Tôi lắp amply kit: " Tri Vp-Mini88

Discussion in 'Đèn điện tử' started by dangkyhai, 25/6/21.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Ủ mưu tự lắp một amply đèn từ lâu và tôi cũng dần mua vật tư, riêng bóng là tôi chọn 6c33c do khoái cái độ hầm hố. Tuy nhiên, gặp khó khăn chẳng qua là lăn tăn về sơ đồ bản vẽ nào...chọn linh kiện ntn nên tới giờ vẫn là ...dự án. Có khi tôi nghĩ tới chuyện mua luôn cái có sẵn về copy.
    Thế một ngày đẹp trời có shop bán một bộ kít Kt88 ( lúc này tôi chưa biết gì về nó ). Shop này chuyên hàng container và cái này thuộc dạng hàng rớt công.
    Với chi phí 3 triệu nó đã về nhà tôi như hình bao gồm linh kiện, vỏ. biến áp nguồn, kháng và xuất âm, nhưng đau cái là không có sơ đồ. Lên đồ tới tầm này rồi thì mình nghĩ nó sẽ ghi chú lên trên mạch in luôn - không có. NHìn qua là tôi biết đồ tàu, nhưng chất lượng rất khá, mấy tụ nguồn Nichicon là thấy đã rồi, ngay cả cái board mạch sau khi khoan lổ ngừơi ta vẫn dập cái khoen để tránh chuyện bong mạch in...Rất có tâm.
    Do định vị nó là hàng tàu nên tôi tập trung google ở các trang thương mại của họ, kết quả không thấy gì. Bế tắc...
    Thôi thì biết gì làm đó nên tôi suy diễn và hàn một số linh kiện dễ nhận dạng và gọi điện nhờ một bác chuyên nghiệp ngoài Bắc giúp những cái chưa rõ. Rất cảm ơn bác ý.
    Cuối cùng thì cũng tạm ổn nhưng tôi chưa dám cấp điện vì còn lăn tăn vài điều. Tạm thời gác đó đã.
    Rồi lại một ngày đẹp trời nữa tôi vào vnav thì có một bác rao bán cái amply này, mình thấy sao giống y chang mình vậy và trong đó người bán nói là hàng Nhật trong khi rõ là nó hàng tàu. Thế là từ mục rao vặt đó tôi mới biết cái gốc của amply này. Đúng là hàng của ông Nhật nhưng tất cả làm tại tàu và dùng linh kiện tàu...Tất nhiên có yếu tố cùa Nhật nên amply này dùng linh kiện Khá Ngon.
    Từ đó tôi tìm ra cái nguồn của nó, xem một số hình ảnh đã hòan thiện và có cả bản vẽ ( mờ khó thấy trị số linh kiện ). Đã giải tỏa đuợc nỗi lăn tăn của tôi. Cuối cùng tôi đã ráp xong.
    Amply không một tiếng xì, cho dù áp tai vào loa mà cũng không nghe ra. Xì không có thì đương nhìên Ù không có.
    Âm thanh tròn tiếng, hay. Rất hài lòng.
    Do có thời gian tìm hiểu, biết là rất có ít thông tin về mạch KT88 SE, nên nay tôi chia sẻ lại để ai sau này nếu gặp trường hợp như mình hoặc clone thì cũng có cái mà xem...

Attached Files:

Last edited: 25/6/21
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Một chia sẻ hữu ích. Chỉ tội sơ đồ bạn có vẽ sai vị trí lưới G1, G2 của KT88... Tuy rằng đánh thứ tự chân đúng.

So do goc.jpg
    Vậy nên ai lắp nên chú ý

3. dangkyhai

"Chỉ tội sơ đồ bạn có vẽ sai vị trí lưới G1, G2 của KT88... Tuy rằng đánh thứ tự chân đúng.".
    Với kiến thức về đèn đóm tôi là =0. Nếu đọc và tìm hiểu thì cũng bổ sung thôi nhưng thời điểm này là số 0, vì thế G1, G2 và sai là sai chỗ nào tôi bó tay, nếu được bác cứ khai thông.
    Tuy nhiên amply hoạt động tốt. Tôi sẽ mua đồ đo để đo đạc...với tôi cứ đúng chuẩn là thành công.
    Riêng bản vẽ là do tôi vẽ lại lúc chưa có bản gốc ( sau vài tháng mới tìm ra nó ) nhưng tôi "khẳng định" là chính xác những gì mà mạch in nó thể hiện. Tất nhiên tay ngang như tôi vẽ thì ko giống ai...nhưng tôi kiểm tra rồi, là đúng.
    Bài truớc có mấy hình hoàn thiện tôi chưa chụp, mới chụp xong. Tạm thời về ông đèn này tôi gác lại để chơi đống đèn mà mấy năm trước "đầu cơ". Phải giải phóng hết ko lẻ bỏ sao. Đa số là đèn Cccp.

Attached Files:

Last edited: 28/6/21
  4. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Ở đây bạn lắp trên cơ sở chân đèn đã gắn vào pcb chạy mạch rồi nên sự nhầm chân không xảy ra dù bạn là người không biết gì nhiều về đèn điện tử mấy....như bạn nói
    Còn trong sơ đồ bạn sưu tầm được đưa lên

So do goc.jpg

Người ta in KT88 như hình

Nếu như vậy thì lưới G1 lại nằm trên lưới G2 may mà hình in có đánh số chân nếu đọc theo số chân của hình in và số chân của KT88 mà dân kỹ thuật hiểu thì

kt88_popis_001_v.jpg Vậy nên mình chỉ nói về có sai về hình vẽ của cái sơ đồ mà bạn đưa lên để có ai lắp mà không phải là pcb mà bạn đã làm hoặc lắp mạch rối cần chú ý phần đó bạn ạ

5. dangkyhai

Vâng, cám ơn bác nhé. Tuy chưa hiểu kịp nhưng mà có minh họa là ok. Từ từ rồi khoai cũng nhừ.

6. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác để que đo âm vào mazz, que đo dương vào điểm bác đã vẽ còn thắc mắc và so sánh nếu nó chỉ áp dương vài Vol đến vài chục Vol ( VDC )_tùy đèn công suất cụ thể là hoàn toàn bình thường bác ạ.

Bác Zalo cho tôi 0987779413 xem các đèn bác có là gì nhé.
    Thực tế qua tiếp xúc với các kênh nhập hàng này về, hầu hết các đèn tín hiệu bé TQ làm ngay nay tiếng khg ngọt ngào bằng các đèn Liên xô cũ ngày xưa đâu.

7. Pine

Pine Advanced Member

Cái kit này chắc độc nhất vô nhị, không có bản thứ 2 hay sao ấy.

8. Dũng 1080

Dũng 1080 Approved Member

Bác chủ có hàng hay quá, Muốn kiếm 01 kit kt88 này bây giờ không thể có

Sent from VNAV Community mobile app

9. Thái Gió

Thái Gió Approved Member

Chúc mừng bác chủ đã hoàn thành con amply đầu tay của mình! Em xin phép anh photo lại PCB nhé!

Share This Page

Loading...