Sự khác nhau giữa đầu CD ~100$ và đầu CD ~1000$?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by sinhvatla, 5/2/08.

1. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

Đó là phép lịch sự tế nhị đó bác. Không lẽ họ nói thẳng với bác là...... :wink: :wink: :p :p :p
    Thôi em lặn đây không thí bác lại.... :lol: :lol: :lol:

2. tai_trau

tai_trau Moderator

thôi em sợ các bác lắm, em đi đọc truyện ma cua Stephen King đây.
    kô dám nhảy vô coi topic này nữa. :)

3. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Nếu em có 2 cái đầu như vậy, em sẽ đặt cái 1000 lên trên cái 100. Chả hiểu sao. :)

4. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

8) ôi! vậy em bị thuốc mất rồi! phải biết bác nói em sớm em mua ipod về đánh với D590 đỡ phí phạm 800 bạc nữa không! :oops:
    EM đầu tư bậy mất roài! :lol:
    Bác Thích đủ thứ nói trúng! Phong độ và đẳng cấp là hai thứ khác nhau! :lol:

5. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Các bác này ! cho em tham gia vài câu với, em thuộc trường phái e ngại với cảm tính đó bác, miển các bác bàn cái gì đúng cái gì sai thì em khoái lắm! nhưng các bác cải nhau chuyện cái này hay cái kia dở là em thua!
    em bó tay rồi!
    cái CD như các bác đã biết thì không kể phần DAC ở phía sau thì nó toàn là Digital đường tín hiệu hết, mà ưu điểm của digital thì ai cũng biết là nó sống chung với nhiểu rất tốt vì nó chỉ biết có 0 với 1 thôi mà, gần 1 thì nó cũng hiểu là 1, gần 0 thì nó cũng hiểu là 0. thế nên việc ta làm nguồn cầu kỳ cho phần cơ, digital gần như mang yếu tố maketing nhiều hơn là do yêu cầu kỹ thuật, dân thiết kế của tụi em có những yêu cầu đầu vào thiết kế đa dạng lắm
    theo yêu cầu của khách hàng nè, yêu cầu kỹ thuật nè, và yêu cầu của sếp muốn bán giá bao nhiêu nữa...
    nói chung là bọn em hiểu ai cần cái gì hết trơn đó !
    nhưng vấn đề là ai cũng phải được thỏa mãn hết!
    yếu tố tâm lý tiêu dùng rất quan trọng đối với sự tồn vong của 1 sản phẩm nên làm thế nào để bán có giá mà được số nhiều nữa là thành công rối
    cái sự thiết kế không phải luôn tuân thủ kỹ thuật 100% đâu , nhiều khi nó cũng bị ý chí chủ quan bên ngoài tác động nhiều lắm!
    như cái vụ Ampli nặng mới bán được
    thiết kế phải đầy kín trong vỏ hộp mới bán được
    hình thức phải bắt mắt mới bán được
    còn 1 yếu tó quan trọng nửa là bán bao nhiêu?
    bán mắc thì phải làm cho coi được chớ bác, linh kiện phải tốt, hình thức phải đẹp, phải ngầu,tính năng phải nhiều, maketing phải ca bài ca con cá nửa.
    tóm lại là nhà sản xuất sẽ được lợi rất lớn nếu anh em mình cứ khoái đồ to, ngầu,kỹ thuật cao, giá trên ...cao!
    vậy là ta thiệt thòi, họ giàu to!
    em làm mất lòng các bác nhà giàu nửa rồi!

6. socnau

socnau Advanced Member

Hay chúng ta tổ chức thi đấu đê, ipod vs CDP 1000usd, hay ipod + DAC vs CD transport + DAC.Em theo phe CDP hoặc CD transport + DAC. :D :D :D

7. khivang

khivang Advanced Member

Cuối những năm 80 đầu 90 em thấy các vị giáo sư , tiến sĩ , kỹ sư cả tây lẫn ta...hồ hởi nói về những ưu điểm của CD , trong đó thấy nói ưu điểm nổi bật nhất là khả năng sao lưu vô tận mà ko bị suy giảm chất lượng vì đã đc số hóa cũng như bác nói ở trên.

Nhưng qua thực tế sử dụng thì mọi người đều thấy chất lượng âm thanh hình ảnh của đĩa cóp ko thể bằng đĩa gốc đc.Bác có thể giải thích giùm em chỗ này đc ko ạ ? Thanks bác .

8. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hu, hu . Em đọc đến đây thì hoảng quá vì thấy bác JoeBlack là ipod bóp chết mấy cái đầu CD. Em chưa nghe ipod nên chỉ dám đứng dựa cột mà nghe thôi . Như vậy là các hãng sản xuất mấy cái đầu CD gì đó chắc chết rồi hoặc là sẽ chuyển sang sản xuất ipod thôi . Phen này em phải bán nhanh cho hết mấy cái đầu CD của em để chuyển qua ipod vì sau bài này thế nào đầu CD cũng chẳng ai thèm mua mà ipod lại lên giá mất. Hu, hu

Có bác nào can em không ạ.

9. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

:lol: H5N1 là nhất thời, Wildbird là mãi mãi :lol: -> :wink: Ai không can du! :wink: Vui lòng cho post này vào nơi "tạm nhập, tái xuất" :lol:

10. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Em hỏng dám can bác đâu, mà chắc là em theo bác quá! :p
    Nhưng bộ con ipod có Digital out à? Nếu có để em mượng về cắm vào bộ giải mã 24bit con CDP denon của em coi sao :lol:

11. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Thật ra có nhiều hãng to đầu cỡ Sony, Samsung, ... và cả Tung Của cũng muốn sx cái Ipod lắm kẹt nỗi là Apple không cho và dính đến tác quyền và lợi nhuận của Apple. Mấy ông lớn đành chơi ... clone nhưng vấn đề xử lý tín hiệu vẫn không thể lấy của Apple được.
    Sản phẩm như Ipod không gì mới lạ cái thành công của Ipod là sự tiện lợi, marketing, tải nhạc và đương nhiên là chất lượng âm thanh của nó đặc biệt là Ipod Classic. Cho đến giờ phút này chưa có cái máy nào tương tự như Ipod cho ra âm thanh qua mặt Ipod Classic. Cũng nhờ 1 phần do cái DAC Wolfson cũng là hãng chuyên làm DAC cho 1 số hãng Hí Ènd.

12. teppi

teppi Approved Member

Re:

Ôi, các bác nói chuyện đâu đâu ấy. Nếu chỉ để tích kiệm 800 đồng để chơi D590 để đánh giá cái hay hơn giữa CD với định dạng lossless của DVD-A thì rẻ quá đỡ tốn ối tiền. Em nói nà em nói cái file DVD-A đọc trên ổ cứng thì hay hơn cái CD 1000 cơ. Chứ bác cho 2 cái đó chạy với DAC Denon và 590 thì nó rứa rứa như nhau thui, cái DAC Denon chắc gì đã hỗ trợ 24 bit mà check.
    Còn đĩa CD xịn hay hơn CD đểu là đương nhiên, cãi nhau phát chán rùi.
    Em thấy hay nhất là các bác chỉ cho em chỗ nào download file flac 24 bít nhé, em thèm quá
    :p

13. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Re:

hic hic nhà em cái phôi đĩa khác nhau nó cũng khác chất tiếng rồi, quái đản thật, đúng là digital hehe :lol:

14. HoangThuyLinh

HoangThuyLinh Advanced Member

Cho em hỏi với : con giải mã trong các đầu CD tầm trung trung khoảng 5-600 USD thì giải mã nào hay nhất ạ ?

15. Thichduthu

Re: Re:

:?: 2 cái gương soi: một cái xịn, một cái dổm :arrow: đều cho ra ảnh, nhưng chất lượng khác nhau, đĩa cũng vậy :!:

Răng mà lọa rửa?

16. teppi

teppi Approved Member

Em lại định khiêu khích những cuộc cãi nhau không lời kết ah. Bảo audio cái gì là hay nhất thì bố không nói được con, bạn không bảo được bè, của mình không hay bằng của người.
    Cứ chơi đi rồi tính, sẽ mất tiền xxx và xxx mãi mãi. hehe

17. khivang

khivang Advanced Member

Thích sư phụ mà còn than giời thì bọn em còn biết hỏi ai bây chừ ?
    Ơ nhưng gương và ảnh qua gương là a nà loog ứ phải DI GÍ TỒ nên ko oai :) , em ko xài đâu :)

18. Thichduthu

Ơ nhưng gương và ảnh qua gương là a nà loog ứ phải DI GÍ TỒ nên ko oai :) , em ko xài đâu :)

Hì hì: như nhau thôi bác ạ, chẳng qua mắt ta là lens và não ta là D/A thôi :lol:

19. clavinova

clavinova Advanced Member

Hôm nay mới giao lưu với bác JoeBlack, vui phết.
    Em và bác Joe xin đứng ở phe thiểu số, ủng hộ thiết bị phát HDD, tạm dẹp CDP, toàn tâm toàn ý lao vào kho nhạc bao la vô tận của thế giới.
    Các bác ở phe đa số xin đừng vùi dập thiểu số chúng em quá nhé, vì em biết cho dù hôm nay các bác có nói điều gì đi nữa, nếu thật sự yêu âm nhạc, chẳng có con đường nào khác là đến với nhạc lossless đựng trong ổ cứng, kiểu gì anh em cũng có ngày cầm HDD đến gặp nhau thôi.
    Mà các bác ơi, ai lại mang từ "đẳng cấp" ra để gán cho nhau vậy, đẳng cấp về âm nhạc của chúng em thấp lắm sao, tủi thân quá, quả này phải rủ bác Joe mang Piano và Violin ra chơi, khỏi lăn tăn đến loa đài nay nọ thôi.
    Kính các bác.

20. ducnv

ducnv Advanced Member

Hai ông gặp nhau sướng nhá

Đã copy xong cho bác Joe chưa Cla ui? Hôm nào đến nhà bác Joe chơi đê, nghe bác í kéo violin mí piano "online" xem thế lào?

:mrgreen:

21. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Có bác nào biết cái Digital Stream Players không ? loại cao cấp 6>10K$ ý !
    Cái này nghe nói đọc dữ liệu nhạc trong ổ cứng ( ổ cứng này copy 1:1 nhạc từ đĩa CD sang ) phát âm thanh hay hơn, chẩn hơn đầu CDplayer Hi-end 10>20K$ đó các bác !
    Em mới nghe khoai tây nói vậy , còn đang chờ hàng về để nghe kiểm chứng !
    :D

22. Thichduthu

Không biết Digital Stream Players có liên quan đến DSD không vậy bác?
    http://en.wikipedia.org/wiki/Direct_Stream_Digital

@all: sự thật mất lòng, không thể đem vô địch hạng ruồi thách đấu với Vladimir Klitschko được!

23. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Suỵt. Em nghe người ngoại đạo rỉ tai nhau là mấy ông nghe nhìn không bảo thủ thì cũng ...lập dị :twisted: :evil:
    Nghệ thuật không có khuôn mẫu, thưởng thức nghệ thuật cũng vậy thôi

24. clavinova

clavinova Advanced Member

Sự thật gì thế hòa thượng ơi?
    Hòa thượng có chắc rằng trong 1 vài năm nữa hòa thượng vẫn không thèm ngó đến trong HDD của anh em khác có cái gì không. Chỉ có khoảng gần nghìn CD dành cho các audiophile khác trên thế giới thôi ạ, lúc đó hòa thượng đừng nhìn lại vào tủ CD nhà mình mà buồn nhé.
    Phần mềm đôi lúc quan trọng hơn phần cứng đó ạ, đó đôi khi mới là "sự thật mất lòng".
    @ducnv: Anh ơi, cái đống Gramophone của anh không hiểu sao lúc xẻ thịt rất nhiều CD toàn báo lỗi, em chưa thể cắt ra thành từng track được. Hôm trước kiếm được bộ tất cả các album (khoảng vài chục CD) của The Beatles nhưng lại là mp3 nên hơi buồn, anh có bao giờ thấy lossless của nó không?
    @Joeblack: Để em bóc mẽ bác này, không ngờ nhân vật này lại chính là bác, album ảnh của bác em save vào máy lâu lắm rồi. http://www.photo.vn/coppermine/thumbnai ... =2041.html

25. Scorpio

Scorpio Moderator

Re:

Lão Dre xem cái này ở đâu thế

Em nhớ là cái Ipod Video (Gen 5, 5.5) là DA của Wolfson
    Chuyển sang đời Classic xài DA có in chữ Apple hay hàng OEM thì không biết

Share This Page

Loading...