Tư vấn cách đấu 2 amply -> 1 cặp loa

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by minhlv82, 28/10/09.

1. minhlv82

minhlv82 New Member

Chào các bác!

Em la lính mới chân ướt chân ráo bước vào con đường mà theo các bác là đầy đau khổ này. Xin các bác tư vấn giúp em vấn đề này với.

Em mới setup được một bộ karaoke (Amply Jarguar + Loa Bose 301 V), bây giờ em muốn nâng cấp thêm để nghe nhạc (nâng cấp dần từng món một). Đang định vác em này về "DENON PMA710AE" để phối với Loa Bose nghe tạm nhưng thấy thông số nó ghi "50 W ( 8 Ohm)/ 100W ( 4Ohm)" mà đôi loa của em là "75 W - 8 Ohm" cho mỗi chiếc. Xin các bác cho em biết là phối ghép như thế có ảnh hưởng gì không?

Nhân tiện em cũng hỏi luôn cách đấu 2 amply với một cặp loa, nếu đấu chập dây lại rồi nối vào loa thì khi cả 2 amply cùng bật có sao không?

Xin các bác chỉ tư vấn phối với loa Bose 301 V thôi nhé vì em sẽ nâng cấp loa sau, hiện giờ em chưa có điều kiện :cry: :cry: :cry:

Tags:
  2. vmsth

vmsth Advanced Member

Bác hỏi vụ náy quá khó :D
    Thường em chỉ thấy 1 amp ra 2 cặp loa thôi, còn ngược lại thì em chưa gặp.
    Em cũng đọc topic này để xem có cách nào không vì em cũng đang muốn đấu cho 1 cặp loa mà 2 âm ly độc lập : 1 bán dẫn và 1 tube

3. khivang

khivang Advanced Member

Đâu đc bác ạ, có hai cách :

- Bác mua 1 cái chuyển mạch (selector) loa tháo trong amp cũ, 3 bộ cầu đấu loa, một cái vỏ rồi ra thợ trình bày ý định của bác để họ hàn cho, hoặc bác có thể làm nếu đủ điều kiện.

- Hai amp của bác đều có chuyển mạch loa (VD : A-B-OFF) thì bác có thể đấu cùng cả 2 ngỏ ra của amp với loa nhưng cần phải hết sức lưu ý khi sử dụng, cái selector của amp này bật thì cái kia phải chuyển sang off và ngược lại, 2 amp ko thể đồng thời phát song song đc vì nó sẽ tiêu diệt nhau. Quên một cái là "BÙM" :D

4. vmsth

vmsth Advanced Member

Trời. Rắc rối quá. Chơi 1 amp cho lành

5. Супер

Супер Advanced Member

Mua thêm 1 em 301 nữa là xong mà :lol:

6. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Em xin góp vài lời.
    Vật con 301 ra, lôi dây ra Bass riêng, Mid &Treble riêng. 1 AMP oánh dải mid & treb, 1 oánh dải Bass.
    Ra được nhiều chất tiếng lắm.

7. ntung

ntung New Member

Có một cách đơn giản hơn mà tôi hiện đang làm với 2 ampli, một stereo và một 5.1 đầu cùng vói một đôi loa bằng cách đấu dây từ 2 amli vào cùng một đôi loa như bình thường (Tất nhiên ở đầu vào của loa thì phải chập cả 2 dây của 2 ampli vào một). Vấn đề ở đây là mọi người sợ nếu cùng bật cả 2 ampli một lúc thì đôi loa sẽ "tèo". Do vậy mình cần xử lý sao để hai âm li không thể cùng bật được một lúc.

Bác có thể ra các cửa hàng đồ điện ở Nguyễn Công Trứ (Hà Nội) mua một cái cầu dao điện 2 chiều (khoảng 35K) rồi về đầu nguồn của 2 amli vào cùng cầu dao đó (cầu dao này có thể đấu 2 nguồn có điện thế khác nhau vào cùng (100V và 220V). Khi bạn gạt cầu dao sang trái thì amli A được cấp điện, khi gạt cầu dao sang phải thì amli B được cấp điện. Nếu để cầu dao ở mức giữa thì cả 2 amli đều bị ngắt điện. Như vậy không bao giờ có tình trang cả 2 amli cùng bật và như vậy sẽ giải quyết được vấn đề sợ bỉ hỏng loa do cả 2 amli đều bật.

Tôi đã sử dụng phương pháp này tương đối lâu vào thấy rất ổn. Về mặt chất lượng âm thanh thì cũng không thấy có thay đổi gì cả (có thể do tai trâu nên không nhận biết được)

8. minhlv82

minhlv82 New Member

Em xin cảm ơn các bác đã góp ý cách đấu 2 amply cho 1 loa. Em muốn xin nốt ý kiến của các bác về: "DENON PMA710AE có kéo được cho cặp Bose 301 V không?"

9. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Em cũng đấu như bác, tất nhiên khi bật cả 2 amp thì khả năng cháy loa là rất cao, nhưng em muốn hỏi các bác là đấu chập 2 đôi dây từ 2 amp vào 2 cọc loa như thế thì có hại amp ko ạ?

10. nntien

nntien Advanced Member

Vẫn có thể đấu 2 âm ly vào 1 cặp loa được bác ạ.

Trước đây tôi có 2 âm ly, 1 marantz 74D và 1 Pow + Pre Rotel 980BX. Tôi đấu dây tín hiệu trái từ CD vào bên trái của Marantz 74D rồi từ 74D vào loa trái. Sau đó dây tín hiệu phải từ CD vào Rotel Pow+Pre rồi lại đấu vào loa phải. Sau khi nối xong bật CD rồi bật từng âm ly một. Chỉ mỗi điều ghét cái là phải vặn volume của từng âm ly để sao cho âm thanh cân ở giữa. Đang nghe ngon lành thì vợ bảo anh vặn nhỏ cái âm lượng 1 tý, lúc đó lại chạy ra vặn từng âm ly một sao cho cân... đến mệt. Thế là chán bán luôn thằng Rotel đi và giữ lại cái thằng Marantz.

Theo tôi đấu như vậy thì chẳng bao giờ có chuyện bùm cái loa hay cái âm ly nào cả. Ngoài ra tôi thấy âm lượng còn khỏe hơn rất nhiều vì cả Marantz và Rotel đều có chế độ chạy mono. Công suất của Rotel từ 120W lên mono là 360W.

11. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em nghĩ làm 2 cặp dây loa khác nhau nối vào 2 amply, lúc nào thích nghe ampli nào thì nối dây đấy vào loa và rút dây kia ra cho lành. Nghe kiểu của bác nntien thì thật là hết cả cảm hứng nghe nhạc vì phải căng tai ra xem loa bên nào kêu giọng gì, to hay bé hơn loa kia?

12. LTH

LTH Advanced Member

Các Bác đấu như này mà khi bật 1 trong 2 cái Amp lên nó vẫn đóng được rơ le á ? Lạ đấy :(

13. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Giờ em đã hiểu cái amp Marantz của em tại sao cháy sò rồi. Trước em đấu song song 2 amp vào 1 đôi loa, nghe vẫn bình thường. Thỉnh thoảng cái Receiver xem phim nó nhảy rơ le còn cái strereo Marantz chắc mạch bảo vệ kém nên chả nhảy rơ le bao giờ. Sau quãng 1 năm thi Marantz cháy sò.

Em quảng cái Marantz đi, mua cái amp Sony ES thay vào và nếu đấu song song là nó nhảy rơ le liền :lol:

Giờ em tách ra mỗi amp 1 bộ loa khác nhau là ổn.

14. ntung

ntung New Member

Chưa hiểu rõ lắm tại sao lại hại ampli vì khi một ampli ngắt hẳn điện rồi thì tín hiệu chỉ đi qua ampli kia. Còn nếu như ảnh hưởng thì rơ-le của ampli đang chạy đã phải ngắt rồi. Tôi đấu như vậy và đã sử dụng cả năm nay mà chưa hề có triệu chứng hay trục trặc gì cả. Nếu có cháy sò thì chắc đã cháy rồi. Hiện tôi đang dùng 2 amply là YAMAHA DSP-A5 (5.1) và DENON PMA-2000II (Stereo)

Có cao thủ nào giải thích rõ hơn được không? Nếu có hại thì hại như thế nào?

hainguyen2011 likes this.
  15. nguyendatphuong

nguyendatphuong Advanced Member

Xin phép được đào thớt này lên ạ! Tại vì em cũng đang đấu chung một đôi loa cho hai ampli 2.0 và 5.1 phục vụ nghe nhạc và xem phim. Em mới đấu như thế mấy ngày nay nhưng chưa thấy có vấn đề gì, khi bật amp này thì tắt amp kia. Cùng câu hỏi như bác ở trên. Như thế có hại amp không ạ, và hại thì hại như thế nào? Các bác giúp em với!

16. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Tắt amp thì rờ le bảo vệ loa có đóng đâu mà hại

17. acetiendung

acetiendung Approved Member

Dùng cầu giao đảo chiều ở đường tín hiệu ra của amply ok hơn là điện cấp vào 2 amply ko bác?

Sent from my iPhone using VNAV Community

Share This Page

Loading...