Sansui anpha 607XR lệch âm lượng vì sao

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by Detective, 22/1/24.

1. Detective

Detective Advanced Member

https://audio-database.com/SANSUI/amp/au-alpha607xr-e.html
    Em mới rước về amply trên bị kênh phải bé khi dùng mạch pre của nó, dùng kiểu power có vẻ không bị
    Có mấy câu hỏi các bác hiểu nguyên lý điện tử và link trên thì giải đáp giúp em cảm ơn nhiều
    1. Đoạn nói về công nghệ cao cấp này là thuộc về phần pre hay cũng liên quan đến power ạ?
    Pre-main amplifier equipped with newly developed Hyper α -X balance circuit.

In order to eliminate distortion caused by element asymmetry, we have developed and adopted a Hyper α -X balanced circuit based on our original X balanced amplifier technology.
    In addition to the conventional balance circuit, this circuit has newly introduced a high CMRR type constant current circuit at the first stage of the power amplifier and pre-amplifier, which determine the dynamic characteristics of the amplifier. This circuit achieves a theoretical CMRR improvement of 140 dB. This reduces current variations due to DC offset caused by element asymmetry and reduces dynamic noise generated in the circuit.
    In addition, all stages are balanced so that music signals can be transmitted and amplified simultaneously, and the amplification circuit and ground circuit are completely separated to eliminate adverse effects caused by back electromotive currents and external noise from speakers.
    In addition, dedicated amplifiers are placed on the + side and - side of the output respectively, and a push-pull system is adopted in which a total of four amplifiers drive the speakers under the same conditions.

2. Em nghe bảo lỗi do cái Volume lâu ngày bị lệch kênh, thường vặn lớn ví dụ mức 14H thì đỡ ... vậy cấu tạo volume như thế nào lại liên quan đến cả balance? vì kể cả chọn chế độ direct bỏ qua nút balance vẫn bị lệch do Volume
    3. Có cách nào chính xác đơn giản để kiểm tra 2 kênh cân bằng âm lượng? vì đôi khi nghe bằng tai vệ sinh không kỹ cũng không chính xác

Last edited: 22/1/24
  2. Phan van tam

Phan van tam Advanced Member

Câu hỏi của bạn đưa lên đây chắc chẳng ai trả lời cho bạn đâu trừ mình

Tạm nhìn sơ đồ sau

Screenshot_20240125_085610_com.google.android.apps.docs_edit_1512541034555659.jpg

Như bạn nói thì bạn nghi do phần pre bị lệch tiếng nên chỉ bàn về phần pre thôi nhé:
    - bạn thử khi dùng direct và không direct xem nó có bị lệch vế không.... Nếu direct tiếng cân bằng trở lại còn không direct tiếng lệch hẳn đi thì do mạch tone gây ra... Cái này có thể do mấy cái triết áp bass tress gây ra... Bạn có thể tự làm nếu biết về điện... Hoặc do mấy con trở, tụ trên mạch đó gây ra hoặc may mắn hơn do mấy vết hàn bị rạn nứt nào đó chụi khó quan sát, đo kiểm cụ thể để tìm nhé
    - cũng có thể do cách nút nhấn của nút seclect direct nó gây ra đó bạn... Bạn chụi khó vệ sinh nút đó xem nhé
    - bạn có thể đo kiểm cả cái triết áp Volume xem giá trị của nó có giống nhau ( gần như giống nhau không chứ không phải giá trị thật giống...) khi ta vặn ở các góc quay giống nhau không nhé....

Đây là công việc hơi bị tỷ mỷ và khó đó... Nhưng chịu khó thì sẽ làm được thôi.

3. Detective

Cảm ơn bác đã chỉ bảo tận tình, em cũng đã thử Direct vẫn bị lệch ạ. chắc hẳn nguyên nhân nằm ở Volume, mà tiếc là hình như 607XR thiết kế mọi con đường đều đi qua Volume rồi mới đến power xuất ra loa nên dù em dùng với pre ngoài vẫn bị ạ

nguyensyanhduy likes this.
  4. Thor3

Thor3 Approved Member

Em có con sansui 607nra mà em muốn chuyển qua điện 2020v có được không máy bác ? Vì 220v cho nó tiện!

5. Detective

bác chuyển qua 220V thì nhớ dùng ổn áp nếu muốn bền vì điện VN hay bị quá áp lên 230-240v để nguyên cho lành

Thor3 likes this.
  6. Thor3

Thor3 Approved Member

Vì em sợ cấm lộn điện là tèo á bác! Nếu chuyển điện thì thợ nào làm hả bác?

7. nguyensyanhduy

nguyensyanhduy Advanced Member

Bệnh dòng san sui là vậy bác chịu khó hàn lại hết mạch chỉnh bias lại san sui ưa bị hở mạch

Share This Page

Loading...