Sự khác nhau giữa đầu CD ~100$ và đầu CD ~1000$?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by sinhvatla, 5/2/08.

1. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Re: Re:

Hê hê bác có nghi hay ngờ thì cũng hổng sao :D
    Hơn nữa Apple mua Wolson số lượng rất nhiều DAC nên truyện Wolfson bán rẻ và đóng số riêng hay thiết kế đặc biệt riêng cho Apple cũng dễ hiểu.
    Cho bác thêm 1 thông tin hành lang nữa là Wolfson mới ra thêm 1 DAC mới chiến hơn những DAC đã dùng từ trước cho Ipod để phục vụ cho các Ipod những series sx trong tương lai (biết đâu đã dùng rồi) cũng như những model mới trong tương lai nữa đấy. Vì thế ngay cùng 1 model của Ipod đời sx xưa và nay chưa chắc có cùng 1 loại DAC tuy nhiên cho dù chỉ là DAC đời đầu hay đời nay cũng đã ... wá tốt! Đơn giản thôi vì hãng OEM (Wolfson, ... Tiến Đạt ...) cho Ipod cho dù có thay đổi thiết kế cũng dễ dàng thay thế trực tiếp với thiết kế Ipod hiện có hoặc nếu có chỉ thay đổi chút đỉnh.

Kỹ thuật ngày càng phát triển các anh chị ui! Cái CD kỹ thuật đi di tôn của đầu thập kỷ 80 đi so với kỹ thuật đi di tôn hơn 20 năm sau sao??? Làm gì thì làm thì CD cũng chỉ 16-bit/44.1kHz. Cách đây 20 năm (sau vài năm khi cái CD đã ra lò) thì cái CD kỹ thuật lẫn âm thanh đã thua cái máy DAT roài vì DAT đã có thể thâu 16-bit/48kHz chỉ tội nó dùng băng từ để làm backup thôi vì băng từ khó bảo quản và khó nhảy đoạn nhanh. Các anh chị có biết có nhiều phòng thâu sau khi mix ra thâu vào DAT trước làm MASTER rồi mới đem ra hãng sx đĩa CD để sx ra hàng loạt bán ra thị trường vì thời đó chưa có ổ đĩa CD-R và phôi CD-R. Dị mà bi trừ có nhiều Hí Ènd và dân chơi Ô đi ô phai vẫn không khen DAT mà chỉ khen CD thôi. Rứa mới dị !

Ối chít mà hình như em lạc đề roài "CDP 100 vs CDP 1000" chứ đâu có "Ai Pót hay ĐÁT vs CDP" đâu hỉ :D

2. tcs

tcs Advanced Member

3. bidovn

bidovn Advanced Member

Em xin hỏi các bác như sau: em có sắm được chú cd Lo-D DAP-003 chú naỳ chỉ có duy nhất 1 cổng Coxial ra thôi, em đang ghép với DAC arcam nhưng vẫn băn khoăn là chú cd naỳ có phaỉ là transport hay không (vì em có suy nghĩ đây là sp sản xuất dành cho dàn maý của chú Lo-D mà thôi) với các bác nào có dùng qua tư vấn cho em thêm thông tin! thnks các bác/

4. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Em cho bác số điện thoại của bác này đang có con transpot Lo-D:
    0904833015 (mr An)

5. bidovn

bidovn Advanced Member

em đã phone rồi, hì hì thắc mắc đã được rõ Lo-D DAP 003 là một loại transport cỏ, ít tiền nên thoải mái chơi. thanks bác tienvn nhiều!

6. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Có mấy bác đôi tai vàng ở HP thích CDP của Lo-D lắm bác à!

7. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

em thì em chỉ khen cái chất âm của đầu CD player thui, hì hì còn công nghệ thì đúng là xưa rồi, chỉ tội những đầu đĩa hoặc các đầu chạy HDD đạt đc giải mã 24bit/192khz thậm chí công nghệ mới như bluray như bác nói để có đc chất hay thì quả thực chẳng rẻ tí nào :shock:. Các bác cũng nghĩ xem tại sao cd vẫn tồn tại đến ngày nay mặc dù thế hệ DVD,SACD vượt trội so cd từ rất lâu và sắp sửa đc thay thế bằng 1 công nghệ mới là bluray rồi.Thứ nhất là công nghệ càng cao mức độ bảo mật càng cao, chưa kể việc làm các đầu HDD thì chẳng đc các hãng thu âm khuyến khích gì cả vì vấn đề bản quyền của nhạc lại càng bị xâm phạm ác :mrgreen:, chuyện biết thừa nhưng đành phải chịu thế thôi :D

8. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ối bác Linh nói thế chứ em vừa mới mua cách đây mấy tháng 1 cái Sony BDP-S1 BD Player có sẵn giải mã 5.1 của Sony đồ trưng bày giá 200USD. Nếu em bỏ ra 400USD thì sẽ mua được cái Panasonic BD-10A có luôn giải mã 7.1. Cái Panasonic có nhiều chức năng hơn nhưng nhìn nó không gấu bằng cái Sony S1.
    Nếu 200USD hay 400USD mà bác bảo KHÔNG RẺ thì em hơi ngạc nhiên vì từ xưa đến giờ em giao lưu với các Hi End Xì Tê thì chưa ai chơi cái CDP (Cơ+DAC) dưới 3KUSD cả. Trung bình là khoảng 7KUSD.
    Cái mà khá chiến đấu thời này là cái Samsung BD/HD-DVD giá 800USD mới toanh có luôn TrueHD Decoder 7.1 nhưng em chưa kham nổi.
    Còn truyện nguồn đĩa thì em đành ít nhiều đồng ý với bác nhưng cá nhân em khó có được cho ai bản copy mà hầu hết phải mua đĩa gốc cho dù là CD hay BD. Vì là phải mua đĩa gốc nên truyện giá BD và CD không còn chênh lệch là bao nhiêu.

9. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

:mrgreen: :mrgreen:

10. clavinova

clavinova Advanced Member

11. sinhvatla

sinhvatla Approved Member

Em nghĩ thế này, nếu chúng ta tranh cãi theo nghĩa hay/dở, đẳng cấp/không đẳng cấp,... thì chắc chắn một điều là không có hồi kết, vì cảm nhận của mỗi người là khác nhau. Một chiếc CDP xử lý jitter kém nhiều khi lại cho cảm giác chất âm mượt mà đối với một người nghe :idea: , và từ đó có giá vài nghìn đô cho cái sự mượt mà ấy (chẳng hạn vậy :> ).

Vậy thì hãy bỏ qua yếu tố hay/dở của audio, bỏ qua những cái gọi là "đẳng cấp" audiophile, chúng ta thử xem xét theo khía cạnh chất lượng thật sự của tín hiệu âm thanh digital sau khi đi qua thiết bị đọc (độ bảo toàn tín hiệu digital nguyên gốc).

12. gigi

gigi Approved Member

hôm bữa em có ghé một tiệm audio ,Bác chủ tiệm bảo em rằng đầu cdp 1000$ và 10.000$ , nếu chơi cùng một dàn thì chất lượng âm thanh chỉ kém nhau 1% hoặc tối đa 2%. có đúng không các bác?

13. BachDuong

BachDuong Moderator

Riêng việc bác chủ tiệm đó phân biệt được sự khác nhau 1% và 2% đã là siêu phàm rồi. Em thì chỉ phân biệt được sự khác nhau 100% trên cùng bộ dàn thôi

14. loli

loli Approved Member

Chủ tiệm nào bốc fe't vậy bác, chỉ từ 1-2k đã là 1 trời 1 vực, tất nhiên bộ cũng fai kha khá 1 chút .

15. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

bác chủ tiệm này xâm mình thiệt :lol:

16. gigi

gigi Approved Member

Em nghe ông chủ tiệm nói thế thui chứ cũng chưa đủ trình để phân biệt giữa 1000$ với 10.000$.
    Nhưng mà em thấy giữa cd <1triệu với cái tầm 3,4triệu hầu như không có sựkhác biệt nhiều lắm

17. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Chơi cùng 1 dàn vừa tiền,có thể bác chủ tiệm nói đúng :lol:

Chơi cùng 1 dàn thực sự đắt tiền,chú CDP 1000$ lòi "gốc gác" ra ngay :idea:

CDP 1000$ chơi cùng dàn vừa tiền,CDP 10.000$ chơi cùng dàn đắt tiền,"xứng tầm đẳng cấp" :D

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Hức, chắc bác chơi ngay vào đồ khủng nên tầm dưới 4tr nghe na ná nhau đó :(

Em bò từ dưới lên nên nghe mỗi serie <3tr 222, 333, 553, 555 của Sony cũng khác nhau nhiều lắm.

Vì thế cho nên đi Búp Sen Hồng nghe đồ thi khác dữ hơn nữa, thèm vô cùng :D

19. anhcccp

anhcccp Advanced Member

Cùng amp , cùng loa e ghép với Sony 333esd và Denon 1550G thì e thấy Sony giá bằng nửa Denon , xét về chất âm nếu choDenon 10 điểm thì e Sony chỉ được 7 điểm.

20. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D cd 100 trầy trụa tumg lum cũng bán được . cd 1000 trầy trụa 1 tí mất ...100 :D :lol:
    chúc các sếp CN vui vẻ :p

21. conheomap

conheomap Advanced Member

Lão con buôn này..... :lol:

22. mtbc

mtbc Advanced Member

Đầy mùi xiền luôn hở :lol:

23. longbungbu

longbungbu Advanced Member

chả biết thế nào chứ em leo từ con CDP 400 lên con 700$ là thấy khác biệt ghê gớm rồi... đâu dám mơ xa

24. bachoa

bachoa Advanced Member

chào các bác , tôi có điều này muôn hởi các bác có kinh nghiệm thẩm âm , tôi đang nghe bộ dàn gồm cdp pioneer T 07 + AMP Revox B150 + loa Chario , nhạc thường nghe là đỏ , vàng , chut classic thấy chất âm ngọt ngào đã ưng ý nhưng vì muốn nâng cao chất lượng hơn và vì thấy anh em trên mạng ca ngợi nhiều về chất âm của cdp Revox nên cố dinh bằng được em Revox B225 nhưng khi về nghe tôi lại thấy không hay băng cái pioneer , tiếng khô . không mượt mà , vây xin các bác cho biết nguyên nhân , hay là phải nghe lâu mới cảm nhận được hả các bác , tôi đang bị cụt hứng vì cứ nghĩ là khi bật lên phải thậy mê ly lắm nhưng cuối cùng lại thật vọng các bác ạ

25. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

EM nghĩ là tại chất âm bác ạ! Tiếng CDP âu nghe người ta nói nó easy và simple còn Nhật thì nó ngọt ngào và thêm thắt nhìu hơn.
    Bác thử để nghe vài hôm em sao nhỡ có khi ngộ ra cái hay của nó :)
    Thân!

Share This Page

Loading...