Tư vấn lựa chọn RECEIVER

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by Vũ RECEIVER, 16/8/12.

1. nono

nono Approved Member

mình đang ghép với kef Q5, nghe cũng ổn lắm

2. canhtran

canhtran Advanced Member

mong bác tư vấn giúp em, em đang lăn tăn giữa mâý con Receiver sau: pioneer 921-k, 1021-k; yamaha 767, 771 và dự định ghép vơí loa: 1- Jbl : font es 80,center es 25c, sur es10, sup ya 515
    2- Polk : font tsi 400, center cs 10, sur tsi 100, sup ya 515
    3- Klipsch : font F20, center C20, sur S20, sup ya 515
    em quan tâm có surround Back, có 3D gì đó(em có tivi 3D rồi), kêt nôí cổng HDMI 1.4a, quan trọng là : BỘ GHÉP NÀO XEM PHIM HAY NHẤT Ạ.
    con (921-k và 1021-k) hay (771 và 767) có hơn nhau hay khác biệt nhau nhiêù không. cảm ơn bác.

3. viethung888

viethung888 Advanced Member

Theo em mấy chú Rec mà bác chọn đều same same, bác cứ lựa chú nào công suất khỏe nhất, có HDMI 4.1 và âm thanh 7.1 và giá hợp lý mà múc thôi! :)

4. bv

bv Advanced Members

Không cần remote origin đâu bác. Miễn là remote cho Pioneer receiver của bất cứ model nào, miễn sao có 6 nút sau: setup, 4 mũi tên và enter là được.

5. huanlm

huanlm Advanced Member

Bác nên ghé shop bác Vũ mà chọn con Receiver. Từ bình dân đến dòng cao. Còn về loa nếu bác chọn JBL thì nên chọn dònh E hoặc L mà mua. Dòng ES made in TQ nên mất giá nhiều nếu sau này bác muốn nâng cấp + tính thanh khoảng thấp.

6. bmnghia

bmnghia Advanced Member

EM vote 1 phiếu cho pi 1021 hoặc 1022, bác kiếm hàng ship US về giá tầm 10 củ đổ lại.

7. vancongngocanh

vancongngocanh Approved Member

Bác Vũ ơi, mình cũng đang lăn tăn chuyện dùng Rec vừa xem phim vừa nghe nhạc, mình khôg muốn chơi 2 dàn (xem phim+nghe nhạc) vì thấy rườm rà quá nên nhờ bác tư vấn giúp em Rec nào cho hợp lý, giá tầm khoảng 25t đến 30t (hàng new, điện 220v nha bác). Mình đang phân vân giữa Denon 3312 (hoặc 3313) và Pioneer LX56 (sorry vì mình cũng hơi máu công nghệ mới) Mình đang dùng cặp Front Jamo S608, sub Velodyne EQmax 10
    Nhờ bác tư vấn giúp, sẵn tiện bác tư vấn dùm nên dùng loa nào thì hợp với con Rec mà bác đã tư vấn
    Cám ơn bác

8. kemkuky

kemkuky Approved Member

Thưa bác Vũ, bác BV về cái Pi D8, họ đổi cho em được cái khiển khác, đúng như các bác Tư vấn là không phải xịn nhưng vẫn điều kiển được (Hôm đầu em làm được, giờ k làm được nữa) nhưng nôm na là em vẫn để ở 80 rồi ạ.
    Tiếp theo em muốn nhờ cao nhân chỉ giúp loại SUB dùng cho Pi d8EX, em tận dụng sub của nước láng riềng (B&W) nghe chán lắm, ra cả tiếng ạ. Em muốn sub điện chủ yếu là nghe nhạc vàng thôi ạ, vì em mới mua JAMO S418 nhưng Bass không sâu, nghe nhiều có biểu hiện tức ngực ạ.
    Chân thành cảm ơn cao nhân Tư vấn giúp

9. HDHP

HDHP Advanced Member

-Vấn đề của bác dễ nhưng mà khó.
    Bác kiếm em bass hơi và cục Coss là xong,đảm bảo cho bác trầm sâu và chắc,nếu không bác có thể ngắm dong Velodyn đời cao một chút..thân

10. 1cdnew

1cdnew Approved Member

Nhờ các bác tư vấn luôn cho em với em định lấy em YAMAHA - RX-V1900 nhưng không có hàng , được tư vấn lấy em YAMAHA RX-V1067 không biết có được không .
    YAMAHA - RX-V1900 nếu có thì bây giờ giá báo nhiêu tiền . Xin các bác chiếu cố tư vấn cho lính mới!
    Trân thành cảm ơn các Bác nhiều!

11. vnckien

vnckien Advanced Member

Chào bác Vũ,
    Em thật sự là một amateur, vừa mới ra nhập diễn đàn trong ngày. Em nhờ bác tư vấn giúp:

Nhà em hiện có:
    1. Đầu Dune HD Duo {có cổng HDMI; composite video and S-video; Component (Y/Pb/Pr) video output; Coaxial digital audio output; Optical digital audio output; analog stereo (left/right) audio output; multichannel (7.1) analog audio output}
    2. Đầu K+ HD. {Có cổng HDMI; cổng video-audio tích hợp AV; cổng SPDIF}
    3. TV Sony KDL-42W674A. {Có các cổng: 2HDMI input; AV input; Optical audio output; audio output (headphone out)}
    Ngoài ra, em chưa có bất cứ thứ gì khác.

Nay em có khoảng 33 - 35 triệu VNĐ. Em muốn mua thêm một dàn để nghe nhạc + xem phim; và một dàn KOK.
    Nhạc thì em nghe các thể loại, chủ yếu là trữ tình + nhạc nhẹ + pop, em không thích nhạc Rock.
    Nhờ các bác tư vấn giúp, trong tầm tiền 35 triệu VNĐ (max), em phải mua thêm những gì? Nhờ các bác chỉ bảo cụ thể (tên hàng, hãng SX, model..vv).

Tất cả mọi thứ này sẽ được trưng bày trong phòng khách rộng chừng 20m2, nhưng không gian rất mở - liên thông với phòng khác, 2 cửa sổ to hai bên và sân rất rộng.

Có cách nào phối ghép các thiết bị lại, để em thưởng thức âm thanh của đầu Dune HD; đầu K+ HD; và cả TV khi thu từ anten KTS mặt đất coi được VTV3HD nữa mà không phải nối ghép mỗi khi chuyển qua lại.

Nhờ các bác tư vấn giúp.

Em cảm ơn các bác nhiều.

12. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Jamo S418 cũng được coi là dòng loa thấp nhất của Jamo thì chất tiếng cũng chỉ dừng ở mức đó thôi , cả bộ 5.1 nếu bác biết chỗ mua thì cũng chỉ 6-7tr mới nguyên thùng. Nếu so ra thì tiến đấy khuân 1 cặp Fr 2hand cỏ như pioneer HF9 nghe cũng hơn nhiều đấy bác.

13. 1cdnew

1cdnew Approved Member

Vũ RECEIVER wrote:
    - Để giúp các bác tuyển được 1 RECEIVER đúng ý, khi post bài vào topic này vui lòng cung cấp cho Vũ 3 thông tin sau đây:
    1/ Tầm giá đang ngắm : quan trọng nhất
    2/ Đã và đang ngắm vào 1 thương hiệu nào đó, hay có thể đang ngiêng về 1 chất âm như thế nào
    3/ Các thiết bị đang có đê tận dụng phối ghép, cái này có thê Vũ sẽ nhờ thêm các bậc tiền bối của vnav vì thật ra mình cũng ko đủ điều kiện để phối nghép tất cả các thương hiệu loa với tất cả các thương hiệu Receiver!
    Thân chào !
    VŨ RECEIVER
    ===============
    Kính nhờ bác Vũ và các bác đồ em có sẵn là :
    - Đầu : Dune Base 3D

- Pioneer s 933 (1 đôi)
    - Pioneer sx33v (1 đôi)
    - 301IV (1 đôi)
    Chưa có:
    - Sub (Chưa có)
    - Loa center (Chưa có)
    - Receiver: (Chưa có) em thích Yamaha
    (Tầm tiền đầu tư cho 3 em này khoảng 40 triệu, trọng tâm là Receiver em thích Yamaha ạ. )

Em ở ngoài Bắc xa các bác quá nếu không đến bác Vũ , bác Liên nhờ tư vấn và khuân luôn thì đỡ biết mấy...

Phiền bác Vũ RECEIVER và các bác tư vấn giúp.
    Em xin trân thành cảm ơn !

14. 1cdnew

1cdnew Approved Member

Kính nhờ bác Vũ và các bác đồ em có sẵn là :
    - Đầu : Dune Base 3D
    - Pioneer s 933 (1 đôi)
    - Pioneer sx33v (1 đôi)
    - 301IV (1 đôi)
    Chưa có:
    - Sub (Chưa có)
    - Loa center (Chưa có)
    - Receiver: (Chưa có) em thích Yamaha
    (Tầm tiền đầu tư cho 3 em này khoảng 40 triệu, trọng tâm là Receiver em thích Yamaha ạ. )
    Em ở ngoài Bắc xa các bác quá nếu không đến bác Vũ , bác Liên nhờ tư vấn và khuân luôn thì đỡ biết mấy...
    Em xin trân thành cảm ơn !

15. Vũ RECEIVER

Với không gian mở như nhà bác thì chỉ vừa thưởng thức vừa show hàng với hàng xóm thì quá ok , nhưng để thực sự hưởng thụ âm thanh thì cần phải có phòng nghe nhìn hẳn hoi , với điều kiện của bác hiện nay thì có rất nhiếu lựa chọn , bác phải xác định mỗi món với mức đầu tư cố định , nếu receiver thì bác đầu tư tầm 15tr đổ lại , em thấy thị trường đang giảm giá một số model Yamaha rất tốt như 1067 - 2067 , các model này tương đối dễ phối ghép . Còn về loa thì quá phong phú nên bác cứ dạo vòng quanh các cửa hàng âm thanh mới cũ rồi đưa ý kiến lên đây để a e tư vấn cho bác .

16. Vũ RECEIVER

Làm con Z9 về đi bác , ko hối hận đâu bác , chi phí cho Sub và center nữa là e nghĩ 40tr ẫn còn dư ra chút đỉnh để bác rửa dàn mới đấy.

17. 1cdnew

1cdnew Approved Member

Thanks Bác Vũ RECEIVER đã tư vấn giúp , chúc Bác và gia đình vui vẻ , hạnh phúc!

18. vnckien

vnckien Advanced Member

Chào bác Vũ.
    Cảm ơn bác nhiều.
    Việc cải tạo không gian hiện tại thành "phòng nghe nhìn" là một điều "không tưởng" đối với em. Chờ bao giờ xây lại nhà mới bác à.

Cho em hỏi "xxx" vì em "vừa gà và vừa vịt" về cái khoản audio lắm.
    Receiver có phải là một thiết bị làm "cầu nối" - nó là cái cửa thu nạp rất nhiều nguồn phát, chẳng hạn như CDP; Settop Box cho TV; HDPlayer; ... qua các cổng quang, cổng coax, cổng AV..vv. Sau đó nó đưa tín hiệu âm thanh qua một con Amply để xử lý và xuất qua hệ thống loa stereo/HD 7.1... vv. Trong thực tế, em rất muốn có một cái cục như vậy vì nhà em hiện có: Đầu Dune HD Duo; Settop box K+ HD; CDP; tương lai là một settop box HD thu tín hiệu vệ tinh free nữa.

Tương tự như vậy, chức năng của "cục dề", "cục Pre", "cục Pow" là gì? Bạn em cứ hay gọi như vậy, nhưng hỏi lại cục dề là gì? thì chúng chỉ trả lời cục dề là cục dề chứ còn cái gì nữa. Như vậy, khi muốn đọc các tài liệu chính thống về chúng trên internet, đặc biệt là tài liệu của nhà sản xuất gặp rất nhiều khó khăn, vì nhà sản xuất chẳng gọi là "cục dề" bao giờ.
    Em rất muốn các bác có một bài viết chi tiết về các loại "cục" này. Hay trên diễn đàn này đã có, nhờ các bác chỉ dẫn giúp.

Cảm ơn các bác.

19. bonbonvn

bonbonvn Advanced Member

Trong khi chờ cao thủ giải thích, thì em có thể nôm na thế này giúp bác hiểu:
    Bộ âm thanh cơ bản gồm có: Nguồn phát + Bộ khuếch đại tín hiệu + Loa.

- Nguồn phát gồm: CDP, DVD, HDP, Catset, Băng cối, Đĩa than, MD, DAT... và một số thiết bị hỗ trợ giải mã khác như DAC.

- Khuyếch đại tín hiệu gồm có:
    + ampli tích hợp (khuyếch đại (pow) và phần chỉnh âm sắc (pre));
    + Thiết bị chuyên biệt thì tách riêng cục Pow (khuyếch đại lên xxx lần) riêng, cục Pre (chỉnh âm sắc như bass, treb, volum...) riêng;
    + Reicever (có 2 loại: loại cổ thì tích hợp đài FM, pow, pre, đèn ^^; loại mới là dùng âm thanh 5.1, 7.1, 7.2... rồi chấm nọ chấm kia hehe).

- Loa thì có loại có chân, loại không có chân :lol:

Như vậy cái receiver kia là cái âmpli luôn đó cụ, loại mới thì chỉnh nhiều thứ lắm... các loại loa font, rear, center... em chưa xài thể loại này cụ nào vào giải thích giùm. Reicever 5.1 cũng có thể nghe 2 kênh được, nhưng nó không hay bằng... kiểu như bắt thằng lái tàu thủy đi lái tàu hỏa vậy, mỗi thằng nó có thế mạnh riêng của nó.
    Nguồn vào cho Reciever 5.1 là nguồn digital (cổng optical- cái này nguồn phát nào cũng có trừ mấy cái đồ cổ băng cối, đĩa than,...), đầu ra là Loa luôn. Nhưng âm thanh muốn ra 5.1 thì không phải cái nào nó cũng ra 5.1 hehe, chỉ có file dts hay gì đó đại khái là vậy. Cụ nghe nhạc bình thường thì không thể ra 5.1 đc mà phải là xem phim có file âm thanh 5.1 nó mới ra đc.
    Phù.... kiến thức nông cạn có mỗi vậy... cụ nào bổ sung giùm cái.

P/s cụ muốn có âm thanh hoàn hảo thì buộc phải có 2 bộ: xem phim riêng, nghe nhạc riêng. Với quan điểm của em xem pim là phụ, nghe nhạc là chính. Lý do: Ta ít có thời gian dán mắt vào màn hình. Xem phim nó ấn tượng nhưng nó trôi tuột.. còn nghe nhạc nó lâu lâu..nhớ nhớ.. có dư âm. Có thể vừa nghe nhạc vừa làm gì đó, nhưng xem phim thì phải chống mắt lên mà xem.. Hiệu ứng xem phim thì tác động ngay lập tức... tức là cụ nghe réo ..réo đạn bắn rất ấn tượng... nhưng nó sẽ trôi qua nhanh, một thời gian lại chán.. rồi lại về 2 kênh nghe nhạc thôi.
    Chúc bác sớm có bộ âm thanh như ý.

20. vnckien

vnckien Advanced Member

Cảm ơn bác bonbonvn!

Bác giải thích tương đối cặn kẽ. Tuy chưa phải là hết cái câu hỏi của em, nhưng đã làm em "vỡ ra" được nhiều điều.
    Tóm lại: Không thể có 3 trong 1 gồm nhạc + phim + KOK mà hay được.
    Em sẽ phải sắm 3 dàn khác nhau nếu có đủ ... năng lực.

Gút lại, em sẽ sắm 1 dàn KOK + 1 dàn âm thanh 2.1 thôi. Cái 2.1 này dùng kết hợp xem phim, chủ yếu cho âm thanh của phim nó TO hơn thôi (Em bực mình, một số phim bu-ray rất thích, nhưng khi chuyển qua thuyết minh tiếng Việt thì cái TV nhà em nó nói như trong cổ họng nó ấy - em không thích xem film với phụ đề, em thường tắt phụ đề đi). Tuy nhiên, em hay nghe nhạc hơn xem phim. Phim chỉ dành cho "gấu" nhà em thôi. Còn KOK thì cũng ít khi, cuối tuần hay dịp tụ tập anh em nhiều mà thôi.

Giờ tập trung vào việc tiền ít mà có bộ audio "hay trong tầm của mình". Nhưng chỉ riêng vụ này, cũng rất cần học hỏi kinh nghiệm của các bác. Rất monmg các bác tiếp tục giúp em nhé.

Cảm ơn các bác nhiều.

21. bonbonvn

bonbonvn Advanced Member

2.1 không chỉ là to thôi đâu bác ạ. Nó cũng hay đấy, tất nhiên là không bằng 5.1. Nếu bác xem phim qua HDP thì em nghĩ bác nên kiếm DAC hoặc con MD làm DAC, chất lượng khi xem phim và nghe ThuyNga tăng lên nhiều. Rãnh bác qua nhà em ... em có bộ còi .. bác xem cụ thể, hình dung ra tác dụng của mỗi thiết bị rồi đầu tư vào bộ lớn nhà bác sau.
    Bác muốn tận dụng và phát huy HD; đầu K+ HD, thì bác nên chơi DAC hoặc kiếm em MD về làm DAC hoặc kiếm em nào đó về làm DAC :lol: Và em tin là bác định đầu tư 35tr thì thế nào nó cũng lòi ra 40tr, trước em định đầu tư 20tr nó còn lòi ra thêm 5tr và dần dần nó còn tăng nữa :lol:

Dàn KOK thì em không rõ, nhưng em xem lướt lướt nó cũng không đòi hỏi quá cao (bởi một phần nó phụ thuộc giọng người ca :lol: :lol: ). Nhưng 2.1 thì cả là một vấn đề đấy bác ạ, có người vài trăm triệu không thỏa mãn, có người 2-30tr là đủ mơ ước rồi.

22. khongbietgi

khongbietgi Advanced Member

Em tính mua Pi AX4AH kính các Bác cho em tí nhận xét về em nó với ạ

23. sontuoc

sontuoc Advanced Member

Yamaha Z9 có = 7/10 Pioneer LX86 ko bác Vũ? Thanks

24. nono

nono Approved Member

Em ya Z9 này giờ giá khoảng bao nhiêu vậy bác, vì thấy ít người bán quá. Pioneer AX10i của mình đang đánh với dàn loa 4ohm nên hơi đuối

25. vnckien

vnckien Advanced Member

Em rất thích lời bác nói, chỗ bôi đỏ ý.

Share This Page

Loading...