến thức về âm thanh, thiết bị của con người
    - Sự tinh tế + hòa quyện của/giữa thiết bị và con người
    v.v... và v.v...
    :arrow: TÓM lại KHÁC nhau CƠ BẢN về ĐẲNG CẤP :!:

20. tai_trau

tai_trau Moderator

Hay quá, bác thít nói đúng quá.

21. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

..... [highlight=red]Tiếng Grand Piano thể hiện cực kỳ chính xác [/highlight].....

Bác nói cái này là em ko đồng ý, vì em đã nghe tiếng của hàng trăm cây đàn piano cơ khác nhau, kết quả là ko có 2 cây đàn nào mà tiếng giống nhau cả, thể nào cũng phải có tí khác biệt. Đây là em nói ngay cả với những cây đàn cùng 1 hãng SX và cùng 1 model. Ví dụ cây đàn YAMAHA U3H :shock:
    Cho nên bác nói tiếng piano chính xác thì lấy cây đàn nào để làm tham chiếu đây :?:

22. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ậy các bác khen hay chê cái Ipod thì đều ... đúng cả :)

Cái hay của Ipod Classic (model Ipod khác thì em không bít) là ở trong có cái DAC của Wolfson. Cái DAC của Wolfson này của Ipod thì còn ăn đẹp 1 số DAC loại ngon của Cirrus hay Burr Brown chứ không chơi.

Cái dở của Ipod là không chịu đưa tín hiệu Line Out analog cho đàng hoàng sau khi cái DAC Wolfson nên âm thanh Analog ra của Ipod ra hơi bệnh. Các bác chịu khó mod cái Ipod Classic rồi câu tín hiệu ra ngay sau cái DAC Wolfson rồi chế lại phần analog chút xíu thì thẩm âm so sánh với mấy cái CDP dưới 2000USD rồi khen chê cũng không muộn.

Tuy nhiên là so sánh mẫu nhạc Lossless tốt nhất dành cho Ipod so sánh với CD nhé chứ đừng so sánh MP3 bóp cổ với Ipod rồi so sánh với CD thì không công bằng đâu ợ. Em xin đành về bên Ipod cho ... rẻ tiền :)

Quay trở lại CD 100USD so sánh với CD mắc tiền thì ... hwuề chớc !!!
    Không có cái nào chính xác hết vì ... lấy gì làm thước đo so sánh đây sau khi máy móc kỹ thuật đã đo tốt ngang nhau. Nếu đo được 1 thông số nào đó ví dụ như Jitter 1 cái tốt hơn và 1 cái kém hơn thì dễ dàng rồi.

Nghe hay hơn không có nghĩa là chính xác hơn và ngược lại nghe dở hơn không có nghĩa là không chính xác.

DVD, HD-DVD, SACD, BD về kỹ thuật vượt trội về kỹ thuật lẫn đo đạc so với CDP. CDP vượt trội về kỹ thuật so với đĩa than và băng từ. Ấy vậy có rất nhiều người vẫn cho đĩa than và băng từ âm thanh trung thực hơn CD. Nhiều người vẫn cho âm thanh CD trung thực hơn DVD, SACD, HD-DVD, BD ... không biết lấy logic gì để lý luân đây Dzê em cũng không hiểu nữa. Trong khi các hãng bán đồ đắt tiền đều đem kỹ thuật vượt trội của sản phẩm mình so sánh với sản phẩm khác. Em chưa nghe hãng nào quảng cáo "máy chúng tôi có "âm hình" và "âm vị" hơn các hãng khác. Mà dù có nói cũng phải có gì cân đo lượng và chất chứ không thể nói xuông người ta kiện cho sặc máu.

Nhiều người nghe dàn kẹo kéo vẫn thấy "đã" hơn dàn máy Hí Ènd mấy chục ngàn!

Em có 1 bác Audiophile gộc có bộ loa Pioneer TAD (2 way kèn gỗ) với ampli 2A3 cả bộ mua mấy chục ngàn USD và lúc nào cũng tuyên bố dàn tôi nghe trung thực.

- Ampli Tube có thể phát lại âm thanh của ampli bán dẫn trong phòng thâu?
    - Ampli Tube 3W diễn tả được đĩa nhạc thâu ngoài trời với ampli 10KW?
    - Loa TAD Studio thể hiện được ampli nhạc sống với những dàn loa khủng 10kW?
    - Loa TAD có thể tái tạo được âm thanh của loa B&W 801 Studio Monitor của phòng thâu?
    -
    ... Ampli 2A3 + loa TAD tái tạo được hết cả âm thanh trong mọi tình huống, mọi đĩa nhạc, mọi phòng thâu .... WÁ SIÊU !!!!

Và đương nhiên người có 1 bộ dàn khủng nhưng ampli bán dẫn và loa gì gì đó ... cũng sẽ phán y chang như vậy.

NHƯ VẬY XÉT RA "EVERYTHING IS ... THE SAME" Dàn Tube = Bán dẫn. Loa A = Loa B. Nghe ở nhà = nghe ngoài trời .......

Bây giờ em mới hiểu Einstein, Fermi, ... và nhiều nhà bác học vật lý trên thế giới xem ra không ai tham gia vô hiệp hội Audio Hí Ènd.

Có 1 bác trên 4rum đã từng bật lên 1 câu :"Audio ... không có lý lẽ!" ---> Xem ra ngày càng hợp lý và em sẽ bầu bác ấy là nhà tư tưởng lỗi lạc về Audio của 4rum này.

Em từ từ ngẫm nghĩ đây ... chắc TẨU roài
    :) :)

23. JoeBlack

JoeBlack Approved Member

Trước hểt em đính chính với bác tai_trau là file nhạc là chuyển vào Ipod ở dạng lossless khoảng 22 MB/ bài. Thứ hai em không dám chắc là cái Itouch mà bác bảo là đỉnh nhất thế giới có hay bằng cái Ipod Classic không, nhưng chắc chắn là cái Iphone thì nghe nhạc dở hơn đấy ạ. Nếu có nhầm lẫn gì thì bác tai_trau bỏ quá cho ạ.

Về tiếng grand piano thì em cũng công nhận là mỗi cái đàn một khác nhau. Cùng một nốt la thì các nhạc cụ sẽ phát cùng một tần số âm thanh nhanh sau khoảng 3 chu kỳ gì đó thì chuỗi khai triển của tần số sẽ khác nhau, do đó có thể phân biệt được các nhạc cụ khi chơi cùng một nốt ( ngày xưa em có được học nhưng lâu quá rồi cũng không nhớ chính xác nữa). Điều em nói về tiếng piano có nghĩa là âm thanh khá chuẩn với piano so với khi nghe thực ( nói vậy vì em cũng hay nghịch cái đàn này). Chác bác cuanampiano cũng công nhận là đầu CDP kém thì khả năng thể hiện của tiếng piano là kém phải không ạ.

Còn cửa hàng em thử chiếc Ipod là ở Quan Công Phố Huế ạ, Loa thử là Tannoy Stirling SE, Ampli là Accuphase 408. ( không phải là đồ Tiến Đạt và Loa BOSE 301). Em không hiểu là với kinh nghiệm các bác ở đó phán như vậy có đủ tin cậy không ạ.

Em hy vọng thông tin của em là để chia sẻ với mọi người để chơi cho phong phú.

24. teppi

teppi Approved Member

Em xác nhận là mấy cái file âm thanh chạy bằng ổ cứng hoặc flash memory loại lossless của DVD-audio thì bóp hết mấy cái đĩa CD cùng loại luôn. Bóp nát bét ấy ạ. Chứ mấy đầu CD 100 hay 1000 thì cũng chào thua nó hết.

Các bác tranh luận làm gì, cứ kiếm mấy cái file lossless của DVD-A hoặc convert SACD như thế nào để copy thành DVD-A được thì chỉ em với, chơi mấy cái đấy vừa rẻ vừa hay. Nó đánh cho CD 1000$ tòe mỏ.

25. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

:lol: :lol: ai chọcc giận bác hi-tech này thế nhểy :roll: :roll: :wink: :wink: :lol: :lol:

Share This Page

Loading...