Tư vấn lựa chọn RECEIVER

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by Vũ RECEIVER, 16/8/12.

1. Rossi

Rossi Approved Member

Chào bác Vũ, mình đang trên đường build một dàn HT để ở nhà, diện tích phòng là 3.5 x 3.5. Nguồn phát là PC, qua cổng HDMI. Có receiver cũ nào khoảng giá < 6 triệu (mình chỉ cần 5.1), nghe nhạc/xem phim là 50/50. Nhạc hay nghe: nhạc tiền chiến, rock ballad, giao hưởng.
    Nếu được thì bác tư vấn giùm mình luôn cặp loa front để mua trước :). Thanks.

2. TRUONGNGHIAaudio

TRUONGNGHIAaudio Advanced Members

Tầm giá này bác chủ chọn yamaha rx-v671 , denon avr 2312, pioneer vsx- 1021 ... quan trọng bác ghép với hãng loa nào ạ !!

3. vabond

vabond Approved Member

@ truongnghiaaudio: tôi dùng bose lifestyle 48 là loại all in one, ko tách loa ra đc mà chỉ có cổng digital in nên cần receiver có cổng digital out, mấy con bác bảo hình như ko có, Pioneer thì 2021, 2022 mới có nhưng ko thấy bán ở hanoi

4. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Receiver nếu có HDMI thì :
    1/ Có HDMI nhưng chỉ ở ver 1.1 hay 1.2 nên chỉ up scale được source hình ko có đi đường tiếng!
    2/ Có HDMI ver 1.3a trở lên, đi đường tiếng bằng HDMI, thì chỉ có thương hiệu Onkyo thôi bác! Bác chọn được từ con NR606 trở xuống

5. Rossi

Rossi Approved Member

Thanks bác Vũ.
    Hiện tại trên PC có sẵn đường S/PDIF out: optical. Nếu sử dụng đường này cũng có thể nghe được hiệu ứng 5.1 đúng không?
    Nếu vậy thì reveiver chọn con nào là tương đối nhất về chất lượng hả bác?
    Các con onkyo: Onkyo TX-SA800, Onkyo TX-SA600, Marantz SR4200 có được không bác?

6. phancuong

phancuong Advanced Member

Chào bác Vũ, mình cũng cần tìm một giải pháp để vừa nghe nhạc vừa xem phim. Nghe nhạc thì mình dùng nguồn lossless từ máy tính phát qua cái amply Piooner củ mèm + cặp Advance bookself mình mua từ hơn 10 năm trước, xem phim thì từ HD player qua cặp bộ loa 5.1 nội địa của hãng NEC - nguồn 110V. Tuy nhiên vẫn thấy bất tiện và chưa ...đã lắm nên muốn tìm một cái all in one. Ngoài ra nha em cũng hay ka hát và đã có sẵn cặp Boss 301 V made in Mexico. Giờ mình muốn trang bị một bộ Home Theatre - xin vợ được tầm 15-20tr, nhờ bác tư vấn giúp nên dùng receiver gì, bộ loa 5.1 nào và có tận dụng được cập boss để làm front được o nhé. Trân trọng.

7. Vũ RECEIVER

Nếu thiết bị phát của bác có cổng optical thì việc kết nối với Receiver dts quá dễ dàng rồi, bác phải cho e biết nhu cầu của bác tầm bao $! Tỷ lệ nhạc phim và hợp gu với chất âm thế nào ah?

15-20tr là luôn cả loa hả bác? Lấy cặp Bose làm front cũng được đó bác, sắm thêm cái mixer nữa là ok

8. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Dear bác Vũ, em muốn tìm 1 bộ 5.1 bao gồm cả amp, tầm giá không quá 12tr, hàng cũ cũng OK.
    Nhờ bác tư vấn giúp em loại nào phù hợp. Em chỉ xem phim qua đầu HD mà thôi.

9. Rossi

Rossi Approved Member

Nhu cầu của em là xem phim/nghe nhac tỉ lệ 60/40. Nhạc hay nghe: tiền chiến, rock ballad, acoustic. Chi phí tối đa cho loa và receiver là 12tr, có thể mua receiver và 2 loa front trước.

10. newaudio

newaudio Advanced Member

Bác cho em hỏi là em đang có jamo D590 định làm from thì em Receiver nào có thể kéo đưoc em nó (tầm tiền 10tr)
    Nếu mua Center thì mua em nào ạ
    Sup em có rồi vì đã mua của bác :D
    Thanks[/quote]
    Em đề cử Yamaha A1 ngon bổ rẻ, hoặc có điều kiện thì AZ1 bác ah![/quote]

Em thấy nói Yamaha hay bị vụ hỏng nguồn nên cũng sợ ,Denon thì sao hả bác?????

11. thienhaipt

thienhaipt Advanced Member

Em có cặp loa Diatone cổ, nhờ anh Vũ tư vấn reveiver nào ghép hợp với em nó, giá ~ 5 - 6 triệu thôi. Em nghe nhạc là chính, lâu lâu mới phim thôi.

12. AMD_Team

AMD_Team Advanced Member

TrungTuyenPC : 152 Hoa Bằng - Yên Hòa - Cầu Giấy -
    Ghép Diatone thì cứ Yamaha A1, A2 mà chơi thôi anh Vũ nhỉ

13. AMD_Team

AMD_Team Advanced Member

Em đề cử Yamaha A1 ngon bổ rẻ, hoặc có điều kiện thì AZ1 bác ah![/quote]

Em thấy nói Yamaha hay bị vụ hỏng nguồn nên cũng sợ ,Denon thì sao hả bác?????[/quote]

Thực tế cho thấy là rủi ro máy nào cũng có, A1 và Az1 thì cũng lành tính lắm bạn à, nếu Denon mà kéo D590 thì phải đầu 4 đổ lên thôi, không thì nhắm em A1SE/SR đời cũ, giá thì tầm 1x triệu bạn à

14. trungavr

trungavr Advanced Member

Chào anh Vũ
    em là newbie, rất cảm kích với bài viết trên của anh, em đã và đang tìm hiểu để set up 1 bộ dàn home theater trong tầm tiền 10-13 củ, em đã đi nghe thử 1 số dàn kiểu complete như denon avr 1312xp, onkyo 5405 nhưng vẫn chưa thấy đã, nhờ bác giúp em với. nhu cầu xem phim, nghe nhạc (rock metal, classic pop, jazz..) là 50/50, receiver em nghiêng về denon (nghe bảo đánh bass khỏe?!), loa front thì em chọn loa cột (jamo?!) vì em nghĩ cặp main nên là loại tốt để nghe stereo khi cần. Diện tích phòng của em là 20m2, thiết bị có sẵn của em là cdp Yamakawa (hàng cùi bắp hồi xưa nhưng cày hết các thể loại cd mà em có), hd player Datagage HBM Pro, apple tv gen3, 2 cái này cần kết nối hdmi, tv là con samsung model 3... chỉ có hd ready thôi, em nghĩ là sẽ chịu khó chạy lên chỗ bác để thửa luôn, mong bác chỉ giáo, có gì không phải mong bác bỏ qua cho thằng em dại, cám ơn bác nhiều.

15. thienhaipt

thienhaipt Advanced Member

Bác có thể cho em thêm thông tin giá của A1 và A2 được không ? có shop nào ở đây bán không

16. BeHe

BeHe Advanced Member

Bác Vũ cho e tí thông tin về chất âm sức,sức mạnh và khả năng chơi 2 kênh(khi nghe nhạc) của e sony 777es được không ạ,đang quan tâm e này!

17. AMD_Team

AMD_Team Advanced Member

Bác ở Sài Gềnh thì qua cửa hàng Vũ Receveir thì tha hồ mà lượm à, từ to đến bé không thiếu chi

18. BeHe

BeHe Advanced Member

Có bác nào có manual của con V777es cho e xin mượn về copy 1 bản ạ....không hiểu sao cái remote cứ trơ trơ ra(ăn mổi nút on of thôi)....hu hu hu :(

19. Vũ RECEIVER

Đúng là nhửng dàn combo như thế thì giá cả phải chăng, mới 100%, và mua thì có ngay, nhưng chất lượng chỉ được đến 1 mức như vậy thôi! Thức tế nếu bác săn được 1 bộ loa dạng cube 5.1 đấy hàng 2hand như Yamaha NS-10, Polk Audio RM101 - 201 - 202 và ghép với 1 receiver đời cũ, tuy thua thiệt về công nghệ nhưng phát ra chất âm và cân nặng vẫn chấp được cả bộ combo kia bác ah! Bác rảnh thì ghé lên mình sẽ tư vấn cặn kẽ hơn bác ah!

Giá A1 nếu có remote zin mặt vàng đẹp giá từ 7tr5 đến 8tr5 tùy mức độ xấu đẹp! Mặt xám rẻ hơn tý, A2 giá khoảng 5tr5

Em chưa lần nào mở volume quá mức 9h đâu a ah!!!

A vô nút setup trên remote --> command mode --> chọn av system 2 --> yes ! Chúc bác thành công

20. BeHe

BeHe Advanced Member

E làm y vậy,remote mới chịu on-of đó,còn lại các nút khác chưa chịu nhúc nhích...hu..hu

21. Vũ RECEIVER

Xong các bước trên a phải pus enter cho remot va recei nhận rồi mới dùng được

22. BeHe

BeHe Advanced Member

Thì ra là chỉ tui thiếu cái vụ pus nghen! :lol:

23. Vũ RECEIVER

Vậy là a đã được thỏa mãn rùi ý!!! :lol: :lol:

24. ncthanh

ncthanh New Member

Chào anh Vũ,

Nhờ anh tư vấn giúp em như sau (reciever và loa):
    Xem FILM, nghe nhạc hòa tấu, thúy nga, vocal
    DT phòng ngủ: 12m2
    Đầu tư: < 10 triệu
    Chưa nhắm thương hiệu nào.

25. AMD_Team

AMD_Team Advanced Member

Trả lời dùm anh Vũ luôn : Nhắm luôn Pioneer D6TX và một bộ loa hợp với Pio là thỏa mãn nhu cầu, phòng bé như thế này không cần mua SUB đâu, vì với kinh phí như vậy thì thêm SUB cũng không tăng hiệu quả gì đâu bạn à

Share This Page

Loading...