Tư vấn lựa chọn RECEIVER

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by Vũ RECEIVER, 16/8/12.

1. Tran Duy Phuong

Tran Duy Phuong Advanced Member

Xin chào các bậc tiền bối.
    Qua tìm hiểu thì được biết là có thể dùng POWER kết nối để cho âm thânh khi nghe nhạc hay hơn trong bộ âm ly đa kênh xem phim.Theo em nghĩ thì đấu nối như bên dưới có đúng không??? Mong Bác nào biết đã trải qua thì hướng dẫn cho em và mọi người......
    Xin cảm tạ các tiền bối trước - vấn đề cần tư vấn như sau:

- Để nghe nhạc được hay và tiện cho việc cả phim lẫn nhạc thì dùng POWER đánh 2 loa trước (FL ;FR) đấu như thế này có đúng không?? Và chi dùng 1 đầu phát duy nhất là DVD mà thôi.
    Dùng A11SR làm pre đấu như thế này : Dây tín hiệu từ DVD (line out của 2CH) ĐẾN (line in CD ) của A11SR và từ Pre out của A11RS (FL ;FR) ĐẾN line in (L,R) của Power và đấu dây ra loa(dùng 2 cọc loa của Power đánh 2 loa FL;FR).
    1-Nếu đấu như thế này thì khi muốn âm lượng to hay nhỏ thì chỉ cần điều chỉnh âm lượng của A11SR thi 2 loa (FL ;FR ) của Power đánh sẽ tự to hay nhỏ theo phải không ???
    2- Nếu đấu như vầy thì khi nghe nhạc thì OK, còn khi xem fim thì như thế nào??? 2 loa FL ;FR của A11SR lúc này không đấu đây loa ?????Không biết là 2 loa từ Power có đảm nhận công việc khi xem fim không??Hay là phải chuyển đấu dây loa ( từ cọc loa của power sang cọc loa của A11SR)??
    Nhân đây em xin cảm ơn BÁC HƯNG ở Cầu Giấy- HN đã tư vấn giúp em nhiều .Có điều kiện em sẽ hậu tạ sau.

2. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Có bác nào đi ngang giúp em với, cho em 1-2 cấu hình model và nên chọn jbl, klipsch hay b&w...

3. kha_kago

kha_kago New Member

Hiện e có con amply pioneer VSX 509S (cái đời cổ cũng xem tạm) + Front Infinity reference E-L (sub + surr tạm ổn)
    Theo a tầm 5 tr kiếm con amply pionner nào ngon hơn ạ, sau này nếu nâng cấp loa thì tầm 5tr nữa kiếm con nào

4. trungthuy107

trungthuy107 Approved Member

Chào Bác Vũ và mọi người,

Đang dự định tìm 1 em Reciever và cặp surround phù hợp với dàn "lủng củng" ở nhà mà chưa biết nên chọn loại nào nên nhờ bác Vũ tư vấn giúp nhé.

Mình đang có những thiết bị sau:

- Đầu phát HD Life 9.
    - Cặp Avent 1.
    - Center JBL S.
    - SUB JBL hiệu ghi là SCSSUB, không thấy ghi MADE IN gi hết...không biết phải hàng đểu không vì lúc trước mua ở Nhật Tảo, tuy giá khá cao.
    - Ngoài ra mình cũng đang có 1 em Reciever Hẩmn Kardon AVR 20II nghe hoi oải.
    - Một em ampli SANSUI AU-D707 X

Bác Vũ tư vấn hộ tôi nên đầu tư em Reciever và surround nào để "tận dụng" được những em trên, tổng tiền đầu tư tầm 15 triệu thôi nhe Bác. Chủ yếu dùng để xem phim, phòng khá rộng tầm 40m2.
    Nhờ Bác Vũ tư vấn thêm hộ luôn xem em SANSUI trên có dùng làm Pow để hát Karaoke được không nhé?

Cám ơn Bác nhiều.

5. Vando

Vando New Member

Chà Bác Vũ:
    Mình có sẵn bộ Center + Surround JBL Flix2.
    Xin Bác Vũ tư vấn đôi loa Font và Sub phù hợp (nghe nhạc/ xem phim = 50/50) với bộ trên.
    Về Rec mình dự kiến dùng Pi D6TX. Trong tầm giá đó hoặc đến 5tr bác có thể tư vấn Rec phù hợp hơn không.
    Thanks.

6. kemkuky

kemkuky Approved Member

Bác này có nhiều cái giông giống em, em cũng mới tậu được D8ex, phục vụ nhu cầu 50/50, tuy vậy về khoản đấu loa SUB vẫn có vấn đề đấy ạ, Xem phim thì không nghe được nhạc bằng loa Sub. Vì nghe nhạc là 2 ch, em đang đấu SUB vào cả FR, FL và Pre-out SUB. Không biết có ảnh hưởng gì không ạ ?
    Nếu không được nữa, muốn nghe nhạc hay (nhiều bass) phải thay cặp loa FR, FL bằng loa thùng, đường kính chắc phải >30cm.
    Chuyên gia nào có giải pháp giúp em với nhé.
    Trân trọng,

7. Tran Duy Phuong

Tran Duy Phuong Advanced Member

Bác KEMKUKY à!!
    Em thấy receiver của DENON khi chuyển sang nghe nhạc thì 3 loa SUB và 2 loa front( L,R) -Tức là nghe 2.1 được bác à.Nếu không mốn nghe loa SUB chỉ nghe 2 loa fronf thôi thì vào setup lại phần loa SUB để chế độ ( YES hoặc NO ).không biết là receiver Bác đang dùng có như thế này không Bác xem lại.
    Em đang dùng DENON AVC A11SR để nghe nhạc chưa hài lòng lắm cho nên( chưa có SUB)-đang góp thóc để mua thêm SUB..

8. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Để setup được Pi D8ex thì cần phải có remote zin , gạt nút gạt trên remote qua phần setup , gim dây monitor out lên TV , sau đó vào phần setup trên remote thì menu sẽ hiện ra trên Tv , thể giện rất rõ ràng từng phần , lưu ý nếu loa Fr bác để ở Large thì Sub phải để ở Plus thì sub mới có tín hiệu , Sub gim vào cổng Pre out Sub sau đít máy

Bác lên D8ex , D1011 hay D2011 đều trong tầm giá đấy

Loa bác hơi khó đánh nên nếu lựa chọn thì duy nhất Yamaha đáp ứng tốt bác ah , tầm giá đấy nếu đời cũ thì bác chơi AZ1 , đời mới thì AX3800 , 3900 ....

9. Vũ RECEIVER

Bác ráng tý săn cặp JBL HLS620 cho đồng âm với dàn sẵn có , Tầm giá đấy mua được D8EX hay D10TX rồi đó bác

10. Vũ RECEIVER

Bác chuyển Sub mode qua chế độ SUB + Front

11. Vũ RECEIVER

Gần đây mình rất bận nên các bác thông cảm , bác nào nóng lòng có thể alo trực tiếp cho Vũ!

12. kemkuky

kemkuky Approved Member

Báo cáo các Bác Pi D8ex nhà em chắc cũng cơ bản giống với loại khác về việc đang nghe ở nhiều kênh (5.1 phim) khi chuyển sang nghe nhạc là tự động về chế độ 2 ch, chứ làm gì có 2.1 ạ ? Có ngĩa là chỉ FR, FL kêu thôi ạ, vì thế nên việc mình đấu SUB từ cổng Pre - Out tiếng bas rất nhỏ, nên em mới đấu thẳng vào FR và FL để khắc phục vấn đề này. Tuy nhiên để như vậy mà xem phim thì không hợp lý tí nào cả, với em đang không biết có bị giảm công suất của FR, FL hay không ?
    Riêng VSA của nhà em vẫn điều chỉnh được âm lượng cũng như bass và tep của từng kênh, nhưng vẫn không hiệu quả lắm. Không biết có cái khiển zin thì thế nào chứ điều khiển đểu thì không bằng bấm trực tiếp ạ.
    NGoài ra, em đang bị hiện tượng mỗi khi chuyển bài hát, màn hình VSA tự hiển thị "Offset = 4fb" Dis. Nomal...... em hiểu là điểu chỉnh khoảng cách thì phải nhưng không có khiển zin không điều khiển được thì phải ? không biết có ai nắm rõ đưa giải pháp giúp em không ?

Attached Files:

13. Vũ RECEIVER

Chi co remote zin moi mo dc ca sub cho stereo nha bac kenkuky

14. kemkuky

kemkuky Approved Member

Vâng ạ, em đã hiểu, zin lợi hại nhỉ, em k biết làm cái khiển đểu 3 lít chẳng chỉnh được gì cả. Ai có khiển zin cho em chiêm ngượng thì tốt quá. Nhân tiện cho em hỏi đấu trực tiếp Sub vào FR, FL có hại gì Reciever hay không ạ ?

15. phantronghieu09

phantronghieu09 Advanced Member

con ya dsp 795 tầm giá bao nhieu mua dc hả cac bác?

16. bonbonvn

bonbonvn Advanced Member

Em tranh thủ trong lúc đọc hết 12 trang thì nhờ các bác tư vấn:

-Em muốn mua 1 Receiver tầm 7.5tr trở xuống. Yêu cầu: nghe nhạc 2 kênh tốt nhất trong tầm giá so với Receiver (em nghe nhạc 60/40 xem phim). Em dùng Dynaco A25; nghe hòa tấu, nhạc vàng, nhạc trữ tình.
    - Nhờ các bác tư vấn luôn mua loa center ạ, tầm 1-1.5tr (HDP em có rồi ạ).

Thak.

17. kemkuky

kemkuky Approved Member

Tầm này cụ xem quất mấy em Pi D10ex, Ax, Ai... DENON 10se, 11 .....

18. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Cách đây 1 tuần em cũng băn khoăn như bác và danh sách chọn là Sony V777es (7.5tr), Yamaha AX-1 (8tr) và Pioneer AX-10 (9-10tr) và cuối cùng là v777es - nhìn chung là hài lòng với lựa chọn này. CÁC bác tây ta ít người chơi v777es vì nó cũng sản xuất số lượng hạn chế, tuy nhiên ai chơi rồi đều review rất tốt và ít đổi sang món khác.
    Em nghe nhạc lossless 70% xem phim 30%.
    v777es thì dùng điều khiển universal nhập code vào là điều khiển được các chức năng cơ bản (volume, chọn inputs...)

19. bonbonvn

bonbonvn Advanced Member

Ok thak bác. Thế em Yamaha A1 có DAC không nhỉ, và DAC nó loại nào, có hay không ạ.

20. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Receiver là phải có sẵn chip DAC rồi. Mình không rõ DAC A1 là loại gì nhưng review nói là chất âm nó hơi khô và lạnh nên mình không chọn.

AX-1, v777es và AX10 đều dùng DAC chip là BB 1704 là loại khá cao cấp và được nhiều người thích.

21. litono

litono Advanced Member

Yamaha A1 là 1 trong những con được liệt vào dòng huyền thoại của YAMAHA, DAC thì em chưa thử nhưng nghe nhạc và xem phim rất khá :)

22. bonbonvn

bonbonvn Advanced Member

Hè....Xem phim thì A1 khỏi bàn roài. Nhưng nghe nhạc thì 2 kênh thì sao cụ @@, có được như các em ampli Yamaha CA2000 hay A2000 không nhẩy. Mà con này chơi 2 loa center à cụ,

23. constructionhp

constructionhp Advanced Member

Em này chơi đc 2 center đó bác. Xem phim thì ôk còn nghe nhạc thì em cũng chẳng buồn test vì em có bộ nghe nhạc riêng rồi. Nói chung là xem phim thì chuẩn đấy, trong tầm tiền đó thì như vậy là ok roài.

24. nono

nono Approved Member

Mới tậu em pi ax10i. Chất âm cực ngọt. Âm hình rất rộng, nghe còn hay hơn cả denon pma 1500r. Đúng là dòng gấu có khác

25. kemkuky

kemkuky Approved Member

Chúc mừng Bác đã kiếm được em như ý, mà Bác ghép với loa gì nghe Nhạc vang, nhạc nhẹ vậy. Em làm em D8ex mà chưa biết loa gì phù hợp, nghe 2 kênh em cũng hài lòng

Share This Page

Loading...