Tính biến mất của loa.

Discussion in 'Loa' started by Tẩu, 30/5/08.

1. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Đúng là dịch chuyển loa rất quan trọng, nó có sự khác biệt rất nhiều các bác ạ! Đương nhiên rất mất thời giờ để kiểm định.

2. tcs

tcs Advanced Member

Em đồng ý với ý kiến này. Bác Tẩu nghe ở hàng thì loa được đánh bằng đồ ngon, chưa kể đĩa thuốc. Bác nghe thấy hay hơn ở nhà cũng phải thôi :D

3. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Vầng! Điều này luôn luôn đúng, về nhà nghe được 80% là ngon rồi.

4. tcs

tcs Advanced Member

Cũng tùy phối ghép nữa bác ạ. Loa nhà em về nhà nghe hay hơn ngoài hàng :lol: . Ở ngoài hàng có nhược điểm là bị vấn đề phòng nghe nhiều lúc chưa chuẩn do điều kiện diện tích.

5. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Làm sao thiết bị như "biến mất" khi nghe nhạc chính là mục đích cuối cùng của Hi-end audio.Dàn máy nào có khả năng làm người nghe quên đi máy móc,chỉ tập trung vào âm nhạc là dàn máy đạt tới đỉnh cao chất lượng rồi đó. Nhưng dể đạt tới được điều đó thì dàn máy phải chất lượng,các thanh phần tạo nên dàn máy đó phải tương xứng,phù hợp với nhau cả về tính năng kỹ thuật cũng như nhạc tính,và tất nhiên là phòng ốc cũng phải được xử lý tốt nũa. :lol:

6. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

em đồng ý với bác nhưng biến mất ở đây là khi nghe ta thấy hay quá âm thanh hoàn hảo, âm hình tuyệt vời âm nhạc mê đắm làm ta quên dàn máy thôi
    Chứ biến mất không phải là ta cố ý xem âm thanh phát ra từ đâu rồi không biết nó phát từ đâu ra hichic nói thiệt em không tin nổi
    ah dàn nhà em cũng biến mất khi em nghe nè, nhưng khi em không thả hồn theo âm thanh mà cố ý xem nó ở dâu thì em biết rõ ràng nó từ 2 cái loa tổ bố phát ra hehehe

7. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Bác có tin là yếu tố như bác nói trên làm đôi loa biến mất không?
    Sau một hồi lọ mọ, phải kê, phải dịch từng cm, rồi đo, rồi đếm, rồi nghe, em đã cơ bản thay đổi được rất nhiều, còn vướng mỗi dải tần thấp là chưa được như ý, tiếng trống nhiều lúc vẫn táp lại từ 1 trong 2 bên loa mà chưa chui được vào sân khấu.

8. dongsongbac

em ước được như bác khi được em xin đổi nick bác ah :D :D
    mà bác ơi khi bác tập trung chú ý nghe mà bác không rõ âm thanh từ đâu phát ra em thấy bác đi xe ngoài đường là nguy hiểm lắm đó nhé :lol:

9. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Em thấy không logic lắm bác à, cơ mà nói nhiều lúc đi ngoài đường em cũng nghe rất bé các âm thanh phát ra mờ, em có thói quen là đi xe bật nhạc rất to. :D

10. SE

SE Advanced Member

:lol: :lol: ơ... hình như bác là dân "bay" ạ, mà bác nghe bản DJ xô nát số mấy ạ? :mrgreen:

11. nd027

nd027 Approved Member

Các bác có thể xem các bố trí như này:
    Em bố trí như thế thấy âm thanh như không phát ra từ loa mà như thấy ca sỹ hát ngay trước mặt mình!

12. SE

SE Advanced Member

Quan trọng là hệ thống thế nào nữa bác ạ.

13. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Chiều cao đến tâm loa mà từ 1.5 - 1.8m là quá cao, theo em thì tai người nghe và tâm loa nên có chiều cao đồng nhất so với mặt đất là ổn, điều này rất quan trọng vì có những cặp loa phải kê lên mới hay mà có những cặp thì đặt sát đất mới hay từ đó ta xác định vị trí ngồi để thưởng thức.
    @SE: Tạm thời bỏ qua hệ thống đã bác, vấn đề này vô cùng lắm, sắp đặt bố trí sao cho đạt hiệu ứng 3D mới là quan trọng.

14. misterVu

misterVu Advanced Member

Đọc đến đây nhớ đến câu chuyện này:

..Có một bệnh nhân dâu bụng đi đến thầy lang xin thuốc.
    Thầy dở sách ra đọc : đau bụng uống nhân sâm.
    Con bệnh về nhà uống nhân sâm vào và chết.
    Người mà mới đến than với thầy lang, thầy bảo ta cho thuốc đúng mà...
    Thầy mới đưa sách ra chỉ cho thân nhân người chết thấy:
    đây nhé, đau bụng uống nhân sâm....
    ..Nhưng lật qua trang sau có chữ : THÌ CHẾT.

15. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

đây là hệ thống xem phim gia đình mà các bác .hai hình trên cho cặp front , hai hình dưới cho cặp rear với độ cao như thế !

@ dongsongbac: thế ông đeo headphone thấy âm thanh phát ra từ đâu ... nếu thấy rỏ trong cái loa nhỏ xíu ấy phát ra thì đem ...vứt :lol:
    em bày vầy nhe .ví dụ loa cách ta 4m... bác tắt sạch đèn đi, mở bản vocal .. rồi nhờ 1 người khác vào nghe thử ... hồi sau rồi hỏi " ê! đố ông cái loa nó đang cách xa ông bao nhiêu ?"
    có 3 trường hợp :
    __ nếu ổng nói đúng chính xác vị trí cặp loa : xin chúc mừng , dàn máy bạn đang bị ..đấu lộn phase hay cái chi chi nữa ( chà .cái dàn này chắc ...bass dữ dội luôn à nha :D ) hoặc lộn omh rồi
    __ nếu ổng nói xa hơn 4 m thì chúc mừng luôn , bạn đang có 1 căn phòng quá rộng ... chà , nghe nhạc cụ rỏ mồn một và người hát nhút nhát trốn sau lưng ông đàn điện :lol:
    __ nếu ổng nói gần hơn 4 m thì xin chúc mừng bạn ! không xác định đúng vị trí cũa loa thì coi như nó đã biến mất , bạn đang nghe âm thanh stereo đó :p ... vậy là có âm thanh đúng rồi
    vấn đề còn lại là hay ,dở mà thôi .. mà cái này chính là tùy thuộc vào chất lượng cũa linh kiện điện tử đó, mà chất lượng linh kiện lại tùy thuộc tên nhản hiệu cũa cái máy , mà chất lượng cũa cái máy tùy thuộc vào túi tiền cũa bạn ... tất cả những cái này lại tùy thuộc vào tư duy audio hiện tại mà bạn đang nhận thức được ...

he he . ông dongsong đang bị tẩu mới đúng , còn bác tẩu nên đổi nick đi :lol:

16. P_Hung

P_Hung Advanced Member

Cách hành văn của misterVu đúng là Tú Xương đội mồ sống dậy phải bắt tay gọi tri âm. :lol:

17. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Bác Tẩu thật là may mắn, bởi nhiều người chơi âm thanh lâu rồi mà cũng chưa có được hệ thống có khả năng như thế. Thậm chí đến khái niệm cũng không :(

18. dongsongbac

anh Dũng ui ý em ở đây là dùng lý trí tìm nguồn âm mà
    Dàn của em nếu bật lên, nếu chỉ nghe nhạc thả hồn theo nó thì chắc cú là em không thấy loa.
    Nhưng nêu em không nghe em hướng cái lỗ tai vào cái loa để tìm âm thanh phát ra từ đâu dạ thưa anh em bảo đảm sẽ thấy hướng phát ra
    Còn vụ anh nói cách xa bao nhiêu met trong bóng tối hù thì em nghĩ hơi khó vì ăn thua nguồn âm thanh thâm chí mono mà trong phòng tối om lên tiếng độ lớn nhỏ khác nhau của volume, tính tập trung phán đoán của người nghe sẽ cho ta cảm giác mù khác nhau anh ơi

19. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Nếu khi bác thả hồn, hay nói một cách khác là nhập tâm như các ông đồng bà cốt vào âm nhạc thì em đồ rằng súng nổ bên tai bác cũng chẳn xi nhê gì đâu :D
    Vấn đề là ở chỗ bác rất biết đôi loa nó nằm ở đâu, khi nghe nhạc, mắt bác nhìn về đôi loa bác sẽ không thấy đôi loa đang hát, mà là ở sau, giữa, hay trước loa đang phát ra âm thanh ạ.

20. dongsongbac

Thế thì em chịu nhìn vào cái loa xem hướng âm mà không thấy nó phát mà thấy ...huhu bùn quá do em (tai trâu) hay do dàn bầu nhà em :( :(

21. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

=> Muốn loa biến mất hả? Dễ ẹc luôn! Bác chỉ cần đảo dây loa (dây cộng gắn qua trừ và ngược lại) của một bên loa.

22. SE

SE Advanced Member

[/quote]
    Chiều cao đến tâm loa mà từ 1.5 - 1.8m là quá cao, theo em thì tai người nghe và tâm loa nên có chiều cao đồng nhất so với mặt đất là ổn, điều này rất quan trọng vì có những cặp loa phải kê lên mới hay mà có những cặp thì đặt sát đất mới hay từ đó ta xác định vị trí ngồi để thưởng thức.
    @SE: Tạm thời bỏ qua hệ thống đã bác, vấn đề này vô cùng lắm, sắp đặt bố trí sao cho đạt hiệu ứng 3D mới là quan trọng.[/quote]

Vị trí quan trọng nhưng khi bộ dàn đã đạt yêu cầu về cấu hình, hợp nhau thì mới ra được. Trong đó tùy loại nữa, có dòng thì thiết kế âm thanh lùi ra sau, loại thì vượt lên phía trước... Với các công thức tính khoảng cách thì cũng chỉ tương đối, bởi vì nó còn phụ thuộc vào công suất loa, độ rộng của vành loa... Loa lớn đặt gần nhau nghe khó dạt được hiệu ứng steoreo, ngược lại loa nhỏ đặt cách xa nghe rất loãng. Còn vấn đề độ cao, theo em cứ đặt loa tép ngang tai người nghe là được.
    Muốn nghe biến mất bác chọn loa cổ Nhật, đặc biệt là toàn dải gân giấy, đánh bằng tube... nghe tiếng bay và rộng rãi vượt ra ngoài loa lun. Ép phê thì mua thêm cái bô nhựa miệng loe (giống kèn nhà bác 10 :mrgreen: ) khoét đáy làm kèn đảm bảo nghe như ca sĩ phả hơi ấm vào mặt; nghe ghi ta gảy ở quãng cao, căng sẽ có cảm giác vo ve hai bên tai; nghe kèn nhé, vài CD bác còn có cảm giác nhạc công đang chơi bị ai đó ăn chanh chua trước mặt nên họng kèn toàn nước bọt phè phè :mrgreen:

23. thientoan

thientoan Advanced Member

Bác Tẩu chỉ được cái nói...... đúng.... :lol:
    @ các bác thân mến...
    Nếu các bác nào ở saigon mà không tin có cảm giác loa biến mất thì queo-cơm đến nhà em nhé... :mrgreen:[

24. kienvang

kienvang Approved Member

Em đã vài lần nghe nói về chuyện: không biết âm thanh phát ra từ đâu. Qua kiểm nghiệm và tham khảo thì có lẽ chuyện đó mang tính tâm lý nhiều hơn, bởi lẽ đã là Stereo mà lại không biết âm thanh phát ra từ đâu mới là lạ.

25. dongsongbac

Mấy bác ở đây ý là họ không thấy cái loa mà thấy cả dàn nhạc đang live show đó mà , mấy bác này sướng thật em thì chưa đạt tới trình đó có lẽ sau này em đạt được mong lắm lắm thay
    ah quên cái này giống như đọc thư người yêu không thấy chữ mà cảm thấy người yêu bên cạnh đang nói cho mình nghe cái đó gọi là cảnh giới của yêu đó.

Share This Page

Loading...