Tư vấn lựa chọn RECEIVER

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by Vũ RECEIVER, 16/8/12.

1. Khanh

Khanh Approved Member

E đề cử yamaha A1

2. friends268

friends268 New Member

Cả nhà tư vấn cho mình xíu với. Mình định sắm bộ để xem film nghe nhạc (40-60). Phòng rộng khoảng 22m2.
    Mình đang ngắm em avr x1000 + Jamo S626 HCS3.
    Mình có đọc các bài hướng dẫn nhưng tù mù quá. Cả nhà tư vấn giúp mình với.
    Cám ơn cả nhà nhiều!

3. anhvuitch

anhvuitch Approved Member

chào tất cả ae và bác Vũ.
    hiện tại mình có 1 số món như sau:
    1. phần nghe, cd Sony+ pow cs 200w+ loa thùng Aurex Bass 25, đang nghe ổn.
    2. Xem: htpc+ tivi 32" + loa creative sbs560 5.1 coi phim cũng tương đối.
    3. còn thừa 1 cặp NHT dạng bookself cs 20w-150w, 1 cặp JBL control 1.

- Giờ em muốn nâng cấp phần xem phim bằng receiver (2nd cho nó nhẹ) tận dụng 2 đôi loa còn dư làm front và sur có dc không, cen và sub mua sau, nhờ anh tư vấn cho 1 receiver đánh được đôi loa trên.
    -Khó khăn thứ 2 là htpc của em chỉ có cổng hdmi (có hình và tiếng) không có cổng quang. tiền đang có tầm dưới 5 tr vậy em nên mua receiver có cổng hdmi để dùng với htpc hay là mua 1 hdp/android box cùi và receiver không cần cổng hdmi.
    -Hỏi thêm nữa là receiver có làm pre để nghe 2 kênh dc không?

4. Mattsat

Mattsat Approved Member

Chào các bác!
    Em chân đất chưa biết gì về HD. Bữa trước đến nhà thằng bạn chơi, được nó giới thiệu và cho mở cho xem vài bộ phim, nghe tiếng đạn "chút...chút..." và xe tăng gầm gừ sau lưng,em thích lắm :mrgreen: ! Em cũng muốn đầu tư cho mình 1 dàn, nhưng kinh phí hạn hẹp chỉ khoảng 10 Tr thôi. Thông tin trên mạng thì nhiều nhưng em ko hiểu cho lắm. Nhờ các bác đi trước chỉ đường giúp em :cry: . All in one hay hàng rời gi cũng dc, em chủ yếu là xem phim (60-40)
    - Giá <10Tr :mrgreen:
    - Nghe mọi người thường khen Denon??
    - Mới tập tành chơi, chỉ có mỗi cái TV :mrgreen:

Mong các bác hướng dẫn giúp!!!

5. kissmaika

kissmaika New Member

Hiện Em đang có:
    - 1 bộ Loa JBL sub 136 (5.1)
    - TV Sony 32EX540 (kết nối internet được)
    - Máy tính (sử dụng chương trình Foobar2k đề nghe nhạc lossless bằng loa 2.1)
    - DT phòng khoảng 15m2
    em muốn đầu tư 1 con AVR (tầm khoảng <12). Dùng đề nghe nhạc và xem phim, Em nhắm thấy Denon AVR 1612 hay X1000
    Vậy nếu kết hợp bộ Loa này với AVR trên có hợp không vậy anh? hay là dùng dòng khác. hay phải trang bị thêm những loa nào nữa.
    Mong anh tư vấn chỉ bảo e với
    Thank anh :)

6. nguyenanhaihn

nguyenanhaihn Advanced Member

Em đang dùng bộ pre emotiva umc 1, kính nhờ bác vũ và các bác giúp em cách setup trên pre umc1 để cho âm thanh được hay nhất a, em chỉ để xem phim thôi, em loay hoay nhưng toàn tiếng Anh nên chịu chết. Phòng em hơn 30m2
    Cám ơn các bác

7. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Bác cứ nghịch vô tư đi bác , đến option nào hay nhất thì để đầy mà dùng , tiếng Anh thì quá dễ rồi.

Hàng new thì bác lăng tăng làm gì , ghé qua showrom kêu gép thử cả bộ đấy vô cái rec đầy xem như thế nào , hàng new mới ra thì a e vnav chắc cũng khan hiếm người tiếp xúc .

Dòng recei thì có model có đường pre, có model không có đường pre (những dòng máy nhỏ - thấp) . Trong dòng loa Nhật thì Aurex mình nghĩ cũng khá dễ đánh và tiếng cũng mềm mại , cũng hay đấy bác. Theo mình nếu dưới 5tr bác nghiên cứu mấy recei có HDMI 1.1 - 1.2 - 1.3 có hỗ trợ cả tiếng và hình , những dòng tầm trung như Ya hay De đầu số 2 trở lên thì tiếng sẽ khá.

8. Vũ RECEIVER

Tầm này bác nghiên cứu mấy bộ all in one hay có thể sắm từ từ cho 1 bộ rời.

Theo thông số tham khảo thì chắc cũng ok đó e.

9. trungkien2010

trungkien2010 Advanced Member

Chao bac Vũ,
    em đang muốn mua một bộ loa xem phim , đã lựa chọn DENON -AVC A1XV , loa front B&W M7,
    Bác tư vấn giúp cấu hình còn lại và cho biết giá luôn nhé. Cám ơn bác Vũ

10. minh72quang

minh72quang Approved Member

-nhờ cả nhà và bác Vũ tư vấn dùm mình mua một bộ xem phim và nghe nhạc (nghe nhạc 60%, xem phim 40% ) và tận dụng tốt 2 cặp loa sẳn có của mình
    - hiện có 2 cặp loa nghe nhạc là JBL 4312A và cặp AR 18 + HDP POPCORN HOUR C200
    -đặt biệt là chọn RECEIVER (khoãng 10t )cho cặp loa jbl 4312A khi nghe nhạc 2 kênh.
    -diện tích phòng 25m vuông
    Xin Cám ơn các bác

11. Tran Duy Phuong

Tran Duy Phuong Advanced Member

CHÀO CÁC BÁC TRÊN DIỄN ĐÀN !!!
    Em đang cần mua 1 số dây tín hiệu( RAC) VÀ DÂY LOA-Bác nào biết trên diễn đàn này có Shop nào bán uy tín cho em xin địa chỉ .
    Cảm ơn các bác.

12. AnhBaSG

AnhBaSG Approved Member

Các bác cho em hỏi là em đang tính mua loa Klipsch RF62,center surround Klipsch, sub Velodyne Starfire, em đang lăng tăng giữa Denon X3000 với Onkyo 626, em xem phim, nghe nhac 50/50 với thể loại nhạc Thuý Nga PR, Như Quỳnh, Trường Vũ. Nhờ các tư vấn giùm em với. Cám ơn các bác trước!

13. Vũ RECEIVER

Các dòng loa JBL đời cũ cho âm nhạc rất hay, bas mềm và rất tròn tiếng, nhưng để cos được receiver kéo khoẻ thì mình nghĩ gấu đời cũ là thích hợp nhất. Bác chủ nên nghiên cứu mấy dòng máy đáp ứng tốt cho nhạc và phim như Pioneer AX10.. Hoặc các dòng máy Marantz đánh 2 kênh rất khá.

BlackseaVN likes this.
  14. AnhBaSG

AnhBaSG Approved Member

Các bác tư vấn cho em là Denon X300 và Onkyo 626 đánh với Klipsch 62 nghe nhạc/ xem phim 50/50 với thể loại nhạc vàng (Như Quỳnh, Trường Vũ) thì nên chọn loại nào? Cám ơn các bác nhiều!

BlackseaVN likes this.
  15. AnhBaSG

AnhBaSG Approved Member

[Mình đang sử dụng 1 hệ thống tương tự bạn: RF 82ii, RC 62ii va SR 52ii. Sub Velodyne. Mình dùng thử mấy cái Rec thì chọn Pioner. Còn với 2 sản phẩm bạn đưa ra thì mình chọn Onkyo vì nghe tiếng mềm, uyển chuyển hơn.[/quote]

Cám ơn bác đã tư vấn.

16. duongthanhnhu

duongthanhnhu New Member

Bác Vũ cho em hỏi: Em đang dùng receiver ONKYO TX-RS700, đang ghép với bộ KLH (tìm hoài không thấy model của bộ này, em sẽ kèm hình cho bác). Vấn đề là lấy cái Receiver của DENON thì vặn volume 30% là cục sub nghe tức ngực. nhưng con ONKYO thì phải vặn đến 70% mới nghe được. Bác cho em hỏi là có phải Receiver của ONKYO không kéo nỗi bộ KLH? Em cảm ơn bác trước!

17. Vũ RECEIVER

Về vấn đề mức âm lượng thì nếu bác mở 70% volume nghe đạt yêu cầu , nghĩa là độ lớn , độ chi tiết và ko bị hụt tiếng thì ampply đó vẫn kéo bình thường , cái này là do tùy dòng receiver , có dòng ăn volume, có dòng ko ăn volume, nhưng cũng chẳng bao giờ bác dùng maximum volume đâu bác . Còn nếu bác thích chất tiếng đánh tức ngực như Denon thì Onkyo ko đánh tiếng như vậy , bass Onkyo là bass mềm . Bác thích chất âm này thì chỉ chơi được Denon với HarmanKardon thui.
    Một vần đề nữa hình như bác đấu dây Sub bằng đường hơi chứ ko phải đường Pre , mà theo mình receiver rời thì ko hỗ trợ đường này.

18. duongthanhnhu

duongthanhnhu New Member

Dạ, cảm ơn bác đã trả lời! Mấy dây trên đó chỉ là để đó rồi chụp hình chứ kg phải em đi dây như vậy. Onkyo TX-RS700 của em vẫn có Sub PRE, em cũng đã thử đường đó, DTS ngon lành. Vấn đề bây giờ em mới hiểu đó là Volume 30 hay 70 thì không quan trọng! "nghĩa là độ lớn , độ chi tiết và ko bị hụt tiếng thì ampply đó vẫn kéo bình thường , cái này là do tùy dòng receiver , có dòng ăn volume, có dòng ko ăn volume, nhưng cũng chẳng bao giờ bác dùng maximum volume đâu bác". Em đã hiểu và cảm ơn bác! Em sắp xếp thời gian ghé qua shop bác uống ly cafe!

19. camapgia

camapgia Approved Member

Chào các bác,

Em đang dùng Marantz SR5006, có chút sự cố xin phép post luôn vào đây vì có thể gặp các bác có kinh nghiệm với receiver

Con receiver này vẫn chạy bình thường, tuy nhiên cách đây vài hôm không nhận remote, còn các chức năng khác vẫn bình thường (nghe DVD, CD, Airplay ..., điều chỉnh volume) - bằng cách bấm trên mặt máy.

Em kiểm tra remote (theo máy) thì vẫn thấy nháy đèn khi bấm bút, và vẫn điều khiển được các thiết bị khác (DVD, CD, TV ....), tuy nhiên không thể điều khiển gì được receiver.

Em đã reset receiver (giữ nút DISPLAY + ZONE SELECT và bấm POWER), máy trở về nguyên bản nhưng vẫn không khắc phục được. Bây giờ bật lên thì thành first time setup nên cũng không nghe được nữa do không thể bấm lựa chọn bằng remote :(

Xin các bác hướng dẫn cách khắc phục nếu đã từng gặp vụ này

Cám ơn !

20. Vũ RECEIVER

Ok bác, cùng 1 thương hiệu thôi cũng có trường hợp đấy , vd Ya A1 thì nhích volume tý thôi cũng đủ phê nhưng AX1 thì đến 3/4 volume mới được như vậy!

21. atxihoi

atxihoi Advanced Member

Em đang kiếm 1 cái receiver tầm dưới 8tr, ưu tiên khả năng nghe nhạc stereo tốt, giải mã pcm1704 cho các kênh. Có cái nào phù hợp nhu cầu em không ạ ?

22. Vũ RECEIVER

Tam gia do neu chay pcm1704 cho tung kenh rieng biet thi chi co sony v777es thoi bac, neu rang chut nua thi mua dc pioneer ax10!

23. atxihoi

atxihoi Advanced Member

Cảm ơn bác. Em thật ra chỉ cần giải mã này cho 02 kênh front để nghe nhạc thôi. Mấy kênh kia loại khác cũng được.

24. Vũ RECEIVER

Vậy thì theo như mình biết và cũng chỉ mới gặp 2 model thôi , Yamaha AX2 chạy cho 2main và center, Intergra RDC 7 chạy cho 2 loa front!

25. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Bác Vũ cho hỏi có con receiver nào mà có đường speaker ra cho loa sub ko ạ? Ông anh có đứa con gửi cho bộ loa Sony SS-TS51 về mà loa sub nó là sub hơi nên kiếm hoài cũng ko ra receiver nào mà có đường speaker ra cho loa sub cả.

Share This Page

Loading...