Tính biến mất của loa.

Discussion in 'Loa' started by Tẩu, 30/5/08.

1. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Em bàn tiếp tính biến mất của loa nha.
    Trường hợp để hai cặp loa gần nhau khi nghe kg phân biệt được cặp nào đang hát thì em có gặp rồi và em nghĩ chỉ là sự ngộ nhận thôi chứ chưa chắc đó là cặp loa hay để ta phải nghĩ là nó biến mất.
    Nếu có sự biến mất thì theo em chỉ có xem phim trên dàn home treatre đỉnh cao mới có vì lúc đó âm thanh hình ảnh sống động như thật sẻ chi phối ta và ta sẽ bị cuốn hút hết vào bộ phim ta đang xem mà làm ta quên hết mọi thứ xung quanh. Lúc đó thì cả hệ thống sẽ biến mất chứ nói gì đến cặp loa.
    Em tiếp tục đợi phản hồi chỉ giáo một cách có vui vẻ,kg cay cú ăn thua và có văn hóa từ các Bác.

2. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Em cho là có tính biến mất của loa luôn nha.
    Vậy em hỏi các Bác khi các Bác setup một dàn máy mà thường ngày các Bác nghe thấy loa biến mất, hôm nay chứng khoán đỏ sàn, đất đai đầu tư rớt giá, tiền ngân hàng chưa trả mà lãi suất ngày càng cao vậy hôm nay Bác nghe nhạc có còn thấy tính biến mất nữa hay kg. Nếu vẫn còn thì Bác máu lạnh rồi em chào thua còn nếu kg thì phải coi lại.
    Mà nói thiệt gặp trường hợp này có dàn máy còn biến mất theo nghĩa đen hổng chừng.
    Em thấy Bác chủ topic phải để chữ BIẾN MẤT trong ngoặc kép thì mới đúng.
    Em nghe nhạc có lúc chẳng quan tâm gì hết thì cứ cho là bộ giàn biến mất, còn có gì mới cắm vào rút ra thay đổi thì nó sờ sờ trước mặt.
    Tất cả đều do chính bản thân ta mà ra cả thôi.

3. dungext

dungext Advanced Member

:D hehe bác này càng lúc càng đúng, :D Em thì vẫn cứ nằm gối đầu .... nghe nhạc cho nó sướng, bít bao giờ đc tới nhà hát nằm nghe giao hưởng như bên Nhật Bủn nhỉ :lol:

4. taiken

taiken Advanced Member

Ô hay, em và bác có tư thù cơ à :roll: :roll:

Bác ơi, bác bị bệnh "tưởng" nặng quá rồi đấy !!!

5. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Đọc cái topic này thấy buồn cười quá, em ngứa miệng nói lung tung tí. Em thấy hầu hết các bác đều biết tỏng chuyện hiệu ứng stereo nhưng bác thì trêu đùa, bác thì cay cú cố chấp nên bàn loạn cả lên. Tuy nhiên nói đùa tí thì còn vui, chứ em thấy cứ cố nữa có khi lại thành "lòi ra" thật như bác taiken nói.

Em nhớ là trong AR fanclub có 1 bài dịch của bác AR3a hay bác nào đó đề cập tới chuyện setup sao cho cặp loa AR3a biến mất. Bài này có nói tới cả kích thước phòng, khoảng cách loa, thậm chí cả album dùng để setup nữa thì phải. Bác nào rảnh đọc qua rồi quay lại bàn tiếp.

Cá nhân em thấy chẳng cứ phải loa 2N, loa rẻ tiền vẫn cho hiệu ứng stereo như thường, chỉ có hay hơn hay kém hơn thôi. Miễn là các bác đừng để amp chạy chế độ mono là được.

6. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Đi vào vấn đề chính đi Bác ui. Mấy chuyện trước đừng nhắc tới thiên hạ bít hết rồi, nhắc tới họ cười chết.

7. Info_Seeker1309

Info_Seeker1309 Advanced Member

Nếu loa phát ra tiếng chuông điện thoại mà em chạy bổ ra tìm điện thoại để nghe thì có phải là loa biến mất không?
    Nếu trong phim có tiếng bát đĩa rơi vỡ mà em cầm roi đi tìm trị tội thằng nhóc nào làm vỡ bát trong bếp thì có phải là loa biến mất không?
    Nếu nghe nhạc mà em chẳng biết ca sĩ ngồi đâu, âm hình (ở topic khác còn được gọi là âm... hồn) thế nào, loa đặt ở đâu thì có được gọi là biến mất không?

Nếu 3 cái trên mà được gọi là tính biến mất của loa thì em xin xác nhận là có (mặc dù ít khi gặp thôi). Riêng cái trường hợp thứ 3 thì dễ hơn nhiều, em cứ lấy bộ loa 5.1 nào đó mở nhạc thật nhỏ thôi là sẽ thấy loa biến mất ngay đấy mà... Đố bác nào kiếm được em giấu loa ở đâu :roll:

8. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Cả 3 trường hợp trên mà Bác nói là có và em cũng đã biết.Nó được thể hiện qua một dàn máy hay, setup cẩn thận. Trường hợp dàn xem phim 5.1, 6.1... thì em đã nói rõ ở trên.
    Quan trọng là coi nó là gì chứ thấy mấy Bác cứ cường điệu lên thấy ớn quá.

9. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Nếu trường hợp trên mà được nhận định là:
    Em cũng bó tay,hết dám ý kiến! :wink: :!:

10. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Em chưa đọc kỹ phần thứ 3 nên có lẽ em nhầm tí. Tks Bác truongchi69 đã nhắc nhở. Em muốn hiểu ý Bác info_seeker 1309 ở phần số 3 là bộ dàn hay nghe tách bạch rõ ràng sẽ tạo cho mình suy nghĩ(có thể là tưởng tượng) như kg có sự hiện diện của bộ dàn.

11. Info_Seeker1309

Info_Seeker1309 Advanced Member

Dạ hẻm phải bác kiến càng ơi... em chỉ muốn nói là nếu em không phân biệt được đâu là âm thanh thật, đâu là âm thanh từ loa thi lúc đó thực sự là loa "biến mất" thôi ạ.

Riêng trương hợp thứ 3 thì lại là khía cạnh khác: Đó là nói về khả năng định vị nguồn âm. Mặc dù âm thanh có thể không hay (thậm chí rất dở) nhưng nếu âm lượng nhỏ và không gian khá lớn thì chúng ta hầu như không thể xác định nguồn âm. Lúc này mặc dù loa kg biến mất vì rõ ràng biết âm thanh đó là từ loa phát ra mà ứ thể nào tìm được loa nằm đâu. Lúc đó chắc phải goi là loa có tính... TRỐN MẤT :)

12. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Lại 1 Spam nhố nhăng ! :p

13. Wilson Fans

Chẳng có gì đáng gọi là tưởng tượng ở đây cả mà do người phát ngôn chưa kinh qua những cảm giác như vậy mà thôi . Những loa mà khi nghe ta thấy âm thanh phát ra ngay từ loa có thể rơi vào những tình huống sau : loa hay nhưng Set up vị trí loa chưa đúng,ngồi nghe ở vị trí chưa thích hợp,phòng nghe bị dội âm,và cuối cùng là khi nghe những loa thuộc loại "Mass market" có âm thanh quá Forward . :lol:

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

:roll: :( :oops:
    Em nói thiệt mà bác hổng chịu tin em 8)

15. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

Đồng ý với ý kiến của bác Trung, có những cặp loa rất nhậy cảm với vị trì - thay đổi 1-2cm là thấy khác.

Chỉ cần cái loa đứng im như tượng thôi :) , người thì cứ thoải mái. Nếu setup tốt thì có thể kê 1 cái ghế dài (4-5 chỗ) mà ngồi chỗ nào cũng là điểm ngọt.

16. anvn

anvn Advanced Member

+Tạp chí nghe nhìn tháng 10/2007 có bài Review về đôi loa Wilson trong đó có trích lời của chuyên gia(Tây,ko phải Ta) là chỉ cần Xê dịch loa....5(mm) là âm thanh đã hoàn toàn thay đổi(!)

17. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Ý Bác Trung muốn nói là số người kg thấy được loa biến mất tại vì có tiền mua loa mà kg biết set up phòng nghe(kg có kiến thức,kinh nghiệm) hoặc là ít tiền nên nghe toàn loa rẻ tiền phải kg ạ?
    Vậy thì cứ phải Wilson của Bác, tiên Pháp quốc... cỡ chục ngàn trở lên+kinh nghiệm đọc dịch của Bác mới làm biến mất loa được sao Bác?
    Em xin thưa với Bác là loa nào cũng có cái hay so với tầm giá của nó chứ Bác cứ mua được loa đắt tiền rồi cứ chê người ta là này nọ em thấy kg hay ho gì đâu. Mà dàn của Bác có người nghe về nói nghe chút là nhức đầu kg chịu nổi đó Bác.

18. Wilson Fans

Bác thử coi lại xem có đọc nhầm k,vì tôi thường xuyên đọc Stereophile cũng k thấy ai nói 5mm cả? Tôi cũng chỉ có thể phân biệt được ở mức thay đổi 1,5 cm thôi.

19. Wilson Fans

Bác lầm rồi ! k thiếu gì những cặp loa k đắt tiền mà vẫn nghe khá hay và vẫn có thể "biến mất" như thường. thêm nữa,tôi chỉ chê những ai có thiết bị nhiều tiền mà k biết set up chứ chưa bao giờ chê dàn máy ít tiền cả.Dàn máy ít tiền mà set up sao cho nó phát huy hết khả năng của nó mới đáng nể. :lol:

20. dungext

dungext Advanced Member

:D dạ đến bác K.I ở hãng Marantz cũng đố dám bảo tôi cũng chỉ phân biệt đc tới 1,5cm , em thấy có bác Audio nước nhà tiến nhanh kinh hoàng :(

21. No-Fear

No-Fear Advanced Member

Ai nói điều này vậy Bác, chẳng qua thể loại nhạc Bác Trung hay nghe là jazz và Blue mà Blue thì đa số là Bass nhiều mà Bass nhiều cộng với Wilson thì nghe hơi bị mệt chút chút chứ đâu đến nổi nhức đầu dử vậy Bác, các bác thích phiêu thì nghe vocal đi cho nó dể phiêu hơn hén..... Em spam xíu nhưng chắc đúng

22. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Jazz, Blue... Bass nhiều nhưng nếu dàn máy hay là bass sâu gọn chứ đâu có lùng bùng làm nhức đầu hả Bác? Vậy như Bác nói thì wilson nghe đĩa nào kg Bass là hay nhất à?

23. No-Fear

No-Fear Advanced Member

Xê dịch loa 1,5-2 cm mà nhận ra được là chỉ có trong phòng nhỏ thôi và mức áp suất âm thanh phát ra cùng mức volume, còn ở phòng đủ lớn muốn nhận ra được sự xê dịch của loa qua lổ tai thì phải xê dịch rất xa. Tóm lại phòng càng nhỏ thì xê dịch loa sẽ dể dàng nhận ra ngay ......

24. Tẩu

Tẩu Advanced Member

Em nghĩ vấn đề xe dịch 1,5-2cm ở đây có bác sẽ lầm tưởng là âm lượng sẽ khác đi.

25. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Nói tới nói lui hoài cũng chẳng được gì hay là em có ý thế này:
    -Một là các Bác đã tới nghe bộ dàn của Bác Trung và Bác taiken cho biết ý kiến xem thử có đúng vậy kg.
    -Hai là hai Bác đã nói thì hãy chứng minh bằng cách có thể làm một cái live show nho nhỏ cho "Nàng tiên Pháp quốc" cùng với "anh Cao bồi Mỹ quốc" và giải thích với những anh em kg tin là có xem có hợp lý và thuyết phục kg. Em nghĩ số anh em này cũng có chút kiến thức để hiểu những gì Bác nói và nếu thấy đúng họ sẽ học hỏi thôi(trong đó có em).
    Em nói hoàn toàn sự thật và kg có ý gì khác, các Bác đọc và cho ý kiến nha.

Share This Page

Loading...