Tính biến mất của loa.

Discussion in 'Loa' started by Tẩu, 30/5/08.

1. My FB

My FB Advanced Member

Thấy các Bác bàn luận vui quá cho em tham gia với
    Theo em "tính biến mất của loa" phụ thuộc rất nhiều vào CD, CDP và loa
    - Về CD: các Bác cứ nghe thử CD "All my loving..." Jheena Lodwick bản số 2 các Bác sẽ cảm thấy giàn trống được đặt phía sau sân khấu và được kê cao. Âm thanh nghe được từ giàn máy của các bác có cảm giác như được phát ra từ sau cặp loa. Ngược lại nghe CD của Dung Audio đĩa số 2 có cảm tưởng như ca sỹ đứng ở ngay trước mặt minh vậy, hay CD "Heart' s Desire" Gary Schnizer các bác có thể nghe rõ tiếng lấy hơi của violinist này (sân khấu âm thanh quá gần)
    - Về CDP: Một số đầu CDP của Philip và Marantz cho sân khấu âm thanh như được phát ra từ sau loa (giống như ta đang ngồi ở cuối nhà hát vậy). Một số CDP Teac cho ta cảm nhận sân khấu âm thanh gần với cặp loa hơn (giống như bạn đang ngối ở giữa nhà hát vậy).Một số đầu CDP Dennon cho ta cảm thấy âm thanh được phát ra trước cặp loa (giống như bạn đang ngồi hàng ghế đầu của nhà hát vậy "VIP" :lol: )
    - Về vị trí loa: các Bác chỉ cân nâng cao hay hạ thấp khoảng 20 cm xem, các Bác sẽ thấy sân khấu âm thanh thay đổi rât nhiều. Nếu chúng ta hạ thấp sẽ thấy sân khâu gần chúng ta hơn và ngược lại.
    Theo em bác chủ topic tên "Tẩu" mà chẳng tẩu hỏa chút nào :D . Các Bác có thể kiểm nghiệm và cùng nhau bàn thêm về vấn đề này. Em rất mong học hỏi thêm từ các bác
    Chúc vui

2. anvn

anvn Advanced Member

Em cho rằng phòng nghe có vai trò cực kỳ quan trọng,ko thể ko nhắc đến.Phòng xử lý ko tốt hoặc ko cân đối sẽ rất ảnh hưởng đến âm hình .
    Về CDP,em cũng ko cho là CDP của Philips và Marantz lại cho âm hình lùi như bác nói.Em đã chơi qua CD 95,SA 14,LHH600B thì chưa thấy cái nào như vậy.
    Về thay đổi chiều cao của loa,mỗi lần chỉ nên thay đổi 2 cm,nếu thay đôi 1 lần tới 20cm như bác nói em e quá nhiều.

3. SE

SE Advanced Member

:lol: Nghe "nhạc buốt" (trích lời ở 4R) mà loa biến mất thì sợ quá, nó trích chỗ nào không hay :lol:

4. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Với loa búc seo thì em không nói nhưng với loa cột thì theo em nên tuân thủ thiết kế của nhà sản xuất vì có lẽ người ta đã tính cả rồi, độ cao thế nào để đúng thế không nên kê làm gì. Vấn đề hay dở là do vị trí mình ngồi cách mặt đất và loa bao nhiêu, về khoảng cách giữa mông và tai với mặt đất chắc các bác phải dịch lên xuống để cảm nhận thôi :D

5. chinh93q

chinh93q Advanced Member

Nếu cách xếp loa trong phòng quan trọng đến mức có thể tạo được hiệu ứng làm đôi loa biến mất thì những người bỏ tiền nhiều ra để sắm đồ tốt đều là bị đơ đơ rồi.

6. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Đơ là đơ thế lào :lol:. sắm thì cứ sắm, xếp thì cứ xếp, sắm mà không xếp mới là lo.

7. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Đúng đó bác. Trong vấn đề loa thì setup cho nó vào đúng vị trí là quan trọng bậc nhất,và cũng công phu nhất. Loa càng đắt tiền thì càng đòi hỏi set up kỹ lưỡng. Có những cặp loa(ví dụ Wilson) đòi hỏi phải định vị chính xác tới từng cm,chỉ cần để sai 1,5 cm là nghe đã thấy k ổn rồi.Tất nhiên vị trí k phải là cái quyết định toàn bộ để "loa biến mất",nhưng khi đã có loa tốt rồi,muốn 'loa biến mất thì k thể k chọn cho nó vị trí đúng. :lol:

8. hieuats

hieuats Advanced Member

Cho em thêm ý kiến.

Biến mất loa phụ thuộc vào xiền. Xiền biến mất càng nhiều thì loa càng dễ biến mất.

Nếu 2 hệ thống = xiền, thì loa có trường âm lùi ra xa sẽ dễ biến mất hơn.

Không hiểu đúng không nhẩy? :idea:

9. caithang

caithang Advanced Member

Trời, trời :!:
    Vậy ngồi nghe mà mỏi cái cần cổ, xoay xoay gặc gặc mấy cái nghe khác liền hả bác ?
    Vậy ngồi nghe người như tượng gỗ sao ?
    Vậy ngồi nghe nhạc mà hơi căng thẳng ha !

:(

10. meamnhac

meamnhac Approved Member

Loa em cỏ lắm
    Đồ chơi cũng cỏ tương đuơng
    Mà đảm bảo bác nghe gục gặc hay xoay thỏai mái, thích thì nằm luôn bác caithang ơi, đảm bảo loa em biến mất tiêu :lol:

Chắc tại em bi giờ giỏi quá rồi, setup tới mức độ thượng thừa :lol:

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Híc , em nghe đồn cặp loa Wilson muốn nghe hay phải nghe ở tư thế yoga trồng chuối mới phê. Chẳng biết lời đồn có đúng không ?????????? :oops:

12. taiken

taiken Advanced Member

Em đồng ý với quan điểm của bác nntrung1958: có những cặp loa mà khi setup chọn vị trí ta phải cân chỉnh từng cm một !!! :) :)

Tất nhiên mỗi người đều có quan điểm của riêng mình, em chỉ phát biểu theo kinh nghiệm bản thân mà thôi.

Có thể vài năm nữa em sẽ thấy phát biểu bây giờ của mình là ngây ngô chăng!!??

13. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Em đồng ý với bác nếu bác đặt loa quá gần tường. Khi đó bác dịch chuyển loa với một khoảng cách rất nhỏ (1cm như bác nói) là có thể ảnh hưởng đến chất âm rồi!
    Nhưng nếu trong điều kiện bình thường loa cách tường từ 0,5m=>1m mà nếu bác nhận ra sự thay đổi khi xê dịch loa từng cm một (kể cả trái,phải,tiến,lùi,lên,xuống) thì bác quả là người có đôi tai vàng về mặt thẩm âm! Xin bái phục!

14. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Cái này em thấy tụi phóng viên của Stereophile khi oánh giá thiết bị, đặc biệt là oánh giá loa cũng có nhận xét như của bác nntrung1958 đó. Chắc tụi này có tên biết tiếng Việt vào đọc bài của bác Trung rồi :- )

Nghe các bác bàn về tính biến mất của loa em ù hết cả tai. Loa nhà em thường biến mất tiêu ngay sau khi em thanh lý, hi hi :lol:

15. Spirit-new

Spirit-new Advanced Member

Đúng rồi đây chính là những cặp loa không vừa ý Ta.
    Tính biến mất khi và chỉ khi ta không còn thấy nó ở nhà nữa.

Nếu so sánh như bác Trung thì trong phòng nghe nên có cái Cùm Cổ để còn setup bộ loa.
    Em thì chẳng thích biến mất hay hiện diện chi hết, chỉ khoái khi nghe nhạc có chỗ gác đầu lên thôi ( núi đôi càng tốt :D )
    Bận tâm làm gì mệt đầu, Mình thưởng thức chứ có phải là nô lệ cho nó đâu. :mrgreen:

16. taiken

taiken Advanced Member

Loa em đặt cách tường sau 90cm, cách tường bên 110cm.

Em nghe được sự thay đổi đấy !!! :lol: :lol: :lol:

17. No-Fear

No-Fear Advanced Member

Em là thằng rất khổ sở khi setup loa vì thích nghe loa to trong phòng chật chỉ có 20m2, đối với bộ loa của Em chỉ cần xê dịch 2cm tiến tới hay thụt lùi hay qua xa hay gần 2 bên hồng tạo hiệu ứng xìte và sân khấu rỏ ràng xíu thì nhận ra ngay, bởi vậy trong tình thế đất hẹp người đông, nâng cấp bộ dàn thì dể chứ nâng cấp phòng nghe lớn ra khó quá.....
    Nói chung muốn loa biến mất thì phải có phòng ốc tốt và đủ rộng đó là điều kiện tiên quyết nếu không đáp ứng được thì đừng mong setup cho loa biến mất cho dù có sử dụng Room-correction

18. HoangThuyLinh

HoangThuyLinh Advanced Member

1 - 2cm mà nghe thấy sự thay đổi cơ ạ ? Thế mới là audiofile
    Vậy những hôm trời ẩm hay trời khô, lạnh hay nóng chắc nghe cũng khác nhau lắm
    Cho em hỏi nhiệt độ, độ ẩm của phòg bao nhiêu là nghe chuẩn nhất ạ

19. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Cái "dụ" này chắc phải "tận mục sở thị" rồi em mới tin!( mong bác đừng buồn vì nó quá sức tưởng tượng của em!).
    Bác có thể vui lòng cho em được biết bác đang xài loa,ampli,CDP gì không ạ?
    Nếu có gì đường đột mong bác bỏ qua!

20. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

Cặp loa chình ình mà mấy bác tin là biến mất vậy mà chuyên này mấy bác không tin hài vãi

21. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

Cái vụ loa có biến mất hay không còn phải tuỳ thuộc bản nhạc nữa chứ, thỉnh thoảng có khúc dạo chỉ có một bên là ghita, một bên là kèn thì rõ ràng loa không biến mất được đâu :D .

22. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Bác chỉ được cái nói đúng :D

23. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Nói chung là em thấy ngồi phòng điều hòa nghe là hay nhất, nhiệt độ thì em để 25-26o C, độ ẩm thì em nhìn lên ẩm kế thấy trong khoảng xanh xanh (tiếng english là gì em quên xừ nó mất) là em khoái. Độ ẩm cao quá dễ hỏng loa lém

24. socnau

socnau Advanced Member

Hehe, em còn thấy tùy thuộc vào tâm trạng nữa, hôm nào mà mệt mỏi nghe nhạc thì không những dàn máy không mất đi mà còn hiện sừng sững trước mặt. :D

25. thientoan

thientoan Advanced Member

Kính các bác...
    Theo em thấy hình như ở đây có sự nhầm lẫn về nhận thức thì phải... hay nói đúng hơn là mấy bác đang chơi chữ với nhau...
    Mấy bác tin là loa có tính biến mất( trong đó có em :lol: ) thì tin theo nghĩa bóng, có nghĩa là có sự hiện diện của loa nhưng âm thanh khi nghe thì có cảm giác không ở trong loa phát ra mà âm thanh như phát ra ở phía sau loa( hoặc gọi là sân khấu âm thanh, vị trí nhạc cụ được định vị rõ ràng). Cái này phụ thuộc vào thiết bị một phần nhưng phòng nghe và vị trí đặt loa quyết định nhiều hơn.
    Các bác không tin vào tính biến mất của loa thì chắc nhận định vấn đề theo nghĩa đen, cặp loa to tổ chảng để trước mặt mà mấy ổng nói biến mất thì có ma nó tin .... :mrgreen: :lol:
    Theo em thì chắc nghe và thấy mới tin... Em thì nghe rồi và thấy rồi... :oops: :lol:

Share This Page

Loading...