Setup dual effect cho LEXICON MX400

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 26/9/12.

1. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Vấn kết nối được bác ơi.
    Tốt nhất, em vẫn khuyên các bác dùng Lex MX400.
    :)
    Nếu có khó chỉnh, các bác có thể xem kỹ phần hướng dẫn của em ở trên, nếu thấy khó quá thì đặt các câu hỏi, mọi người sẽ giúp, hoặc dt cho em những lúc rảnh em sẵn sàng hỗ trợ

2. thao_prosound

Bổ sung thêm 1 chút. nếu hệ thông kok các bác nghe phần hồi âm có tiếng dội nhiều khi setup REVERB của MX400, thì có thể chỉnh giảm bớt thông số SHAPE xuống còn 30 ~ 35 , thay vì để 60 như em hướng dẫn ở trên
    :)

3. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Nhờ có bác Thảo mà A/E biết cách sử dụng MX-400 (200/300) cho KOK.
    Sẵn đây lúc nào bác rảnh giải thích luôn các thông số trên có ý nghĩa tác dụng gì, vì A/E chỉ cài đặt theo mặc định bác hướng dẫn thì cũng phí và không chuẩn lắm vì mỗi dàn mỗi khác và phụ thuộc phòng ốc nữa...
    Bác có thể ví dụ cụ thể hơn cách lưu nhiều cài đặt khác nhau để chọn lựa tùy giọng nghe sao thấy hợp thì chọn (em chỉ biết để đúng 1 setup bác hướng dẫn, muốn lưu nhiều setup mà chưa rành và cũng không biết tác dụng chính các thông số trên là gì...)
    Một lần nữa xin cảm ơn sự giúp đỡ của bác với A/E diễn đàn

4. VAN_LOC_AUDIO

VAN_LOC_AUDIO Advanced Member

Khi Bác chỉnh theo cấu hình chuẩn thì lưu lại . Mở Chương trình khác chỉnh tiếp còn chỉnh theo phòng ốc bác phải tự chỉnh để có trải nghiệm . Bác chỉnh đến khi nào mình thấy hay nhất là ok . Vài dòng gời Bác .

5. hddpro

hddpro Approved Member

mx400 khác mx400XL chỗ nào nhỉ bác thảo ở

6. thao_prosound

400XL thì in/out là XLR em. :D

7. hddpro

hddpro Approved Member

khác gì nhau hả anh vì khi cắm vào mixer toàn chơi công 1/4 hết mà anh

8. thao_prosound

Thế nên mới ko có gì khác, ngoài giao diện kết nối :!:

9. katianna

katianna Approved Member

Bác vunn và các bác cho em hỏi mua cái jack adapter để chia tín hiệu ra của aux out ở đâu ở Hà Nội với ạ? Có loại balance và không balance không ạ? Em cảm ơn các bác.

10. khachduongxa

khachduongxa Approved Member

Nhờ bác bác thao_prosound hướng dẫn giúp con MX300!
    Sau khi reset đến bước 2 nó chỉ có 1 dòng INPUT SOURCE A, e dùng núm A chỉnh sang ANLG MONO L thì OK. Nhưng kế tiếp (dùng núm B để chỉnh) là gì khác chứ không phải INPUT SOURCE B.

Vậy với MX300 thì chọn thế nào để được 2 ngỏ vô và 2 ngỏ ra tương ứng xử lý riêng cho vocal (cụ thể là mic) và xử lý riêng cho nhạc!
    Xin cảm ơn bác!

11. thao_prosound

MX300 ko có phần Source B thì bỏ qua bác ơi, các tính năng khác trong bước 2 giữ nguyên

Bác muốn dùng MX300 chạy 2 effect độc lập ?
    Như câu hỏi của bác muốn xử lý cả nhạc à (dùng preset Compressor?), theo em ko nên.

12. khachduongxa

khachduongxa Approved Member

Cảm ơn bác đã hồi âm!

Thiết bị KOK của e gồm có:
    - Mixer Ya 82cx
    - EQ DBX 231
    - EQ ADC (của dàn nghe nhạc cũ ngày xưa)
    - Ef Lexicon Mx300
    - Micro không dây CAV (có 2 ngỏ ra từng mic)
    - Đầu KOK Ariang 3600 delux

Kết nối:
    - Mic cho vô EQ 231 để chỉnh 1 mic nam 1 mic nữ (hay 1 cho chủ - 1 cho khách)
    - EQ 231 vô 2 Mic in của mixer. Ở đây phát sinh vấn đề EF cho mic, theo catalog Ya-82Cx thì dùng 2 dây Insert câu vô EF Mx300. Lúc này mic 1 Insert vào LEFT input thì mic 1 hát có hiệu ứng, nhưng mic 2 câu vô RIGHT Input khi hát không có hiệu ứng (do catalog Mx300 ghi "Nếu chỉ có 1 kết nối đến ngỏ Input Trái, tín hiệu có thể bị chẻ ra và gửi đến cả 2 ngỏ Input Trái và Phải bằng cách chọn Analog Mono L trong phần Input Source của menu hệ thống"). Vậy e nên chọn chế độ nào mà LEFT - RIGHT Input khác nhau và xuất ra L-R Output khác nhau?
    - Đầu KOK in mixer
    - Mixer ra EQ ADC
    - EQ ADC out âm ly

Cách kết nối trên có tối ưu không? Nhờ bác góp ý giùm! E cần nó tối ưu để kiểm soát đc tất cả, còn hay dở thì từ từ mò thôi! Còn vần để xử lý nhạc bác nói "không nên" thì thôi vậy, nhưng nếu bác có thời gian thì cho e biết lý do vì sao với!

Tks bác rất nhiều!

13. thao_prosound

Có mấy vấn đề
    1/ EQ 231 bác có thể dùng kết nối từ mixer out - 231 - amply, để căn chỉnh tổng. EQ nghe nhạc bỏ, không dùng. Hoặc nếu dùng 231 cho micro thì nên cắm ngõ insert tại channel cắm micro (micro cắm trực tiếp vào mixer, không nên cắm micro vào 231 , 231 out - mixer, như vậy sẽ bị noise nhiều)

2/ Effect ngoài (MX300) nên dùng chế độ cắm kiểu aux send - effect in, effect out - stereo line mixer. Không nên dùng insert cho effect.
    MG82CX rất hạn chế số cổng in/out. Bác có thể dùng ngõ FX out để lấy tín hiệu vào effect.
    Nên dùng chế độ dual effect (reverb + delay) hơn là mỗi channel LR chạy 1 effect độc lập.

Bác xem lại bài hướng dẫn e viết khá chi tiết về cách setup này

14. gatuquan

gatuquan Approved Member

"MG82CX rất hạn chế số cổng in/out. Bác có thể dùng ngõ FX out để lấy tín hiệu vào effect."

Em hỏi hơi xxx chút xíu, các bác chỉ dùm:
    Ý của bác là dùng ngõ FS (Foot Swich) làm ngõ thứ hai Effect Send, phải không ạ. Và Effect Return sẽ cắm vào 2 lỗ jack trên một kênh stereo. Có phải là khi hát thì cắm micro vào kênh stereo này thì effect mới có tác dụng hay là cắm micro vào bất kỳ kênh nào (mono hay stereo) effect cùng đều có ảnh hưởng?

Mong các bác chỉ giáo ạ, em đang lúng túng với cái MX 400 và con MG82CX này quá, nó thiếu một ngõ AUX 2 nên chẳng biết kết nối thế nào để sử dụng được cả 2 kênh A và B của effect!

Cảm ơn các bác.

15. cobr

cobr Approved Member

Foot Switch là cái công tắc bàn đạp để bật/tắt cái MX 400 khi ca sỹ hát trên sân khấu. Trên mixer kiếm cổng AUX send nối vô MX400. Mixer không có AUX 2 bác dùng jack này jack chia này: https://www.google.com/url?sa=t&rct=j&q ... _HQaGqyhHA

Có jack này bác nối FX send vô kênh 1 và 2 trên MX400.
    Bác để ý dưới mỗi mic/line đều có núm aux. Núm này để send effect ra MX400. Bác muốn effect cho mic nào thì tăng gảim nút này.

16. gatuquan

gatuquan Approved Member

Rất cảm ơn Bác cobr đã chỉ dẫn. Mới tìm mua cái jack Y-cord này và cắm vào cổng send effect -> kênh 1 và 2 của MX400 -> MG82CX (2 sợi cắm vào Return và 2 sợi cắm vào 1 kênh Stereo - không rõ đã đúng chưa...), trên MX 400 cả 2 kênh đều sáng đèn input, bây giờ âm thanh được cải thiện rõ rệt, nghe hay hơn trước nhiều!

Tiếp tục "ngâm cứu" con MX400 này... còn nhiều điều chưa biết về nó.

Hôm trước ra tiệm nói chuyện với thằng Tây để mua cái Y-Cord này nhưng hết hàng, nó lại cứ khăng khăng nói là không thể gắn cái Y-cord vào lỗ send effect được (it's doesn't work!)... Vậy đó, về khoản tìm tòi để thực hành dân ta cũng chịu khó hơn Tây!

Crm ơn Bác cobr lần nữa nhé!

"

17. tda7293

tda7293 Advanced Member

Bác thảo ơi xin giúp em với em mới update dàn karaoke của em lên như sao Mixer Mackie Onyx 1620i có 4 AUX và Lexicon MX400......... em cắm 4 input của MX400 lên 4 AUX của mixer ......em lấy 2 line stereo trên mixer đưa xuống 4 output của MX400 ( tất cả đều là dây mono ) như vậy được không bác thảo hay bác thảo có cach nào hay hơn xin giúp em với tại em muốn xài đủ cả 4 AUX thì nó có hay hơn cách của bác thảo không còn một điều nữa là tại sao input của mx400 lại xài dây stereo mà không phải là dây mono em Thank bác thảo nhiều

gachoi likes this.
  18. thao_prosound

HI bác.
    Về nguyên tắc bác có thể dùng cả 4 aux send cho 4 ngõ input của MX400.
    Nếu setup dual stereo effect như em hướng dẫn trên, có thể dùng 2 ngõ input , chất lượng ko thay đổi. Đỡ tốn dây jack, dễ căn chỉnh hơn.

Dùng jack 6 ly mono (unbalance) cũng được, nhưng khả năng chống nhiều nền sẽ kém hơn dùng jack 6 ly stereo (balance) kết hợp với dây tín hiệu 2 lõi + 1 giáp.

19. tda7293

tda7293 Advanced Member

Dạ em cám ơn bác thảo nhiều lắm........ Nhưng mà e không hiểu hàn dây như thế nào vì đầu kia là stereo còn đầu này là mono em không hiểu lắm mong bác thảo hướng dẩn chi tiết hơn chút nửa ạ một lần nửa em làm phiền bác

20. thao_prosound

Bác phải hàn 2 đầu jack thống nhất cùng 1 loại với nhau chứ.
    Các cọc tương ứng hàn nối với nhau, rất đơn giản :D

21. tda7293

tda7293 Advanced Member

Em xin bác em gà mờ quá bác nói em lăng tăng quá không hiểu như thế nào nửa mong bác giải thích chi tiêt1 lần nửa giúp em với ( bác nói jack stereo vào input MX400 jack mono vào aux của mixer vậy thì hàn như thế nào ạ em sory bác mong bác đừng phiền lòng vì tín tình chậm chạp gà mờ của em ạ )

22. cobr

cobr Approved Member

Ý bác Thảo theo em hiểu là hàn dây như 1 đầu TRS (stereo) thì đầu kia cũng là TRS. Bác mua bộ cáp như hình này là ok:
    http://www.guitarcenter.com/Hosa-Balanc ... 1128904.gc

23. tda7293

tda7293 Advanced Member

Vậy ý bác thả nói là hàn dây stereo bình thường nhưng xài mono thôi

24. songthan123

songthan123 Approved Member

Em mới tập chơi pro..cũng đã setup cấu hình của Bác Thảo lúc đầu hát cũng được tuy nhiên cảm giác tiếng vẫn nặng chưa nhẹ nhàng bay bổng..qua bao hồi vất vả cuối cùng em mới thấy được là việc căn chỉnh trên Mixer là cực kỳ quan trọng (cái này do em chưa dùng Mixer nên hoàn toàn k biết gì về chỉnh Mixer). Vẫn nguyên cấu hình Bác Thảo nhưng chỉnh được trên Mixer sẽ thấy khác nhau khá xa (chế độ gửi-nhận, mic, nhạc..trộn chúng lại với nhau). Sau bao hồi nghiên cứu tìm hiểu, em cũng đã tự chỉnh Mixer tuy chưa biết đã đúng chưa nhưng đến giờ cảm thấy khá hài lòng vì cảm thấy hát đã nhẹ nhàng, bay bổng như cảm giác chuyên nghiệp.
    Từ MX400 em cũng đưa về 2 kênh ST trên Mixer bằng 4 giắc 6ly mono; 1 đường ST của Delay em cũng chỉ lấy 1 chút thôi chủ yếu dùng kênh ST của Reverb
    Đồ em chơi chưa có gì nhiều: soundcraf SX20; MX400, LPS 2500; JBL310; mic còi PG58.
    Thanks Bác Thảo rất nhiều! em có vài dòng cho các Bác yên tâm với Setup của Bác Thảo.

25. binbin93

binbin93 Advanced Member

Cảm ơn bác Thảo đã có bài hướng dẫn chi tiết.
    nhưng em làm như bác mà sao tiếng hát và tiếng nhạc ko ăn khớp vào nhau. trên mixer cần phải chỉnh thêm gì ko bác? phần volume aux send và return thì nên để bao nhiêu ạ?
    em dùng mixer Behringer 1204USB.
    mong bác giúp em

Share This Page

Loading...