Tìm hiểu về các loại ống kính máy ảnh Canon

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by nguyenstyle, 11/10/08.

1. cafesound

cafesound Advanced Member

phải có mount converter và chỉ với một số dòng thôi :D

2. tai_trau

tai_trau Moderator

Ý, mount adaptor chứ. Hị hị :mrgreen: :mrgreen:

3. supermode

supermode Advanced Member

Cái này chỉ đúng 1 phần vì đang nét làm cho mờ đi thì dễ chứ đã mờ làm cho nét lại thì vô phương. Hơn nữa ok makro hầu hết là chỉnh tối ưu ở cự ly gần khoảng vài thước trở lại nên nếu chụp cự ly khoảng 5m trở lên lạng quạng sẽ không còn nét như những ok cùng tiêu cự nhưng không phải makro. Muốn makro nét từ gần đến xa thì mắc khủng khiếp vì ok phải thiết kế dùng thủy tinh APO và có cấu trúc thay đổi khối kính khi lấy nét cự ly khác nhau.
    Đến giờ phút này nếu có thời gian (đương nhiên là có vì muốn nét là phải có tripod, mà đã tripod rồi thì đâu cần chụp kiểu phóng sự nữa) thì chỉnh nét bằng tay vẫn chính xác hơn bằng Auto focus. Đó là lý do Zeiss và nhiều máy quay phim màn ảnh rộng của Holywood vẫn lấy nét bằng tay vì phim màng ảnh rộng phóng lên đến ngàn lần từ 1 diện tích phim rất nhỏ. Tối thiểu về mặt cơ học cho cấu trúc ok thì ok lấy nét tay (Manul) cho phép thiết kế phần cơ chính xác (ít rơ) hơn là ok Auto focus. Trong cùng 1 thiết kế ok thì ok Manual luôn tốt bằng hoặc tốt hơn ok Auto focus. Nếu Manual tốt đến khi lấy nét bằng tay không tốt thì làm ok Manual tốt để làm gì? Trong quang học với 1 khối kính phức tạp như kính máy ảnh thì quang lộ trật 1 li là đi 1 dặm :wink:

4. supermode

Nếu cụ mua 1Ds III thì tha hồ mà gắn ai bẩu các cụ chơi mí dòng APS-C hoặc Nầm Dê làm chi hic :cry:

Các cụ mà ghiền và chơi đến cỡ dùng mí ok thiết kế đặc biệt cho máy digital của Schneider hoặc Rodenstock lúc đó mới thí tuyệt đỉnh ok cho máy digital là như thía nào.

Nếu thích chụp makro và nghịc ngợm thì đi tìm mí cái ok rọi ảnh của phòng tối rồi chế mount chụp macro cũng khỏi chê. Độ phân giải của mí ok này ở cự ly macro có nhiều loại vượt qua mí cái ok makro của chính hãng. Thời này ok bắt đầu là ngưỡng giới hạn của chất lượng nét của ảnh chứ không phải là do độ phân giải (pixel) của bộ bắt sáng (CMOS, CCD) gây ra nữa. Với máy DSLR full frame ngày nay để lấy hết được độ nét cũng không còn bao nhiêu ok để thỏa mãn vì lý do Vật lý. Do vậy Ni lông đã tính chiệng chuyển qua thị trường máy digital khổ lớn hơn thì mới có thể vượt qua ngưỡng Vật lý này để tiến tới chất lượng cao hơn vì dù gì đi nữa nguyên Ni lông đã từng kinh nghiệm chế tạo ok cho máy ảnh lớn (Medium Format và Large Format) và khi tới cỡ này thì Ni lông hy vọng sẽ không đụng hàng với Sô ly (vốn là hãng cung cấp CMOS và CCD cho Ni lông) và Cà lông (vốn có khả năng tự sx được CMOS nhưng chưa sx ok khổ lớn bao giờ) và như thế Ni lông có thể sẽ dùng bộ bắt sáng (CCD, CMOS) của Kodak hoặc Dalsa cho đỡ đụng hàng và cạnh tranh khốc liệt của thị trường DSLR như hiện nay ...

5. napole2004

napole2004 Advanced Member

Chào các anh!

Em mới tập chơi , vừa mua cái thân máy canon 40D
    đang đinh mua cái lens canon 18-200
    các anh có xài qua cái lens này cho em hỏi chất lượng nó thế nào ah ?
    thanks.

6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

...............................

7. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Đây là cái ống "đại tiện lợi" Canon và Nikon đều có. Hướng đến người tiêu dùng cần một bộ all-in-one
    Bác nào mua rồi thì không muốn bán nữa (bán lỗ)

8. napole2004

Cám ơn anh .
    Chắc em phải nghiên cứu ống khác thôi
    phiền anh tư vấn dùm em trong tầm giá này
    có cái lens nào "đại tiện lợi" mà sau này nâng cấp bán đỡ lỗ không ah ?
    thanks anh.

9. cafesound

Để em trả lời phụ bác lamlylam: không có bác ạ

bác supermode: Em nghĩ nếu sử dụng mount chế theo kiểu đầu ngô mình sở thì các loại thân của các hãng khác đều cắm được ống của đủ các hãng, kể cả mấy hãng ống nước, không phải "điểm lợi tuyệt đối" của riêng Canon đâu ạ.

10. lamlylam

lamlylam Advanced Member

nói tiếp về cái lens 18-200 IS của canon
    Thực sự Canon cũng tìm hiểu rất kỷ thị hiếu. Trong cái khoản "đại tiện lợi" đây là lựa chọn tối ưu. dãy zoom dài, gắn vào rồi không cần gỡ ra nữa vì từ góc rộng (18) đến tele (200) nó đều có, cộng thêm chống run IS. Nếu bác nào không có nhu cầu đầu tư lens này lens nọ thì nó là lựa chọn rất phù hợp.

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

...............................

12. Супер

Супер Advanced Member

Con lens đầu tiên mà cũng là best choice của em là Ca 50mm/f1.8.Tuy em này built ko được tốt cho lắm nhưng bù lại giá quá rẻ mà chất lượng thì mấy con gấp đôi hay gấp 3 giá nó chả con nào địch nổi.
    Con này làm cho em có niềm đam mê lens fix.Em đã có 50mm/f1.8 , 85mm/f1.8 và đích tiếp theo của em là 135mm/f2
    Một đận em được chụp Carl Zeiss 50mm/f1.4 , đúng là em coi thường mấy chú lens kia luôn [​IMG]

13. cafesound

Nếu rình mò vồ được những lens đạt tiêu chí này thì mua lens nào cũng được bác ơi :D

@ napole2004: Em nói vậy thôi. Bác mới chơi, có một trong 2 lựa chọn ngon bổ rẻ này:

- Canon EF 24-85mm 3.5-4.5 USM Ø 67mm, 2nd
    - Sigma 17-70mm 2.8- 4.5 Ø 72mm, 2nd

Giá thị trường của cả 2 khoảng trên dưới 250$. Nhưng mua ống cũ thì nên nhờ người có kinh nghiệm xem giùm.

Thân

14. Супер

Супер Advanced Member

Em thấy cụ có nhiều lens lắm.Chắc chú Tamron 18-50mm/f2.8 cụ đã kinh quá.Cụ cho em nhận xét với.
    Nếu xét theo ngon-bổ-rẻ tầm 250$ cá nhân em thấy nên chọn con này chứ ko giống 2 lựa chọn của cụ [​IMG]

15. cafesound

Dạ trước kia thì cũng có một ít, giờ em dây vào audio nên giã từ nghiệp phó nháy rồi bác ạ.

Cá nhân em không thích Tamron 18-50mm vì nó bắt nét chậm chạp và ồn quá. Tốt nhất là dùng hàng USM của Canon. Còn Sigma 17-70mm 2.8- 4.5 Ø 72mm là một ống đa dụng thực sự. Có thể chụp phong cảnh, chụp chân dung, macro... Ống kính này lấy nét cũng rất nhanh.

Còn cái 50mm 1.8 mk2 2nd thì có hơn triệu bạc, các bác mới chơi cũng nên kiếm 1 chiếc giắt đít phòng thân. Chụp cũng hay.

Đã chơi thì phải chấp nhận lỗ, chấp nhận đổi chác các bù... cho nó nhẹ đầu. Chơi mà :D Còn nếu vừa muốn được chơi, vừa không muốn lỗ, thì loay hoay chuyển sang... buôn. Như em (buôn audio) đây này. Hehe.

16. Супер

Супер Advanced Member

Cá nhân em thấy không phàn nàn gì về vụ bắt nét chậm và ồn của chú tamron.Em chỉ thấy màu của nó cứ dài dại thế nào ấy.Cụ có thấy thế không.
    Cái em khoái ở nó là dải tiêu cự rộng và khẩu độ lớn.Chơi khẩu độ 4.5 nhiều khi trời sẩm tối hoặc không có tripod thì thật là khó chịu :(

17. lamphuong

lamphuong Advanced Member

Em cũng lở dại giống Bác Cynep .. giờ cứ bị ám ảnh với mấy cái ok của Đức , không hiểu công nghệ như thế nào mà chất ảnh rất riêng . Hình này Em mới chụp thử bằng lens mf42/Meyer 50 f1.8 sản xuất 1965 ..chơi mf cũng là thú vui .

18. Супер

Супер Advanced Member

Em đang mơ cái ống đó đây cụ ơi.Tầm hơn 500 một tẹo :roll:

19. lamphuong

20. napole2004

Cám ơn các anh đã tư vấn.
    Em suy nghĩ rồi , em mới tập chơi nên kiếm cái lens 2hand
    để sau này lên tay thì đổi cái khác đỡ lỗ.
    Ngày mai em sẽ đi tìm mua 1trong2 cái :
    24-85 or 18-200.
    thanks.

21. lamphuong

24-85 đi Bác , con này Em có xài rồi .. không có gì phải phàn nàn . Còn không cứ chơi Kit 18-55 cho quen .

22. Супер

Супер Advanced Member

Ậy.Cụ đừng xúi dại người mới chơi à nha.Cụ chụp ngon rồi thì lens này chụp ngon,nhưng mới chụp mà động vô dải tiêu cự này coi chừng tẩu đó nha.Trừ khi có máy full frame thì lens này thật sự ngon.

23. supermode

Một số ok của máy phim Praktica khi xưa sx từ Meyer Orestagor hoặc Zeiss Jena cho ảnh rất đẹp. Chỉ tội nhiều lúc mua nhằm cái ktra chất lượng kém hoặc người xử dụng trước cày nó quá nên nó tanh banh không còn tốt thôi. Em là Fan của ok M42 cho Praktica đặc biệt là sx từ Zeiss Jena. :p

24. Супер

Супер Advanced Member

Em thấy cụ thích nhiều loịa thế này chắc nhà cụ có cả kho mount adaptor nhỉ [​IMG]

25. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác nào rành cái ống còi 35-105 này thì đánh giá hộ em cái. Em mới nhặt được 1 cặp nhưng chụp hình nó cứ....sao sao ý. :(

Share This Page

Loading...